ผู้เขียน หัวข้อ: รถปลั๊กอินไฮบริดถ้าปล่อยให้น้ำมันในถังน้อยบ่อยๆปั๊มติ๊กจะพังไหม  (อ่าน 2261 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ในรถปกติถ้าน้ำมันในถังน้อยบ่อยๆมันจะทำให้ปั๊มติ๊กพังเร็วขึ้น ซึ่งรถปลั๊กอินถ้าวิ่งในระยะไฟฟ้ามันเครื่องแทบไม่ติดน้ำมันแทบไม่ใช้บางคนเดือนนึงไม่ได้เติมน้ำใันเลย

ทีนี้ถ้าไม่เติมน้ำมันเยอะเพราะเติมเยอะก็ใช้ไม่หมด คาถังนานไปน้ำมันเสื่อมอีก ถ้าเติมเบนซิน95 ทีละสามร้อย ได้น้ำมันประมาณ7ลิตรในถังแบบนี้ระยะยาวปั๊มติ๊กมันจะพังไวไหมครับ ถึงมันไม่ค่อยได้ดูดน้ำมันก็จริงแต่ทุกครั้งที่ดูดมันก็ดูดน้ำมันก้นถังตลอด

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
มีสิทธิ์พังครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
อารมณ์​รถแก๊ส
เจ้าของรักรถหมั่นวิ่งน้ำมัน ก็กลายเป็นเปลืองค่าน้ำมัน
เจ้าของสายประหยัดน้ำมันไว้แต่สตาท์รถ ก็กลายเป็นระบบน้ำมันเสื่อม

PHEV มีแต่ค่ายรถเตือนว่าต้องชาร์จ​บ้างไม่ใช่ใช้น้ำมันปั้นไฟอย่างเดียว แต่กลับกันถ้าเจอสายประหยัดกลับบ้านเสียบปลั๊ก​ เจอปั้มเจอร้านกาแฟก็เสียบปลั๊ก​ ระบบน้ำมันก็ไม่ได้ทำงาน

ออฟไลน์ caton

TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ johnlee

300บาทใช้เดือนต่อเดือนน่าจะไหวนะ  เติมวนๆไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้เหมือนกันว่ารถ PHEV ขี้เกียจชาร์จไฟเติมน้ำมันวิ่งอย่างเดียวมันจะเป็นอย่างไร มันจะมีปัญหาหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ผมอยากรู้เหมือนกันว่ารถ PHEV ขี้เกียจชาร์จไฟเติมน้ำมันวิ่งอย่างเดียวมันจะเป็นอย่างไร มันจะมีปัญหาหรือไม่ครับ

กินนํ้ามัน แบตเสี่อมไวเพราะชารจ์ได้น้อย ถ้าศูนย์จับได้ แบตอาจประกันขาดครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าน้ำมันท่วมปั๊มติ๊ก ตลอด  ไม่มีปัญหา

โอริงใช้น้ำมันหล่อลื่น  ถ้าน้ำมันแห้ง  มันจะติดกับเสื้อปั๊ม  ทำให้โอริงเสียง่าย

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีปัญหานะครับ สำหรับรถ PHEV

น้ำมันเหลือน้อย หรือ ไม่เคยเสียบปลั๊กเลย