ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ  (อ่าน 6286 ครั้ง)

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
Re: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 22:43:32 »
ผิดประเด็น ไม่ใช่รถ bev หรือ ice ดีกว่ากัน
อยู่ที่ใครอยู่ในเงื่อนไขไหนมากกว่ากันมากกว่าครับ เถียงกันไปอีกนานก็ไม่จบยังไงก็ต้องใช้คู่กันไปเรื่อยๆ
ส่วนผมต้องการใช้รถที่ตอบสนองแบบรถไฟฟ้า ไม่สะดวกรอการชาร์จไฟ ก็จบที่ e-power ใครชอบไม่ชอบก็คงไม่ใช่ตัวแปรเพราะอยู่ตนละเงื่อนไข

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 23:01:02 »
ผิดประเด็น ไม่ใช่รถ bev หรือ ice ดีกว่ากัน
อยู่ที่ใครอยู่ในเงื่อนไขไหนมากกว่ากันมากกว่าครับ เถียงกันไปอีกนานก็ไม่จบยังไงก็ต้องใช้คู่กันไปเรื่อยๆ
ส่วนผมต้องการใช้รถที่ตอบสนองแบบรถไฟฟ้า ไม่สะดวกรอการชาร์จไฟ ก็จบที่ e-power ใครชอบไม่ชอบก็คงไม่ใช่ตัวแปรเพราะอยู่ตนละเงื่อนไข

ใช่ครับ การซื้อรถขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนเป็นสำคัญ  เงื่อนไข  ความพร้อม  และทุนทรัพย์ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  แม้กระทั่งรถที่ใช้น้ำมันด้วยกัน  คนซื้อก็ยังซื้อรถกันหลากหลายยี่ห้อเลยครับ  บางคนชอบรถเยอรมัน  บางคนชอบรถญี่ปุ่น  บางคนชอบรถจีน บางคนชอบเก๋ง  บางคนชอบแวน  บางคนซื้อรถอเนกประสงค์ บางคนซื้อรถกระบะ ใครชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น  ใจคนเราไม่เหมือนกัน  ถามความเห็นไปคงไม่ได้อะไร

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 23:10:42 »

ใช่ครับ การซื้อรถขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนเป็นสำคัญ  เงื่อนไข  ความพร้อม  และทุนทรัพย์ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  แม้กระทั่งรถที่ใช้น้ำมันด้วยกัน  คนซื้อก็ยังซื้อรถกันหลากหลายยี่ห้อเลยครับ  บางคนชอบรถเยอรมัน  บางคนชอบรถญี่ปุ่น  บางคนชอบรถจีน บางคนชอบเก๋ง  บางคนชอบแวน  บางคนซื้อรถอเนกประสงค์ บางคนซื้อรถกระบะ ใครชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น  ใจคนเราไม่เหมือนกัน  ถามความเห็นไปคงไม่ได้อะไร
ผิดประเด็นตรงไหนมิทราบครับ  กลับไปอ่ายให้ครบทุกบรรทัดก่อนครับว่าทำไมอะไรยังไง

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 08:50:37 »

ผมรอจนกว่า charging station ตามเส้นทางต่างจังหวัดเพียงพอ นับเฉพาะ dc 100kw ขึ้นไปนะครับ

ตอนนี้ก็ดูดอัดระเบิดคายเพียวๆไปก่อน
ผมว่าไม่สะดวกนักหากว่าขับท่องเทียวแบบบชอบออกนอกเส้นทางครับ

เพราะแบบนี้แหละครับ มันเลยยังไม่เหมาะนัก โรงแรมก็ใช่ว่าจะมีที่ชาร์จให้ range anxiety is real
อยากใช้ ev มากนะ แต่ดูแล้วเทคโนโลยีมันกำลังมา หลังจากนี้ทุกๆ2-3ปีมันจะเปลี่ยนเร็วมาก ผมรอไปยาวๆเลยดีกว่า ไม่ได้เดือดร้อนต้องรีบใช้อะไร แต่ความอยากมันก็หักห้ามใจได้ยากอะนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 08:58:21 »
BEV ผมว่าใช้ใน กทม พอได้อยู่นะครับ แต่วิ่ง ตจว ไกลๆ เกินระยะของรถ EV นั้นๆ ต้องวางแผนให้ดีหน่อย ตู้ชาตไฟก็ไม่ได้สะดวกนัก กระแสไฟไม่แรง รถปัจจุบัน พยายามสร้างให้วิ่งได้ไกลขึ้น ฉะนั้นจะมาพร้อมกับแบตก้อนใหญ่ขึ้น เวลาชาตไฟก็ต้องนานขึ้น ฉะนั้นถ้ากระแสไฟแรงไม่พอ ก็รอกันไปยาวๆ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 09:45:22 »
ไม่ต้อง Debate กันหรอกคับ

มันมาแน่ ๆ  และมาเร็วด้วย  เตรียมตัวเตรียมใจไว้เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 11:10:04 »
คนทั่วไปคือ ใครละครับ

ผมไม่รู้เข้าใจความหมายของกลุ่มคนทั่วไปของคุณถูกหรือป่าวนะ

แต่ในมุมของผม

1. กลุ่มนักศึกษา เงินเดือนยังไม่มี(ยกเว้นกลุ่มฐานะทางบ้านดี) อยู่หอพัก จะเอาตังที่ไหนซื้อรถ 1 ล้านบาท แค่ค่าเทอม ค่ากิน ก็หมดแล้ว ต้องขอพ่อแม่ กู้เรียนอีกต่างหัก

2. กลุ่มจบใหม่ เงินเดือน หมื่นกว่าๆ อาจจะอยากได้รถคันแรก ก็คงเป็นกลุ่ม Ecocar, B-Seg ราคาไม่ข้าม 7 แสน แล้วพักอพาร์ทเม้น ถ้ามี BEV จะไปจอดชาร์จที่ไหนละ หน้า 7-11 เหรอ...

3. กลุ่มทำงานมาได้สักพัก อาจจะอยากได้รถ 1 ล้านบาท แต่ก็คงเป็นกลุ่มคนที่มีรถคันเดียว ซึ่งน้อยคนที่จะเลือก BEV ตัวเลือกเขาก็เป็น C-Seg หรือ SUV ราคาแถวๆ 1 ล้านนั้นละ

4. กลุ่มทำงานมาได้สักพัก มีเงินเก็บ อยู่คอนโด แล้วถ้ามี BEV จะไปชาร์จที่ไหน คอนโดเป็นพื้นที่ส่วนกลาง ไม่ได้มีช่องเฉพาะตัว หรือ นิติบุคคล เขาไม่ทำแท่นชาร์จ EV แยกให้คุณหรอก....

5. กลุ่มที่ตั้งตัวได้แล้ว มีเงิน มีทอง ฐานะมั่นคง การงานดี ถ้ากลุ่มนี้มีบ้านเดี่ยว บ้านส่วนตัว ผัวมีรถคันนึง เมียมีรถอีกคั้น ดังนั้น 1 ใน 2 คัน อาจจะเปลี่ยนเป็น BEV ได้ เพราะอยู่บ้านเดียว ไม่มีปัญหาเรื่องที่ชาร์จ และ มีรถอีกคันไว้ใช้งาน วิ่งออกต่างจังหวัด ไปเที่ยว ไม่ต้องห่วงเรื่องว่าไปจอดชาร์จที่ไหนดี

6. กลุ่มมีเงิน มีธุระกิจ มีกิจการ ค่อนข้างเรียกว่ารวย มันคงไม่ใช่ปัญหา เขาจะซื้อ BEV สักกี่คันก็ได้ แต่สุดท้าย ในบ้านเขาเอง ก็ต้องมีรถ ICE ประจำการอยู่ดี BEV อาจจะเป็นแค่รถขับเล่น ขับในเมือง หรือ ของเล่น ของเขาอีกชิ้นนึง

7. กลุ่มแม่ค้า ตลาดสด วินมอเตอร์ไซต์ แมสเซนเจอร์ รปภ. พนักงานโรงาน และ อื่นๆ อันนี้ผมไม่เอ่ยถึงละกัน เพราะเขาก็มีข้อจำกัดที่หลายๆ ท่านเข้าใจกันดี

ดังนั้น กลุ่มต่างๆ ที่ผมพูดๆ มา อาจจะใช่ หรือ ไม่ใช่ ในมุมมองหลายๆ คน แต่โลกความจริง มันก็ประมาณนี้แหละ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 11:41:42 »
คนทั่วไปคือ ใครละครับ

ผมไม่รู้เข้าใจความหมายของกลุ่มคนทั่วไปของคุณถูกหรือป่าวนะ

แต่ในมุมของผม

1. กลุ่มนักศึกษา เงินเดือนยังไม่มี(ยกเว้นกลุ่มฐานะทางบ้านดี) อยู่หอพัก จะเอาตังที่ไหนซื้อรถ 1 ล้านบาท แค่ค่าเทอม ค่ากิน ก็หมดแล้ว ต้องขอพ่อแม่ กู้เรียนอีกต่างหัก

2. กลุ่มจบใหม่ เงินเดือน หมื่นกว่าๆ อาจจะอยากได้รถคันแรก ก็คงเป็นกลุ่ม Ecocar, B-Seg ราคาไม่ข้าม 7 แสน แล้วพักอพาร์ทเม้น ถ้ามี BEV จะไปจอดชาร์จที่ไหนละ หน้า 7-11 เหรอ...

3. กลุ่มทำงานมาได้สักพัก อาจจะอยากได้รถ 1 ล้านบาท แต่ก็คงเป็นกลุ่มคนที่มีรถคันเดียว ซึ่งน้อยคนที่จะเลือก BEV ตัวเลือกเขาก็เป็น C-Seg หรือ SUV ราคาแถวๆ 1 ล้านนั้นละ

4. กลุ่มทำงานมาได้สักพัก มีเงินเก็บ อยู่คอนโด แล้วถ้ามี BEV จะไปชาร์จที่ไหน คอนโดเป็นพื้นที่ส่วนกลาง ไม่ได้มีช่องเฉพาะตัว หรือ นิติบุคคล เขาไม่ทำแท่นชาร์จ EV แยกให้คุณหรอก....

5. กลุ่มที่ตั้งตัวได้แล้ว มีเงิน มีทอง ฐานะมั่นคง การงานดี ถ้ากลุ่มนี้มีบ้านเดี่ยว บ้านส่วนตัว ผัวมีรถคันนึง เมียมีรถอีกคั้น ดังนั้น 1 ใน 2 คัน อาจจะเปลี่ยนเป็น BEV ได้ เพราะอยู่บ้านเดียว ไม่มีปัญหาเรื่องที่ชาร์จ และ มีรถอีกคันไว้ใช้งาน วิ่งออกต่างจังหวัด ไปเที่ยว ไม่ต้องห่วงเรื่องว่าไปจอดชาร์จที่ไหนดี

6. กลุ่มมีเงิน มีธุระกิจ มีกิจการ ค่อนข้างเรียกว่ารวย มันคงไม่ใช่ปัญหา เขาจะซื้อ BEV สักกี่คันก็ได้ แต่สุดท้าย ในบ้านเขาเอง ก็ต้องมีรถ ICE ประจำการอยู่ดี BEV อาจจะเป็นแค่รถขับเล่น ขับในเมือง หรือ ของเล่น ของเขาอีกชิ้นนึง

7. กลุ่มแม่ค้า ตลาดสด วินมอเตอร์ไซต์ แมสเซนเจอร์ รปภ. พนักงานโรงาน และ อื่นๆ อันนี้ผมไม่เอ่ยถึงละกัน เพราะเขาก็มีข้อจำกัดที่หลายๆ ท่านเข้าใจกันดี

ดังนั้น กลุ่มต่างๆ ที่ผมพูดๆ มา อาจจะใช่ หรือ ไม่ใช่ ในมุมมองหลายๆ คน แต่โลกความจริง มันก็ประมาณนี้แหละ

สำหรับข้อ 7

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 11:50:04 »
ผมมองว่า ควรเป็นรถคันที่ 2-3 ของบ้าน ถ้ามีรถคันเดียว ยังไม่เหมาะเท่าไหร่ ยังไงซะขับทางไกล ผมยังวางใจกับการใช้รถน้ำมันมากกว่า ยิ่งดูคลิป กรุงเทพ-หาดใหญ่ ของพี่อู๋ Spin9  ทำให้ความอยากได้ EV ลดลงไปเยอะเลย เพราะงบเราที่มี คงไม่สามารถไปซือ้พวก Long range วิ่งได้ทะลุ 500 km. ขนาด Taycan เคลมได้ 450+ แต่วิ่งจริงๆ ก็อยู่ที่ 350-400 เอง แล้วระหว่างทาง ส่วนใหญ่จะเจอแค่ DC 50 kw มันช้าเกินไป แล้วถ้ามีคนชาร์ตอยู่อีก รอยาวๆไปอีก เมื่อไหร่ที่ปั๊มหลักๆ อย่างพวก ปตท. เอา DC 120 kw มาลง ค่อยน่าสนใจ คงอีกซัก 3 ปี 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 11:50:24 »
ถ้ามอไซด์ผมเห็นด้วยนะครับ เพราะราคาถูกกว่ารถ น้ำมันแน่ๆ
แล้วเราไม่ได้ใช้ มอไซด์ เดินทางไกลๆ
ผมก็กำลังจะซื้อมอไซด์ไฟฟ้า ไว้ขับไปใกล้ๆบ้านครับ

ผมว่าถ้าจะบูมก่อนก็ มอไซด์ไฟฟ้านี่ละครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 12:05:51 »
ถ้ามอไซด์ผมเห็นด้วยนะครับ เพราะราคาถูกกว่ารถ น้ำมันแน่ๆ
แล้วเราไม่ได้ใช้ มอไซด์ เดินทางไกลๆ
ผมก็กำลังจะซื้อมอไซด์ไฟฟ้า ไว้ขับไปใกล้ๆบ้านครับ

ผมว่าถ้าจะบูมก่อนก็ มอไซด์ไฟฟ้านี่ละครับ

ในอาคารสำนักงานขนาดใหญ่  บางที่เดินก็ไม่ค่อยไหว  ขี่มอเตอร์ไซค์ก็ไม่ได้เพราะจะมีปัญหาเรื่องเสียงและควัน มอไซด์ไฟฟ้าเหมาะมากครับ  ราคาถูกๆก็มี

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 15:19:30 »
ไม่เหมาะจริงๆครับ เพจอีวีหรือยูทูบเบอร์อีวีบางคนยี้แอนตี้รถน้ำมันเอาสเปครถอีวีมาลงก็ใช่ในกระดาษดูดีสวยหรูบางคนอาจไม่รู้เรื่องระบบเครื่องระบบส่งกำลังเลยก็ได้ไม่ค่อยผ่านรถมาเท่าไหร่ย้ำว่าบางคนนะครับ บางรุ่นมันใช้งานจริงไม่เวิคในทุกสภาวะ เช่นบางยี่ห้อไต่ทางชันมอเตอร์โอเวอร์ฮีต พวกก็บอกรถน้ำมันก็เป็นได้ ก็ใช่แต่รถน้ำมันจะเป็นแบบนี้คือตัวรถไม่สมบูรณ์รถเก่าที่ขาดการดูแลแค่นั้น แต่ถ้าสมบูรณ์ยังไงก็ไปได้ต่อให้ มิรา ให้สภาพกรังๆแต่เครื่องสมบูรณ์ถ้าคนขับรู้จักส่งรู้จังหวะมันไปได้ทุกดอยที่เป็นทางเรียบ แต่นี่อะไร1.2mให้วิ่งแต่ในเมืองหรือ การเมนทาแนนซ์ก็ใช่ลดระยะกับค่าใช้จ่ายได้แต่เวลาพังทีตัวแบตสมัยนี้มีที่ซ่อมแล้วแต่อินเวอร์เตอร์ คอมแอร์ ส่วนควบอื่นๆไม่ถูกนะครับ พังทีแทบจะเป็นที่ทับกระดาษ

งบ900k-1.2mหลายคนพอเอื้อมถึงแล้วก็จริงแต่มันใช้ประโยชน์สู้รถน้ำมันไม่ได้ทั้งเรื่องระยะทางชารจ์ต่อเวลาที่ชาร์จไปไหนต้องวางแผนรวมถึงความเสถียรของรถแบรนจีน งบเท่านี้ คุณเลือก เก๋งCseg  Bsuv กระบะสี่ประตู จะขับยังไงก็ได้วิ่งได้ทั่วไทย ส่วนพวกไฟฟ้ารุ่นใหญ่ๆนั่นก็อีกเรื่องนะ ส่วนตัวผมก็แอบปลื้มeqsแต่งบนี่สิครับ

ค่าชาร์จไฟถ้าติดwall box ในบ้านประหยัดดีไม่แพงเท่าไหร่ แต่ถ้าไปควิกชาร์จตามปั้ม ค่าใช้จ่ายต่อกิโลไม่ได้ประหยัดกว่ารถน้ำมันเท่าไหร่ แถมอย่างเร็วคือประมาณเกือบๆชัวโมงกว่าจะเต็ม ละระหว่างรออยู่ในปั้มเราก็ซื้อน้ำซื้อขนมทานค่าเวลาคิดไปคิดมาก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่

ส่วนตัวมองว่าปัจจุบันแทนไม่ได้ มันยังเหมาะเป็นคันที่2หรือ3 ส่วนตัวถ้ามีงบก็อยากเอาเป็นคันที่3ในบ้านซื้อรุ่นไม่แพงมากวิ่งใกล้ๆพอแต่ถ้าไม่เอาmgกับgwm ไปเจ้าอื่นราคาก็ถีบสูงพอตัว แต่อนาคตถ้าสมมติชาร์จไม่นานวิ่งได้พันโล โตหรือฮอน มีขายในราคาไม่ไกลเกินเอื้อมไปค่อยว่ากันอีกที

" ละระหว่างรออยู่ในปั้มเราก็ซื้อน้ำซื้อขนมทานค่าเวลาคิดไปคิดมาก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ "   ชอบตรงนี้  5555 ++ ไปหลายคนเพลินๆหน่อย หมดไปไม่น้อย

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 16:11:49 »
แต่ก่อนคงบอกว่า EV เป็นเรื่องไกลตัวเรามาก ตู้ชาร์จน่าจะไกลตัวกว่าที่คิด

EV ถือว่าเป็น Disruption เศรษฐกิจไทยเลย ถ้าไม่มีการรีบลงทุนการผลิต BEV ในประเทศไทยก่อน ทางรัฐบาลกลัวว่าการผลิต BEV ในอนาคตอาจจะย้ายไปประเทศอื่น ในขณะที่เราสามารถประกอบทั้ง ICE และ BEV ได้พร้อมกัน จึงเห็นภาพรัฐพยายามพลักดันให้มีการสร้างโรงงานที่ประเทศไทยอยู่

บอกว่า EV ไม่ใช่สำหรับทุกคน คนที่ซื้อมีเหตุผลส่วนตัวที่เค้าจ่ายเพื่อเป็น EV ได้ คนที่เป็น Sale เดินทางไกลๆบ่อยๆไม่เหมาะแน่ แต่ถ้าเป็นคนที่ขับรถไปรอลูกหน้าโรงเรียนแล้วหน้าติดเครื่องรอ อันนั้นเหมาะกว่า

EV ตอนนี้อาจจะไม่ใช่รถคันเดียวของบ้านของคนส่วนมาก แต่กำลังเริ่มต้นทดแทนไปเรื่อยๆ อย่างที่ปฎิเสธิไม่ได้ จะช้าจะเร็วขึ้นอยู่กับภาครัฐ

การเดินทางไกล ข้อเสียของ EV ก็มีเช่นเวลาการชาร์จที่เหมาะสำหรับข้าวมื้อหนึ่ง ไม่ช่ายเพียงแค่เข้าห้องน้ำแล้วน้ำมันก็เต็ม

Software ของ GWM ก็เหมือนยังมีปัญหาอยู่พอควร ถ้าคนรีบใช้ เงินเหลือ ก็ลองเลย แต่ถ้าคนไม่รีบและเครื่องยนต์สันดาบยังขับสนุกอยู่ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้

แต่การเปลี่ยนมันมาแน่ๆ แต่จะมาเร็วเท่าไร ยังเป็นคำถาม

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 18:36:16 »
รถ EV ในปัจจุบัน ผมมองว่ามันเป็นของเล่นสำหรับคนรวยเงินเหลือครับ อารมณ์ประมาณว่าโยนเงินทิ้งได้โดยไม่เสียดาย เปรียบเสมือนซื้อรถมาจอดไว้เผื่อเอาไปขับเล่นมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2021, 05:33:56 »
ผมขับรถEV อยู่คับ

ใช่เลย รถEV ไม่เหมาะสำหรับทุกคน หรือ คนทั่วไป

จะเหมาะกับ คนที่ไม่คิดเยอะ และคู่ควรเท่านั้นคับ

เพราะรถมันก้อเลือกคนขับเช่นกัน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2021, 07:51:15 »
ถ้าใครพร้อมก็ซื้อใช้เลยครับ อยากให้เริ่มใช้กัน
อยากให้เป็นผู้เพิ่มประชากร BEV ในบ้านเรา
และอยากให้เป็นผู้นำในดการสร้างวัฒนธรรม
ค่านิยม และวินัยในสังคม BEV และสังคม
การใช้ยานพาหนะของบ้านเรา

นอกจากราคารถ เรื่องชาร์จไฟแล้ว สังคมเรายัง
มีอะไรที่ต้องเรียนรู้ร่วมกันอีกเยอะครับ เช่น
- การไม่จอดรถทับที่ชาร์จไฟ
- ชาร์จเต็มแล้วให้รีบย้ายรถออกจากที่ชาร์จ
- วางแผนการเดินทาง ไม่ปล่อยให้รถแบตหมดกลางทาง
  บนถนน กีดขวางการจราจร
- ไม่ปล่อยให้รถชำรุดจนเกิดไฟไหม้บ้าน ไหม้จุดชาร์จ
   สาธารณะ

เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2021, 07:53:33 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2021, 10:32:42 »
ขอเลยคือเรื่องค่าไฟ ไม่ควรมี peak-off peak เพราะมันแพลนไม่ถูก ชาร์จไปๆมาๆจะเท่าน้ำมันซะแล้ว
ส่วนระยะเดินทาง ผมมองว่าไม่ควรเกิน 20% ของระยะแบต
เช่น รถวิ่งได้ 400km เราเดินทางไม่ควรเกิน 500km เพราะจอดชาร์จกลางทางหรือช่วงใกล้ๆจะถึงครั้งเดียวจบ มันจะได้ไม่แวะชาร์จบ่อย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 04, 2022, 09:55:53 »
ผมขับรถEV อยู่คับ

ใช่เลย รถEV ไม่เหมาะสำหรับทุกคน หรือ คนทั่วไป

จะเหมาะกับ คนที่ไม่คิดเยอะ และคู่ควรเท่านั้นคับ

เพราะรถมันก้อเลือกคนขับเช่นกัน

พึ่งรู้นะครับ รถเลือกคน ไม่ใช่คนเลือกรถ
แปลกดีครับ ลัทธิ EV เนี่ย