ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ  (อ่าน 6301 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 22:26:08 »
ผมว่า EV ตอนนี้ยังไม่เหมาะกับคนทั่วไปเท่าไหร่

เรื่องแรกคือราครถ  ที่แม้ว่าแมวดีมีแบตวิ่งได้ 400กม. แต่ราคาเก้าแสน มนุษย์ทั่วไปเงินเดือน15,000-30,000บาทคงไม่อยากผ่อนรถให้เงินเดือนอาจติดลบเป็นแน่

เรื่องที่2 คือเรื่องการที่ไม่สอดคล้องกับการใช้งานของคนทั่วไปที่แม้จะมีชาร์จเร็ว  มีแบตให้วิ่งทางไกลได้700-800กม.แต่แพงมากๆ  ประกอบกับบางรุ่นขึ้นเขาไม่ไหวก็มี อีกอย่างการมั่นใจที่มีเกียร์เดียวเพื่อตีนต้นดี ทำให้มอเตอร์ทำงานหนัก อายุมอเตอร์อาจสั้นและความเร็วปลายแย่กว่ารถน้ำมัน รถถ่าน400แรงม้าแต่ตีนปลายได้แค่200กม./ชั่วโมงรู้สึกถึงการที่ไม่คุ้มค่ากับพลังงานที่จ่ายไปนักครับ แถมการที่มีระบบน้ำมันเกียร์ที่ไม่เผื่อให้หมุนเวียน โดยเห็นโพสต์ก่อนหน้านี้ได้หยิบยกมาว่าน้ำมันเกียร์ในระบบรถไฟฟ้าหลายรุ่นมีปริมาณแค่ 0.5-1ลิตรเท่านั้น ไม่ได้ออกแบบให้เผื่ออะไรทั้งสิ้น และมีผลทดสอบว่าแกนมอเตอร์สูงถึง165องศาเซลเซียสด้วย ซึ่่งน้ำมันเกียร์หลายๆสูตร มักจะหมดสภาพกันไปหมดแล้ว ต่อมาก็เรื่อหลายคนอยู่คอนโดหรือหอพัก และหรือไม่มีที่จอดรถเป็นของตัวเองงในบ้าน ชอบไปจอดข้างถนนแบบนี้ รถไฟฟ้าน่าจะลำบาก

เป็นรถถ่านที่ไม่มีคู่มือแถมให้มากับรถ
พอรถเดี้ยง โทษคนซื้อ แล้วปล่อยคู่มือ คุณพระ
ขึ้นศาลแพ้ทุกกระทง
ดูดได้ที่เวบ

https://www.gwm.co.th/aftersales/

ของเหลวที่ใช้แมวดีทุกรุ่น
น้ำมันเกียร์ castrol bot 352 bev 0.74ลิตร +-0.002
น้ำยาหม้อน้ำรังผึ้งแอร์  ethylene glycol-35  2.1ลิตร +-0.2
น้ำยาหม้อน้ำระบบส่งกำลัง ethylene glycol-35 6.8ลิตร +-0.2
น้ำมันเบรก dot4 สังเคราะห์ 0.72ลิตร +-0.1
น้ำฉีดกระจกหน้า 2.3ลิตร +-0.3

ไม่ระบุว่าน้ำเลี้ยงรังถ่านใช้เท่าไหร่ มีเสียวว่าถ่านหนักครึ่งตันจะร้อนจนระบายไม่ทัน

e tron มอเตอร์คู่
ความร้อนรอบมอเตอร์ไม่เกิน 85องศาเซลเซียส พอกับเครื่องดีเซลสามแฉก
ความร้อนรอบแกนมอเตอร์ เกียร์ เฟืองท้าย ไม่เกิน165องศาเซลเซียส
น้ำมันเกียร์ออโต้ จะทนที่สุดที่90-110องศาเซลเซียส
มอเตอร์ทำงานเกิน15,000รอบ น้ำมันร้อนมาก จะเสื่อมเร็ว

ความร้อนปกติ ห่างจากร้อนจัดแค่10องศา
ถ้าหม้อน้ำเล็กบาง น้ำหล่อเย็นน้อย พัดลมไม่แรงพอ มอเตอร์ก็ร้อนจัด
แล้วน้ำเลี้ยงรังถ่าน ต้องการความเย็นคงที่ ยิ่งตีนหนัก อัดdcแรงๆ ระบายไม่ทันถ่านก็เสื่อมเร็ว

น้ำมันเฟืองท้ายระบายความร้อนแกนมอเตอร์ เกียร์ เฟืองท้ายมีน้อย
พึ่งแต่น้ำหม้อน้ำจะไประบายทันยังไง มอเตอร์ร้อนง่ายไม่แปลกใจ

castrol bot 352 bev น้ำมันเกียร์รถถ่าน
18ลิตร 166ดอลล่า
18ลิตรไม่เกินหกพันบาท
ลิตรละ 325 บาท

https://www.chinahao.com/product/572414161709/ 

สร้างภาพซะหรูหราหมาเห่า แต่ไม่แถมคู่มือรถเป็นเล่มมาให้ เสียทีโทรหาที
คงนึกว่าคนไทยโง่ ไม่อ่านคู่มือ จะพังเพราะดูหมิ่นกันแบบนี้

วันนี้กทม.ฝุ่น2.5หนักเท่าเดลี
คงดันรถถ่านตามสูตร เพราะรถน้ำมันเป็นต้นเหตุ
คนไทยแค่เอาตัวให้รอดตอนนี้ยังกระเสือกกระสน
จะให้เห็นใจพวกที่ขายรถเอาเปรียบคนไทย
ก็เจ๊งไปเถอะ ปล่อยไว้ก็ไม่มีใครรอดถ้าเป็นแบบนี้
ประเภทอยู่บนหอคอยงาช้าง ไม่เคยไปเดินดินกินข้าวแกงจะไปรู้ความทุกข์ยากของชาวบ้าน
วันๆสนใจแต่เรื่องของพวกตัว พอขายไม่ดีก็มาโบ้ยคนไทย ที่สูบไปไม่พอรึไงถึงส่งหน้าม้ามาดิ้น แสดงว่าใกล้ร่วงแล้วถึงออกอาการ

ใบไม้ถ้าไม่มีน้ำเลี้ยงรังถ่านไปไม่รอด
และพวกที่ทำรถกลัวหนาว นอกจากไม่ทนจะเริ่มตายกลางทาง ไม่โง่จริงทำไม่ได้นะนี่ อยู่ที่นี่ร้อนชื้นขนาดไหนยังทำไขสือ

เรื่องที่3 ค่าบำรุงรักษา ค่าซ่อมไม่ถูกครับ เราเห็นค่ายเขาควายโม้ถึงว่ารถไฟฟ้า ไม่มีค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษา แต่อุปกรณ์รถไฟฟ้าถ้าเสียหรือพังราคาไม่ถูกแน่นอนแบบที่มีกระทู้ที่จุดระเบิดรถเทสล่า เพราะแบตมีปัญหา จึงต้องเปลี่ยนแบตแถมบริษัทผู้ขายและผลิตรถไม่รับผิดชอบให้เครมแต่ให้ซื้อในราคา 700,000บาท  นอนกจากนี้มีหลายส่วนที่ต้องเปลี่ยนตามระยะเช่น coolant น้ำมันเบรค และน้ำมันเกียร์
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81879.0

เรื่องที่4 ข้อกังขาเรื่องลดมลพิษจริงมั้ยโดยเฉพาะแบตเตอรี่ที่กำจัดยาก รีไซเคิลยากนะครับ รวมไปถึงแหล่งที่มาของพลังงานที่ยังไงก็ต้องพึ่งพาพลังงานฟอสซิลดึกดำบรรพ์เช่นเดิม หากพูดถึงนิวเคลียร์นี่ถ้าเกิดรังสีรั่วไหลหรือเลิกใช้โรงงานจะทำให้พื้นที่ตรงนั้นใช้การไม่ได้ไปหลายแสนปีเลยที่เดียว

ส่วนผมถ้าจะซื้อใช้ ขอให้รถไฟฟ้ามีราคาไม่แพง 4-5แสน มีเกียร์ให้เล่นหลายเกียร์เพื่อให้สนุกในการขับขี่และใช้งานได้อย่างครอบคลุมทุกการใช้งาน ขึ้นเขาเดินทางไกล มอเตอร์ไม่ฮีทแถมได้ตีนปลายดีแบบรถน้ำมันก่อน ไม่ใช่150แรงม้าแต่ตีนปลาย140-150ก็ไม่ไหวครับ ไม่ใช่มีแต่โหมดหลอกๆแบบพัดลมตั้งโต๊เบอร์1-2-3 แค่เพิ่มไฟให้มอเตอร์โหลดมากขึ้น รวมไปถึงชาร์จครั้งนึงได้เกิน600-700กม.ในราคา4-5แสนก่อนนะครับ  กับราคาบำรุงรักษาต้องถูกจริงๆ ไม่ใช่ถูกแบบโม้ให้ดูดีทางการตลาดเพื่อเกทับรถน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 22:48:24 โดย deertesla »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 22:53:20 »
ผมรอมันเสียบไฟบ้านคืนนึงได้1000โลราคาไม่เกินสองล้าน ไม่เอายี่ห้อจีนแดง ผมก็ซื้อแล้วครับ

แบตเต็มยังวิ่งได้แค่500โล ผมเรียกว่า"ภาระ" ไม่ใช่ของ"ใช้งาน"

Re: ขอพูดถึง EV กับคนทั่วไปนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 22:56:45 »
ผมรอมันเสียบไฟบ้านคืนนึงได้1000โลราคาไม่เกินสองล้าน ไม่เอายี่ห้อจีนแดง ผมก็ซื้อแล้วครับ

แบตเต็มยังวิ่งได้แค่500โล ผมเรียกว่า"ภาระ" ไม่ใช่ของ"ใช้งาน"
500กม.คือในห้องแลปครับ วิ่งจริงน่าจะ380กม.ครับ สส่วนยี่ห้อจีนแดงก็เป็นแบบที่เห็นครับ
แต่ทั้งนี้ผมมองว่ารถไฟฟ้าในส่วนระบบน้ำมันเกียร์เค้าไม่เผื่อว่าให้น้ำมันเย็นตัวลงนะครับ  ทำให้เกียร์และน้ำมันเกียร์ร้อนมากกว่ารถน้ำมันหลายองศาเซลเซียสครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 23:16:24 »
สำหรับผมเอาจริงๆน่ะ   จะซื้อ รถ BEV ก็ต่อเมื่อไม่มีรถ ICE ให้ผมซื้อแล้วเท่านั้น

ตีไปน่าจะปี 2050 มั๊ง.........

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 23:24:27 »
ผมชอบตรงที่วิ่งในเมืองเงียบมาก เสียดายที่ซื้อ PHEV มา แต่ใช้แต่โหมด Electric วิ่งในเมือง เสียดายที่น่าจะวางแผนคันที่ใช้ในเมือง แยกกับคันที่วิ่งต่างจังหวัดก่อน แล้วซื้อ Tesla Model 3 หรือ Model Y แทน  :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 23:39:05 »
ไม่เหมาะจริงๆครับ เพจอีวีหรือยูทูบเบอร์อีวีบางคนยี้แอนตี้รถน้ำมันเอาสเปครถอีวีมาลงก็ใช่ในกระดาษดูดีสวยหรูบางคนอาจไม่รู้เรื่องระบบเครื่องระบบส่งกำลังเลยก็ได้ไม่ค่อยผ่านรถมาเท่าไหร่ย้ำว่าบางคนนะครับ บางรุ่นมันใช้งานจริงไม่เวิคในทุกสภาวะ เช่นบางยี่ห้อไต่ทางชันมอเตอร์โอเวอร์ฮีต พวกก็บอกรถน้ำมันก็เป็นได้ ก็ใช่แต่รถน้ำมันจะเป็นแบบนี้คือตัวรถไม่สมบูรณ์รถเก่าที่ขาดการดูแลแค่นั้น แต่ถ้าสมบูรณ์ยังไงก็ไปได้ต่อให้ มิรา ให้สภาพกรังๆแต่เครื่องสมบูรณ์ถ้าคนขับรู้จักส่งรู้จังหวะมันไปได้ทุกดอยที่เป็นทางเรียบ แต่นี่อะไร1.2mให้วิ่งแต่ในเมืองหรือ การเมนทาแนนซ์ก็ใช่ลดระยะกับค่าใช้จ่ายได้แต่เวลาพังทีตัวแบตสมัยนี้มีที่ซ่อมแล้วแต่อินเวอร์เตอร์ คอมแอร์ ส่วนควบอื่นๆไม่ถูกนะครับ พังทีแทบจะเป็นที่ทับกระดาษ

งบ900k-1.2mหลายคนพอเอื้อมถึงแล้วก็จริงแต่มันใช้ประโยชน์สู้รถน้ำมันไม่ได้ทั้งเรื่องระยะทางชารจ์ต่อเวลาที่ชาร์จไปไหนต้องวางแผนรวมถึงความเสถียรของรถแบรนจีน งบเท่านี้ คุณเลือก เก๋งCseg  Bsuv กระบะสี่ประตู จะขับยังไงก็ได้วิ่งได้ทั่วไทย ส่วนพวกไฟฟ้ารุ่นใหญ่ๆนั่นก็อีกเรื่องนะ ส่วนตัวผมก็แอบปลื้มeqsแต่งบนี่สิครับ

ค่าชาร์จไฟถ้าติดwall box ในบ้านประหยัดดีไม่แพงเท่าไหร่ แต่ถ้าไปควิกชาร์จตามปั้ม ค่าใช้จ่ายต่อกิโลไม่ได้ประหยัดกว่ารถน้ำมันเท่าไหร่ แถมอย่างเร็วคือประมาณเกือบๆชัวโมงกว่าจะเต็ม ละระหว่างรออยู่ในปั้มเราก็ซื้อน้ำซื้อขนมทานค่าเวลาคิดไปคิดมาก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่

ส่วนตัวมองว่าปัจจุบันแทนไม่ได้ มันยังเหมาะเป็นคันที่2หรือ3 ส่วนตัวถ้ามีงบก็อยากเอาเป็นคันที่3ในบ้านซื้อรุ่นไม่แพงมากวิ่งใกล้ๆพอแต่ถ้าไม่เอาmgกับgwm ไปเจ้าอื่นราคาก็ถีบสูงพอตัว แต่อนาคตถ้าสมมติชาร์จไม่นานวิ่งได้พันโล โตหรือฮอน มีขายในราคาไม่ไกลเกินเอื้อมไปค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 23:40:51 »
ผมชอบ ev ตรงความรู้สึกว่ามันขับดีกว่ารถน้ำมันมากในราคาพอๆกันลอง M340i เทียบ model 3 performance คือจะบอกว่า tesla การขับขี่ อัตราเร่งเข้าแซงมุดไปมา bmw เทียบ teslaไม่ได้เลย ความจุกจิกการดูแลรักษา ev ก็แทบไม่ต้องดูแลอะไรทนทานกว่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 23:43:14 โดย Spada_Valess »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 00:03:06 »
ผมชอบตรงที่วิ่งในเมืองเงียบมาก เสียดายที่ซื้อ PHEV มา แต่ใช้แต่โหมด Electric วิ่งในเมือง เสียดายที่น่าจะวางแผนคันที่ใช้ในเมือง แยกกับคันที่วิ่งต่างจังหวัดก่อน แล้วซื้อ Tesla Model 3 หรือ Model Y แทน  :'(
ดีแล้วครีบที่พี่ไม่ได้ซื้อมาใช้ ถ้าโชคไม่ดีพี่อาจจะไม่อยากใช้แบบคนในยูทปครับ รู้สึกว่าค่ายนี้ขายรถแจกแพอีกต่างหากด้วย

ผมชอบ ev ตรงความรู้สึกว่ามันขับดีกว่ารถน้ำมันมากในราคาพอๆกันลอง M340i เทียบ model 3 performance คือจะบอกว่า tesla การขับขี่ อัตราเร่งเข้าแซงมุดไปมา bmw เทียบ teslaไม่ได้เลย ความจุกจิกการดูแลรักษา ev ก็แทบไม่ต้องดูแลอะไรทนทานกว่าแน่นอน
อันนั้นคือเค้าไม่เปิดเผยหรือปิดบังครับ. อย่างคูลแลนท์ระบายความร้อนยังไงก็ต้องเปลี่ยนทุก40,000กม.หรือถ้าอายุยืนหน่อยก็แสนกม.  แต่เอาปลอดภัยไม่กัดกร่อนชิ้นส่วนก็40,000กม.ครับ กับน้ำมันเกียร์มีนิดเดียวใช้ในอากาศร้อนด้วยยังไงก็ต้องได้เปลี่ยนครับืไม่งั้นพังทั้งระบบ รวมไปถึงพวกชิ้นส่วนช่วงล่างทั้งหลายด้วย. อีกอย่าง เมื่อเทียบต่อแรงม้าและแรงบิดรถไฟฟ้าให้ประสิทธิภาพตีนปลายได้ด้อยกว่ารถน้ำมันที่มีหลายเกียร์ครับ ยิ่งมีแต่ single speed + น้ำมันเกียร์ที่มีน้อยผมว่าจะเกิดโอเวอร์ฮีทแบบในออร่าแน่ๆ. ขับรถเกียร์เดียวนี่น่าเบื่อครับไม่น่าสนใจ โหมดอะไรก็มันดูหลอกมากกว่า ส่วนออกแบบภายในbmw ผมว่าน่าใช้กว่ามากครับ ลืมอีกอย่าง ถ้าเกิดเหตุแบบหนุ่มฟินแลนด์เค้าจะแจกแพพร้อมอ้างว่าชาร์จเร็วทำให้แบตเสื่อมนู่นนี่นั่นแถมราคาก็แพงอีกครับ

ไม่เหมาะจริงๆครับ เพจอีวีหรือยูทูบเบอร์อีวีบางคนยี้แอนตี้รถน้ำมันเอาสเปครถอีวีมาลงก็ใช่ในกระดาษดูดีสวยหรูบางคนอาจไม่รู้เรื่องระบบเครื่องระบบส่งกำลังเลยก็ได้ไม่ค่อยผ่านรถมาเท่าไหร่ย้ำว่าบางคนนะครับ บางรุ่นมันใช้งานจริงไม่เวิคในทุกสภาวะ เช่นบางยี่ห้อไต่ทางชันมอเตอร์โอเวอร์ฮีต พวกก็บอกรถน้ำมันก็เป็นได้ ก็ใช่แต่รถน้ำมันจะเป็นแบบนี้คือตัวรถไม่สมบูรณ์รถเก่าที่ขาดการดูแลแค่นั้น แต่ถ้าสมบูรณ์ยังไงก็ไปได้ต่อให้ มิรา ให้สภาพกรังๆแต่เครื่องสมบูรณ์ถ้าคนขับรู้จักส่งรู้จังหวะมันไปได้ทุกดอยที่เป็นทางเรียบ แต่นี่อะไร1.2mให้วิ่งแต่ในเมืองหรือ การเมนทาแนนซ์ก็ใช่ลดระยะกับค่าใช้จ่ายได้แต่เวลาพังทีตัวแบตสมัยนี้มีที่ซ่อมแล้วแต่อินเวอร์เตอร์ คอมแอร์ ส่วนควบอื่นๆไม่ถูกนะครับ พังทีแทบจะเป็นที่ทับกระดาษ

งบ900k-1.2mหลายคนพอเอื้อมถึงแล้วก็จริงแต่มันใช้ประโยชน์สู้รถน้ำมันไม่ได้ทั้งเรื่องระยะทางชารจ์ต่อเวลาที่ชาร์จไปไหนต้องวางแผนรวมถึงความเสถียรของรถแบรนจีน งบเท่านี้ คุณเลือก เก๋งCseg  Bsuv กระบะสี่ประตู จะขับยังไงก็ได้วิ่งได้ทั่วไทย ส่วนพวกไฟฟ้ารุ่นใหญ่ๆนั่นก็อีกเรื่องนะ ส่วนตัวผมก็แอบปลื้มeqsแต่งบนี่สิครับ

ค่าชาร์จไฟถ้าติดwall box ในบ้านประหยัดดีไม่แพงเท่าไหร่ แต่ถ้าไปควิกชาร์จตามปั้ม ค่าใช้จ่ายต่อกิโลไม่ได้ประหยัดกว่ารถน้ำมันเท่าไหร่ แถมอย่างเร็วคือประมาณเกือบๆชัวโมงกว่าจะเต็ม ละระหว่างรออยู่ในปั้มเราก็ซื้อน้ำซื้อขนมทานค่าเวลาคิดไปคิดมาก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่

ส่วนตัวมองว่าปัจจุบันแทนไม่ได้ มันยังเหมาะเป็นคันที่2หรือ3 ส่วนตัวถ้ามีงบก็อยากเอาเป็นคันที่3ในบ้านซื้อรุ่นไม่แพงมากวิ่งใกล้ๆพอแต่ถ้าไม่เอาmgกับgwm ไปเจ้าอื่นราคาก็ถีบสูงพอตัว แต่อนาคตถ้าสมมติชาร์จไม่นานวิ่งได้พันโล โตหรือฮอน มีขายในราคาไม่ไกลเกินเอื้อมไปค่อยว่ากันอีกที
เพจอีวีอะไรนั่นเพจขยะจริงๆครับ. ใครเห็นต่างอะไรไม่ได้ แถมยังมาด่าเว็ปนี้และพี่จิมมีอีกครับ. ส่วนไต่เขาโอเวอร์ฮีท รถอีโคคาร์อืดหรือมิร่าวภาพดียังขึ้นได้โดยเครื่องไม่ฮีทเลยครับ ไม่เหมือนออร่านี่โทษลูกค้าอย่าเดียว

สำหรับผมเอาจริงๆน่ะ   จะซื้อ รถ BEV ก็ต่อเมื่อไม่มีรถ ICE ให้ผมซื้อแล้วเท่านั้น

ตีไปน่าจะปี 2050 มั๊ง.........
ผมว่าราคามันไม่ลงง่ายๆด้วยสิครับ แพงยังไงก็ยังงั้น กับอีกอย่างให้ขับรถเกีบร์เดียวผมไม่เอาด้วยครับ. อัตราทดเดียวมันน่าเบื่อไม่อะไรเล่น. แม้จะมี2เกียร์ก็ตามแต่ผมมองว่ามันมีน้อยไป

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 00:15:49 »
ยังขาดอีกข้อที่สำคัญมากๆนะครับ คือระบบพื้นฐานการชาร์จไฟบ้าน เชื่อได้เลยว่า 80% ของคนที่ซื้อ EV ชาร์จที่บ้าน(คอนโด)

การชาร์จไฟรถ EV ใช้กระแสสูงมาก สูงกว่าแอร์ฝังฝ้าอีก ดังนั้นระบบไฟฟ้าในครัวเรือนเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องปรับแก้ ทุกบ้านต้องเป็นไฟ 3 เฟส หรืออย่างน้อยคือ 30/100 แล้วต้องคำนวนโหลดดีๆ ทุกวันนี้เวลากลางคืนคำนวนโหลดแึ่แอร์ห้องนอน แต่อนาคตต้องคำนวนการชาร์จรถอีก ยิ่งมีหลายคัน ยิ่งใช้ไฟเยอะ ไฟฟ้าบ้านคนไทย ผมให้ 90% เลยที่ยังเป็นเฟสเดียวแบบ 10/30 หรืออย่างมากคือ 15/45

ก่อจะซื้อรถไฟฟ้า ผมแนะนำว่าลองตอบคำถามดังนี้
1.บ้านท่านปัจจุบันนี้ หมอแปลงกี่เฟส ขนาดกี่แอมป์ 10/30 15/45 30/100
2.ท่านเข้าใจคำถามข้อ 1 หรือไม่ ถ้าไม่เข้าใจ หรือไม่รู้จักเลยว่าอะไรคือ 10/30 ก็อย่าเพิ่งไปดูแคตาลอครถไฟฟ้า ไปหาศึกษาก่อนเลย
3.ถ้าท่านรู้ข้อ 1 ข้อ 2 แล้วท่านรู้ไหมว่าปัจุบันนี้ บ้านท่านมีโหลดเท่าไหร่ ใช้ไฟอยู่กี่แอมป์ กลางวันกี่แอมป์ กลางคืนกี่แอมป์
4.สายไฟในบ้านท่าน เดินด้วยสายเบอร์อะไร 2, 4, 6 ???

เอาแค่ 4 ข้อก่อนเลย ออเดิร์ฟ ถ้ายังตอบอเะไรไม่ได้เลย เลิกคิดเรื่องรถ EV ก่อนนะ ไปหาความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าบ้านๆก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 03:02:21 »
ยังขาดอีกข้อที่สำคัญมากๆนะครับ คือระบบพื้นฐานการชาร์จไฟบ้าน เชื่อได้เลยว่า 80% ของคนที่ซื้อ EV ชาร์จที่บ้าน(คอนโด)

การชาร์จไฟรถ EV ใช้กระแสสูงมาก สูงกว่าแอร์ฝังฝ้าอีก ดังนั้นระบบไฟฟ้าในครัวเรือนเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องปรับแก้ ทุกบ้านต้องเป็นไฟ 3 เฟส หรืออย่างน้อยคือ 30/100 แล้วต้องคำนวนโหลดดีๆ ทุกวันนี้เวลากลางคืนคำนวนโหลดแึ่แอร์ห้องนอน แต่อนาคตต้องคำนวนการชาร์จรถอีก ยิ่งมีหลายคัน ยิ่งใช้ไฟเยอะ ไฟฟ้าบ้านคนไทย ผมให้ 90% เลยที่ยังเป็นเฟสเดียวแบบ 10/30 หรืออย่างมากคือ 15/45

ก่อจะซื้อรถไฟฟ้า ผมแนะนำว่าลองตอบคำถามดังนี้
1.บ้านท่านปัจจุบันนี้ หมอแปลงกี่เฟส ขนาดกี่แอมป์ 10/30 15/45 30/100
2.ท่านเข้าใจคำถามข้อ 1 หรือไม่ ถ้าไม่เข้าใจ หรือไม่รู้จักเลยว่าอะไรคือ 10/30 ก็อย่าเพิ่งไปดูแคตาลอครถไฟฟ้า ไปหาศึกษาก่อนเลย
3.ถ้าท่านรู้ข้อ 1 ข้อ 2 แล้วท่านรู้ไหมว่าปัจุบันนี้ บ้านท่านมีโหลดเท่าไหร่ ใช้ไฟอยู่กี่แอมป์ กลางวันกี่แอมป์ กลางคืนกี่แอมป์
4.สายไฟในบ้านท่าน เดินด้วยสายเบอร์อะไร 2, 4, 6 ???

เอาแค่ 4 ข้อก่อนเลย ออเดิร์ฟ ถ้ายังตอบอเะไรไม่ได้เลย เลิกคิดเรื่องรถ EV ก่อนนะ ไปหาความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าบ้านๆก่อนนะครับ
ขอบคุณมากครับที่มาเสริมเรื่องระบบไฟในบ้านให้ผมได้เข้าใจครับ   เรื่องนี้สำคัญจริงๆครับถ้าระบบสายไฟที่เดินเล็กไปก็เสี่ยงต่อไฟไหม้บ้านได้ด้วยครับ   แต่คนทั่วไปนี่แค่เปลี่ยนสายไฟไหม้ทุก10-20ปียังไม่นิยมทำกันเลยนะครับ

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 09:20:07 »
เท่าที่ผมได้ใช้งานมอเตอร์ไฟฟ้าในหลายๆงานหลายประเภท บุคลิกของมอเตอร์จะมีลักษณะเหมือนกันก็คือชอบให้รอบมันหมุนเยอะๆ โหลดน้อยๆ ต้องทดกำลังแบบจัดๆมันกลับทำงานได้ดีและเปิดใช้งานยาวๆก็ไม่มีปัญหาอะไร
มอเตอร์สูบน้ำที่เคยใช้เคยลองลดอัตราทดมันหวังว่ามันจะสูบได้แรงขึ้น เปล่าเลย มันได้เท่าเดิมแต่มอเตอร์ร้อนและซดไฟหนักกว่าเดิม

ผมคิดว่าถ้ารถไฟฟ้ามีหลายอัตราทดมันจะโหลยโท่ยเหมือนที่ HS PHEV เป็นอยู่หรือเปล่านะเรื่องนี้ไม่ทราบเพราะไม่ได้มีความรู้ทางนี้

ส่วนตัวมองว่า mindset การใช้รถยนต์ไฟฟ้ามันต่างจากรถน้ำมันอยู่หลายๆเรื่อง และมันไม่ใช่ทุกคนที่อยากจะเปลี่ยน mindset เช่นเดียวกัน
ปล. เห็นมีแอพ evme เช่ารถ ev ก็อยากจะลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 09:45:00 »
เอาง่าย ๆ เทียบด้วยค่าใช้จ่าย และราคารถ
มันยังสู้ ICE หรือ  Hybrid ในภาพรวมไม่ได้เลย

ณ วันนี้ผมใช้รถ 10 ปี
คันต่อไปไม่พ้น  Hybrid ครับ ประหยัดแถม วิ่งได้ 500+ จริงๆ แบบไม่ใช่ผลห้อง LAB
เพราะแบตไฮบริตไม่ได้เอาไว้เก้บพลังงานวิ่งแบบ BEV ลูกมันเล้กราคาถูก

ยกเว้นผมรวย ผมจะซื้อ EV ไว้ใช่ในเมื่อง ครับ
แต่ผมก้ไมไ่ด้รวย ขนาดจะมี EV คันเดียวแล้ว พอจะออก ตจว ไกลๆ ใช้บินเอาไปแบบบางคนครับ

อีกอย่าง บ้านเรา รวยน้ำมันและพลังงานครับ เหมือน อเมริกา ครับ
ไม่ได้เหมือนยุโรษ และญี่ปุ่นที่ขาดแคลนแหล่งพลังงาน
ถ้าจะเถียงผม ช่วย ดูปริมาณการใช้น้ำมัน บ้านเราครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ประเทศไรว่า เผาน้ำมันเก่งฉิบ
ไอ้การอ้างนำเข้าน้ำมัน ก็แค่ น้ำมันดิบบางส่วน แถม บ้านเราเผาดีเซลเล่นกัน ไปทั่ว
ไม่รวม  NGV LPG ที่ใช้กันมหาศาล ในครัวเรื่อน และ อุต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 09:47:58 »

การต่อแท่นชาร์ท EV ปกติผมจะเดิน เมนไฟแยกจากบ้านออกมาครับ ไม่เกี่ยวกันกัยไฟในบ้านครับ
ต่อหม้อใหม่ดึงเมนตรงมาที่ เครื่องชาร์ทครับ ไม่ต้อง คิดให้ปวดหัว แค่ต้องไปขอ มิเตอร์ใหญ่จาก การไฟฟ้ามาก่อนครับ

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 11:08:40 »
สำหรับผม มันจะเหมาะหรือน่าใช้เมื่อมันแวะชารต์  4-5 นาทีเต็มได้ตามปั๊มต่างๆ เท่านั้นถึงน่าใช้ ถ้าวิ่งได้ 4-500 โล แล้วไม่มีจุดชารต์หรือชารต์ที 30 นาที - ชม นั่นคือเหมาะแค่ของเล่นคนรวยวิ่งใกล้ๆบ้าน  สำหรับคนทั่วไปคือภาระ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 11:55:44 »
รถยนต์ไฟฟ้า มันเพิ่งบูมได้ไม่นาน
พื้นฐานตัวรถเอง แม้เริ่มต้นยังทำได้ขนาดนี้ อัตราเร่งชนิดรถน้ำมันที่มีมาเป็น 100 ปีอาย
ที่ชาร์ทเมืองไทย ก็เพิ่งทำ
ย่อมไม่สะดวกสบายแน่ๆ  ใครยังไม่ยอมรับความไม่พร้อม อย่าเพิ่งรีบซื้อ
รอเวลาพัฒนาอีกสัก 5 ปี หรือรัฐบาลตั้งเงื่อนไขบีบมากๆก่อน
เพราะ 5 ปี ของการเปลี่ยนรุ่นรถยนต์ ยังพอไหว
แต่ 5 ปี ของรถไฟฟ้า ไม่รู้จะเปลี่ยนประสิทธิภาพ แบบ ipone 7 เป็น iphone 13 มั้ย น่าคิด
ถ้ามันพัฒนาเร็วจนรุ่นเก่าล้าหลังมาก ย่อมสร้างขยะมาก
คราวนี้หละ ไอ้คำโฆษณาที่ต่างป่าวประกาศ ว่า
รถไฟฟ้าดีเลิศ แก้ปัญหาโลกร้อน ดีกว่ารถน้ำมันไม่สร้างมลภาวะ
จะค่อยๆเปิดเผยด้านมืดทีละนิด  จากการไม่สร้างมลภาวะทางอากาศ
แต่จะสร้างมลภาวะทางปนเปื้อนแหล่งน้ำแหล่งอาหารแทน

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 12:09:06 »
มันยังไม่เหมาะสำหรับคนที่เอามาใช้เป็นคันหลัก

แต่บางคนพร้อมแล้วก็ให้เค้าใช้ไป  อาจจะคันเดียวในบ้านแต่ใช้ใกล้ๆก็ไม่น่าเดือดร้อนอะไร หรืออาจจะเป็นคันที่ 2หรือ3 ในบ้าน

เริ่มวันนี้ดีแล้ว รัฐก็เริ่มกระดิกนิดหน่อยละ ของมันก็ต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ ใครไม่พร้อมก็รอดูไปก่อน

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 12:10:21 »
ส่วนตัวยังไม่สน EV แม้แต่น้อยครับ ดูด อัด ระเบิด คาย ตลอดกาลและตลอดไปเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 13:14:12 »
เท่าที่ผมได้ใช้งานมอเตอร์ไฟฟ้าในหลายๆงานหลายประเภท บุคลิกของมอเตอร์จะมีลักษณะเหมือนกันก็คือชอบให้รอบมันหมุนเยอะๆ โหลดน้อยๆ ต้องทดกำลังแบบจัดๆมันกลับทำงานได้ดีและเปิดใช้งานยาวๆก็ไม่มีปัญหาอะไร
มอเตอร์สูบน้ำที่เคยใช้เคยลองลดอัตราทดมันหวังว่ามันจะสูบได้แรงขึ้น เปล่าเลย มันได้เท่าเดิมแต่มอเตอร์ร้อนและซดไฟหนักกว่าเดิม

ผมคิดว่าถ้ารถไฟฟ้ามีหลายอัตราทดมันจะโหลยโท่ยเหมือนที่ HS PHEV เป็นอยู่หรือเปล่านะเรื่องนี้ไม่ทราบเพราะไม่ได้มีความรู้ทางนี้

ส่วนตัวมองว่า mindset การใช้รถยนต์ไฟฟ้ามันต่างจากรถน้ำมันอยู่หลายๆเรื่อง และมันไม่ใช่ทุกคนที่อยากจะเปลี่ยน mindset เช่นเดียวกัน
ปล. เห็นมีแอพ evme เช่ารถ ev ก็อยากจะลองเหมือนกัน
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ   แต่เห็นหลายยี่ห้อทดสอบกับเกียร์2-3step และ cvt   ให้ผลัพธ์ดีขึ้นใช้ได้นะครับ

https://www.greencarreports.com/news/1132924_jeep-evs-bosch-cvt-for-evs-ford-charging-while-towing-today-s-car-news

https://www.bmwblog.com/2021/07/16/can-the-bosch-ev-cvt-transmission-help-increase-efficiency/

https://www.youtube.com/watch?t=75&v=b7seEH_2tUE&feature=emb_imp_woyt

https://press.zf.com/press/en/releases/release_10181.html

การต่อแท่นชาร์ท EV ปกติผมจะเดิน เมนไฟแยกจากบ้านออกมาครับ ไม่เกี่ยวกันกัยไฟในบ้านครับ
ต่อหม้อใหม่ดึงเมนตรงมาที่ เครื่องชาร์ทครับ ไม่ต้อง คิดให้ปวดหัว แค่ต้องไปขอ มิเตอร์ใหญ่จาก การไฟฟ้ามาก่อนครับ
เห็นพี่จิมมี่โพาต์ลงรูปขอมิเตอร์ใหม่เพื่อติดตั้งอุปกรณณ์ชาร์จเลยนะครับ

เอาง่าย ๆ เทียบด้วยค่าใช้จ่าย และราคารถ
มันยังสู้ ICE หรือ  Hybrid ในภาพรวมไม่ได้เลย

คันต่อไปไม่พ้น  Hybrid ครับ ประหยัดแถม วิ่งได้ 500+ จริงๆ แบบไม่ใช่ผลห้อง LAB
เพราะแบตไฮบริตไม่ได้เอาไว้เก้บพลังงานวิ่งแบบ BEV ลูกมันเล้กราคาถูก

ยกเว้นผมรวย ผมจะซื้อ EV ไว้ใช่ในเมื่อง ครับ
แต่ผมก้ไมไ่ด้รวย ขนาดจะมี EV คันเดียวแล้ว พอจะออก ตจว ไกลๆ ใช้บินเอาไปแบบบางคนครับ

อีกอย่าง บ้านเรา รวยน้ำมันและพลังงานครับ เหมือน อเมริกา ครับ
ไม่ได้เหมือนยุโรษ และญี่ปุ่นที่ขาดแคลนแหล่งพลังงาน
ถ้าจะเถียงผม ช่วย ดูปริมาณการใช้น้ำมัน บ้านเราครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ประเทศไรว่า เผาน้ำมันเก่งฉิบ
ไอ้การอ้างนำเข้าน้ำมัน ก็แค่ น้ำมันดิบบางส่วน แถม บ้านเราเผาดีเซลเล่นกัน ไปทั่ว
ไม่รวม  NGV LPG ที่ใช้กันมหาศาล ในครัวเรื่อน และ อุต
อีวีนี่ผมว่ารวมค่าอะไรต่างๆก็แพงกว่ารถน้ำมันมากๆ  เอาเข้าจริงมันไม่ได้รักษ์โลกตามคำโม้ครับ

ส่วนใครที่มาเห่อฝอยขัดหม้อขึ้นเครื่องไปเที่ยวและหม้อสาวแอร์โฮสเตรทอะไรนั่นอันนั้นไร้สาระครับ

ส่วยการผลาญน้ำมันทิ้งนี่เห็นด้วยครับ  พวกรถกระบะดีเซลนิสัยแย่พวกนี้เเผาเล่นยังกับเป็นเจ้าของบ่อน้ำมันแถมสร้างมลภาวะให้โลกอีก   อยากให้ประเทศไทยแบนดีเซลไปเลย   จะได้ลดการทำลายสิ่งแวดล้อมและตัวป่วนถนนครับ

รถยนต์ไฟฟ้า มันเพิ่งบูมได้ไม่นาน
พื้นฐานตัวรถเอง แม้เริ่มต้นยังทำได้ขนาดนี้ อัตราเร่งชนิดรถน้ำมันที่มีมาเป็น 100 ปีอาย
ย่อมไม่สะดวกสบายแน่ๆ  ใครยังไม่ยอมรับความไม่พร้อม อย่าเพิ่งรีบซื้อ
รอเวลาพัฒนาอีกสัก 5 ปี หรือรัฐบาลตั้งเงื่อนไขบีบมากๆก่อน
เพราะ 5 ปี ของการเปลี่ยนรุ่นรถยนต์ ยังพอไหว
แต่ 5 ปี ของรถไฟฟ้า ไม่รู้จะเปลี่ยนประสิทธิภาพ แบบ ipone 7 เป็น iphone 13 มั้ย น่าคิด
ถ้ามันพัฒนาเร็วจนรุ่นเก่าล้าหลังมาก ย่อมสร้างขยะมาก
คราวนี้หละ ไอ้คำโฆษณาที่ต่างป่าวประกาศ ว่า
รถไฟฟ้าดีเลิศ แก้ปัญหาโลกร้อน ดีกว่ารถน้ำมันไม่สร้างมลภาวะ
จะค่อยๆเปิดเผยด้านมืดทีละนิด  จากการไม่สร้างมลภาวะทางอากาศ
แต่จะสร้างมลภาวะทางปนเปื้อนแหล่งน้ำแหล่งอาหารแทน

ใช่ครับ  มันเป็นผู้ร้ายตัวใหม่เลยนะครับเมื่อดูลึกๆ

มันยังไม่เหมาะสำหรับคนที่เอามาใช้เป็นคันหลัก

แต่บางคนพร้อมแล้วก็ให้เค้าใช้ไป  อาจจะคันเดียวในบ้านแต่ใช้ใกล้ๆก็ไม่น่าเดือดร้อนอะไร หรืออาจจะเป็นคันที่ 2หรือ3 ในบ้าน

เริ่มวันนี้ดีแล้ว รัฐก็เริ่มกระดิกนิดหน่อยละ ของมันก็ต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ ใครไม่พร้อมก็รอดูไปก่อน
ผมว่าคันเดียวที่ใช้ในบ้านได้   ผมว่าน่าจะเป็นวอลโว่ครับ กัลนิสสันลีฟ  เพราะไม่เห็นข่าวว่ารถไปเสียไปพังที่ไหนแบบเทสล่ากับออร่า แมวดี

มานั่งพูดเหมือนพายเรื่องในอ่างน้ำ ไม่พอใจเรื่องภาษีที่รัฐจะลดให้รถ EV มาบ่นในนี้ก็เปล่าประโยชน์ รถ EV ไม่เหมาะกับคนทั่วไปจริง เพราะแบบนี้รัฐถึงจะได้โปรโมท จะรอให้รถ EV กลายเป็นรถที่ทุกๆ คนใช้ได้ จะโปรโมทไปเพื่ออะไร แล้วถ้าไปลดภาษีตอนที่ใครๆ ก็ใช้รถ EV แล้ว รัฐต้องเสียรายได้แค่ไหน  คิดว่ารัฐเค้าคิดไม่ได้เหรอว่าทำไมถึงต้องออกมาคิดเรื่องลดภาษีตอนนี้ แล้วที่นายกไปให้คำมั่นกับนานาชาติไว้อีกเรื่องกาซคาร์บอน ถ้าไม่ทำจะผิดคำพูดไหม อย่ามองแค่ว่าตัวเองไม่ได้ประโยชน์แล้วจะมาโจมตี อย่างที่เคยบอกหลายโครงการที่รัฐทำก็ไม่ได้ประโยชน์กับคนกลุ่มใหญ่หรอก แต่บางทีมันก็ต้องทำ ก้มหน้าก้มตาทำงานตัวเอง แล้วพยายามหลุดพ้นจากเป็นคน 99%  ของประเทศเถอะ   
เสียดายภาษีครับเพราะภาษีที่ไปอุ้มเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่นได้มาก   อีกอย่างรถราคาแปดแสนเก้าแสน  มนุษย์เงินเดือนทั่วไปน่าจะหาเงินมาซื้อยาก     ซื้อรถไฟฟ้ามาใช้แต่ไม่มีเงินผ่อนนบ้าน   ซื้อข้าวกิน  ใช้จ่ายอย่างอื่น  มันไม่สมเหตุผล   ส่วนการลดการอุ้มครั้งนี้ใครได้ปีะโยชน์ก็รู้ๆกันอยู่ครับ   อย่าอ้างสิ่งแวดล้อม    ทั้งที่รถไฟฟ้ามันเองคือตัวสร้างขยะและทำลายสิ่งแวดล้อม   เรื่องระยะทางต่อการชาร์จมันแค่ตัวหนังสือที่ทดสอปในห้องแล็ปโม้ไว้แค่นั้น  วิ่งจริงหายไปหลายเปอร์เซ็นต์   อยากรักษ์โลกจริงๆก็เดิน  ปั่นจักรยาน ใช้รถสาธารณะเถอะครับ ใช้รถev คือคำเสแสร้งว่ารักษ์โลกมากกว่า

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 13:18:21 »
คนทั่วไปทั้งหมด หรือคนที่มีผลประโยชน์ส่วนได้ส่วนเสียในอุตสาหกรรมรถที่ยังใช้ชิ้นส่วนลูกสูบ น่าจะขยายความซะหน่อยนะคับ  8)

คหสต. ตอนนี้ผมยังใช้ทั้งรถ BEV และ รถสองประตู ICE นำเข้าควบคู่กันในชีวิตประจำวัน คันถัดๆไปทั้ง คันที่ 3 สองประตู (ปี 2023/24) และคันที่จะมาแทน BEV คันแรก จะเป็น BEV นำเข้าทั้งหมด (ผมไม่เชื่อมั่นในคุณภาพและสเปครถประกอบไทย ขายในไทย) ส่วนคัน ICE สองประตูรอสั่งชุด conversion kit แบบ plug & play จาก US/UK มาเปลี่ยน

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 13:29:02 »
มันคืออนาคตและคงไม่สามารถหนีไม่ได้ครับ จง embrace มันซะ 😋 แต่ขอให้ฝ่ายที่ดูแลรับผิดชอบให้เพิ่ม facility และ charging station ให้มันแพร่หลายกว่านี้ บวกกับค่าประกันภัยรถ ev ที่แพงเอาเรื่องเหมือนกัน แม้บางรุ่นไม่ได้ราคาแพงขนาดนั้น...

เห็นหลายคนโจมตีรถ ev อย่างนู้นอย่างนี้.. สรุป... ไม่เคยใช้..

ออฟไลน์ Boogboeg

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 15:22:32 »
คนไม่พร้อมอวยยังไงก็ไม่ซื้อครับ คนพร้อมขวางยังไงก็ซื้อครับ แต่ละคนมีความอยากไม่เหมือนกัน ถ้าซื้อได้ก็อยากได้ไอโฟน จะไปเอาโมโตกดปุ่มทำไม ถ้าซื้อไม่ไหวก็ใช้กดปุ่มไปก่อนไม่เห็นเป็นอะไร

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 16:07:27 »
คนทั่วไปทั้งหมด หรือคนที่มีผลประโยชน์ส่วนได้ส่วนเสียในอุตสาหกรรมรถที่ยังใช้ชิ้นส่วนลูกสูบ น่าจะขยายความซะหน่อยนะคับ  8)

คหสต. ตอนนี้ผมยังใช้ทั้งรถ BEV และ รถสองประตู ICE นำเข้าควบคู่กันในชีวิตประจำวัน คันถัดๆไปทั้ง คันที่ 3 สองประตู (ปี 2023/24) และคันที่จะมาแทน BEV คันแรก จะเป็น BEV นำเข้าทั้งหมด (ผมไม่เชื่อมั่นในคุณภาพและสเปครถประกอบไทย ขายในไทย) ส่วนคัน ICE สองประตูรอสั่งชุด conversion kit แบบ plug & play จาก US/UK มาเปลี่ยน

แหม เดี๋ยวโป๊ะ  ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 17:01:22 »

คนที่มีผลประโยชน์ส่วนได้ส่วนเสียในอุตสาหกรรมรถที่ยังใช้ชิ้นส่วนลูกสูบ  นี่ก็ไม่ใช่ทั่วไปละนะ

ทั่วไปคือ คนหาเช้ากิน ค่ำ คนซื้อรถคันแรก พ่อค้าแม่ค้า นักศึกษา คนชั้นกลาง

ส่วนพวกเศรษฐี จบนอกบ้ายรวย มีรถหลายคัน ก็ไม่น่าใช่คนทั่วไปเช่นกัน

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 17:28:45 »
ผมว่าต้องนิยามคนทั่วไปก่อนครับว่าเอาแค่ไหน เช่น คน กรุงเทพบ้านกรุงเทพมีบ้านแน่นอนพวกนี้เปลี่ยนได้เร็วแน่ๆ เพราะ การขับรถเกินปรานบุรี จันทบุรี เขาใหญ่ สุโขทัย ไม่ค่อยอยากขับกันหรอกเกินกว่านั้นก็บินแล้วเพราะฉะนั้นถ้ารถพลังงานไฟฟ้าขับได้เกิน 400 km เมื่อไหรผมว่าเปลี่ยนได้สบายครับ

ทีนี้มาคนไทยแบบ  ทำงานกรุงเทพแต่ภูมิลำเนา ตจว กลับทุกเทศกาลอย่างงี้เริ่มต้องคิดละเพราะจะกลับช่วงเทศกาลรับรองจุดชาร์ทไม่พอ หรือใช้เวลามากกว่าเดิมก็อาจจะไม่ชอบเหมือนกัน

ทีนี้มาคนไทย ตจว แบบหัวเมือง  อันนี้ก็น่าจะยังเปลี่ยนอยากเพราะด้วยโครงสร้างสถานีไฟ ระบบไฟ อาจจะเอื้ออำนวยเท่าไหรและพวกเรื่องโครงสร้างบ้านด้วย

คนไทย ตจว แบบนอกเมืองเลย อันนี้อีกนานนนนนนแน่นอนเพราะต้องใช้รถวันนึงบ่อยอย่างมากผมว่าใช้พวก Hybrid ก็น่าจะโอเค

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 18:02:46 »

อีวีนี่ผมว่ารวมค่าอะไรต่างๆก็แพงกว่ารถน้ำมันมากๆ  เอาเข้าจริงมันไม่ได้รักษ์โลกตามคำโม้ครับ

ส่วนใครที่มาเห่อฝอยขัดหม้อขึ้นเครื่องไปเที่ยวและหม้อสาวแอร์โฮสเตรทอะไรนั่นอันนั้นไร้สาระครับ

ส่วยการผลาญน้ำมันทิ้งนี่เห็นด้วยครับ  พวกรถกระบะดีเซลนิสัยแย่พวกนี้เเผาเล่นยังกับเป็นเจ้าของบ่อน้ำมันแถมสร้างมลภาวะให้โลกอีก   อยากให้ประเทศไทยแบนดีเซลไปเลย   จะได้ลดการทำลายสิ่งแวดล้อมและตัวป่วนถนนครับ

ใช่ครับ  มันเป็นผู้ร้ายตัวใหม่เลยนะครับเมื่อดูลึกๆ

ผมว่าคันเดียวที่ใช้ในบ้านได้   ผมว่าน่าจะเป็นวอลโว่ครับ กัลนิสสันลีฟ  เพราะไม่เห็นข่าวว่ารถไปเสียไปพังที่ไหนแบบเทสล่ากับออร่า แมวดี

มานั่งพูดเหมือนพายเรื่องในอ่างน้ำ ไม่พอใจเรื่องภาษีที่รัฐจะลดให้รถ EV มาบ่นในนี้ก็เปล่าประโยชน์ รถ EV ไม่เหมาะกับคนทั่วไปจริง เพราะแบบนี้รัฐถึงจะได้โปรโมท จะรอให้รถ EV กลายเป็นรถที่ทุกๆ คนใช้ได้ จะโปรโมทไปเพื่ออะไร แล้วถ้าไปลดภาษีตอนที่ใครๆ ก็ใช้รถ EV แล้ว รัฐต้องเสียรายได้แค่ไหน  คิดว่ารัฐเค้าคิดไม่ได้เหรอว่าทำไมถึงต้องออกมาคิดเรื่องลดภาษีตอนนี้ แล้วที่นายกไปให้คำมั่นกับนานาชาติไว้อีกเรื่องกาซคาร์บอน ถ้าไม่ทำจะผิดคำพูดไหม อย่ามองแค่ว่าตัวเองไม่ได้ประโยชน์แล้วจะมาโจมตี อย่างที่เคยบอกหลายโครงการที่รัฐทำก็ไม่ได้ประโยชน์กับคนกลุ่มใหญ่หรอก แต่บางทีมันก็ต้องทำ ก้มหน้าก้มตาทำงานตัวเอง แล้วพยายามหลุดพ้นจากเป็นคน 99%  ของประเทศเถอะ   
เสียดายภาษีครับเพราะภาษีที่ไปอุ้มเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่นได้มาก   อีกอย่างรถราคาแปดแสนเก้าแสน  มนุษย์เงินเดือนทั่วไปน่าจะหาเงินมาซื้อยาก     ซื้อรถไฟฟ้ามาใช้แต่ไม่มีเงินผ่อนนบ้าน   ซื้อข้าวกิน  ใช้จ่ายอย่างอื่น  มันไม่สมเหตุผล   ส่วนการลดการอุ้มครั้งนี้ใครได้ปีะโยชน์ก็รู้ๆกันอยู่ครับ   อย่าอ้างสิ่งแวดล้อม    ทั้งที่รถไฟฟ้ามันเองคือตัวสร้างขยะและทำลายสิ่งแวดล้อม   เรื่องระยะทางต่อการชาร์จมันแค่ตัวหนังสือที่ทดสอปในห้องแล็ปโม้ไว้แค่นั้น  วิ่งจริงหายไปหลายเปอร์เซ็นต์   อยากรักษ์โลกจริงๆก็เดิน  ปั่นจักรยาน ใช้รถสาธารณะเถอะครับ ใช้รถev คือคำเสแสร้งว่ารักษ์โลกมากกว่า
[/quote]

ใครได้ประโยชน์ก็คนมีแผนจะซื้อรถไฟฟ้าไงครับ เหมือนรัฐอุ้มราคาข้าว คุณ deertesla ก็จะไปโวยเหมือนกันรึเปล่าครับ เรื่องสิ่งแวดล้อมทั่วโลกเค้าก็อ้างกันทั้งนั้น ไม่รู้ใครถูกใครผิด ถ้าคุณ deertesla รู้ขนาดนี้น่าจะไป debate ให้ Tesla เจ้งไปเลย บริษัทรถอื่นจะได้ไม่ต้องเข็นรถ EV มาให้คุณ deertesla เคืองเล่นอีก  อย่างว่า คนพร้อมใช้ก็ซื้อ มานั่งอ่านที่คุณ deertesla พิมพ์ก็คงไม่เปลี่ยนใจหรอก รัฐพร้อมสนับสนุนก็คงสนับสนุน ไม่เห็นจุดว่าจะมาโพสเพื่ออะไร เพราะหลายๆ จุด คุณ deertesla ก็เอามาพูดหลายครั้งแล้ว ถ้าจะมานั่งเสียเวลาพิมพ์แบบนี้ ผมว่าไปทำป้ายประท้วงรัฐ หรือไปลงชื่อไม่เห็นด้วยดีกว่า  สรุปผมก็คิดอย่างว่า ใครได้ประโยชน์ก็รู้ๆ กันอยู่ แต่คนที่ไม่ได้ประโยชน์จากตรงนี้ก็คงเป็นคุณแน่ๆ คนนึง เพราะดูเป็นเดือดเป็นร้อนเหลือเกินครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 19:56:48 »

ใครได้ประโยชน์ก็คนมีแผนจะซื้อรถไฟฟ้าไงครับ เหมือนรัฐอุ้มราคาข้าว คุณ deertesla ก็จะไปโวยเหมือนกันรึเปล่าครับ เรื่องสิ่งแวดล้อมทั่วโลกเค้าก็อ้างกันทั้งนั้น ไม่รู้ใครถูกใครผิด ถ้าคุณ deertesla รู้ขนาดนี้น่าจะไป debate ให้ Tesla เจ้งไปเลย บริษัทรถอื่นจะได้ไม่ต้องเข็นรถ EV มาให้คุณ deertesla เคืองเล่นอีก  อย่างว่า คนพร้อมใช้ก็ซื้อ มานั่งอ่านที่คุณ deertesla พิมพ์ก็คงไม่เปลี่ยนใจหรอก รัฐพร้อมสนับสนุนก็คงสนับสนุน ไม่เห็นจุดว่าจะมาโพสเพื่ออะไร เพราะหลายๆ จุด คุณ deertesla ก็เอามาพูดหลายครั้งแล้ว ถ้าจะมานั่งเสียเวลาพิมพ์แบบนี้ ผมว่าไปทำป้ายประท้วงรัฐ หรือไปลงชื่อไม่เห็นด้วยดีกว่า  สรุปผมก็คิดอย่างว่า ใครได้ประโยชน์ก็รู้ๆ กันอยู่ แต่คนที่ไม่ได้ประโยชน์จากตรงนี้ก็คงเป็นคุณแน่ๆ คนนึง เพราะดูเป็นเดือดเป็นร้อนเหลือเกินครับ
[/quote]ภาษีที่เอาไปอุ้มผมเสียดายครับ เอาไปใช้ด้านอื่นๆเถอะทั้งภาคสาธารณสุขและการสร้างงานคนในประเทศไปใช้ตรงนี้ก่อน. ประเทศเราไม่ได้รวยที่จะไปจ่ายอุ้มกับของฟึ่มเฟือย อยากรักษ์โลกจริงๆก็ต้องใช้บริการรถสาธาระหรือเดินและปั่นจักรยานครับ. พวกรถไฟฟ้าเหมือนไม่จริงใจในการรักษ์โลกสักหน่อย ยิ่งพวกติ่งเทสล่าผมว่าพูดยังไงก็ไม่เชื่อนะเค้าเชื่อแต่ศาสดาที่สุดจะแบ็ดบอย.   

มันคืออนาคตและคงไม่สามารถหนีไม่ได้ครับ จง embrace มันซะ 😋 แต่ขอให้ฝ่ายที่ดูแลรับผิดชอบให้เพิ่ม facility และ charging station ให้มันแพร่หลายกว่านี้ บวกกับค่าประกันภัยรถ ev ที่แพงเอาเรื่องเหมือนกัน แม้บางรุ่นไม่ได้ราคาแพงขนาดนั้น...

เห็นหลายคนโจมตีรถ ev อย่างนู้นอย่างนี้.. สรุป... ไม่เคยใช้..
หลายคนโจมตีเพราะมันมีมูลความจริงครับ. ไม่ใช่โจมตีเพราะหมั่นไส้ ผมด็บอกอยู่ว่าถ้ารถไฟฟ้ามาในเงื่อนไขที่กำหนดได้ผมจะซื้อครับ ยิ่งแบตเตอรี่รีไซเคิลง่ายไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมผมจะซื้อครับ แต่ตอนนี้มันไม่ได้สักข้อสิ ราคาก็ซื้อบ้านได้เลย. ค่าประกันก็แพงน่าดูนะ. ผมใช้รถน้ำมันไปเรื่อยนี่แหละถือยังไงก็ปล่อยมลพิษน้อยกว่ากระบะดีเซลครับ   ส่วนคุณคิดว่าอีวีดียังไงก็ช่างคุณ   ผมว่ามันสร้างขยะมากกว่า

คนที่มีผลประโยชน์ส่วนได้ส่วนเสียในอุตสาหกรรมรถที่ยังใช้ชิ้นส่วนลูกสูบ  นี่ก็ไม่ใช่ทั่วไปละนะ

ทั่วไปคือ คนหาเช้ากิน ค่ำ คนซื้อรถคันแรก พ่อค้าแม่ค้า นักศึกษา คนชั้นกลาง

ส่วนพวกเศรษฐี จบนอกบ้ายรวย มีรถหลายคัน ก็ไม่น่าใช่คนทั่วไปเช่นกัน
ใช่ครับ รถราคาเป็นล้านวิ่งได้ตริง300กม.คนทั่วไปน่าจะยากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2021, 22:39:13 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 21:53:17 »
ผมใช้รถดีเซลต่อไปละกัน   ไม่มีอะไรจะถกเถียงกับรถ EV

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 21:54:07 »
ผมรอจนกว่า charging station ตามเส้นทางต่างจังหวัดเพียงพอ นับเฉพาะ dc 100kw ขึ้นไปนะครับ

ตอนนี้ก็ดูดอัดระเบิดคายเพียวๆไปก่อน

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 21:56:27 »
ถ้ายังไม่ดีกว่ารถน้ำมันก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม
1 ราคา
2 ระยะเวลาและสถานีชาร์จ
3 ระยะทางที่วิ่งได้
4 ความทนทาน
5 ดูแลหลังการขาย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 22:35:47 »
ถ้ายังไม่ดีกว่ารถน้ำมันก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม
1 ราคา
2 ระยะเวลาและสถานีชาร์จ
3 ระยะทางที่วิ่งได้
4 ความทนทาน
5 ดูแลหลังการขาย
  ข้อ1 ยังไม่มีใครทำได้หละครับ  ที่ใกล้เคียงอย่างแมวดีก็เป็นแมวป่วย
ข้อ2. quick charge บ่อยๆ แบตเสื่อมแถมบริษัทรถปัดความรับผิดชอบ
ข้อสาม  โม้500วิ่งได้แค่300กว่าๆ
ข้อ4.  ขึ้นภูชี้ฟ้าโอเวอร์ฮีท  บางคันดับกลางทาง   บางคันวิ่งทางไกลมอดตอร์โอเวอร์ฮีท   บางยี่ห้อแบตเสื่อมแต่โดนปัดความรับผิดชอบ
ข้อ5. แมวดีปัดความรับผิดชอบ   เขาควายปัดความรับผิดชอบเรื่องแบตมีปัญหาจนเจ้าของเอาไปฌาปนกิจ

ผมรอจนกว่า charging station ตามเส้นทางต่างจังหวัดเพียงพอ นับเฉพาะ dc 100kw ขึ้นไปนะครับ

ตอนนี้ก็ดูดอัดระเบิดคายเพียวๆไปก่อน
ผมว่าไม่สะดวกนักหากว่าขับท่องเทียวแบบบชอบออกนอกเส้นทางครับ
ผมใช้รถดีเซลต่อไปละกัน   ไม่มีอะไรจะถกเถียงกับรถ EV
ผมว่า ecocar1.3.  4สูบก็ประหยัดดีแถมอัตราเร่งก็อืดไม่มาก  ยังไงก็ค่าใช้จ่ายถูกกว่า ev   ครับ