ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามมากมายเกี่ยวกับ BMW F30 เเละ 220i ค่ะ ขอความเห็นนะคะ  (อ่าน 3214 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
สวัสดีค่ะทุกท่าน ไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้นานมากค่ะ หาทางเข้าบ้านเกือบไม่ได้ค่ะ วันนี้มีคำถามหลายข้อเกี่ยวกับ BMW นะคะ ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1. F30 320i วิ่งมา เเสนห้าหมื่นกิโล น้องเค้ายังจะใช้งานไปได้นานเเค่ไหนถึงจะหมดอายุการใช้งานคะ เราควรดูเเลซ่อมบำรุงเค้าต่อไปหรือว่าจะเปลี่ยนคันใหม่ตระกูล G ดีคะ เพิ่มเติมว่าเป็น FC ของ series มาตลอดค่ะตั้งเเต่ E90 มาจน F30
2. รักคันนี้มากไม่อยากขายเเต่ก็รักตัวเองเพราะตอนนี้น้องอายุ 9 ปี ขับไปหวั่นใจไปค่ะ จริงๆมีอู่นอกที่ฝีมือดึดูเเลตลอดตั้งเเต่หมด BSI ค่ะ
3. รุ่นน้องเค้า พวก G ที่ออกมาหน้าตาไม่หล่อเท่าพี่ F ค่ะ หรือว่าเราชินกับหน้าตาพี่ F จนเห็นน้อง G ไม่หล่อก็ไม่เเนใจค่ะ ตอนนี้พยายามดูว่า 220i M Sport ก็หล่อนะ ติดตรงที่เป็นรถขับหน้าซึ่งก็ไม่รู้ว่าให้ฟีลลิ่งการขับที่ต่างจากขับหลังมากมั้ยคะ เป็นคนขับเอง ชอบขับรถค่ะ
4. 220 i น่าใช้มั้ยคะ
  คำถามมีประมาณนี้ค่ะ ขอคำเเนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ผมเคยใช้ f30 320d นะครับ ได้มาลอง 220i GC ความรู้สึกล้วนๆเลยว่า 220i ขับดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆ

เรื่องความสวยงามคงแล้วแต่คนมองครับ ส่วนตัวก็ไม่ชอบ design 2 gc เหมือนกัน

โดยรวมแล้วพูดยากครับ ถ้ามีอู่นอกซ่อมบำรุง ก็ใช้ต่อได้ยาวๆแหละ แต่ถ้าหวั่นใจในความรถเก่าแล้วจะเสียกลางทางก็แนะนำให้เปลี่ยนครับ แต่ส่วนตัวผมถ้ารถใช้จนเริ่มมีปัญหาจริงๆคือประมาณ 10ปี 2แสนโลครับ ไม่ใช่แค่ระบบเครื่องแต่อุปกรณ์ภายในมันจะเริ่มต้องมีให้เปลี่ยน ผมเลยตีว่ามันหมดอายุรถพอดี แต่สภาพมันก็ยังใช้งานได้อยู่นะ

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณ คุณ axister นะคะ น้อง 220 ขับดีกว่าพี่ F30 อีกเหรอคะ ประมาณไหนคะ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
9 ปีน่าจะเป็นตัวแรกของ F30 ก่อน lci พวก idrive ระบบต่างๆน่าจะล้าสมัยพอสมควรนะครับ
ถ้าชอบเทคโนโลยี 220i ก็เป็นตัวเลือกที่ดีในงบนี้ครับ

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณค่ะคุณ nookseal

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
ขอตอบแบบงูๆปลาๆละกันครับ ส่วนตัวขับ F34
-ผมชอบหน้าตา 220i นะครับ อาจจะความรู้สึกส่วนตัว
-รถ 220i ขับดี คล่องตัว และจิกกว่า 320 ใน....ย่านความเร็วปรกติทั่วไปครับ
ถ้าคุณชอบสาดโค้ง ดริฟ ล้อฟรี เล่น 220 ไม่ดีครับ

ถ้าเป็นผู้หญิง ยังไงก็เชียร 220i มากกว่าครับ / ถ้ารับขนาดเล็กลงมานิดได้นะครับ

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ bahamu

อายุใช้งานรถ 20ปี แต่มีซ่อมใหญ่ทุกจุด คือ รื้อเปลี่ยน

มีอู่ไว้ใจได้ ขับไปซ่อมไปไหวซ่อมถึงๆใช้ต่อไปแล้วเปลี่ยนเป็นรถถ่านคุ้มกว่า

ถ้าวิ่งเยอะ ทางไกลบ่อย มีงบ ป้ายแดงแน่นอนกว่า สิบปีเปลี่ยนพอดีๆ

ถ้าเป็นเครื่องหกสูบ นิยมซ่อม เพราะขับมัน เช่น 325d 325i 330i สี่สูบมือสองราคาอ่อนลงมา

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนช่วงรถสิบปี
หม้อน้ำตีใหม่ ของติดรถด้านข้างเป็นพลาสติกไม่ทน

ปั้มติ๊ก  ถ้าเติมน้ำมันทุกครึ่งถังจะอยู่ได้15ปี

ภายในแตกหัก มีของเก่า เปลี่ยนซ่อมได้ เพราะเป็นวัสดุรีไซเคิลไม่กลัวร้อน  เจ้าของไปเลือกเองที่ร้านอะไหล่หรือให้ช่างเลือกให้ ประกันร้าน7วัน  หรือลองแล้วทำงานไม่มีประกัน

ขับหลัง วงเลี้ยวแคบกว่าขับหน้า ช่วงล่างทนกว่า กินน้ำมันแล้วแต่ออกแบบ

ชอบ3 ควรขับหกสูบจะรักยิ่งกว่านี้แต่กินน้ำมัน

หน้าตารุ่นใหม่จมูกโตเหมือนหมู ตาตี่ รุ่นเก่าสวยกว่า ขนาด7รุ่นใหม่ฝรั่งยังไม่ค่อยชอบ

220i เช็คราคาน้ำมันเครื่อง กับค่าผ่าเกียร์ด้วยไม่น่าถูก
เกียร์zf ที่ใช้ในe90 f39 ผ่าทีเป็นแสน น้ำมันเกียร์ลิตรหลักร้อยถึงพัน แล้วแต่เลือก

ล้อแก้มเตี้ยกระด้าง ช่วงล่างหารายละเอียดไม่เจอ แต่รถหนักตันครึ่ง
3 ตัวเล็ก เบา เครื่องแรง ช่วงล่าง ปีกนกเดี่ยวกับคู่ แต่f30เทอะทะไม่สมเป็น3 เหมือน5ย่อส่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2021, 17:01:52 โดย bahamu »

ออฟไลน์ PC CK

ถ้าคิดว่า220iเพียงพอกับการใช้งานก็ถือว่าโคเคเลยครับโปรดีมากๆ
แต่ถ้าใช้series3มาตลอด อาจจะติดใจไปG20มากกว่าครับ
ส่วนตัว ในแต่ละค่ายเค้าวางตำแหน่งการตลาดมาแตกต่างกัน คุณภาพต่างๆก็เช่นหันรวมถึงรายละเอียดปลีกย่อยนอกสเปคชีทครับ
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบไปg20ก็โอเคครับ

มันไม่มีค่ายไหนเค้าทำรถsegmentต่ำกว่ามาฆ่าsegmwntสูงกว่าของตัวเองอยู่แล้วครับ  ;D

ถ้าเป็นสางกจงเชื่อใบศรัทธาต่อsereis3ครับ  ;D

ออฟไลน์ tom46

ผมมีทั้งรถขับหน้าและรถขับหลัง ส่วนตัวผมชอบรถขับเคลื่อนล้อหลังมากกว่าครับ

แต่ถ้า จขกท ยังลังเลกับรถรุ่นใหม่ ที่สเป็คที่ตัวเองก็ยังไม่ถูกใจเท่าไร แบบนี้ผมว่าน่าลองรอมองดูอีกสักพักก่อนก็ดีนะครับ เผื่อจะมีรถขับหลังรุ่นใหม่คันเล็กออกมาบ้าง

F30 ก็ยังไม่ได้ว่าจะเก่ามากมายอะไร กิโลก็ยังแค่ แสนกว่าโล น่าจะลองใช้ดูไปก่อนนะครับ เผื่อสักพักเขามีออกรุ่นใหม่ตรงกับที่ต้องการจะได้ไม่ตะขิดตะขวงใจครับ

เรื่องรถ 9 ปี วิ่งแสนกว่าโล สำหรับผม ผมเฉยๆนะครับ ยังใช้ได้อีกเยอะครับ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ บำรุงรักษาเขาดีๆก็ใช้ได้อีกนานครับ ของผมเป็น e46 รุ่นเก่ากว่าเยอะ ตอนนี้วิ่งไป 6 แสนกว่ากิโล ผมยังใช้อยู่ทุกวันครับ

จขกท รถก็ยังรุ่นใหม่อยู่ เมื่อรถใหม่ก็ยังไม่ได้ว่าจะถูกใจอะไรเท่าไร ก็น่าลองรอดูอีกสักพักจะดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ shando

เรื่องอื่นไม่ทราบ แต่เห็นด้วยกับจขกท.เรื่องF30สวยกว่าG20กับ220i
G20เหมือนเน้นใหญ่อย่างเดียว ดูบวมๆ ส่วน220iไม่ค่อยชอบด้านหน้า กับสัดส่วนที่สูงๆแคบๆแปลกๆด้วยความเป็นรถเล็ก แต่ยอมรับว่าภายในกับออปชั่นนี่น่าโดนจริง

ออฟไลน์ ynot9x

สวัสดีค่ะทุกท่าน ไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้นานมากค่ะ หาทางเข้าบ้านเกือบไม่ได้ค่ะ วันนี้มีคำถามหลายข้อเกี่ยวกับ BMW นะคะ ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1. F30 320i วิ่งมา เเสนห้าหมื่นกิโล น้องเค้ายังจะใช้งานไปได้นานเเค่ไหนถึงจะหมดอายุการใช้งานคะ เราควรดูเเลซ่อมบำรุงเค้าต่อไปหรือว่าจะเปลี่ยนคันใหม่ตระกูล G ดีคะ เพิ่มเติมว่าเป็น FC ของ series มาตลอดค่ะตั้งเเต่ E90 มาจน F30
2. รักคันนี้มากไม่อยากขายเเต่ก็รักตัวเองเพราะตอนนี้น้องอายุ 9 ปี ขับไปหวั่นใจไปค่ะ จริงๆมีอู่นอกที่ฝีมือดึดูเเลตลอดตั้งเเต่หมด BSI ค่ะ
3. รุ่นน้องเค้า พวก G ที่ออกมาหน้าตาไม่หล่อเท่าพี่ F ค่ะ หรือว่าเราชินกับหน้าตาพี่ F จนเห็นน้อง G ไม่หล่อก็ไม่เเนใจค่ะ ตอนนี้พยายามดูว่า 220i M Sport ก็หล่อนะ ติดตรงที่เป็นรถขับหน้าซึ่งก็ไม่รู้ว่าให้ฟีลลิ่งการขับที่ต่างจากขับหลังมากมั้ยคะ เป็นคนขับเอง ชอบขับรถค่ะ
4. 220 i น่าใช้มั้ยคะ
  คำถามมีประมาณนี้ค่ะ ขอคำเเนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ผมใช้ f30 อยู่แต่ไมค์ไม่มากครับ 3 หมื่นปลาย มีสลับใช้หลายคัน ก่อนหน้าเคยคิดจะขายไป c43 แต่ไปเทส drive แล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่
เลยเอา f30 ไปทำต่อ ยิ่งชอบ กว่าเดิมครับ และไม่คิดจะขายเพราะส่วนตัวมองว่า f30 เป็น series 3 ที่สวยถูกใจที่สุดแล้ว
เทียบกับอีกคัน turbo ขับหน้า ford focus ฟิลลิ่งต่างกัน ครับ ขับสนุกคนละแบบ เพราะ focus เป็นรถทรง hatch
ส่วนน้องใหม่ที่พึ่งได้มา ก็แนว ขับ 4 บุคลิค ต่างกัน

สำหรับ 220i ที่ขาย ปัจจุบันทราบมาว่า ใช้ platform เดียวกับ mini ทรงรถโดยรวมผม ok แต่ติดอย่างเดียวไม่ให้ paddle shift มาครับ

ถ้าอยากได้ฟิลลิ่งเดิมแบบ f30 ผมว่า ไม่น่าจะมีใครเหมือนแล้วครับ เพราะ G20 รถก็ทรงใหญ่ขึ้น ที่สำคัญถ้าไม่ใช่ m340i รับไม่ได้เรื่อง daylight

แต่ถ้าอยากได้ประสบการณ์ใหม่ จะลอง a4 avant หรือ a5 coupe ตัวขับ 4 ก็พอจะมีประสบการณ์ใหม่ให้น่าใช้บ้างครับ
ถือว่าลองเปลี่ยนแนวบ้าง

อยากให้ใช้ f30 ต่อครับ ยิ่งช่วงนี้อะไหล่ยังหาได้อยู่ ถ้ามีอู่ทำจบก็ไม่ต้องห่วงอะไรมากครับ
และแนะนำถ้ารถก่อน lci ถ้าพอมีงบให้ไปเปลี่ยนไฟท้าย m-per แท้ของศูนย์และ ไปใส่ชุด แต่ง m-per รถจะดูสวยและทันสมัยขึ้นน่าใช้ขึ้นอีกเยอะเลยครับ และแนะนำเปลี่ยน ชุด ambient light ภายในแบบใหม่ที่เป็นสีสมกับฟ้า ภายในก็จะสวยขึ้นอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2021, 16:57:36 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ PP

ขออภัยที่มาตอบทุกท่านช้านะคะ เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ
ได้ความรู้เยอะมากกกก เเละได้กำลังใจในการไปต่อกับพี่ F30 ค่ะ
มันใช่เลยค่ะว่าเรายังไม่โดนใจกับหน้าตาของน้อง G เราชอบหน้าตาเเละขนาดของพี่ F มากที่สุดค่ะ เเต่ที่กังวลก็เเค่เรื่องอายุที่มากขึ้นของเค้าค่ะ กลัวจริงๆเรื่องไปดับกลางถนนค่ะ
ก็จะดูเเลเค้าอย่างดีต่อไปนะคะ
ขอบคุณทุกท่านมากที่ช่วยให้คำเเนะนำจนทำให้ตัดสินใจง่านขึ้นค่ะ
หนุ่มๆใน headlight น่ารักทุกคนเลยค่า

ออฟไลน์ panjap

F30 มันไม่ได้แย่อะไร รถยังใช้ได้อีก เป็น 10 ปี ถ้าดูแลถึง ส่วนเรื่องดับกลางถนน ไม่เห็นต้องกลัว คุณดูรถรุ่นใหม่ๆ ญี่ปุ่น ยี่ห้อ M สิ ดับ ขึ้นรถไสลด์เยอะแยะไป นั่นไม่ยิ่งกว่า f30 เหรอ

ออฟไลน์ BN`

ถ้ายังใช้งานได้ดีอยู่ ใช้งานต่อไปก่อนก็ได้ครับ ถ้ารู้สึกว่าเริ่มจุกจิกเมื่อไหร่ ค่อยเปลี่ยนไปซื้อคันใหม่ก็ได้ครับ

ส่วน 220i แม้จะเป็นรถขับหน้า แต่ฟิลลิ่งสมรรถนะการขับขี่ถือว่าทำออกมาได้ดีเลยนะครับ ผมมองว่าเป็นรถที่น่าใช้เพราะเป็นทรง Grand Coupe

หรือถ้าอยากได้รถขับหลังเหมือนเดิม ลองรอดู G20 LCI ก่อนก็ได้ครับ เผื่อมีการปรับเปลี่ยนหน้าตาออกมาสวยถูกใจมากกว่าเดิม

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ตกลงว่าไปต่อกับพี่ F30 ค่ะ