ผู้เขียน หัวข้อ: :)  (อ่าน 5411 ครั้ง)

ออฟไลน์ ???

• Jr. Member
  • **
:)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 01:20:35 »
i really don't know where to go.
but i love you !

xxxxx
Rhin

(PS. you know what i mean)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 02:14:13 »
อารมณ์ไหนของเธอเนี่ย? เอิ๊กๆๆๆ

สัปดาห์หน้า นัดกัน เรื่องเรียนต่อ เน่อ

อยากเห็นเธอเป็น นักออกแบบรถยนต์หญิงคนแรกของไทย จังเลยหวะ

^_^

ออฟไลน์ TzOzOzN

• **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 08:39:21 »
ปีนี้มีคนไปเรียนสายรถยนต์เพิ่มมาอีกคนล่ะ ;D

ถ้าผู้หญิงไทยที่มาทางด้านนี้ 
ผมเคยอ่านเจอในยานยนต์เมื่อปีที่แล้วว่า ทำงานอยู่ที่นิสสันญี่ปุ่นนะครับ
แผนกอาร์แอนด์ดีด้วย แต่ไม่รู้ว่าทำเรื่องเอ็กซ์ทีเรีย  อินทีเรีย หรือคัลเลอริ่ง
นักศึกษาไทยที่ได้ไปดูงานหลังจากทำเวิร์คชอปที่เมืองไทย  ไปเจอมาอ่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 10:35:19 »
พี่ตูนครับ

อยากทราบรายละอียดมากกว่านี้

คือ อยากรู้จักได้ยิ่งดี

ไม่ต้องการค้นหาความลับข้อมูลอะไรหรอก
แต่อยากจะรู้จักไว้ มาแนะนำแนวทางการเรียนต่อให้เจ้าของกระทู้นี่ละครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 10:49:14 »
But... I'm sorry  I don't know what u mean   Haaaa
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ TzOzOzN

• **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 10:59:45 »
หมายถึงอยากรู้จักพี่ผู้หญิงที่นิสสันเหรอครับ
ถ้าเรื่องนั้นเดี๋ยวผมลองตามๆให้  แต่อาจไม่ได้เรื่องอะไร
......เดาว่าตอนนั้น  เค้าเห็นคณะชาวไทยมาดูงาน
เลยเรียกคนไทยที่เป็นดีไซเนอร์มาช่วยนำชมสถานที่ล่ะมั้ง
เอาไว้ผมจะลองตามๆเรื่องให้ครับ

คนไทยที่ไปเรียนสายนี้ต่างประเทศปีๆนึงมีเยอะนะ
ทั้งที่ไปเรียนไฮสคูลแล้วยิงยาว
กับที่จบตรีที่นี่แล้วไปต่อ  อาจเป็นโท ถ้าเก่งพอ
ที่ใกล้ตัวและเคยเจอ ก็ อาจารย์อ้วนที่คุมวิชารถที่ลาดกระบัง
เคยถามน้องที่รู้จัก เค้าบอกว่า อาจารย์อ้วนได้ทุนไปเรียนโทด้านนี้ที่โคเวนทรี่
อาร์ทเซนเตอร์ก็มีหลายคน  
ที่ทำงานประสานกับบีเอ็มก็มีที่เป็นคนไทย แต่พี่คนนี้ทำเรื่องผลิตภัณฑ์อื่น
ที่อาศัยลักษณะ ธีม ของ บีเอ็ม มาสร้างเรื่องราว รูปทรง ยังไม่เกี่ยวกับรถโดยตรง
และหลายๆคนที่ไปแล้ว  หายตัวไปเลย  คงเพราะทำงานด้านนี้ต่อที่ต่างประเทศอ่ะครับ

กับอีกทางคือ  หาทางเข้าบริษัทรถในเมืองไทย อันนี้ก็ต้องเก่งมากๆเพราะตัวเลือกเยอะ
และต้องทนกับระบบงานแบบญี่ปุ่น(ยกเว้น โปรไดร์วขฟอร์ด ไทย) การต่อสัญญาต่างๆเวลาไปฝึกงาน
ที่ถ้าทนไม่ได้ก็ออกมาทำอย่างอื่นไปเลย

ถ้ามีทุนมีแรงสนับสนุน  ไปเรียนต่างประเทศดีที่สุด
เพราะเท่าที่รู้ จะมีสตูดิโอของค่ายรถมาทำเวิร์คชอบด้วยเสมอๆ

แต่ในความคิดผมนะ
"ทำอะไร ไปวิธีไหน ก็ได้  ขอแค่คุณต้องเก่งพอ  
เก่งจริงๆ โดยเฉพาะเรื่องการคิดงาน
การสร้างรูปฟอร์ม  เขียนรถให้เป็นรถ
ไม่ใช่เขียนให้ดูสวยงาม  แต่ต้องให้ดูแล้วเข้าใจ
ทำงานต่อได้ คิดสิ่งใหม่ๆ
........ ทุกวันนี้ที่ผมเห็นคือ  หลายคนใช้เทคนิคทางกราฟฟิกดีไซน์
จนทำให้ขาดทักษะการสเก็ตงาน การคิดงาน  "

ตอนนี้ ผมก็ยังต้องฝึกอยู่เลย
และเรียนสิ่งที่น่าจะเป็นจุดอ่อนของเราให้หมดครับ

บ่นเรื่องตัวเองซะงั้น..... ;)

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 12:36:56 »
เฮ้ยยยยยยย

นั่นแหละ ตัดสินใจดีๆนะ ไม่แน่ว่า ไปเรียนทางด้าน automotive แล้ว
อาจจะจับพลัดจับผลูกลายเป็นนักออกแบบรถยนต์มือหนึ่งก็ได้
ใครจะรู้ จริงป่าว???

ตอนนี้กำลังสับสน
ไตร่ตรองดูดีๆและรอบคอบนะ
คอยให้กำลังใจอยู่
จ้าาาาาาาาาา

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 04:22:45 »
รอชมผมงานของหลายๆท่านครับ  :)

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 23:19:00 »
อิอิ