ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคือคุณปรีชาที่คุณจิมมี่บอกในพันทิพย์ครับ  (อ่าน 5423 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
พอดีไปอ่านกระทู้เรื่องSCVวาล์ว

ในพันทิพย์ครับ เลยสงสัย

ว่าเค้าเป็นใครครับ

แบบว่าตามไม่ทันครับ

ใช่คนเดียวกับเจ้าของกระทู้[email protected]

หรือเปล่า รบกวนด้วยครับ

กระทู้นี้ผมอ่านไม่ไหว

ข้อมูลเยอะมากๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ปรีชา

คือ คนที่ปลุกกระตุ้นสังคม ให้ได้รับรู้ ว่า เบรกของ ฟอร์จูเนอร์ มันมีปัญหา
แต่ด้วยวิธีที่ ไม่ค่อยจะเวิร์ก คือ การเอารถไปทุบกระจกหน้า ที่ศูนย์ ลิบร้า
ในช่วงเดียวกับที่ผมเพิ่งกลับขาก โตเกียวมอเตอร์โชว์ ตุลาคม 2005 พอดีๆ

ตอนนั้น รายการวิทยุ เดิม ที่ผมเคยทำงานกับเขา
เชิญเขามา และให้ผมเป็นคนสัมภาษณ์เขาออกอากาศ ในรายการค่ำคืนวันพฤหัสบดีนั้นทันที
ต่อเนื่องด้วย อีกคืนหนึ่ง ถัดมา คือคืนวันศุกร์

แต่ไปๆมาๆ ก็มีเรื่องเพี้ยนๆเกิดขึ้นกับเจ้าตัว
เจ้าของรายการวิทยุ ก็บอกให้ผมอยู่เฉยๆ

และที่หนักไปกว่านั้นคือ ในวันที่ฟอร์จูเนอร์คลับ และโตโยต้า มอเตอร์ ไทยแลนด์
จัดมีทติ้ง เพื่อทดสอบระบบเบรกให้เห็นดำเห็นแดงกันไปเลย
ที่สนามบริดจ์สโตน หินกอง สระบุรี นั้น มีความพยายามจะขโมยผ้าเบรกชุดที่ทดสอบนั้น
ออกจากที่ประชุม ผมไม่ทราบว่าเป็นใคร แต่ที่แน่ๆ ผมแค่สงสัยว่า น่าจะมีความเกี่ยวข้องกันอยู่บ้างกับ ปรีชา

จากนั้น ก็ยังคงเห็นเขาโพสต์ เป็นระยะๆในพันทิบ ห้องรัชดา

เท่าที่ทราบมาจากหลายทาง เขาเที่ยวไปเจอ กับบรรดาผู้ใช้รถฟอร์จูเนอร์
ไปปรับระบบเบรกให้เขา ทั้งที่เขากำลังมีทติ้งกันอยู่ และเอาเข้าจริง มันก็ไมได้ดีไปกว่าเดิมนัก
เพราะเขาเกาไม่ถูกที่คัน

จนหลายเดือนผ่านไป เขาก็เที่ยวเอาผมไปด่าลับหลัง หาว่าผมรับเงินจากโตโยต้า
ที่ทราบ เพราะว่ามีผู้หวังดีท่านหนึ่ง หาเบอร์ผมมาจากไหนไม่รู้ และโทรมาบอกกัน

จากนั้น ฟอร์จูเนอร์ คลับ ประสบความสำเร็จ ในการติดตามเรื่อง
จนโตโยต้า ยอมปรับปรุงชิ้นส่วน ในระบบเบรก คู่หน้าของฟอร์จูเนอร์ รุ่นเดิม
แม้ว่าจะแค่ ใกล้ที่คัน ยังไม่ถูกนัก แต่นั่นดีกว่าโตโยต้าไม่ยอมทำอะไรเลย
และการนำเอาความคืบหน้านี้ มาประกาศออกทางรายการวิทยุที่ผมทำตอนนั้น
ร่วมกับทาง ฟอร์จูเนอร์คลับ  มีเสียงผู้ชายคนหนึ่ง ซึ่งเราได้แต่สงสัยว่าอาจจะเป็นปรีชา หรือไม่
โทรเข้ามาพยายามจะป่วน แต่ ก็วางสายไปในที่สุด

เขาพยายามเรื่องรีบบเบรกอีกหลายเดือนต่อมา และก็เงียบหายไปแป๊บนึง
ก่อนจะไปค้นเจอประเด็นเรื่อง การติดขัดของ S.C.V Valve ที่ว่า ก้ได้พยายามเที่ยวหาข้อมูล
ตอนแรกหนะ เพื่อจะโจมตี โตโยต้า ให้จงได้ แต่ไปๆมาๆ งานนี้ เขาคงโจมตีโตโยต้าตรงๆไม่ได้
เพราะว่า รถที่เข้าข่าย ในเรื่องนี้ มีเยอะ ทั้ง อีซูซุ เชฟวี มิตซูบิชิ ฯลฯ ตามมาด้วย
ดังนั้นเขาเลยจับเอาประเด็นนี้ ขึ้นมาเล่นต่อเนื่องไงครับ

เขาไม่อาจใช้ ล็อกอิน อมยิ้ม พันทิบได้อีกแล้ว
เพราะว่า ทางพันทิบเอง แบน ล็อกอินของเขา และ บัตรผ่านสารพัดอีกมากมาย
ทั้งของเขาเอง และบรรดา ทีมที่ป่วน อีกกลุ่มหนึ่งด้วย เพราะก่อให้เกิดความเดือดร้อนรุนแรง

แต่ บอกได้เลยว่า ถ้ามา สมัครสมาชิกที่นี่เมื่อไหร่
เราลบ และบล็อกสถานเดียว!

เพราะแค่การกล่าวหาว่า ผมรับเงินจากโตโยต้า มันก็มากพอที่ผมจะฟ้องร้องข้อหาหมิ่นประมาทได้แล้ว
หลักฐานก็มี แต่ผมก็ไม่คิดจะทำ พยายามจะปล่อยผ่านไป 

แต่ถ้าถึงขั้นมาป่วนหรือมาวุ่นวายที่นี่ ผมไม่ปล่อยทิ้งเอาไว้แน่ๆ!!

ออฟไลน์ BnN

ก็พอรู้หรอกว่าเป็นใคร
แต่ที่รู้ชัดๆอย่างเดียวก็คือ

รำคาญเหลือเกินนนนนนน

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
Re: ใครคือคุณปรีชาที่คุณจิมมี่บอกในพันทิพย์ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 10:25:04 »
พูดยากนะ J!MMY ความสัมพันธ์ระหว่างสื่อกับค่ายรถน่ะ

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า อัชฌาสัย (สำนวนโบราณไปเป่าเนี่ย)  ;D

แต่วันนั้นเราอยู่ในเหตุการณ์เลย  เต็มๆ

แต่หลังจากวันนั้นก็ไม่ได้ตามข่าวอีกเลย
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

Re: ใครคือคุณปรีชาที่คุณจิมมี่บอกในพันทิพย์ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 12:21:23 »
เอางี้

ในฐานะ คนนอก ไม่เกี่ยวกับปัญหา
แต่เป็นผู้สังเกตการณ์ และอยู่ในวงการรถยนต์

ตาเจน มองเรื่องนี้อย่างไรบ้าง อยากรู้มุมมองอะ

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 15:54:17 »
เอางี้

ในฐานะ คนนอก ไม่เกี่ยวกับปัญหา
แต่เป็นผู้สังเกตการณ์ และอยู่ในวงการรถยนต์

ตาเจน มองเรื่องนี้อย่างไรบ้าง อยากรู้มุมมองอะ

เอาหู ไปนา เอา ตาไปไร่บ้าง มันก็สบายใจกว่ากันเยอะเลย ครับ พี่
No Thing.

Re: ใครคือคุณปรีชาที่คุณจิมมี่บอกในพันทิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 20:44:14 »
ใจเย็นพี่จิมมี่อย่าคิดมาก พี่คงทำอะไรให้ถูกใจทุกคนไม่ได้
แต่ถึงพี่จะถูกว่าพี่ก็ไม่ได้ทำอะไรผิด เพราะฉะนั้นพี่ไม่ต้องไปสนใจเลย :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 21:48:33 »
เห็นคุณคนนี้ก็โพสต์ขอความร่วมมือหลายๆ ครั้งเหมือนกันนะครับ จนบางครั้งก็รำคาญอ่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:29:14 »
ลองใช้ google หาดูด้วยเรื่อง ควันไอเสีย Fortuner สิ

น่าจะมีมาให้อ่านอีกเป็นกะตั้ก

ในเว็บ oknation มีบล็อคของเค้าอยู่ด้วย เกี่ยวกับเรื่องนี้

มีคลิปวีดิโอด้วยนะ เห็นหน้าเค้าชัดเจนเลยว่า หน้าตาเป็นไง

ลองอ่าน ลองดู แล้วลองมาแสดงความเห็นหน่อยสิ หุ หุ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:15:10 »
สรุปแล้วไอ้คราบดำๆที่มันเกาะตามพลาสติกอ่ะครับ
มันคืออะไรกันแน่ รถที่บ้านผมก็เป็นนะผมว่าคงเห็นเหมือนที่จิมเคยบอกในตอนทดสอบ ฟอร์ด เทอร์ริทอรี
คือว่าผมก็ไม่แน่ใจนะครับใครทราบช่วยบอกทีนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 19:51:57 »
มันเคยคราบฝุ่นธรรมดา นั่นละครับ

รถเบนซ์ บางคันที่เจอมา ยังมีซ่อนไว้เลย

อย่าวิตกมากไปตามสิ่งที่อ่านครับ