ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติ ว่า มีกะบะ ดีเซลไฮบริต มันจะประหยัดขนาดไหนครับ  (อ่าน 2313 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
สมมุติ ว่า มีกะบะ ดีเซลไฮบริต มันจะประหยัดขนาดไหนครับ
ทุกวันนี้ 1.9 ของ Isuzu ก็ประหยัด มากมายแล้ว
ลองมาเดากันไว้ไหมครับว่า จะทำอัตราประหยัดได้ขนาดไหน

ผมเดาไว้
25 Km/ L ในเมือง
30 Km/L นอกเมือง

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ประหยัดน่าจะรวมๆก็25โลลิตรได้ แต่ก็ขึ้นกับระบบด้วยนะ ถ้ามาแบบmild Hybrid ก็ไม่ต้องคาดหวังว่าจะประหยัดกว่าเดิม
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ไม่น่าประหยัดขึ้นเยอะหรอครับ เครื่องดีเซลหนักแล้ว + นน แบต+มอเต้ออีก เปลืองพลังงานแน่นอนรถหนักขนาดนี้

ออฟไลน์ a@s

ผมคาดหวังสัก 20++ ครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ทุกวันนี้ก็13-15โลลิตร ใส่ถ่านไปได้ถึง20โลลิตรก็หรูแล้ว รถก็หนัก2ตัน ไหนจะเสียกำลังไปกับเกียร์ กะเพลากลาง เพลาท้ายกว่าจะถึงล้อแถมล้อทั้งหนักทั้งโต รถก็สูงขวางลม ท้ายก็ตัดแบบไม่สนแอร์โรว์ไดนามิก ผมให้20เต็มที่

ออฟไลน์ Spada_Valess

Bluetec Hybrid ของ benz ไงครับ ติดทีสะท้านทั้งคันไม่ได้ประหยัดเท่าไร

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะหนักเกิน 2 ตันไปเยอะ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

เหมือนท่านบนบอกครับ

เปรียบเทียบ MB ตัว diesel ปกติ กับ bluetech hybrid ได้เลย เทียบเป็น % ก็ได้ มันบอกอยู่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
อย่างน้อยที่ได้ยินมาแผนกระบะ hybrid​ ของทั้ง toyota ford nissan mitsu เป็นเบนซินครับ

เหลือ isuzu​ ที่สุดแห่งความลับ​เจ้าเดียว เค้าเลยคาดกันว่าเป็นดีเซล hybrid​ เพราะเชี่ยวชาญ​แต่ดีเซล

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นอกเมือง 20+
ในเมือง 18-19
นี่ก็เกินคาดหวังแล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Darkart

ในเมือง 15+
นอกเมือง 20+
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
เครื่องยนต์ดีเซลเวลาสตาร์ทเครื่องมันสะบัดแรง ถ้าต้องติดๆ ดับๆ คงน่ารำคาญนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

เครื่องยนต์ดีเซลเวลาสตาร์ทเครื่องมันสะบัดแรง ถ้าต้องติดๆ ดับๆ คงน่ารำคาญนะครับ

็Hybird ทุกวันนี้ ไม่ใช่ระบบติดดับๆนะครับ เหมือนเป็น Serie - Hybrid หมดแล้ว
เน้นใช้ปั่นไฟเฉยๆ