ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนฟิล์มเซรามิคหน่อยครับ  (อ่าน 4360 ครั้ง)

ออฟไลน์ erichucc

• Newbie
  • *
รบกวนเซียนฟิล์มเซรามิคหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:30:27 »
ตอนนี้ผมกำลังเล็ง 3M Crystalline, Blaupunkt Antarctica ครับ

อยากจะสอบถามพี่ๆ ในระดับนี้มีตัวเลือกไหนอีกที่น่าใช้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
Re: รบกวนเซียนฟิล์มเซรามิคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:40:33 »
Blaupunkt ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: รบกวนเซียนฟิล์มเซรามิคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 08:45:55 »
จำได้ว่าสมาชิกในนี้บอกว่า Crystalline ไม่ใช่เซรามิคนะครับ เซรามิคน่าจะเป็น Huper Optic
ตอนนี้ใช้ Crystalline C50กับ40 ก็กันร้อนดี เคยใช้ VK40ก็ดีเช่นกันแต่VKตัวท้อปจะเป็นโลหะใช้ไปหลายๆปีชอบขึ้นสนิมแทบทุกบานเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:20:23 »
          Midas ครับ  ปรับความเข้มของฟิล์มได้ด้วย

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:20:48 »
Crystalline ไม่ใช่ Ceramic ครับ
Antarctica เองก็เป็นตัวท๊อปแล้ว กันร้อนเยี่ยม

น่าใช้ทั้งสองตัว เลือกเอาตามชอบครับ   

ตัวเลือกอื่นๆที่อยู่ในระดับพอๆกันก็มี Vkool VK series, Midas Photochromic

แต่ Photochromic ผมว่าไม่น่าเล่นแล้ว ราคากระโดดไปไกลกว่าเพื่อน น่าจะแพงที่สุดในตลาดฟิล์มตอนนี้ (เคยเช็คราคาล่าสุด เกือบสองเท่าของ Crystalline)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 09:24:29 โดย Superpong »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 09:39:30 »
crystallineลองไปดูของจริงก่อนก็ดีนะครับ ตอนแรกผมจะติดบานหน้าเป็นc20 พอไปเทสดูสีฟิล์มจริงสีมันออกเขียวชาๆ มองผ่านฟิล์มกลางแดดจ้าๆแล้วออกโทนร้อนกว่าพวกฟิล์มรุ่นใหม่ๆเลยไม่เอา

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:53:32 »
Crystalline เป็นแนวใสแต่กันร้อนได้ดีครับ ส่วน Ceramic จะออกแนวใส แต่ข้างนอกทึบออบางทีเวลาหัวค่ำใกล้มืด Ceramic มันจะมืดกว่าปกติ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:50:08 »
เตือนนิดนึงว่า Crystalline บานหน้าของผม  ขับกลางคืนอาจมีปัญหาแสงไฟมันฟุ้งกระจายจนมองทางลำบากครับ  ผมเองไม่เป็น  แต่แฟนกับลูกผมเป็นจนขับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:54:21 »
ขอแนะนำให้กัดฟังเพิ่มเงินไป vk ครับ

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 14:15:52 »
Blaupunkt ครับ ส่วนตัวจากที่ได้ลองใช้มา จากฟิล์มเดิมปกติมืดๆ เวลากลางจะมองไม่ถนัดและต้องหยี่ตาเพ่งมองตลอด
พอได้ลองเปลี่ยนมาใช้ Blaupunkt รู้สึกมันเคลียร์มองชัดกว่าปกติเยอะครับ
ตอนนั้นผมติดมาจากร้านฟิต ออโต้ เพราะอยากลองดูแต่ต้องยอมรับว่าราคามันอาจจะสูงนิดนึงครับ แต่โดยรวมผมถือว่าพอใจมากครับ

ออฟไลน์ Audibigfan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:21:05 »
ติด blaupunkt a50bk ใสมาก แต่รู้สึกกันร้อนดีกว่า vk40 ของเพื่อนที่มืดกว่าหน่อย

นั่ง crystalline c40 ของคุณพ่อก็โอเคครับ แต่กลางคืนชอบ a50bk สุด

ปล vk40 ของเพื่อน ตอนนี้สนิมกินไปเรียบร้อย โชคดีอยู่ในประกันเลยเปลี่ยนฟรี

ข้อเสียคือ vk40 และ a50bk แสกนคอนโดผมไม่ผ่านครับ (น่าจะ easypass ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 16:26:48 โดย Audibigfan »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 07:54:54 »
crystallineลองไปดูของจริงก่อนก็ดีนะครับ ตอนแรกผมจะติดบานหน้าเป็นc20 พอไปเทสดูสีฟิล์มจริงสีมันออกเขียวชาๆ มองผ่านฟิล์มกลางแดดจ้าๆแล้วออกโทนร้อนกว่าพวกฟิล์มรุ่นใหม่ๆเลยไม่เอา

นั่นนะซิครับ สงสัยหลายๆคนเวลาจะเปลี่ยนหรือติด ไม่ไปดูของจริงที่หน้าร้าน น่าจะตัดสินใจง่ายกว่า เพราะของจริง กับการแนะนำ บางทีไม่ตรงกัน ต่างคนต่างความคิด ต่างประสบการณ์ที่ใช้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 09:44:42 »

นั่นนะซิครับ สงสัยหลายๆคนเวลาจะเปลี่ยนหรือติด ไม่ไปดูของจริงที่หน้าร้าน น่าจะตัดสินใจง่ายกว่า เพราะของจริง กับการแนะนำ บางทีไม่ตรงกัน ต่างคนต่างความคิด ต่างประสบการณ์ที่ใช้

หน้าร้านจริงบางที่ก็มีแค่ไม่กี่ยี่ห้อ แล้วร้านก็จะเชียร์ยี่ห้อที่เขาขายครับ เลยต้องมาถามพี่ๆที่นี้ครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 09:46:00 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลพี่ๆทุกท่านนะครับ ตอนนี้เล็ง antarctica อยู่ครับ เดี๋ยวจะไปหน้าร้านดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 10:21:57 »
ถ้า Ceramic ที่ลองจากรถเพื่อนๆที่ติดกัน ส่วนตัวชอบ 3M Ceramic กับ SolarFX ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 18:06:51 »
3m ceramic ผมเพิ่งติดมา ได้แถมจากศูนย์ จะบอกว่า ร้อนแบบเซ็งเลย แดดหน้านี้นี่ร้อนจนแสบแขนหน่อยๆเลย ติดใน accordg10 ถ้าเทียบกับ hi kool cevramic ใน g8  ร้อนพอๆกันครับแต่มันแสบแขนมากกว่าหน่อยนึง ว่าจะไปลอกทิ้งละครับ บานหน้าผมติด ir35

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 18:54:07 »
3m ceramic ผมเพิ่งติดมา ได้แถมจากศูนย์ จะบอกว่า ร้อนแบบเซ็งเลย แดดหน้านี้นี่ร้อนจนแสบแขนหน่อยๆเลย ติดใน accordg10 ถ้าเทียบกับ hi kool cevramic ใน g8  ร้อนพอๆกันครับแต่มันแสบแขนมากกว่าหน่อยนึง ว่าจะไปลอกทิ้งละครับ บานหน้าผมติด ir35

รบกวนถามได้มั้ยครับว่าแล้วบานข้างเป็นIRเหมือนกันมั้ย เบอร์อะไร แล้วร้อนมั้ย พอดีสนใจตัวir25อยู่แต่ร้านบอกว่าร้อนให้ติด15ไปเลย

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 09:41:08 »

รบกวนถามได้มั้ยครับว่าแล้วบานข้างเป็นIRเหมือนกันมั้ย เบอร์อะไร แล้วร้อนมั้ย พอดีสนใจตัวir25อยู่แต่ร้านบอกว่าร้อนให้ติด15ไปเลย

ตอบแทนแล้วกันครับ พอดีใช้ ir25 เป็นบานหน้าอยู่ ถามว่าร้อนไหม ถ้าวันไหนแดดจัดฟ้าเปิดเนี่ย ร้อนนะครับ แต่ไม่ได้ถึงกับแสบหน้า หรือแสบแขน ดีกว่า solar fx ตัว fx30 อยู่พอสมควร

ถ้าตาม spec แล้ว ir35 จะมี irr 85%
แต่ ir25 ir15 irr 90%. ส่วนตัวผมว่า 25 กับ 15 ไม่น่าจะกันร้อนต่างกันมากครับ ถ้าติดบานหน้าผมเชียร์ 25 เพราะว่าถ้ามืดกว่านี้ผมไม่โอเครที่จะติดไว้บานหน้าแล้วครับ