ผู้เขียน หัวข้อ: พวกรถอีโค่คาร์ หรือ MPV ขนาดเล็ก ค่าอะไหล่แพงมั้ยครับ  (อ่าน 2802 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่ทราบว่ารถอีโค่คาร์ อย่าง Almera City Yaris

และ MPV ขนาดเล็ก อย่าง XL7 ค่าอะไหล่ตัวแพงๆอย่าง แรคพวงมาลัย คอมแอร์ เกียร์ แพงมั้ยครับ เมื่อเทียบกับ C Segment หรือ CSUV

jaesz

Eco car ถูกสุดครับ

รองมาก็ Vios

MPV อะไหล่ตัวถังแพงกว่าC Seg, อะไหล่สิ้นเปลืองก็แล้วแต่ยี่ห้อ  มีถูกมีแพง

Altisอะไหล่ถูดสุด(Taxi) ถูกกว่าECO Carอีกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมว่ารถที่จำนวนขายได้เยอะ อะไหล่จะเยอะตาม และ ทำให้อะไหล่ถูก

รถขายได้น้อย ไม่มีใครทำอะไรเยอะ หรอกครับ บางทีต้องรอ ต้องสั่ง และ แพงกว่า เป็นเรื่องธรรมชาติ เลย

PKS8

Eco car ถูกสุดครับ

รองมาก็ Vios

MPV อะไหล่ตัวถังแพงกว่าC Seg, อะไหล่สิ้นเปลืองก็แล้วแต่ยี่ห้อ  มีถูกมีแพง

Altisอะไหล่ถูดสุด(Taxi) ถูกกว่าECO Carอีกครับ

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อมูลมั้ยครับ

อย่างแรคพวงมาลัย อัลติส อัลเมร่า ซิตี้ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Almera ที่บ้านมีแผนจะซื้อใช้ในไม่ช้านี้
เท่าที่ลองศึกษามา อะไหล่สิ้นเปลืองแพงแค่กรอง นมค.
กับความถี่ในการเปลี่ยนที่บ่อย ทุก 7,000 km
รวมๆ ช่วง 100,000 km แรก มันเลยจะสูงกว่ารถปกติทุก 10,000 อยู่นิดนึง
อะไหล่ไม่สิ้นเปลืองยังไม่เห็นใครเปลี่ยนอะไรหลักๆ เพราะยังอยู่ในประกันกัน

แต่จากที่ใช้ Mazda 2 1.5D มา
กลายเป็นค่าแรงแพงกว่ามากกกก จนรวมๆ 100,000 แรกก็ไม่ได้ถูกไปกว่ากันเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมขอยกตัวอย่าง Freed กับ Jazz นะครับ

อะไหล่ที่คุณว่ามา มันใช้ร่วมกันได้เลย มีอะไหล่เทียบ อะไหล่แท้ แท้เทียม อะไหล่ที่ซ่อมแล้วเช่นพวกแร็คพวงมาลัยสารพัดจะหาได้เลย

เสียดายว่า หลังจากแผดร่วมโครงสร้างเลิกขายแล้ว ประเทศไทยก็ไม่มีแฝดแบบนี้มาอีกเลย

XL7 ก็ไม่ได้ร่วมกับ Swift(อาจมีบ้างแต่น้อยกว่า Jazz กับ Freed
Xpander ก็ Stand Alone ไปเลย

เอ้า ผมลืม BRV กับ Mobilio ไปเลย คู่นี้ใช้ผสมระหว่าง Amaze และ City เก่าได้หลายชิ้นมากๆ เพราะพื้นฐานเดียวกัน
แต่เดี๋ยว BRV ใหม่ก็จะมาแล้ว ซึ่ง งวดนี้น่าจะร่วมกับ City ใหม่เยอะพอสมควร

และสุดท้าย คงเป็น Avanza ใหม่ ที่ใช้พื้นฐานร่วมกับ... อะไรยังไม่ทราบ แต่คงไม่น่าหนี Yaris กับ Vios ไปไกล

ถ้าอยากใช้ Mini MPV ที่ราคาอะไหล่ประหยัดๆ มากๆ ตอนนี้คงต้องไป BRV หรือ Mobilio ตัวปัจจุบันครับ

ส่วนถ้าถามว่า เทียบกับ C seg แล้ว ถูกกว่ามั๊ย ตอบได้เลยว่าถูกกว่าครับ

PKS8

ผมขอยกตัวอย่าง Freed กับ Jazz นะครับ

อะไหล่ที่คุณว่ามา มันใช้ร่วมกันได้เลย มีอะไหล่เทียบ อะไหล่แท้ แท้เทียม อะไหล่ที่ซ่อมแล้วเช่นพวกแร็คพวงมาลัยสารพัดจะหาได้เลย

เสียดายว่า หลังจากแผดร่วมโครงสร้างเลิกขายแล้ว ประเทศไทยก็ไม่มีแฝดแบบนี้มาอีกเลย

XL7 ก็ไม่ได้ร่วมกับ Swift(อาจมีบ้างแต่น้อยกว่า Jazz กับ Freed
Xpander ก็ Stand Alone ไปเลย

เอ้า ผมลืม BRV กับ Mobilio ไปเลย คู่นี้ใช้ผสมระหว่าง Amaze และ City เก่าได้หลายชิ้นมากๆ เพราะพื้นฐานเดียวกัน
แต่เดี๋ยว BRV ใหม่ก็จะมาแล้ว ซึ่ง งวดนี้น่าจะร่วมกับ City ใหม่เยอะพอสมควร

และสุดท้าย คงเป็น Avanza ใหม่ ที่ใช้พื้นฐานร่วมกับ... อะไรยังไม่ทราบ แต่คงไม่น่าหนี Yaris กับ Vios ไปไกล

ถ้าอยากใช้ Mini MPV ที่ราคาอะไหล่ประหยัดๆ มากๆ ตอนนี้คงต้องไป BRV หรือ Mobilio ตัวปัจจุบันครับ

ส่วนถ้าถามว่า เทียบกับ C seg แล้ว ถูกกว่ามั๊ย ตอบได้เลยว่าถูกกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ ชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ต้องแยกตามยี่ห้อด้วยนะครับ
เจ้าตลาด H อะไหล่ราคาไม่แพง เนื่องจากผลิตจำนวนเยอะ และยังมีอะไหล่เทียบให้เลือกใช้อีกด้วยครับ
ส่วนตัวตอนใช้ B-seg อะไหล่ถือว่าถูกมากครับ ซ่อมรถแทบไม่เคยเกิน 10 Kเลย ยกเว้นยกเกียร์มือสอง
Eco car ราคาอะไหล่ ผมมั่นใจว่าไม่แพงไปกว่า B-Seg แน่ครับ

เทียบกับ C-SUV ค่าย M เช็คระยะเฉยๆ บางรอบผมโดนไปเกือบ 10K ครับ
ส่วน C-seg ค่าย H เท่าที่ใช้มายังไม่เจออะไรหนักๆ แต่ราคาอะไหล่ เท่าที่หาข้อมูลแพงกว่า B-seg แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องดูเป็นยี่ห้อไหม ?

อย่างพวก HONDA ถ้าประกอบใน ยอดขายเยอะ อะไหล่ไม่แพงนะ ยิ่งพวกชิ้นพลาสติค กาบข้าง กันชน (สีดำ) นี่ ถูกจนตกใจ .. กันชนท้าย CRV G4 อันละพันกว่าบาท คิ้วขอบล้อ 700 บาท (พวกด่างๆ เอาไปทำสี ยังแพงกว่าเลย)

จะไปแพงก็พวกไม่ค่อยได้เปลี่ยน อย่าง แร็คพวงมาลัย G3 มี 4 หมื่น (แต่ G4 เหลือ 2.5 หมื่น) / ไดชาร์จ G3 2 หมื่น / ไฟหน้า ถ้า xenon ก็ 1.5 หมื่น Halogen 4 พัน)

กลับกัน ถ้าไปเจอพวก Mazda 2 eco car เหมือนกัน จับแล้วสะดุ้งกับราคาเลย หรือ โช้คฝาท้าย Pulsar นี่ คู่ละ 7 พัน !!! แต่อายุแค่ 4 ปี หึหึ / หน้ากากวิทยุ CRV 900 บาท แต่ Pulsar 2 พันกว่า (แถม อยู่ดีๆแตกเองได้ด้วย)

ออฟไลน์ Teera

เพื่อนใช้ Altist หรือ Vios เค้าไปซ่อมอู่ Taxi อ่ะครับ
ดูราคาอะไหล่แล้ว โคตรถูกกกก ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Altis อะไหล่ นอกศูนย์ ราคา โคตรถูก
Eco car แบรนด์อื่น แพงกว่าด้วยซ้ำ ครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
เทียบกันสองกลุ่มผมว่ามันพอๆกันเลยครับ อาจจะมียางที่ MPVใหญ่กว่า ราคาก็สูงกว่าไม่กี่ร้อยบาท

จาก ปสก.
Honda , Toyota อะไหล่แท้ราคาดีงามมาก เอาจริงราคาไม่หนีกันกับ B,C segment
วัดดวงแค่ว่าจะหาอู่ที่มีฝีมือและค่าแรงไม่แพงเจอไหม ถ้าพอมีเงินและไม่คิดอะไรมากก็เข้าศูนย์

Ford อะไหล่แท้ราคาสูงขึ้นมาหน่อย แต่ปัญหาคืออะไหล่บางตัวสั่งนาน รอนาน
ต้องควรไปอู่เฉพาะทาง ห้ามเข้าอู่ทั่วๆไป และเอาจริงๆอู่เฉพาะทางทำดีกว่าศุนย์อีก

นิสสัน ซูซูกิ เคยใช้สั้นๆ ปัญหาคล้ายๆฟอร์ดคือสต็อกขี้เหร่มาก รอนาน หาตัวเทียบยากหน่อย
เชฟโรเลต อะไล่ถูก สต็อกถือว่าโอเคเลย ,  ถ้าไม่ดวงแตกจริงๆ ตอนนั้นผมรอปีผีเสื้อ6เดือน

ออฟไลน์ FyGI

แชร์ประสบการณ์ตอนใช้ Swift ECO เป็นราคาคร่าวๆ
ที่จำได้โดยประมาณ หลักท้ายๆ อาจจะไม่เป๊ะเท่าไหร่ อะไหล่แท้ทั้งหมดครับ

1. ไฟหน้าข้างละ 2,5XX
2. ปีกนกหน้าข้างละ 1,850
3. ยางแท่นเครื่อง ยกชุด 3 ตัว ไม่เกิน 3 พัน
4. ยางเบ้าโช้คหน้า ข้างละไม่ถึงพัน
5. แกนพวงมาลัยมีมอเตอร์ 37,000-39,000
6. แร็คพวงมาลัยเห็นในบิลเคลม หมื่นกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2022, 18:35:20 โดย FyGI »

ออฟไลน์ BN`

จากประสบการณ์ที่เคยใช้มา B-Segment กับ C-Segment ค่าอะไหล่ห่างกันไม่มาก แต่ C-Segment อะไหล่แพงกว่าหน่อยนึง

แต่ถ้าเป็น D-Segment อันนั้นค่าอะไหล่จะโดดขึ้นไปพอสมควร ซึ่งก็ไม่แปลกใจ เพราะรถผลิตน้อยกว่าอยู่แล้ว

ถ้าจะเน้นค่าอะไหล่ถูก Ecocar อะไหล่ถูกแน่นอนครับ รถผลิตมากกว่า