ผู้เขียน หัวข้อ: ดีลเลอร์ ทำตามใบจองรถไม่ได้  (อ่าน 3366 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก2016

• Newbie
  • *
ดีลเลอร์ ทำตามใบจองรถไม่ได้
« เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 20:15:08 »
ถ้าดีลเลอร์ทำเงื่อนไขจามใบจองไม่ได้ เราควรดำเนินการยังไงครับ
ตอนแรกให้ส่วนลดเงินดาวน์ กับ 0% 6 ปี  ตินนี้ขอเปลี่ยนเป็น 5 ปี และให้ส่วนลดกับตัวรถแทน

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ดีลเลอร์ ทำตามใบจองรถไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 21:13:49 »
ต่อให้ต้องไปเข้าคิวจองใหม่
ต่อให้ที่ใหม่ไม่ได้ข้อเสนอดีขึ้น

ผมก็ถอนจองที่เดิมนะ
เพราะความซื่อสัตย์ด่านแรกก็ไม่ผ่านแล้ว
ไม่ควรสนับสนุนคนที่ไม่เป็นไปตามวาจาไปเลยครับ ด่านแรก

แล้วค่อยมาดูความเร่งด่วนในการใช้รถของเราค่อยว่ากันจะทำไงต่อ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CNX

Re: ดีลเลอร์ ทำตามใบจองรถไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 22:36:10 »
นโยบายเปลี่ยน มาร์จิ้นอาจจะลดลง หรือเซลล์คำนวนผิดพลาด จนเกินงบมาร์จิ้น เลยไม่สามารถทำตามเงื่อนไขแรกได้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 22:36:30 »
ถ้าเซลทำตามใบจองไม่ได้ มีอย่างเดียวครับคือ เซลให้แคมเปญผิด พูดง่ายๆคือ จองมาในเงื่อนไขที่มันเกิด งบ เกินมาจิ้นนั่นเอง ...

โดยทั่วไปถ้าแคมเปญที่จองถูกต้อง ยังไงเราก็จะได้ตามแคมเปญครับ เพราะเค้านับวันจองไม่ได้นับวันปล่อย ....

จะมีบางแคมเปญเท่านั้นที่จะระบุว่า ลูกค้าต้องรับรถภายในวันที่กำหนดด้วย ซึ่งก็ต้องดูประกอบกัน ...

แต่จากที่บอกมาเบื่องต้น ได้ส่วนลดเงินดาวน์ + ดอก 0% 6ปีอีก ผมว่า เซลน่าจะให้แคมเปญผิดมาครับ เพราะทั้งส่วนลดและดอก 0% เนี่ยมันไม่น่าใช่ ... ส่วนใหญ่าถ้าได้ส่วนลด จะไม่ได้ดอก 0% แต่ถ้าเลือกดอก 0% ส่วนลดก็จะไม่มีครับ ...

ดังนั้น ลองคุยกับเซลครับ ยังไงแน่ หรือถ้าเซลระบุไว้ในใบจอง ทางศูนย์ก็คงต้องดูแลถ้าลงในใบจองแล้วแต่ได้ไม่ตรง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 22:43:47 »
ลองคุยกับเซลล์หรือผู้จัดการดูก่อนว่าผิดพลาดตรงจุดไหน กรณีผิดพลาดสมเหตุผล ให้ลองเทียบกับข้อเสนอของศูนย์อื่นครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 22:46:47 »
ถ้าศูนย์อื่น ให้ได้มากกว่าก้อเปลี่ยนดีลเลอร์ ครับ
แต่ถ้าพอๆกัน ก้อไม่เปลี่ยนครับ ผมมองว่าไม่ได้มากมายอะไรครับ
เพราะชดเชยด้วย ส่วนลดเงินสด มาเพิ่มแล้วครับ
เผลอๆ อาจจะมากกว่าเดิมด้วยครับ
อย่างกรณี ของผม ดีลแรก ได้ส่วนลดเงินสด 30,000 ดอกเบี้ย 1.19
มีอีกดีล ส่วนลด 50,000 ดอกเบี้ย 1.29 ครับ
คิดแล้ว อันหลัง ลดเยอะ กว่า ผมก็เอาอันนั้นครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 23:17:01 »
ข้อเสนอแรกมีแนวโน้มเกินมาร์จิ้นครับ
ลองคุยดูอีกทีหรือคุยกับอีกศูนย์ดูครับ
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 07:17:17 »
แบบจบง่ายๆทั้ง 2 ฝ่ายก็ลองคุยกับ ผจก ดูครับแล้วเอาดีลเทียบกับที่อื่น ถ้าไม่ได้มากกว่า ย้ายที่ดีกว่าเพราะเสียความรู้สึก ถ้ามากกว่าก็ตำหนิเค้าไป แต่ก็ซื้ออยู่ดีคุ้มสุดนิเนอะ

แต่ถ้าแค้นกว่านั้นก็แจ้ง บ. แม่ไปด้วย อาจไม่มีผลอะไรแต่อยู่ใน record แน่ๆครับ

หรือแค้นที่สุด จะตีฟูกว่านั้น ร้อง สคบ. ฟ้อง ก็ได้แต่ยอดเงินกระจิดริด รกศาลเปล่าๆ ให้เป็นเรื่องเฉยๆ  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 08:32:50 »
ถ้าถามผม ผมย้ายดีลเลอร์ครับ
ยกเลิกใบจอง รับเงินคืน แล้วไปซื้อที่อื่น
ผมมีประสบการณ์ซื้อรถใหม่ มา 5-6 คันแล้ว ไม่มีที่ไหนทำตามใบจองไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 10:16:59 »
เทียบแล้ว น้อยลง หรือมากขึ้นล่ะครับ
ลดที่ตัวรถเยอะไหม
ถ้าแย่ลง ก็เลือกเอา ว่า รับได้ไหม
ไปศูนย์อื่น ดีกว่าไหม
เปรียบเทียบ น่าจะได้คำตอบนะ
คนเรา พลาดกันได้ครับ

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 10:59:56 »
ส่วนตัวผมไม่ได้แข็งขนาดผิดคำพูดต้องย้ายทันที ผมเชื่อว่าคนเรามันผิดพลาดกันได้ ก็จะฟังดูความจริงใจก่อนว่าสำนึกจริงแท้แค่ไหน ผมคิดว่าผมดูออกนะ แต่ก็นั่นแหละ เปิดมาแบบนี้แต้มก็ลบไปก่อนแล้วไง เขาต้องดึงความมั่นใจเรากลับมาให้ได้อะ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 11:14:29 »
เอาเงื่อนไขนี้ไปเล่ถามศูนย์อื่นก่อนครับ ถ้าได้ตามนี้ค่อยขอยกเลิก แต่ถ้าไม่มีใครให้ได้คงคิดว่าเซลน่าจะคิดผิดจริงๆ

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 11:53:26 »
ถ้าเค้าให้ส่วนลดเพิ่ม ผมว่าเค้าก็รับผิดชอบในข้อผิดพลาดแล้วนะ ก็ลองคำนวณส่วนต่างดูว่าโอเคมั้ย

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 19:58:39 »
เป็นไปได้หรอครับ ที่เซลล์จะไม่ทำตามใบเสนอราคาที่เขียน ที่คุยกันไว้

ก่อนเสนอเรา เค้าไม่ได้เขียนตามใจนะครับ ผมว่าต้องมีการตรวจทานจาก ผจก ก่อนบ้างหล่ะน้า

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 07:18:08 »
ถึงขั้นจะแนะนำให้ยกเลิกจองแล้วหาที่ใหม่กันเลยเหรอครับ  เคสนี้ผมมองว่าเป็นเรื่องผิดพลาดที่ยอมรับได้นะ   ถ้าเป็นสัญญาว่าจะให้ของแถม  xxx     แล้วให้ไม่สามารถทำตามที่สัญญาได้ อันนี้สิผิดที่ตัวเซลล์เต็มๆ

แต่นี่มันคือเงื่อนไขเรื่อง จำนวนเงินที่ใช้ในการดาวน์ และ ระยะเวลาการผ่อน 0%  ที่ลดลง   มันเป็นปัญหาเรื่องโครงสร้างการผ่อน      ปัญหาน่าจะมาจากทางลิสซิ่งมากกว่า  คืออาจจะมีการเปลี่ยนแปลงของลิสซิ่ง ทำให้ไม่สามารถให้เงื่อนไขการดาวน์ การผ่อนแบบเดิมได้    เรื่องแบบนี้ ทางเซลคงไม่สามารถแก้ไขโครงสร้างการผ่อนให้เองได้  จึงยอมชดเชยลูกค้าในส่วนที่ตัวเองทำได้ก็คือการลดราคาตัวรถมาให้เป็นการชดเชย ส่วนตัวผมว่ามีความรับผิดชอบประมาณนึงแล้วนะ

ลองไปคำนวณจำนวนเงินที่ต้องใช้ตลอดระยะเวลาผ่อนเทียบทั้งแบบเก่าและแบบใหม่ดูครับ  คิดว่าจำนวนเงินที่จ่ายออกไปทั้งหมดตลอดโครงการของแบบใหม่จะน้อยกว่ากว่าเงื่อนไขแบบเดิมแน่ๆ   เพราะมีส่วนลดของค่าตัวรถมาให้ทดแทน  แต่หากว่าปัญหาในเรื่อง การต้องหาเงินจ่ายเงินดาวน์มากขึ้น และ จำนวนที่ต้องผ่อนต่องวดของแบบใหม่มันทำให้สถานะทางการเงินมันตึงเกินไปก็อาจจะต้องหาศูนย์ใหม่   แต่ก็ต้องยอมรับนะว่าการกลับไปได้เงื่อนไขเดิมคือการจ่ายเงินรวมตลอดโครงการแพงขึ้น