ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota cross gr กับ camry 2.5 sport ตัดสินใจไม่ถูก ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
Toyota cross gr กับ camry 2.5 sport ต้องซื้อให้แฟนครับ(อายุ35)แฟนบอกอะไรก็ได้
ใช้ในกทม.90% ไว้รับส่งลูกเป็นหลัก+ไปห้างช๊อปปิ้ง  เทียบราคา+ส่วนลดแล้ว ต่างกันประมาณ 150,000 ซึ่งไม่ติดปัญหาตรงนี้ครับ ส่วนตัวคิดว่า cross ประหยัด อาจจะขับง่ายกว่าcamry ส่วนcamryได้การขับขี่ เครื่องยนต์แรง  ดูหรูและดูรีวิวตามยูทูปแล้วทุกช่องบอกว่าดี เลือกไม่ถูกจริงๆครับ อยากขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

*cross gr รอรถประมาณเดือนครึ่ง+ส่วนลดน้อย  Camry 2.5 sport มีรถพร้อมออกเลย+ส่วนลดมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2022, 20:49:10 โดย Punpun »

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Cross ดูจะโอเคกว่าครับ รถเล็กคล่องตัวกว่า+ฝาท้ายไฟฟ้าสะดวกตอนช๊อปปิ้ง

Camry ตัวรถยาว อึดอัดพอสมควรสำหรับการใช้ในเมือง

ออฟไลน์ Staples

กทม เชียร์ Cross ครับ สูงกว่า Camry เล็กน้อย ขนของชิ้นใหญ่ได้มากกว่า Camry

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันที่บ้านมี Cross อยู่ อืดมาก ถ้ารับความอืดได้ไป Cross เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า Cross น่าจะเหมาะกับการใช้งานตามที่ จขกท ต้องการมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
อีกเสียงว่า Cross ครับ เห็นตามรร.เยอะมาก มารับส่งลูก

ยิ่งถ้าเอาไปช็อปอะไรพวกนี้ด้วย ผมว่า Cross เหมาะกว่าเยอะครับ เอาแค่ขนของแบบจริงจัง พับเบาะทีแคมรีก็ไม่ได้กินละครับ

ข้อเสียของ Cross มีแค่ดีไซน์มันที่ถ้ารับได้ก็เอาครับ กับความอืดของเครื่อง ถ้าไม่มีปัญหากับดีไซน์และไม่ได้เท้าหนัก เอาเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมเชียร์ Camry 2.5 Sport ครับ ประโยชน์การใช้งานอาจจะไม่เท่า Cross GR Sport แต่ผมชอบฟิวการขับ Sedan มากกว่า + หน้าตา Camry ผมว่าสวยกว่า Cross  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เข้าทาง​ cross มากกว่านะครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bodin

คู่นี้ผมเลือกCamryครับ

Crossไม่มีคานนิรภัยหลังครับอายTAXI ;D

ออฟไลน์ nin122

ผมเอาเดาว่า ผญ น่าจะไม่ขับเร็วมาก
และน้นไปส่งลูก ซื้อของ

เชียร์ Cross ครับ รถสูงกว่า ทัศนวิสัย ดีกว่า ผญ น่าจะชอบครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
กทม. 90% ผมยังถือหางให้ Hybrid ครับ
ประหยัดกว่าแบบเห็นผลชัดเจน

กทม. 90% มันแทบไม่มีโอกาสสำหรับการจะเค้นประสิทธิภาพที่ดีของ Camry 2.5 ได้เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
ถ้าต่างกันแค่ 150000 ผมเอา  Camry ครับ ขับสบายนั่งสบายกว่า ห้องโดยสารเงียบกว่า ห้องโดยสารน่าจะปลอดภัยกว่า เพราะเป็นรถเกรดสูงกว่า

ออฟไลน์ bobsan

จากที่สัมผัสมาทั้งคู่

Camry ดีกว่าทุกด้านจริงๆ
Cross จะดีกว่าแค่ความสูงใต้ท้องกับความขับง่ายกว่านิดหน่อยในเมือง

แต่เอาเข้าจริงถ้าขับรถติดบ่อยๆ
ถ้าไม่นับเรื่องน้ำมันแคมรี่มีเบรกมือไฟฟ้ากับออโต้เบรกโฮลด์ให้สบายกว่าเยอะ

สำหรับผมยังไงก็แคมรี่ครับ

ออฟไลน์ mobgang33

Cross GR เลยครับ ตัวชุดแต่งก็สวย ใช้ในเมืองประหยัดมาก รูดฝาท่อสบาย คันไม่ใหญ่ กะทัดรัด หาที่จอดสะดวกเพราะลำตัวสั้นครับ ปีนฟุตบาทเตี้ยๆได้ ไม่ต้องระวังมาก ลุยน้ำท่วมได้สบายกว่าซีดาน
ลองถามลูกๆอาจจะชอบรถทรงนี้ หลังคาสูงพับเบาะได้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
แคมรี่ครับ ถ้าไม่แคร์พวกระบบช่วย ผมว่าตัวนี้จบ ได้เครื่องใหญ่ ได้รถใหญ่ ครบ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ PC CK

ขับใยเมืองเอาความคล่องตัวสำหระบคุณผ฿้หญิงน่าจะเหมาะกับcrossมากกว่าครับ
แต่ผมเชียร์แคมรี่ครับ รํ้สึกว่าถ้าห่างกันเท่านี้ไปแคมรี่สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าขับในกทม.90% ผมไม่ขับ Camry 2.5 ออกมาเจอรถติดแน่นอน เปลืองน้ำมัน แถมรถใหญ่เกินจำเป็นมาก

แต่ถ้าจ่ายค่าน้ำมันไหว ผมเชียร์ให้ไป Camry 2.5 เลยครับ ขับรถติดนั่งสบายกว่าพอสมควร

ทุกวันนี้ผมขับ Civic 1.8 ในกทม.แทบจะเกือบ 100% ยังรู้สึกว่ามันเปลืองน้ำมันเกินจำเป็นเลยครับ

เคยคิดอยากได้ Ecocar เอามาขับเป็นคันหลักแทน แต่ผมไม่อยากรับภาระดูแลรถหลายคัน ก็เลยพับโครงการไป

ออฟไลน์ Vipvipvip

ดูแล้วเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ไปแคมรี่ครับ ขับรถเมืองไทยผมสนใจรถที่มีความปลอดภัยกว่าเป็นอันดับแรก
คลอสไม่มีคานกระชนหลังแถมรถท้ายตัด และลูกนั่งหลัง ผมเลือกรถมีตูดและดูเหล็กจะแข็งแรงกว่าตามคลาสรถ
ส่วนอรรถประโยชน์หรือออพชั่นอะไร เอาไว้เป็นเหตุผลที่2ที่3

ออฟไลน์ TeslaX

ไปลองขับง่ายสุด แล้วจะได้คำตอบทันที

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
cross น่าจะใช้งานตามโจทย์ได้ดีอยู่ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mr.roadster

• **
ToyotaCorollaCrossGRSport

:)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

รับส่งลูก ใช้ในเมือง CROSS ดีกว่าครับ

ส่วน CAMRY ถ้าขับในเมือง แทบจะไม่ได้ใช้ประโยชน์จากกำลังเครื่อง 2.5 เลย
ช่วงออกตัว ก็หน่วงๆ การตอบสนองของรถก็ไม่ได้ว้าวอะไรด้วย
ขับแล้วออกแนวหงุดหงิดซะมากกว่า
เว้นซะแต่ว่าเพิ่มคันเร่งตอน cursing ยาวๆ หรือ สายบู๊ที่กดคันเร่งจมตลอด นั่นละถึงจะสะใจ

ออฟไลน์ zeriw009

Cross ครับ
-ไฟจากรถวิ่งสวนแยงตาน้อยกว่า
-ลุยน้ำท่วมได้ดีกว่า
-เอนกประสงค์กว่า

ถ้าเบื่อแล้วอยากขายผมเชื่อว่า Cross ขายออกง่ายกว่าด้วยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

horizen

• บุคคลทั่วไป
Cross ดีกว่าเพราะมีกล้องรอบคัน เหมือนมีคนช่วยดูตอนถอย ตอนจอด แถมตัวรถสั้นกว่า คล่องตัวกว่า
ขับในเมือง 90% เร่งๆหยุดๆก็เข้าทางไฮบริดอีก ตอนคลานๆส่งลูกในรร. ไม่พ่นควันเยอะ ฝาท้ายเตะเปิดสะดวกตอนช็อปปิ้ง ถือของพะรุงพะรัง

ออฟไลน์ panupong508

ชอบ Camry มากกว่าครับ

ออฟไลน์ pikara

Camry แน่นอนครับ segment สูงกว่า เกรดรถดีกว่า
เมีย ลูก นั่งสบาย รถใช้งานดี ครับ

อ่อ ลองคิดดู อีก 5 ปี เมียอายุ 40 ลูกโตขี้นอีก5 ขวบ ขับ cross กับ camry อะไรดีกว่ากัน
คุณเอง ตอนไปดูที่ show room camry ดูดีกว่า Cross มากมาย

ออฟไลน์ Monsterz

• **
Camry น่าจะลงตัวกว่าครับ ผมคิดในแง่ความโอ่โถงภายในห้องโดยสาร และความจุสัมภาระกระโปรงท้ายสามารถใส่ได้เยอะ ของมีกลิ่นก็ไว้ข้างหลังได้ ที่สำคัญพละกำลังของเครื่องยนต์ที่สูงกว่า เบาะนั่งสบายกว่าโดยเฉพาะแถว 2 ที่ดูไม่อึดอัดครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

90% กทม.  Cross gr

ออฟไลน์ Floppy-T

ผมเอาเดาว่า ผญ น่าจะไม่ขับเร็วมาก
และน้นไปส่งลูก ซื้อของ

เชียร์ Cross ครับ รถสูงกว่า ทัศนวิสัย ดีกว่า ผญ น่าจะชอบครับ

เอาเรื่องล้อเล้นมาพูดจริงอีกแล้วท่าน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zionzz

ถ้าคุณภรรยาไม่มี requirement จริงๆเลย ก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านเจ้าของกระทู้ให้น้ำหนักเรื่องไหนมากกว่ากันแหละครับ

ความประหยัดไปครอส ความสบายไปแคมรี่
ลองบวกลบดูค่าใช้จ่ายต่างๆ แล้วไปลองขับดูครับว่ามันคุ้มกับความสบายที่ได้เพิ่มขึ้นมาไหม

พอดีผมไม่ค่อยมีตัง ก็จะให้น้ำหนักความประหยัดมากหน่อย แต่ถ้าบวกไม่กี่หมื่นไรงี้ผมก็ยอมจ่ายเอาความสบายบ้าง ประมาณนี้ครับ