ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถคืนทุนหน่อยครับ สงสัยว่าโดนเอารถไปสวมครับ  (อ่าน 3358 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
เกิดเหตุตอนคืนวันที่ 1 สิงหาคม 2561 ครับ คลิปตอนเกิดเหตุจาก Dashcam นะครับ รถคันที่เกิดเหตุเป็น 520d G30 ตัว CBU ทริม Luxury ครับ

รถสภาพเป็นแบบนี้

ประกันคืนทุนให้ เนื่องจากค่าซ่อมเกินทุนประกัน (โดนเครื่อง, เกียร์) และประกันก็ทำการสลับทะเบียนประมูลออกเปลี่ยนเป็นเลขธรรมดาให้ จากนั้นก็จ่ายเช็คมา ซึ่งก็น่าจะจบไปแล้ว

แต่เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา รถคันที่เกิดอุบัติเหตุ วิ่งบนถนนอีกครั้ง โดยเป็น Series 5 G30 เหมือนเดิม เพิ่มเติมคือชุดแต่ง M Performace โดยรู้เพราะมีใบสั่งความเร็วส่งมาที่บ้าน ทะเบียนไม่คุ้น แต่ไปเช็คแล้ว สรุป เป็นทะเบียนเลขธรรมดาที่ประกันเปลี่ยนให้ครับ

มีคำถามอยู่ในใจ

1. ทำไมไม่เอารถไปโอนครับ เพราะ ตอนนี้ผ่านไป 3 ปีกว่า ชื่อเจ้าของรถยังไม่เปลี่ยน

2. หรือว่าเอารถคันอื่นมาสวม จึงไปโอนไม่ได้ หรือ เป็นรถที่ซ่อมแล้วชนหนัก จึงโอนไม่ได้ครับ ช่วยวิเคราะห์จากภาพที่ชนหน่อยครับ

3. สามารถทำอะไรได้บ้างครับในกรณีนี้ ตอนนี้ตำรวจก็มึน แต่ทางคุณพ่อไปลงบันทึกประจำวันไว้ ทางตำรวจรับทราบเรื่องดี (ต้องขอบคุณตำรวจที่เป็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมด้วย จำผมได้ แต่ผมดันลืมชื่อ -_-") และทางประกันก็ขอเวลาเช็คและจะให้ข้อมูลคนที่เราซื้อไปให้

4. ตามกฏหมายแล้ว เราเป็นเจ้าของรถคันนี้อยู่ไหมครับ ถ้าคันนี้ไปชนคนแล้วหนี เราผิดไหม หรือ ถ้าเราไปเจอรถคันนี้จอดที่ไหน รถเป็นชื่อเราอยู่ กุญแจยังอยู่ที่ผม 1 ดอก ถ้ารถเปิดได้ ผมขับออกมาได้ไหม หรือ ผมไปขนส่งแล้วแจ้งเลิกใช้รถคันนี้เลยได้ไหมครับ

5. ให้เวลาประกันดำเนินการเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถกี่วันดีครับ ตอนนี้คิดว่าจะโทรไปคุยแล้วให้เวลา 1 เดือน

6. ได้ทำการปรึกษาทนายแล้ว แบบที่เป็นทนายว่าความจริงๆ เลย มีใบอนุญาติ ทนายแนะนำว่า รอมีปัญหาก่อน แล้วค่อยลง Social  :'(

ขอบคุณครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ PC CK

พวกสวมทะเบียนมั้ยครับนั่น
ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมานี่จะตีเป็นความผิดเรามั้ยอีก
ดีแล้วที่จขกท.ไปแจ้งความไว้ครับ
ขอฝห้เคลียร์เรื่องได้โดยเร็วครับผม

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
น่าจะเอาข้อมูลรถเราไปสวมใส่รถใหม่โดยการนำเข้ามาแบบอะไหล่ (ทั้งคัน) ผมเคยเห็นคนใกล้ตัวทำ แต่เป็นรถเขาเองที่เกิดอุบัติเหตุรถคันละ 3 ล้านกว่า ประกันชั้น 3 จะขายทิ้งเศษเหล็กก็ได้แค่หลักหมื่น แต่ถ้าขายพร้อมเล่มจะได้หลายแสน  เพื่อนก็เลยสงสัยว่าทำไมขายพร้อมเล่มราคาสูงกว่า สุดท้ายไปได้คำแนะนำจากอู่ทำรถจดประกอบ (สมัยที่กำลังฮิตๆ) ให้เอารถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเข้ามาจากเมืองนอก (ได้มาราคา 7 แสน) แล้วเอาข้อมูลทุกอย่างของรถเก่า ecu ข้อมูลในกุญแจรถ เลขตัวถัง ฯลฯ ใส่รถอะไหล่ที่นำเข้ามา ซึ่งรถคันนี้เข้าศูนย์ได้ปกติและยังได้รับ service ฟรี ตามแพคเกจที่ได้รับ

จากเหตุการณ์นั้น ก็เลยเข้าใจว่าเวลาคืนทุนประกัน ส่วนมากประกันจะเอาข้อมูลรถคันที่คืนทุนไปสวมใส่คันใหม่ซึ่งรถที่ได้มาเดาว่าอาจจะเป็นรถหลุดจำนำ หรือนำเข้ามาทั้งคันแบบแจ้งว่าเป็นอะไหล่แล้วนำมาขายมือ 2

ปล. ไม่ได้ตอบคำถาม จขกท เลย แค่อยากแชร์ประสบการณ์ที่เจอ

ออฟไลน์ Vipvipvip

เดาว่า เอาไปสวมรถหลุดครับ
เพราะรถคืนทุนประกัน=ซาก ปกติจะโอนซากเป็นของบ.ประกัน แต่เคสนี้เค้าไม่ได้โอนครับ เพราะถ้าโอนมันจะไม่เป็นชื่อคุณแล้วไม่มีใบสั่งมาแบบนี้
เค้าอาจจะขายซากพร้อมทะเบียนและสิ่งต่างๆตามด้านบนเม้นท์ ให้คนอื่น แล้วเอาไปสวมรถหลุดอีกคันที่สีเดียวกัน

ออฟไลน์ Floppy-T

พนักงานบริษัทประกันทำอะไรมิซื่อ ก็อาจจะเป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
พอประกันขายอู่ ไปซ่อมปรับสภาพกลับมา .. แล้วขาย
แต่อาจ โอนไม่ได้ ประมาณว่า จนท.ขนส่งแจ้งชนหนักเปลี่ยนโครงรถ
เลยต้องใช้แบบ ทะเบียนเจ้าของเดิมไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Sit: )

แจ้งความครับ
เอารูปที่มี หลักฐานการรับเงินจากประกัน เอกสารและเช็ค  ตรงนี้สำคัญมากเพราะต้นทางที่จ่ายเงินต้องอธิบายได้ว่าจ่ายเงินให้คุณทำไม

อันนี้น่าจะแสดงเจตนาได้ว่าเรารับเงินนากประกันแล้ว  เราคงไปฟันธงกับใครไม่ได้ว่ารถคันนั้นโผล่มาไง ทำได้เพียงไปยืนยันว่าเราไม่ได้ครอบครองรถตั้งแต่วันที่เท่าไร

ออฟไลน์ nnss

ขอถามประเด็นรถเสียหลักหน่อยครับ
ทำไมถึงเสียหลักครับ แล้วความเร็วเท่าไหร่ครับ ดูแล้วไม่น่ามีอะไรตัดหน้าแล้วต้องหักหลบเลย

ออฟไลน์ axister

น่าจะโดนสวมพวกรถบ่อน หรือนำเข้าผิดกม. ครับ

ถ้าประกันเอาไปซ่อมมาขายใหม่จริงๆ จะเป็นซ่อมเปลี่ยนเครื่องซึ่งจะโอนได้ปกติครับ นอกจากจะกลัวราคาตกเลยไม่ได้โอน แต่คนซื้อใช้รถระดับนี้โดยโอนลอย คนปกติคงไม่ใช่

ตาม กม. ถ้ารถยังไม่โดนโอน ถือว่าเราเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อยู่ ถ้าชนแล้วหนีจริงๆเราก็ต้องรับผิดชอบครับ ใช้เวลานานกว่าจะพิสูจน์ในชั้นศาลจบ ปวดหัวประมาณนึง

ส่วนตัวผมให้เวลาประกันแค่ 2 อาทิตย์พอ เพราะว่ามันน่าจะหลุดความรับผิดชอบของประกันไปแล้วครับ แต่ด้วยทะเบียน ตร. เองต้อง run plate ได้ฉะนั้นไม่น่าช้า

จริงๆการสวมทะเบียนก็ผิดแล้วนะ ถ้าตำรวจไม่ช่วย ก็ลง social ร้องสื่อได้เลย ประเด็นก็เล่นเป็น เครือข่ายรถเถื่อน + ประกันมิซื่อ + ตำรวจเพิกเฉย (แต่เห็นว่ารู้จักกันอาจจะตัดทิ้งไปอันนี้)

ที่สำคัญเปลี่ยนทนายก่อนครับ อาจจะจริงที่เค้าตามอะไรไม่ได้ แต่แนะนำให้รอเกิดเหตุเพิ่ม ผมว่าไม่ใช่ละ

ออฟไลน์ delete

ผมว่าน่าจะฟ้องประกันได้นะคนับ เพราะประกันเมื่อเคลมค่าเสียหายให้เราไปแล้ว รับช่วงสิทธิ/กรรมสิทธิ์ รถคันดังกล่าวไปจากเราแล้ว แต่ยังไม่ยอมเปลี่ยนชื่อ แบบนี้เราเสียหายหรืออาจเดือดร้อนเสียหายแล้วครับ (ใบสั่งมาถึงบ้าน แล้วไม่ใช่ความเสียหายรึคนับ)

ผมว่าฟ้องคดีแพ่ง มีคำขอให้ตัดปัญหาแต่ต้นลมไปก่อน น่าจะได้นะคนับ ศาลน่าจะสั่งให้ได้เลย

เหมือนกรณี โดนstalker ตาม ยังไม่เสียหาย(ยังไม่โดยทำร้าย) ยังขอให้ศาลสั่งให้คนนั้นห้ามเข้าใกล้ได้เลย เคสนี้ประกันต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับ จะบอกว่ายังไม่เสียหาไม่น่าจะใช่

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ารถยังเป็นชื่อคุณอยู่ แบบนี้ แจ้งความสมุดทะเบียนหาย แล้วไปแจ้งยกเลิกทะเบียนได้ไหม จะได้จบไป

ออฟไลน์ mxmx

ไปที่ขนส่งคับ เอาหลักฐานไปแจ้งยกเลิกการใช้ทะเบียนเลขนี้เลยคับ ถ้าเอาไปขนยา เอนไปชนคนตายชื่อตุณเต็มๆต้องเสียเวลาไปแก้ต่างอีกคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมตอบตามที่ผมพอรู้เรื่องขนส่งอยู่บ้างนะครับ

อย่างแรก รถติดไฟแนนซ์ไหม หรือ เป็นชื่อคุณแล้วครับ

อย่างที่สอง ถ้ารถขายซาก ตีเป็นซาก ปกติ เขาไม่เอามาซ่อมใช้งานนะครับ ต้องแยกอะไหล่ทิ้งทั้งคันแล้ว เดากว่า เป็นรถสวมทะเบียนหรือป่าวครับ เบื้องต้นเช็คกับขนส่งทางบกก่อนว่า รถทะเบียนนี้ เลขตัวรถนี้ มีการโอน หรือ ยกเลิกใช้งาน ไปแล้วหรือยัง

มีคำถามอยู่ในใจ

1. ทำไมไม่เอารถไปโอนครับ เพราะ ตอนนี้ผ่านไป 3 ปีกว่า ชื่อเจ้าของรถยังไม่เปลี่ยน

อันนี้ ผมไม่แน่ใจว่าคุณคุยกับประกันว่ายังไง เพราะตามจริง ควรจะโอน และ มีหลักฐานการโอนให้คุณดูด้วย

2. หรือว่าเอารถคันอื่นมาสวม จึงไปโอนไม่ได้ หรือ เป็นรถที่ซ่อมแล้วชนหนัก จึงโอนไม่ได้ครับ ช่วยวิเคราะห์จากภาพที่ชนหน่อยครับ

เรื่องสวม น่าจะมีปัญหาที่รถอีกคัน ที่ไม่ใช่รถคุณ เพราะรถคุณปกติถูกไหม ข้อนี้ น่าจะไม่เกี่ยวกับโอนได้ ไม่ได้ ครับ

3. สามารถทำอะไรได้บ้างครับในกรณีนี้ ตอนนี้ตำรวจก็มึน แต่ทางคุณพ่อไปลงบันทึกประจำวันไว้ ทางตำรวจรับทราบเรื่องดี (ต้องขอบคุณตำรวจที่เป็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมด้วย จำผมได้ แต่ผมดันลืมชื่อ -_-") และทางประกันก็ขอเวลาเช็คและจะให้ข้อมูลคนที่เราซื้อไปให้

แจ้งความถูกต้องแล้ว ถ้าจะเดินหน้าต่ออีก ควรจะไปตรวจสภาพที่สำนักงานขนส่ง ว่า รถทะเบียน เป็นชื่อคุณอยู่จริงหรือไม่ เพราะถ้าจากข้อ 1. มันควรจะโอนออกแล้ว

4. ตามกฏหมายแล้ว เราเป็นเจ้าของรถคันนี้อยู่ไหมครับ ถ้าคันนี้ไปชนคนแล้วหนี เราผิดไหม หรือ ถ้าเราไปเจอรถคันนี้จอดที่ไหน รถเป็นชื่อเราอยู่ กุญแจยังอยู่ที่ผม 1 ดอก ถ้ารถเปิดได้ ผมขับออกมาได้ไหม หรือ ผมไปขนส่งแล้วแจ้งเลิกใช้รถคันนี้เลยได้ไหมครับ

จากข้อ 4. ถ้าคุณตรวจสอบกับสำนักงานขนส่ง แล้ว พบว่า ชื่อยังเป็นชื่อคุณ ในทางทรัพย์สิน ก็ยังเป็นของคุณครับ (นอกจากจะมีใบโอนลอย หรือ เอกสารซื้อขายเป็นอย่างที่ แต่ยังไม่ได้โอนจริง) ส่วนจะขับกลับได้ไหม เพราะมีกุญแจดอกนึง ก็คงตามข้อความวงเล็บ และ ถ้ายังเป็นชื่อคุณอยู่ ควรจะแจ้งยกเลิกใช้รถกับขนส่งไปเลยครับ ตัดปัญหาเบื้องต้นออกไปก่อน

5. ให้เวลาประกันดำเนินการเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถกี่วันดีครับ ตอนนี้คิดว่าจะโทรไปคุยแล้วให้เวลา 1 เดือน
ประมาณนั้นครับ หรือ น้อยกว่า ผมให้ 15 วันพอ เพราะไม่ใช่ความผิดของเรา

6. ได้ทำการปรึกษาทนายแล้ว แบบที่เป็นทนายว่าความจริงๆ เลย มีใบอนุญาติ ทนายแนะนำว่า รอมีปัญหาก่อน แล้วค่อยลง Social  :'(
เรื่องแบบนี้ เป็นผมจะตัดปัญหาก่อน คือ ตรวจสอบการโอน ว่าโอนจริงไหม เปลี่ยนชื่อไปแล้วจริงไหม และ แจ้งยกเลิกใช้รถไปก่อนเลย ส่วนจะเอาทะเบียนไปสวม หรือ ทำอะไร อย่างน้อยเราก็ไม่ผิด ไม่เดือดร้อนแล้ว เพราะเราตัดปัญหาข้างต้นไป ที่เหลือ เป็นหน้าที่ของตำรวจ ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoName__???

พวกรถหลุด มีเครือข่ายข้างในขนส่ง ค้นหารถที่ทะเบียนไม่ได้ใช้แล้วจากฐานข้อมูล ทำป้ายปลอม เอามาสวม  <<< เป็นไปได้ไหม

ออฟไลน์ AgentMolder

ขอถามประเด็นรถเสียหลักหน่อยครับ
ทำไมถึงเสียหลักครับ แล้วความเร็วเท่าไหร่ครับ ดูแล้วไม่น่ามีอะไรตัดหน้าแล้วต้องหักหลบเลย
น่าจะหลับในแล้วตกใจนะ เพราะขับรถกินเส้นถนน แล้วอยู่ๆ เปลี่ยนทิศทาง

ออฟไลน์ apinui

จะเล่าขั้นตอนให้ทราบครับ จากที่ผมเคยทำนะ ...

รถชนหนัก คืนซาก .... ประกันคืนทุนให้เรา และเอาซากกลับ .. สับทะเบียนประมุลออก ใส่ทะเบียนใหม่แต่ชื่อผู้ครอบครองคนเดิม ..

หลังจากนั้น เข้าสู่กระบวรการ ประมูลซาก ... บอกให้ทราบโดยทั่วกันว่า รถชนหนัก เค้าไม่ได้เอาไปทำปะการังใต้ทะเลนะครับ ... เค้ามีการประมูล นำซากไปเป็นอะไหล่แยกส่วน ซึ่งนั่นก็หมายถึงเอกสารสำคัญของรถคันนั้นด้วย

คนประมูลไป นอกจากจะแยกส่วนรถคันนั้นเป็นอะไหล่แล้ว ... เอกสารรถ ก็จะนำไปสวมให้กับรถพวก รถหลุดจำนำ รถนำเข้า แต่ในกรณีนี้ ผมเดาว่า นำไปสวมกับรถหลุดจำนำ ...

ส่วนแผ่นป้ายทะเบียน ขอทำใหม่กับขนส่งง่ายมากครับ ถ้าเอกสารของรถคันนั้นอยู่ครบ หรือทำปลอมก็ได้ โคตรเหมือน ...

ที่ถามว่า มีกุญแจอีกดอกไปไขรถเค้าได้เลยไหม ผมว่าไม่ได้อะ มันเป็นรถคนละคัน ... รถคันเดิมน่าจะเป็นอะไหล่อยู่ตามเชียงกงแล้วล่ะ ...

เล่าให้อ่านประมาณนี้ครับ ถามว่าตำรวจทำไรได้ ก็ทำได้คือตามรถคันนี้ให้เจอ ... หรือ ถ้าเราจะทำเอง ก็แจ้งขนส่งยกเลิกทะเบียนนี้ครับ และทะเบียนนี้ก็จะเป็นทะเบียนเถื่อน ซื้อประกัน หรือต่อทะเบียนไม่ได้อีก ..

ออฟไลน์ apinui

พวกรถหลุด มีเครือข่ายข้างในขนส่ง ค้นหารถที่ทะเบียนไม่ได้ใช้แล้วจากฐานข้อมูล ทำป้ายปลอม เอามาสวม  <<< เป็นไปได้ไหม

ขนส่งไม่รู้ไม่เห็น ไม่เกี่ยวข้องทั้งนั้นครับ ขออธิบายดังนี้

นากA ขับรถชนหนัก คืนซาก --- ประกัน ก. คืนทุนนาย A รับซากรถกลับ บริษัท พร้อมเอกสารสำคัญ ..

เวลาผ่านไป ประกัน ก. เปิดประมูลซากรถ และมีเอกชนร่วมประมุลมากมาย

เอกชน 1 ประมูล ซาก BMW คันนี้ไปพร้อมเอกสาร
เอกชน 1 แยกอะไหล่ขาย และ ขายเอกสารเล่มทะเบียนให้คนที่ซื้อเพื่อไปสวม เพราะการต่อทะเบียน หรือซื้อประกันสมัยนี้ มีแค่เล่มก็ทำได้ทุกอย่างแล้ว

และก็ เลขตัวถัง BMW มันอยู่ตรงซุ้มล้อหน้าขวา ซึ่งชิ้นนี้ สามารถถอดและไปสวมคันอื่นได้ครับ หรือ แค่เอาเทปกาวขูดเก็บไว้หลายๆอัน แล้วเอาไปต่อทะเบียนก็ได้เช่นกัน ...

ดังนั้น จะเห็นว่า ขนส่งไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยเลยแม้แต่น้อย ...

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
น่าจะโดนสวมพวกรถบ่อน หรือนำเข้าผิดกม. ครับ

ถ้าประกันเอาไปซ่อมมาขายใหม่จริงๆ จะเป็นซ่อมเปลี่ยนเครื่องซึ่งจะโอนได้ปกติครับ นอกจากจะกลัวราคาตกเลยไม่ได้โอน แต่คนซื้อใช้รถระดับนี้โดยโอนลอย คนปกติคงไม่ใช่

ตาม กม. ถ้ารถยังไม่โดนโอน ถือว่าเราเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อยู่ ถ้าชนแล้วหนีจริงๆเราก็ต้องรับผิดชอบครับ ใช้เวลานานกว่าจะพิสูจน์ในชั้นศาลจบ ปวดหัวประมาณนึง

ส่วนตัวผมให้เวลาประกันแค่ 2 อาทิตย์พอ เพราะว่ามันน่าจะหลุดความรับผิดชอบของประกันไปแล้วครับ แต่ด้วยทะเบียน ตร. เองต้อง run plate ได้ฉะนั้นไม่น่าช้า

จริงๆการสวมทะเบียนก็ผิดแล้วนะ ถ้าตำรวจไม่ช่วย ก็ลง social ร้องสื่อได้เลย ประเด็นก็เล่นเป็น เครือข่ายรถเถื่อน + ประกันมิซื่อ + ตำรวจเพิกเฉย (แต่เห็นว่ารู้จักกันอาจจะตัดทิ้งไปอันนี้)

ที่สำคัญเปลี่ยนทนายก่อนครับ อาจจะจริงที่เค้าตามอะไรไม่ได้ แต่แนะนำให้รอเกิดเหตุเพิ่ม ผมว่าไม่ใช่ละ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ครบ 1 เดือนพอดีครับ ขออัพเดทครับ

ทางตัวแทนประสานงานกับวิริยะ หาเจ้าของรถเจอแล้วครับ จริงๆ น่าจะเจอตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้ว แต่ผมเพิ่งโทรสอบถามกับตัวแทนครับ

ตัวแทนแจ้งว่า ทางวิริยะหาข้อมูลการขายซากรถคันนี้ตั้งแต่ช่วงปี 62 จากนั้นก็ตามต่อจนเจอเจ้าของ และได้ติดต่อเจ้าของใหม่ เพื่อให้จ่ายค่าปรับให้เรียบร้อยแล้วครับ

ผมไม่ได้ติดต่อโดยตรง แต่แจ้งผ่านพนักงานวิริยะไปว่า ให้บอกเจ้าของรถ ดำเนินการโอนให้เรียบร้อยครับ ถ้าติดขัดโอนไม่ได้ แล้วอนาคตมีใบสั่งมา ผมจะขอแอดไลน์หาเค้าโดยตรง แล้วให้เค้าชำระใบสั่ง ประมาณนี้ครับ

สรุป สบายใจที่หาเจ้าของตัวจริงเจอแล้วครับ อย่างน้อยก็รู้ว่ารถตอนนี้อยู่กับใครครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)