ผู้เขียน หัวข้อ: หลักเกณฑ์ในการพิจารณาว่าควรเปลี่ยนยางเส้นใหม่ได้แล้ว  (อ่าน 4743 ครั้ง)

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ แต่ละท่านมีหลักเกณฑ์ในการพิจารณาเปลี่ยนยางเส้นใหม่อย่างไรบ้างครับ
เช่นกี่ปีควรเปลี่ยนเส้นใหม่  ระยะทางเท่าไหร่   นานสุดๆเท่าไหร่กันบ้างครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
แก้มร้าว -ดอกสึกถึงขีดที่กำหนด

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมนะ
ดูดอกครับ ถ้าแตกลายงาเยอะๆ ดอกเริ่มหลุดร่อน ผมว่าควรเปลี่ยน
ส่วนปี คนไกล้ตัวขนาดขับเร็วขับซิ่ง ใช้ได้ 4 ปีเต็มๆ ครับ

รถวิ่งน้อย ดูปี
รถวิ่งเยอะ ดูดอกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางมีอายุนะครับ ไม่ต้องรอยางหมด

ขนาดยางใหม่เขาเก็บค้างปี 1 ปี ยังว่าดี ค้าง 2 ปี บางคนไม่เอาแล้ว

นี่ยางใส่ที่ล้อ ทั้งวิ่ง ทั้งแดด ทั้งน้ำ ทั้งความร้อน มันเสื่อมมากกว่ายางค้างปีเยอะ

โดยปกติ ทางผู้ผลิต หรือ หลายๆ ที่มา เขาจะบอกว่า ยางมีอายุการใช้งาน 2 ปี (มากน้อยกว่านี้ ว่ากันไป)

ถ้า 2 ปี เลขไมล์เยอะ ก็เปลี่ยนทิ้งเลย

แต่ถ้า 2 ปี เลขไมล์น้อย ไม่ค่อยได้วิ่ง ก็ดูสภาพยังดี ไม่แตกลายงา ไม่ฉีก ไม่ร้าว อาจจะพอใช้งานต่อได้ แต่ก็ต้องพึงระวังนิดนึงว่าสมรรถณะมันลดลงพอควร

รถที่ผมใช้ประจำๆ 2 ปีเปลี่ยนทิ้งครับ บางทีไม่ถึง 2 ปี ด้วยซ้ำ ทั้งวิ่งบ่อย วิ่งทางไกลเยอะ และ ดอกยางหมด ด้วย เลยต้องเปลี่ยน ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมใช้วิธีสังเกตุเอาจากหลายๆอย่างแล้วค้อยประเมินว่าควรเปลี่ยนหรือยังคับ เช่น อายุตามจำนวนปี เลขไมล์ที่ใช้ไป สภาพผิวยางยังไม่กรอบไม่แตกลาย ความหนาดอกยาง
บางทีก็จับรู้สึก ความคมในการเลี้ยว ก็พอรู้สึกได้บ้างว่ายางมันยังไหวอยู่ไหม

บางกรณีก็เปลี่ยนก่อนไปเลยคับ เช่น ยางโดนตะปูตำหลายรอบจนไม่อยากป่ะล่ะ ก็เปลี่ยนเลย
หรือยางดูผิดปกติ สึกไม่เท่ากัน ถ้างบมีก็จับเปลี่ยน

ปกติผมจะใช้รถประมาณปีละ 2-3 หมื่นกิโล เพราะงั้นมันจะได้เปลี่ยนเรื่อยๆทุก 1.5 ปีโดยประมาณ ยังไม่เจอปัญหาเรื่องยางเก่าติดล้อเท่าไหร่

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าแบบวิชาการเลยก็ 2 ปี หรือ 4 หมื่นกิโลครับ

แต่ถ้าแบบการใช้งานก็ดูสภาพยาง ดูดอกยาง ดูหนวดกุ้ง ดูแก้มยาง บางคนฟังเสียงบดถน แต่เสียงไม่ได้บอกสภาพยาง แต่คนที่ไม่ชอบเสียงดังก็จะเปลี่ยนทั้งที่สภาพยังดี

ของผมใช้ 5 หมื่นโล ดอกสึกถึงหนวดละ เลยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับผมคือ  ดูสภาพยางทุกเดือนครับ  ส่วนมาก3ปีไปแล้วเริ่มแข็งๆ และเนื้อยางแตกลาย

ใช้งานมาหลายยี่ห้อ ก็ราวๆ 4-6 ปี ระยะ 6 หมื่นกม.ขึ้นไป  ประมาณนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ O_o"

3 ปี หรือ 4 หมื่นกิโลเมตร แล้วแต่อันไหนถึงก่อน

ออฟไลน์ arya

ยางมีอายุ 6 ปีครับ นับแต่วันผลิต (ลองเสิชดูตามเวปไซต์ของผู้ผลิตยางดูครับ)

ที่บอก 2ปี ส่วนใหญ่พวกร้านยางคับ

แต่ให้ดูดอกยางไม่ต่ำกว่าสะพานยาง และความแข็งและการแตกลายงาของเนื้อยางประกอบไปด้วย

ถ้าแก้มเสียหายควรเปลี่ยนทันที

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ผมดูอาการของรถ บวกกับ สภาพทางกายภาพของยาง

1. รู้สึกว่า เหินน้ำ ไม่เกาะ เบรคนิดก็ร้อง เลี้ยวหน่อยก็ร้อง ผม โยนทิ้งทันที ... ที่ 3 หมื่นกม. โยนทิ้งก็ทำมาแล้ว

2. สภาพยาง มีแตกลายงา หรือ บาง ผม ก็โยนทิ้งทันที เช่นกัน

ใช้ยาวสุด BS DUELR HP SPORT ใช้ไป 3 ปีครึ่ง 5 หมื่นกว่ากม. ดอกเหลือ 3 มม  นึกออก เลยเปลี่ยน แต่ยังเกาะดี
ใช้สั้นสุด (ไม่นับยางติดรถนะ) ML PS4 ใช้ไป 3 ปี 3 หมื่นกม. ยางแตกลายงาทุกเส้น

ล่าสุด BS S007a ดอกเหลือราว 5 มม ทั้งที่วิ่งไป 2 หมื่นกม.เอง หมดไวมาก แต่พวกก็เกาะแบบเทพๆมาก เดาว่า น่าจะได้อีกสักหมื่นกว่ากม. ถ้าต้องเปลี่ยน ก็รุ่นเดิมแหละ ช่วยชีวิตผมไว้หลายรอบละ เกินราคามันละ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
ของผมขับน้อย ขับไม่ค่อยเร็ว ดูสภาพเอาครับ
max อยู่ที่ 4ปี+ บวกคือ ถ้าสภาพยังพอได้แล้ววิ่งแค่ในเมืองเบาๆก็ใช้ไปก่อนซักพักนึง แต่ถ้ามีแผนเดินทางขับเร็วๆ ก็จะเปลี่ยนเลย

หลักๆสภาพก็ดูว่ามันร้าวมากไหม แข็งไหม ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ samaklen

หลังๆ อยู่ที่สภาพการขับขี่ สภาพยาง และสภาพตังครับ

ออฟไลน์ boogie2020

แล้วแต่ตังในกระเป๋าเลยคับ อยากเปลี่ยนทุก 2 ปี แบบ best practice ของ บริษัทยางก็ได้ไม่มีใครว่า

ส่วนผมดูจนสึกถึงสะพานยางอะคับ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Sympho

แตกลายงา แข็งจิกไม่เข้า เปลี่ยนครับ

ดอกยังไงก็ไม่หมด

ออฟไลน์ Mp4_007

ดูระยะทางกับปีเป็นหลัก ถ้าระยะทางถึง 5หมื่น+- นิดหน่อยต่อให้ดอกยางยังเหลือก็เปลี่ยน  กับปียางเกิน4ปี ดอกจะหมดหรือไม่หมดก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ bravo

ดอกยังหนา แต่เริ่มแข็ง ก็เปลี่ยนแล้วครับ

เดินทางไกล ผมไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ไม่เคยหลุดโค้งแม้แต่ครั้งเดียว ก็เพราะให้ความสำคัญกับเรื่องยางมาตลอดครับ

ออฟไลน์ Dubee

ดูสภาพยางเป็นหลักครับ ถึงสะพานยางหรือยัง แตกลายงาทั้งเส้นหรือยัง หรือสภาพดีมากแต่เล็บจิกดอกยางไม่ลง หรือดอกยางเริ่มขึ้นใสเป็นแก้วเงาๆ แล้ว เริ่มไม่เกาะถนนแล้ว อาการอิพวกนี้ควรจะเปลี่ยนได้แล้วครับ ไม่ต้องอิดออดผ่อนผันอะไร
รองลงมาเป็นปี รถบ้านผมทุกคัน ถ้ายางมีอายุ 5-6 ปีแล้ว ถ้ายางสภาพยังดีอยู่ยังไงก็ต้องพินาเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ของผมดูทั้งสภาพและอายุครับ
5 หมื่นโล / 4 ปี ก็จะเริ่มหาเปลี่ยนแล้ว
ปรกติใช้รถ ปีละ 1-2 หมื่น วิ่งในเมืองเป็นหลัก ถ้าถึงช่วงต้องเปลี่ยนแล้วสภาพยังดี จะลากไปเปลียน ปลายน่าร้อน รอเจอหน้าฝน
ใช้ยางล้อ 16 เส้นละ 1500-2000 เปลี่ยนทีไม่ค่อยเสียดายเท่าไร่

แต่ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยๆ อาจเปลี่ยนถี่ขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ dekdemo

1.สภาพแตกลาย ขับแล้วรูสึกแข็งกระด้าง เริ่มเสียงดังขึ้นเรื่อยๆจนทนไม่ไหว
2.พิจารณาตามรอยแผล เมื่อถูกตำบ่อย ปะซ่อมก็แล้ว แต่ลมยางซึมบ่อยๆเข้าก็ไม่ไหว
3.ดอกยางเริ่มหมดหรือโล้น ขับแล้วจับอาการได้ว่า รู้สึกตัวรถไม่จับถนน ระยะเบรคยาวกว่าระยะแรกๆที่ใช้
4.เสียงหอนเหมือนลูกล้อแตก เจอกับตัวเองนำรถไปเปลี่ยนลูกปืนล้อ ไม่หาย เปลี่ยนยางจบ เงียบ
5.ใช้งานช่วง 4-5 หมื่นกิโลเมตร หรือระยะเวลาประมาณ 2 ปี
6.เมื่อมีงบ

ออฟไลน์ mongolias

ผมดูจากอาการของรถครับ ถ้าเริ่มรู้สึกว่าเกาะถนนน้อยลง หรือว่าเสียงรบกวนดังมาก ก็จับเปลี่ยนครับ (ผมใช้รถปีละราวๆ 30,000 ก.ม.)
เท่าที่ใช้มา เปลี่ยนเร็วสุดคือ 20,000 ก.ม. นานสุดที่เคยลองลากคือ 70,000 ก.ม. ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เมื่อก่อนพิจารณาแค่ดอกครับ

พอมาเจอ Dunlop ที่ดอกยังเหลือเยอะ แต่ขับไปรถสั่นทั้งคัน พวงมาลัยสั่น เสียงดังขึ้น
ผมเปลี่ยนทิ้งแบบไม่ดูดอกอีกเลยครับ

นี่ล่าสุด V552 พึ่งครบ 3 ปี 68,xxx km
แข็งขึ้น ดังขึ้นหน่อย แต่การเบรกอะไรยังเหมือนเดิมเลย ดอกก็ยังเหลือพอประมาณ
คิดว่าจะลากอีกซักหน่อยแล้วหาชุดใหม่ที่ราคาย่อมเยาลงมาค่อยเปลี่ยน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ palma

https://www.bridgestone.co.th/th/tire-clinic/tire-talk/tyre-date-code

https://www.facebook.com/DunlopTireThailand/posts/2326385637633210/

https://www.autospinn.com/2020/02/what-is-the-age-of-the-tire-tell-what-77070

ส่วนตัวขับรถตามกฏหมายกำหนด วิ่งทาง ตจว 90% ใช้ยางชุดละ 4-5 ปี โดยหลังจากปีที่ 3 จะเริ่มตรวจดูยางถี่ขึ้น จะยังใช้ต่อถ้า

- การขับขี่ไม่พบอาการผิดปกติ จนทำให้ไม่มั่นใจ
- ไม่พบร่องร่อยความเสียหาย เช่น แผลบาดที่แก้มยาง ยางปูดบวม ปะซ้ำๆหลายๆครั้ง
- ไม่พบร่องรอยความเสื่อม เช่น เนื้อยางแตกลายงา เสียหายเป็นบั้งๆ หรือ หลุดร่อน
- ดอกยางยังลึกพอปลอดภัยต่อการใช้งาน โดยดูที่สะพานยาง

- ระยะทาง ไม่มีกำหนด ถ้าไม่มีความเสียหาย/เสื่อม จากด้านบน และ อายุยางไม่เกิน 5 ปี ก็ใช้งานต่อ
- ที่ไม่กำหนดระยะทางเพราะ การขับขี่มีผลต่อสภาพยาง ขับรถนุ่มนวล ไม่เร่งแรง ไม่เบรคแรง ถนนที่ใช้งานเรียบดี จอดในร่ม สภาพยางก็จะดี แม้จะวิ่งได้ระยะมากๆก็ตาม
- ถ้ามีร่องรอยเสื่อม เสียหาย อายุยางเกิน 5 ปี ก็จะเปลี่ยนครับ

ที่ใช้มามีระยะวิ่งตั้งแต่ 6 หมื่น ถึง 7.7 หมื่น กม/ชุดครับ อายุ 4-5 ปี/ชุด ใช้แบบนี้ทุกคัน วิ่งรวมๆกัน 6-7 แสน กม. ก็ไม่เคยมีอุบัตเหตุที่เกิดจากยางมีปัญหาครับ

เทคโนโลยีของยางก็น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ ขนาดผู้ผลิตเอง ถ้าเปลี่ยนยางบ่อยๆทุก 2 ปี ก็น่าจะมีผลดีต่อยอดขาย แต่ก็ยังคงแนะนำตามข้างบนครับ

ส่วนท่านใดขับขี่ใช้สมรรถนะเกินกว่าปกติธรรมดา จะเปลี่ยนก่อนเพื่อคงประสิทธิภาพสูงสุดตลอดเวลาก็ไม่ผิดครับ แต่ขับขี่บ้านๆ ตามกฏหมาย เปลี่ยนแบบผมเอาอยู่ครับ

**อุปกรณ์ที่น่าจะเพิ่มคือ TPMS ช่วยได้มากเพราะนอกจากเห็นความดันลมยาง realtime แล้ว ยังแจ้งเตือนเมื่อลมยางอ่อนอีกด้วย ซึ่งดีและปลอดภัยมากขึ้น ปัจจุบันราคาก็ย่อมเยาลงมามากด้วย**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2022, 13:17:11 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ spn

1.แก้มยางเสื่อมสภาพ / มีรอยขูด เฉี่ยวชน จนเป็นแผลที่ปะไม่ได้
2.ดอกยางสึกถึงสะพานยาง
3.หน้ายางแตกลายงา เอาเล็บกดแล้วแข็งมาก เวลาวิ่งมีเสียงดังกว่าปกติ
4.อายุยางนับตั้งแต่วันผลิต 5-6 ปี วิ่งมาเกิน 50000-100000km ขึ้นอยู่กับรุ่น ยี่ห้อ และสภาพยาง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ TeslaX

3 ปี ไม่เกินนี้ ยาง อย่างก เพราะมันคือความเป็นความตายของชีวิต

ออฟไลน์ zeriw009

ตามที่หลายๆ ท่านได้แสดงความคิดเห็นไว้เลยครับ
แก้มยางบวม ยางผิดรูปทรง
และอีกอาการคือยางจะหอนเมื่อความเร็วเพิ่มขึ้น
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ madboy

ยางมีอายุ 6 ปีครับ นับแต่วันผลิต (ลองเสิชดูตามเวปไซต์ของผู้ผลิตยางดูครับ)

ที่บอก 2ปี ส่วนใหญ่พวกร้านยางคับ

แต่ให้ดูดอกยางไม่ต่ำกว่าสะพานยาง และความแข็งและการแตกลายงาของเนื้อยางประกอบไปด้วย

https://www.bridgestone.co.th/th/tire-clinic/tire-talk/tyre-date-code

ขอยืมจากท่าน palma ที่ลงไว้ครับ ร้านยางชื่อบริจสโตนว่าไว้ อายุที่เก็บรักษาไว้อย่างดี เฉลี่ย 5 ปี  ;)

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
ผมไม่เกิน4หมื่น(หมื่นสับที)หรือ3ปีครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ arya

ขอยืมจากท่าน palma ที่ลงไว้ครับ ร้านยางชื่อบริจสโตนว่าไว้ อายุที่เก็บรักษาไว้อย่างดี เฉลี่ย 5 ปี  ;)

อ่านต่อให้จบด้วยครับ อายุยางสูงสุด 10 ปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2022, 16:45:52 โดย arya »

ออฟไลน์ SM.

ผมเปลี่ยนประมาณ 3ปี หรือ 5หมื่นโลครับ แต่ผมไม่ได้ใช้ยางแพงๆนะครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้ยางถูกๆ ก็เกรดกลางๆ ทั่วๆไป เวลาเปลี่ยนจะได้ไม่เสียดายเงินมากครับ

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
สำหรับวิธีดูยางรถยนต์หมดอายุ หากมีการเก็บรักษายางอย่างเหมาะสม ยางก็จะมีอายุการเก็บรักษาในที่เก็บโดยเฉลี่ยเป็นเวลา 5 ปี โดยยังสามารถซื้อมาใช้ได้ แม้ว่าจะถูกผลิตจากโรงงานมาหลายเดือนแล้วก็ตาม แล้วยางรถหมดอายุกี่ปีหละ ? ยางใหม่จะมีอายุการใช้งานโดยประมาณ 40,000 กิโลเมตร ปัจจุบันในประเทศไทยจะมีคำแนะนำการเปลี่ยนยางเมื่อเดินทางได้ 50,000 กิโลเมตร หรือมีอายุการใช้งานทุก ๆ 3.5 ปี ซึ่งอยู่ในเกณฑ์กำลังดี เพราะยังต่ำกว่าอายุยางสูงสุดที่แนะนำคือ 10 ปี

ปัจจุบันในประเทศไทยจะมีคำแนะนำการเปลี่ยนยางเมื่อเดินทางได้ 50,000 กิโลเมตร หรือมีอายุการใช้งานทุก ๆ 3.5 ปี ซึ่งอยู่ในเกณฑ์กำลังดี