ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ผมควรกรอไมล์รถ ดีหรือไม่  (อ่าน 3158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ  ผมควรกรอไมล์รถ  ดีหรือไม่

คือรถน้องสาวผม  honda civic fd ปี 2010  มีปัญหาไมล์ดิจิตอลตัวล่างเสีย  ซึ่งเป็นตัวที่โชว์ระยะทางการใช้งาน

ทีนี้มันเกิดเสีย  ก็เลยให้อู่หาของมือสองใส่ให้  จากไมล์เดิมระยะประมาณ 19x,xxx

พอเปลี่ยนไมล์มือสองใหม่  ตัวเลขระยะที่ติดไมล์มาเป็นระยะประมาณ 13x,xxx

เลยจะถามว่าควรกรอไมล์ให้ไปที่เลขตัวเดิมหรือไม่  ตอนต่อภาษีตรวจสภาพจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ 

เพราะถือว่าผิดกฏหมายด้วยเรื่องระยะไมล์ที่ลดลง  ก็เลยกังวลว่าเดี๋ยวน้องสาวจะมีปัญหา

ปล. ไมล์ตัวที่เสียยังเก็บไว้เป็นหลักฐานอยู่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: สอบถามครับ ผมควรกรอไมล์รถ ดีหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 16:39:46 »
ส่วนตัวคิดว่ากรอไปเป็นอันใกล้เดิม เพื่อให้การเช็คระยะ การเก็บข้อมูลเราง่ายขึ้น

แต่เอ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ่ว่าการกรอไมล์ผิดกฏหมาย เห็นเต้นท์ทำกันเยอะเลย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Highway Star

Re: สอบถามครับ ผมควรกรอไมล์รถ ดีหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 17:16:48 »
ไม่น่ามีผลตอนตรวจสภาพต่อภาษีตรอไม่ได้ดูจุดนี้ แต่ถ้ากรอคืนได้จะดีกว่าในแง่ของประวัติตัวรถ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 18:24:54 »
ไม่เป็นไรครับ  ไม่ต้องกรอดีกว่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 19:25:57 »

เราไม่ได้ตั้งใจให้มัน ไมล์ต่ำ
แต่เราขับเอง จำไมล์ได้ก็ไม่ต้องทำไรกะมันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 00:27:39 »
ประกันชั้น1ที่ผมใช้เขาจดเลขไมล์ทุกปีนะครับ  ถ้าไม่ติดเรื่องนี้ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 01:19:35 »
ผมใช้ Ex ก่อน Mc เปลี่ยน ใส่ไมล์สี Mc ก็ไม่ได้กรอครับ มันหายไป 4 หมื่น เราใช้รถเอง เปลี่ยนถ่ายของเหลวเอง ก็ทำต่อเนื่องไปครับ...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 08:17:18 »
กรอให้เป็นตัวเลขเดิมเพื่อง่ายต่อการ M/A ก็ดีครับ

เวลาจะขายจะทำอะไรค่อยว่ากันอีกที

เวลาต่อภาษี ไม่เคยเห็นเค้ามาจดไมล์เลยซักครั้งครับ
ไม่เคยมาดูหน้าปัทม์ซักกะเจ้า

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 08:47:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  สรุปใช้ๆ ไปก่อน  ถ้าจะขายค่อยปรับไมล์  และเก็บไมล์ตัวเก่าไว้ไว้เป็นหลักฐาน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 15:38:46 »
ไม่ต้องกรอหรอก ใช้ไปทั้งแบบนั้นแหล่ะ พอเข้า service ที่ศูนย์ก็แจ้งไปว่าเปลี่ยนเรือนไมล์มาใหม่เพราะของเดิมเสีย ศูนย์เค้าก็เขียนเลขไมล์ตามที่เรือนไมล์ขึ้นแทน

ถามว่าผิดกฎหมายอะไรไหม ไม่ผิดนะ ต่อประกันต่อภาษีต่อพรบ.ได้ตามปกติเลย แต่แจ้งเขาหน่อยก็ดีว่าเปลี่ยนเรือนไมล์มาใหม่ เพราะ Jazz ผมเคยเรือนไมล์เสียที่ 8x,xxx โล เบิกเปลี่ยนใหม่เริ่มต้น 0 โล ก็ใช้ไปทั้งแบบนั้นได้เลย ถามศูนย์แล้วศูนย์ไม่รับกรอไมล์ให้เท่าเลขเดิม ตอน service ก็จดตามเลขใหม่ไปเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 16:49:46 »
รถปีเดียวกันเลย ตอนนี้เสียแต่ปุ่มควบคุมแอร์ ไฟหายไปสองปุ่ม

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 08:43:12 »
ทำให้ใกล้เคียงเดิมที่สุดเพื่อง่ายและสะดวกต่อการซ่อมบำรุงครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 09:08:01 »
เอาเลขเดิมดีสุดครับ ตัวท่านเองจะได้ดูด้วยว่า 2แสนกม. แล้วต้องทำอะไรบ้าง รถบางรุ่นี่เสียตรงตามเลขไมล์เป๊ะๆเลย
เมื่อก่อน Accord G7 ของผมตอนป้วนเปี้ยน9หมื่นกว่าโล อ่านในกลุ่มเห็็นบอกว่าแสนโล แร็คพวงมาลัยจะเสีย พอรถผมขึ้นแสนโลเท่านั้นแหละ น้ำมันรั่วเป็นก็อกน้ำเลย

ส่วนถ้าจะขาย รถ1.5แสนโล กับ 2แสนโล สำหรับผมไม่ต่างกันเท่าไหร่ เพราะยังไงผมก็ไม่ซื้อ 555
ถ้ากรอลง 9หมื่นโล น่าจะมีผลกับการตัดสินใจของคนซื้อครับ  ::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 09:31:13 »
ถ้าไม่กะขาย ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ใส่ไป

แต่ถ้ากะขาย แล้วถ้าเขาเช็คเลขไมค์ ย้อนกลับ พอมาเจอเลขไมค์เข้าศูนย์ หรือ มีบันทึก เลขไมค์ย้อนกลับ อาจจะมีปัญหา

ยกเว้นว่า คุณไม่เข้าศูนย์แล้ว ไม่มีที่บันทึกเลขไมล์ล่าสุดที่ไหน

ออฟไลน์ zumo

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 10:04:48 »
เป็นผม ผมจะกรอไมล์ให้เท่ากับความจริงครับ  เวลาถึงรอบต้องเปลี่ยนอะไหล่ มันอ้างอิงได้ถูกต้อง
ถ้าต้องการกรอไมล์ ด้วยเหตุใดๆ เรียกช่างมาทำตคอนไหนก็ได้ครับ  ไม่กี่ร้อย  ส่วนต่อทะเบียนไม่มีผลนะ