ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถแตกแบบนี้เกิดจากอะไร แล้วควรแก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 2564 ครั้ง)

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
วันก่อนล้างรถสังเกตุเห็นบนหลังคามีรอยตามภาพครับ วงนึงขนาดใหญ่ประมาณเหรียญบาท มีแค่จุดนี้ที่เป็น เกิดจากอะไรได้บ้างครับ รถก็จอดใต้หลังคาตลอดนะ

แล้วแก้ไขยังไงดีครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
รถเคยทำสีมาก่อนหรือเปล่าครับ ... ผมว่ามันเป็นเหมือนสีเสื่อมสภาพอะ

แก้คือทำสีใหม่ ขูดของเดิมออกพ่นใหม่ครับ ...

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เหมือนทำสีมาใหม่ แล้วรองพื้นไม่ดี สีเลยย่น   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

เป็นรถมือสองน่ะครับ เท่าที่เช็คประวัติไม่เคยชนเข้าศูนย์ตลอด แต่มันก็เช็คเรื่องทำสีไม่ได้อะนะ

ออฟไลน์ Newhang

ดูแล้วเป็นทั้งหลังคาครับ ไม่ใช่เฉพาะจุด น่าจะทำสีมาไม่ดี ปกติสีโรงงานผมไม่เคยเห็นคันไหนเป็นแบบนี้ ไม่ว่าจะตากแดดตากฝนเป็น10ปีก็ตาม

งั้นควรรีบทำไหมครับ? เช่นจะเป็นสนิทหรือเปล่า หรือปล่อยไว้ก่อนได้

ถ้าควรทำเลยมีอู่แนะนำไหมครับ แถวบางนาหรือไกลหน่อยก็ได้

ออฟไลน์ Devil13

เป็นรถมือสองน่ะครับ เท่าที่เช็คประวัติไม่เคยชนเข้าศูนย์ตลอด แต่มันก็เช็คเรื่องทำสีไม่ได้อะนะ

ต่อให้ชนจริง ซ่อมจริง แต่เค้าซ่อมอู่ เช็คยังไงก็ไม่มีประวัติครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ทำสีมาไม่ดี

ออฟไลน์ Smith686

ใช้น้ำยาเคลือบสีเคลือบทับไว้ก่อน ป้องกันไม่ให้น้ำหรือความชื้นเข้าไปถึงเนื้อเหล็ก

ออฟไลน์ POKKHET

สีย่นครับ
เกิดจากกระบวนการ ทำสีของอู่สี
อาจเกิดจากการเตรียมผิวไม่ดี
การแก้คือต้องทำสีใหม่ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

เคสเคยทำสีมาแน่นอน

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ไม่จำเป็นต้องเคยทำสีก็เป็นแบบนี้ได้ครับ ข้างบ้านผมวีออสรุ่นแรกสีแตกแบบนี้ทั้งคัน หนักกว่านี้ด้วยซ้ำ ประวัติคือรถมือเดียวแต่ก่อนจะย้ายมาอยู่ที่นี่ตากแดดตลอดจนไฟหน้าเหลืองแบบไม่เห็นโคมด้านใน

สมัยนี้รถบ้านๆสีโรงงานไม่ได้ดีอะไร โดนอะไรนิดหน่อยเป็นรอยง่ายสีหลุดง่าย