ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุยเรื่อง เซลล์ สไตล์ที่แต่ละท่านชอบครับ  (อ่าน 3016 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonphai

• Newbie
  • *
พอดีช่วงนี้สนใจรถ hev กับ phev อยู่เพราะอยากได้มาใช้ไนเมืองแทนรถคันเดิม

เลยหาข้อมูล ตระเวณหา แต่พอไปคุยกับเซลล์แต่ละที่ปวดหัวเลยครับ (เป็นต่างจังหวัดนะครับ)

เริ่มจาก ford ก่อน  พอดีเห็น everest ตัวล่างมีลด 1 แสนในหน้าเว็บไปถาม เซลล์บอกพึ่งเปิดปีใหม่ไม่มีข้อมูลเลย เลยบอกให้ทำข้อเสนอราคาส่งให้หน่อยนะพอดีสนใจอยู่ในช่วง ราคาที่ไหว 1.1m ปัจจุบันเงียบบบบบบ

ต่อมาไปถาม Toyota CHR ตัวไมเนอร์ เซลล์บอกไม่มีรถโชว์ มีแต่ราคา เลยถามว่าถ้าดาวน์ 25% ผ่อน 5 ปี ดอกเท่าไหร่ เซลล์ตอบว่าน่าจะ(ใช้คำว่าน่าจะ) 4% ครับ เลยบอกว่าหน้าเว็บดอก 1.99 นะ เซลล์ตอบกลับมาว่า อ่อผมไม่มีข้อมูลรุ่นนี้เลย เอ่อ ผมนี่ไม่รู้จะไปต่อยังไงเลย แถมพอเซลล์กดให้ดูและถามว่าเอาส่วนลดมั้ย มีการเพิ่มส่วนลดแต่ไปเพิ่มดอกเบี้ยอีก เฮ้อ

ไปถามนิสสันต่อ ถาม Nissan kick บอกมีฆปรอะไรบ้าง อันนี้เซลล์พอไหวครับมีข้อมูล แต่ไม่ค่อยต่อยอดที่จะขาย บอกข้อมูลครบคือจบ แถมเชียร์ให้ไป terra แทนอีก

สุดท้ายที่ชวนปวดหัวสุดคือ MG ครับ ถามสนใจโปร 0% ครับ เซลล์ก็ไม่รู้ทั้งที่อยู่หน้าเว็บ ถามว่าได้ข้อมูลมาจากศูน์ไหนอีก ถ้ามีพี่ให้หนูดูได้มั้ยเดี๋ยวให้ ผจก จัดให้ พอเปิดให้ดู คิดมาให้ ก็ไม่ตรงอีกพอแย้งก็บอกว่าต้องคิดดอกแต่ ศุนย์จะจ่ายดอกให้ แต่กกดเคครื่องคิดเลขออกมาไม่ตรงอีก แถมในเว็บดาวน์ 25% กดออกมาบอกต้องดาวน์ 30% บอกพี่อยากได้อะไรเพิ่มเติม พอบอกไปมีส่วนลดให้มั้ย เซลล์บอกพี่อยากได้เท่าไหร่ ก็เลยบอกว่า 3 หมื่น เซลล์บอกว่าถ้าได้เอาเลยมั้ย ก็ตอบว่ายังขอเก็บไปคิดก่อน (ก็ถามมานิว่าอยากได้อะไร) สรุปเซลล์ไปกดเครื่องคิดเลขมาใหม่ส่วนลดก็ไปอยู่ในค่างวดนั่นแหละ ปวดหัวมาก 

ก่อนหน้านี้ที่ซื้อรถที่ กทม รู้สึกว่าเซลล์เก่งกว่ามากครับ ดูสไตล์ลูกค้าออกว่าต้องการแบบไหน ถามเลยลูกค้าหาข้อมูลมารึยัง แล้วบอกเลยหนูมีส่วนลดทั้งหมดเท่านี้ พี่โยกตามใจชอบเลย จะดอก จะของแถม ในวงเงินเท่านี้ เกินนี้ต้องขอคุย ผจก ศูนย์

แต่ที่ ตจว เซลล์จะกั๊ก ไม่ยอมบอกว่ามีเท่าไหร่ จะให้เท่าไหร่ พอเราขอหรือแจ้งไปก็จะถามแต่ว่าเอามาจากไหน ศูนย์ไหน ถ้าให้ซื้อเลยมั้ย แถมพอให้ก็ลักไก่เอาไปเพิ่มดอกเบี้ยอีก แถมไม่แม่นในโปรของรถตัวเองเลย

ของเพื่อนๆ มีประสบการณ์เจอเซลล์แบบไหนบ้าง ประทับใจหรือไม่ประทับใจแบบไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ชวนคุยเรื่อง เซลล์ สไตล์ที่แต่ละท่านชอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 15:10:41 »
ชอบเซลล์ที่มีจิตวิทยานิดนึง

คุยซักหน่อย ถ้าพอรู้ว่าลูกค้าทำการบ้าน ก็ไม่ต้องแนะนำไร พาไปดูรถเลย

หรือถ้าคุยแล้วลูกค้าไม่รู้อะไร ก็เริ่มให้คำแนะนำ

และชอบเซลล์ที่ไม่มาจุ้นจ้าน เวลาเข้าไปดูรถ บางคนหวงไป

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ชวนคุยเรื่อง เซลล์ สไตล์ที่แต่ละท่านชอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 15:17:39 »
ของผม ขอตรงๆ ไม่ลูกเล่น ได้บอกได้ ไม่ได้บอกไม่ได้

ปกติ HONDA จะมีเซลล์ประจำ ซื้อกันตั้งแต่ civic fd /crv ยัน city turbo เอาว่า เค้าย้ายไปศูนย์ไหน ก็ตามเค้าไป .. ของแถมไม่ได้เยอะสุด ส่วนลดไม่ได้เยอะสุด แต่ผมชอบตรงเค้าตรงๆดี จริงใจดี

อย่าง city ผมบอก เอาแค่ประกันชั้น 1 ที่เหลือไม่เอาเลย ลดเงินสดได้เท่าไหร่ ? เค้าก็บอกมา แล้วผมก็เอาส่วนลดนี้ ไปซื้อของแต่ง modulo แท้แทน เป็นอันจบ .. ฟิล์มไม่ต้องติดนะ

ถามเค้าว่า จะจองทะเบียน จองได้ยัง ? เค้าบอก ยังๆ อย่าพึ่ง ขออีก 2 week นะ เดี๋ยวจดไม่ทัน .. เออ ก็ตามนั้น ผมชอบแบบนี้

รถได้เมื่อไหร่ ? ... ตามคิวได้ประมาณนี้ค่ะ แต่พี่พร้อมออกรถไหม ? ถ้าพร้อมเลย มีรถหลุด หนูส่งให้ พอบอกว่า พร้อมออก ก็ผ่านไป 2 week ผมได้รถละ

ไม่ขอของแถม หรือ ส่วนลดเยอะสุด เอาแค่มาตรฐาน ให้เซลล์ได้ทำมาหากินบ้าง แต่แลกกับ ตรงๆ บริการดี แค่นี้พอใจละ ส่งลูกค้าให้เค้าเกิน 10 คันแล้วมั้ง มีมาบอกจะให้ค่าคอมผม .. ผมบอก ผมไม่เอาหรอก ก็ลดให้คนที่ซื้อไปนั่นแหละ ไม่ได้ลำบากเรื่องเงิน

..............

เทียบกับตอนออก pulsar

เซลล์ลูกเล่นเยอะมาก จองทะเบียนทันไหม ? ทันๆ แต่ต้องมาวางดาวน์ก่อนนะ วางเสร็จ หายหัว ถึงเวลาบอก "ทำใจครับ ยังไงก็ไม่ทัน" อ้าววว มีเฮ เอาเรื่องจน สนญ จำชื่อผมได้เลย 55+

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 15:41:08 »

คุยซักหน่อย ถ้าพอรู้ว่าลูกค้าทำการบ้าน ก็ไม่ต้องแนะนำไร พาไปดูรถเลย

หรือถ้าคุยแล้วลูกค้าไม่รู้อะไร ก็เริ่มให้คำแนะนำ

และชอบเซลล์ที่ไม่มาจุ้นจ้าน เวลาเข้าไปดูรถ บางคนหวงไป

อันนี้จริง ผมจะซื้อคันไหน หรือสนใจไปดูคันไหน ผมต้องมีข้อมูลพร้อม. เซลล์บางคนนี้ข้อมูลไม่มีเลย ถามอะไรตอบไม่ได้ และอีกแบบคือพูด Spec เวอวังมากๆ ทั้งๆผมรู้อยู่ว่ามันไม่ใช้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 15:50:42 »
ชอบเซลล์ที่คุยรู้เรื่องครับ
ถามอะไรตอบได้ รู้โปรปัจจุปันอย่างละเอียดและถูกต้อง

เกลียดเซลล์ขี้โกหก
เราจะไปดูรถคันจริง ก่อนไปโทรถามแล้ว เซลล์บอกว่ามีรถจอดที่โชว์รูม ถามปุ๊ปปออกไปดูรถปั๊ป
สรุป รถไม่มี มีแต่ใบแผ่นพับให้นั่งดูรูป ผมขึ้นรถกลับบ้านเลย ไม่คุย ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:04:28 »
ผมเจอเซลล์โกหก ปลิ้นปล้อน กะล่อน ตอแxล มาตลอดครับ

Chevrolet พาญาติไปซื้อ บอกรับรถในเดือนต่อไป สุดท้ายหาไม่ทัน
เปลี่ยนไปอีกที่บอกจะมีรถรุ่นสีที่ต้องการเข้า สุดท้ายเป็นรุ่นย่อยด้อยกว่า
เจ้าของรถเลยตัดใจเอารุ่นย่อยนี้มาแทน แล้วผมก็เสียเครดิตกะแกไปพอสมควร

Nissan เจ้าของรถต้องการทั้งทำไฟแนนซ์และรับรถภายใน 2 สัปดาห์ก่อนปีใหม่
(ซึ่งก็พึ่งมาบอกผมเอาวันที่ 20 ธ.ค. เนี่ย)
เลยไม่เน้นโปร เน้นหารถที่มีสต๊อกก่อน
ไปที่แรก บอกมีรุ่นสีที่ต้องการรับเลย ทำไฟแนนซ์ 3 วันออกรถได้
ไปถึงขอเข้าไปโกดัง ไม่มี มีแต่รุ่นย่อยด้อยกว่า (แต่โปรแรงกว่าจนเจ้าของรถเกือบเขว)
และคุยไปคุยมา บอกอาจจะไม่ทันหรอก
ไปที่ที่สอง บอกมีรุ่นสีที่ต้องการอยู่ในโกดัง แต่โกดังล็อค ให้มาวันอื่น
รุ่งขึ้นบอก เป็นรถที่มีสต๊อกสาขาในเครือห่างไป 30 km
เลยให้ถ่ายรูปมายืนยัน รถ Display จ้าาาา แถมเป็นรุ่นสีที่สูงกว่าอึก
สุดท้ายเซลล์ขอค่าส่วนต่างจากรุ่นสีที่ดูไว้มาให้ได้ ไม่ต้องเพิ่มตังค์ เลยเอา

Mitsubishi ตอนนั้นมีรุ่นปี 2008 ออกมาแล้ว รถโชว์รุ่นปี 2005 เซลล์จะขายแต่ปี 2006-2007 ท่าเดียวเลย
เลยให้ไปเช็คข้อมูลมา
กลับมารอบแรก บอกไม่มี ไล่ไปเช็คใหม่
รอบสอง บอกมีแต่รุ่นย่อยที่ด้อยกว่าที่ดูไว้
สุดท้ายผมถึงขั้นต้องเอาโบรชัวร์จาก 0 ตจว อื่นมาให้ดู (เพราะแม่จะเอา 0 นี้ ไม่สะดวกไปที่อื่น)
ถึงจะได้ขายรุ่นสีที่ต้องการให้
Mitsubishi อีกเคสไปกับเพื่อนไปจองในงาน Motor Expo ตอนคุยขอไปก็มีแบ่งรับแบ่งสู้ ดูท่าจะจริงใจดี
แล้วผมก็ไม่ได้ตามต่อเลยเพราะอยู่ไกลกัน
สุดท้ายไปเยี่ยมเพื่อน เห็นกรอบป้ายรถไม่ใช่ดีลเลอร์ที่จองไว้ตอนนั้น เลยถาม
เพื่อนเล่าว่า ที่ไปดูวันนั้นคือโดนตัดเรียบ เลยถอนจองไปหาที่ใหม่

Mazda อันนี้รถผมเองเจอมาค่อนข้างไม่โกหก แต่อาศัยว่ามุบมิบพูดไม่หมดแทน
สุดท้ายข้อเสนอน้อยกว่าที่อื่น และแถมของแต่งปลอม ไม่ได้ซองคู่มือรถอีกตะหาก (ตอนนั้นก็พลาดเองคิดว่ารถระดับนี้ไม่แถม)
ส่วนคันอื่นที่พาคนรู้จักไปออก ก็ชัดเจน จริงใจ ได้บอกได้ ไม่ได้บอกไม่ได้
แต่มีบางเคสที่มาเจอโดนเลื่อนวันรับรถไปไม่นาน ก็รอไปจนได้รถมา
แต่เท่าที่ไปดูในคลับช่วงนี้ เหมือนรถรุ่นสีที่ส่งมาไม่ค่อยจะตรงตามยอดที่ลูกค้าจองหลายเคสล่ะ
โดยเฉพาะ CX-3 บ่นโดนเลื่อนเพียบ
เหมือน 1-2 ปีนี้จะผลิตกันมาแบบตามใจคนผลิตมากกว่า นึกจะผลิตรุ่นสีไหนก็ผลิต จะหยุดรุ่นสีไหนก็หยุด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:21:01 »
ผมซื้อรถเอง 4 คัน จะบอกว่า ผมไม่คุยกับเซลล์เลย จนกว่า จะคุยเพื่อจอง

เพราะข้อมูลตัวรถ หลายๆ อย่างเรารู้อยู๋แล้ว ผมไม่ชอบเซลล์เดินตาม

ผมจะบอกก่อนเสมอ ว่าขอดูเองครับ ขอบคุณ.....

ตอนผมไปดู Volvo S60 Polestar มีเซลล์เดินตาม และ พูดโน่น พูดนี่ ตลอด ผมเข้าใจว่าเขาอยากแนะแนะ งานของเขานะ แต่ผมบอกแต่แรกว่า ขอดูเอง ตัดสินใจแล้วจะบอกอีกที

สำหรับผม ในการดูรถ ผมขอดูเอง และ จะคุยกับเซลล์เมื่อต้องการซื้อขาย และ ส่วนลด โปรโมชั่น ไรพวกนี้เท่านั้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:21:26 »

อันนี้จริง ผมจะซื้อคันไหน หรือสนใจไปดูคันไหน ผมต้องมีข้อมูลพร้อม. เซลล์บางคนนี้ข้อมูลไม่มีเลย ถามอะไรตอบไม่ได้ และอีกแบบคือพูด Spec เวอวังมากๆ ทั้งๆผมรู้อยู่ว่ามันไม่ใช้.

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ
เคยไปดู outlander น้องเซลล์ก็รู้ไม่ละเอียด แต่ออกตัวว่าไม่รู้นะ เราก็ชวนคุยน้องก็รับฟังอันนี้โอเคเลยครับ แถมให้เราลองไปเรื่อยๆไม่รับไม่หวงรถเลยครับ แถมข้อมูลโปรโมชั่นที่มีก็บอกเลยว่าตอนนี้มีอะไร ให้เพิ่มได้แค่ไหน เสียแต่รถราคาแพงเกินไปมากเท่านั้นครับ เลยอด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:23:57 »
ผมซื้อรถเอง 4 คัน จะบอกว่า ผมไม่คุยกับเซลล์เลย จนกว่า จะคุยเพื่อจอง

เพราะข้อมูลตัวรถ หลายๆ อย่างเรารู้อยู๋แล้ว ผมไม่ชอบเซลล์เดินตาม

ผมจะบอกก่อนเสมอ ว่าขอดูเองครับ ขอบคุณ.....

ตอนผมไปดู Volvo S60 Polestar มีเซลล์เดินตาม และ พูดโน่น พูดนี่ ตลอด ผมเข้าใจว่าเขาอยากแนะแนะ งานของเขานะ แต่ผมบอกแต่แรกว่า ขอดูเอง ตัดสินใจแล้วจะบอกอีกที

สำหรับผม ในการดูรถ ผมขอดูเอง และ จะคุยกับเซลล์เมื่อต้องการซื้อขาย และ ส่วนลด โปรโมชั่น ไรพวกนี้เท่านั้นครับ

อันนี้เปขอรายละเอียดโปรโมชั่นเลยครับ เพราะเวลามีโปรโมชั่นหน้าเว็บจะมีบอกว่าติดต่อโชว์รูม หรือเซลล์เพื่อรายละเอียดเพิ่มเติม
แต่ไม่เคยได้เลย เพราะเซลล์ก็ไม่รู้จักโปรโมชั่นเหล่านี้เลย  ผมก็เลยงงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:27:13 »
ของผม ขอตรงๆ ไม่ลูกเล่น ได้บอกได้ ไม่ได้บอกไม่ได้

ปกติ HONDA จะมีเซลล์ประจำ ซื้อกันตั้งแต่ civic fd /crv ยัน city turbo เอาว่า เค้าย้ายไปศูนย์ไหน ก็ตามเค้าไป .. ของแถมไม่ได้เยอะสุด ส่วนลดไม่ได้เยอะสุด แต่ผมชอบตรงเค้าตรงๆดี จริงใจดี

อย่าง city ผมบอก เอาแค่ประกันชั้น 1 ที่เหลือไม่เอาเลย ลดเงินสดได้เท่าไหร่ ? เค้าก็บอกมา แล้วผมก็เอาส่วนลดนี้ ไปซื้อของแต่ง modulo แท้แทน เป็นอันจบ .. ฟิล์มไม่ต้องติดนะ

ถามเค้าว่า จะจองทะเบียน จองได้ยัง ? เค้าบอก ยังๆ อย่าพึ่ง ขออีก 2 week นะ เดี๋ยวจดไม่ทัน .. เออ ก็ตามนั้น ผมชอบแบบนี้

รถได้เมื่อไหร่ ? ... ตามคิวได้ประมาณนี้ค่ะ แต่พี่พร้อมออกรถไหม ? ถ้าพร้อมเลย มีรถหลุด หนูส่งให้ พอบอกว่า พร้อมออก ก็ผ่านไป 2 week ผมได้รถละ

ไม่ขอของแถม หรือ ส่วนลดเยอะสุด เอาแค่มาตรฐาน ให้เซลล์ได้ทำมาหากินบ้าง แต่แลกกับ ตรงๆ บริการดี แค่นี้พอใจละ ส่งลูกค้าให้เค้าเกิน 10 คันแล้วมั้ง มีมาบอกจะให้ค่าคอมผม .. ผมบอก ผมไม่เอาหรอก ก็ลดให้คนที่ซื้อไปนั่นแหละ ไม่ได้ลำบากเรื่องเงิน

..............

เทียบกับตอนออก pulsar

เซลล์ลูกเล่นเยอะมาก จองทะเบียนทันไหม ? ทันๆ แต่ต้องมาวางดาวน์ก่อนนะ วางเสร็จ หายหัว ถึงเวลาบอก "ทำใจครับ ยังไงก็ไม่ทัน" อ้าววว มีเฮ เอาเรื่องจน สนญ จำชื่อผมได้เลย 55+

คีนปัจจุบันก็ประมาณนี้เลอครับ ลดไม่ได้เยอะ แต่คุยแล้วถูกสไตล์ ขอแค่ประกัน ฟิล์ม จดทะเบียน ที่เหลือลดเงินสดให้หมด ตอนรับรถช่วงปีใหม่ ติดฟิล์มไม่ทันโทรมาบอก ลูกค้าสะดวกแบบไหน มาติดที่หลัง หรือเอาเงินสด 3 พันไปติดเอง ผมโอเคกะสไตล์นี้ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 16:39:37 »
ชอบเซลที่รู้เรื่องและทำการบ้านครับ

ส่วนลดผมเชื่อว่าเซลก็ให้ได้สุดไม้ถ้าเราต่อ

ผมจะหงุดหงิดมากถ้าเจอเซลแบบไม่รู้อะไรเกี่ยวกับ product เลย มาอันนี้มั้งคะอันนั้นมั้งคะ spec sheet ยังท่องผิด

ไม่รู้ก็บอกเดี๋ยวเช็คให้ ทำการบ้านกับโปร กับรถไว้ซักนิด ก่อนมาลองก็บอกแล้วว่าสนใจตัวไหนทำการบ้านซักนิสส

เข้าใจฝั่งเซลว่า บางทีลูกค้ารู้มากกว่าเซลเยอะ ยังมีพวกไปโชว์เหนือใส่เซลอีกก็ปวดหัวกันไป แต่เซลคอยอำนวยความสะดวกเพิ่มเติมก็พอแล้ว

เคยไปลองรถไฟฟ้าหลายห่วงมาก เซลแนะนำว่า ไม่ได้เสียงเครื่องเลยใช่มั้ยคะ เพราะเป็นนี่รถไฟฟ้าค่ะ ผมก็ได้แต่พยักหน้าแบบ จ่ะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 17:25:35 »
ถ้ารถญี่ปุ่นขอส่วนลดเยอะสุดแบบไม่โกหก
รถยุโรปขอเทคแคร์​ดี พร้อมช่วยเมื่อต้องเครม

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 17:53:39 »
อ่านประสบการณ์ท่านอื่นแล้วรู้สึกว่าตัวเองโชคดีเหลือเกิน รถผ่านมือมาหลายคันตั้งแต่ไม่สนใจเรื่องรถเลยยังไม่เจอกรณีแบบนี้

ส่วนตัวผมชอบเซลล์จริงใจครับ ผมอยากได้รถใหม่ ไม่เอา MY เก่าๆต้องบอกผมได้ว่าต่างตรงไหน ดูยังไงครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 18:20:11 »
ปกติ ผมจะดีลกับเซลส์ ตอนเกือบจะสรุปแล้วครับ เพื่อเปรียบเทียบข้อเสนอ
ถ้าเข้าไปทดลองขับ ก็ฟังผ่านๆ เพราะส่วนมาก คนที่เล่น HLM มักจะมีข้อมูลอยู่แล้ว

ส่วนมากผมจะดีลทางโทรศัพท์ คนไหนตอบไว ดูใส่ใจที่จะขาย ผมก็เลือกคนนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 19:37:14 »
ไม่โกหกขายฝัน ได้คือได้ ไม่ได้คือไม่ได้ ไม่ชอบเซลส์ที่คิดว่าเราโง่ เช่นรถรุ่นใหม่จะออก ข่าวออกเต็ม internet แต่พูดว่ากว่าจะเปลี่ยนโฉม/ปรับ option อีกนานนนนนนนน คันนี้เลยคุ้ม สุดท้ายคือไม่ชอบเซลส์ที่ชอบบลัฟกับยี่ห้ออื่นครับ

ที่ผ่านมาเจอแต่เซลส์ดีครับ เพราะถ้าเซลส์คุยไม่รู้เรื่องแต่แรกผมก็ไม่คุยต่อ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 19:44:13 »
อย่าไปใส่ใจครับ ผมเจอมาทุกแบบ มันอยู่ที่เราแหละครับว่าเราชัดเจนในตัวเองขนาดไหน คุยไม่เข้าทางก็จบ ไม่เสียเวลาทั้ง2ฝ่าย
ไม่จบอย่าซื้อ เซลดี ศูนย์ดีก็มีครับถึงจะเป็นต่างจังหวัดก็ตาม
ใน กทม ที่ไม่ดีๆก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 19:56:48 »
ทำให้ได้แบบที่พูดก็พอแล้วครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 20:06:43 »
เซลล์ที่พยายามอยากจะบริการให้เราประทับใจครับ

บางคนไม่ได้ครับ ไม่ได้ครับ ได้เท่านี้ครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แบบนี้ไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 20:27:10 »
ถ้ารู้ที่อื่นมาแล้ว .. ไม่ต้องเสียเวลาคุย .. ให้บอกข้อเสนอสุดท้ายมาเลย
ถูกกว่าคือจอง .. แพงกว่าคือจบ .. ไม่ต้องเสียเวลาคุยเยอะ .. เปลืองเวลากันทั้งคู่

มันก็คือเท่านี้เอง .. แต่คุณต้องทำการบ้าน จากที่อื่นมาบ้าง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 23:44:59 »
ชอบเซลที่แบบ ขายได้ก็ดี ขายไม่ได้ก็ไม่เป๋นไร
ไม่ขี้โม้ ไม่บลัฟแบรนอื่น แบรนอื่นดีกว่าก็ยอมรับตรงๆ
ไม่ยัดเยียด option รุ่นย่อยที่ไม่จำเป็น
ประทับใจเซลท่านนึงมาก อยากได้ ppv ขับ4 เพราะสิ่งทางไกลบ่อย เซลบอก ขับสองพอแล้ว ขับสี่ parttime ไม่ได้ช่วยเกาะถนนเวลาวิ่งถนนดำ แต่ถ้าซื้ออีกค่าย ให้เอาขับสี่ เพราะเป็น fulltime

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 01:07:35 »
ก่อนหน้านี้ที่ซื้อรถที่ กทม รู้สึกว่าเซลล์เก่งกว่ามากครับ ดูสไตล์ลูกค้าออกว่าต้องการแบบไหน ถามเลยลูกค้าหาข้อมูลมารึยัง แล้วบอกเลยหนูมีส่วนลดทั้งหมดเท่านี้ พี่โยกตามใจชอบเลย จะดอก จะของแถม ในวงเงินเท่านี้ เกินนี้ต้องขอคุย ผจก ศูนย์
แต่ที่ ตจว เซลล์จะกั๊ก ไม่ยอมบอกว่ามีเท่าไหร่ จะให้เท่าไหร่ พอเราขอหรือแจ้งไปก็จะถามแต่ว่าเอามาจากไหน ศูนย์ไหน ถ้าให้ซื้อเลยมั้ย แถมพอให้ก็ลักไก่เอาไปเพิ่มดอกเบี้ยอีก แถมไม่แม่นในโปรของรถตัวเองเลย
ของผมคล้ายๆ จขกท.
-เซลล์ กทม. ดูสนใจแล้วเข้าใจลูกค้า แต่ไม่ค่อยเขียนใบเสนอราคา พิมพ์ข้อเสนอเป็นข้อความในแชทมากกว่า (เห็นเซลล์กลัวโดนอะไรสักอย่างจำชื่อไม่ได้ละ) เคยเอาข้อเสนอ กทม.ไปให้เซลล์ต่างจังหวัด สู้ข้อเสนอไม่ไหว สุดท้ายออกรถที่กทม. ตามรถดี ส่งข่าวเรื่อยๆ ได้รถเร็ว รถมาก็แจ้ง ของแถมได้ครบไม่หมกเม็ด ฟิมล์เซรามิกก็ได้เซรามิกจริง
-เซลต่างจังหวัด เหมือนมีไว้ให้ถามแค่ตอนลองเทสรถ ดูไม่ค่อยไม่สนใจเท่าไร ชอบให้ลูกค้าเสนอโปรเอง "พี่ลองเสนอมาดูก่อน"  (แล้วจะมีเซลล์ไว้ทำไม)
เห็นพี่ที่ทำงานออกรถต่างจังหวัด จะโดนโกงให้โอนค่าอะไรแปลกๆ จนศูนย์ไล่เซลล์ออก ผจก.ถึงจะจัดการ ได้รถก็ช้า ต้องรอรถเทรลเลอร์ไรก็ไม่รู้ ฟิมล์ขอเซรามิกดันได้ธรรมดาและติดในวันที่รับรถ  เซลล์บอกค่อยมาเปลี่ยนที่หลังได้ WTF

เลยแนะนำเพื่อนรอบตัว ถ้าออกรถ กทม. เถอะ ตัดปัญหา
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออนไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 09:06:20 »
กระโปรงสั้น ออดอ้อน  ไม่ต้องแถมเยอะ คุยง่าย ให้ทุกอย่างตามที่คุยไว้  เป็นพอ   

ถ้าแฟนผมไปด้วย ไอที่ว่ามา ไม่มีความหมาย  :'(

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 10:12:55 »
ไม่ว่าเซลขายอะไรก็ตาม ผมไม่ชอบแบบพูดเยอะ ไม่ชอบเดินตาม หรือถามเดินตามก็อยู่ห่างๆ ไม่ต้องมาเจ๊าะแจ๊ะ ข้อมูลรถผมบอกเลย ถ้าคันที่สนใจ ผมรู้มากกว่าเซลอยู่แล้ว ไม่ได้ต้องการหรอก แค่มาคอยดูห่างๆพอแล้ว บางทีผมก็บอกไม่เป็ฯไรครับ ขอเดินดูก่อน ยังไม่ซื้อ แบบนี้เซลไม่มายุ่งเลย 555+

แต่บางคนก็ชอบที่จะให้เซลพูดมากๆนะ เซลไม่เดินตาม ไม่พูดคุยก็หาว่าเซลไม่ใส่ใจบริการก็มี ก็แล้วแต่คน

ปล.มีครั้งนึง ผมไปดู Toyota Sienta ไปดูแบบไม่ตั้งใจ เซลเดินมาเล่าเป็นฉากๆๆๆ ผมก็ไม่ได้ใส่ใจ แต่มาจบด้วยประโยค "Avenza คันนี้ดีเลยพี่ ขับสนุก ช่วงล่างนิ่ม เงียบ" ผมงี้หันไปมองหน้าเลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 15:19:46 »
เท่าที่เจอมากับตัว เซลมืออาชีพ ไม่ค่อยมีแล้ว
มีแต่ คนที่มีอาชีพ เป็นเซล

เช่นลองถามว่า มีของแถมอะไรบ้าง ก็มักจะเอาอุปกรณ์ที่มากับรถ มาระบุลงในรายการของแถม

ผมซื้อรถ จะไม่เอาของแถม ขอเป็นส่วนลดเงินสดเท่านั้น
ตัดปัญหา ของแถมไม่ตรงตรงที่ตกลง เช่น ไม่แท้ ไม่ตรงรุ่น ของแถมไม่ครบในวันรับรถ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 18:16:55 »
ขอแค่กระตือรือร้นที่จะให้บริการ คุยง่าย จริงใจ ให้ข้อเสนออย่างไม่หมกเม็ด
เพราะจะหาข้อมูลมาระดับนึงก่อนเข้าศูนย์อยู่แล้วทั้งspec,defect,โปรโมชั่นในช่วงเวลานั้นๆ