ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 กับ MG5 ตัวไหนซดน้ำมันมากกว่ากันครับ  (อ่าน 8427 ครั้ง)

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
คนละ Segment ราคาต่างกันเกือบ 2 เท่า
แต่มีอะไรเหมือนกันหลายอย่าง

หน้าตาดีทั้งคู่  :-*
ได้แรงบันดาลใจจากหลายค่าย  ???
ช่วงล่างแน่น  8)
เครื่องไม่แรงเท่าตัวที่ขายเมืองนอก  :-[
กินน้ำมัน  :(
เสียงล่ำลือเรื่องปัญหาจุกจิก  :'(

"ฝันร้ายของการเป็นรถคันแรก"  ;D

เลยอยากถาม 2 ประเด็นครับ

1.ตัวไหนน่าจะซดน้ำมันโหดกว่ากันครับ
ขับชานเมือง 60%
ขับในเมือง 30%
ต่างจังหวัด 10%

2.ค่าใช้จ่ายก่อนและหลังหมดประกัน
คาดว่าตัวไหนอ่วมกว่ากันครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: Mazda 3 กับ MG5 ตัวไหนซดน้ำมันมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 08:25:44 »
mg5 ตัวใหม่ มันทั้งกินทั้งอืด
แต่ hlm ไม่เอามารีวิวเพราะ เห็นว่า mg ไม่อยากให้ hlm ทำคอนเท้น

คิดว่าแบบนี้คุณจะกล้าซื้อมั้ยล่ะ mg5

ออนไลน์ a@s

• Full Member
Re: Mazda 3 กับ MG5 ตัวไหนซดน้ำมันมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 08:57:02 »
มีหลายอย่างที่ไม่เหมือนกันเยอะเลยนะครับ  :)

ส่วนตัวผมถ้าจะเลือกรถคันแรก ผมจะตัดMG ออกก่อนเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 09:15:40 »
ถ้าคิดเรื่องคุ้มค่า ไป Mg5 เลยครับ  ยังไงเงินตั้งต้นก็ยังต่ำกว่าเกือบครึ่ง   

แค่เรื่องตัวถังกว้างกว่าค่ายอื่นแค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 09:18:03 »
เดี๋ยวจะกลายเป็นคนบ่นไม่ได้ใช้

ผมว่าถ้า budget พอไป mazda3 ดีกว่าครับ

ไม่ได้ใช้ mg แต่เคยมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆใช้เยอะ ปัจจุบันก็กลายเป็น cross/city กันหมดแล้ว เหมือนฟิลซื้อหวย คนที่ไม่เจอก็ได้รถ option เยอะราคาถูก ถ้าเจอขึ้นมาก็แอบปวดหัวนะครับ พี่ที่แผนกโทรมาละอย่างน้อยเดือนละครั้ง เพราะควันขึ้นบ้าง สตาทไม่ติดบ้าง แบตหมดบ้าง

แต่หลักๆที่เจอกันทุกคนคือคุณภาพวัสดุ พลาสติกมันป้อกแป้กหลายจุด ปุ่มพวงมาลัยหลุดกันทุกคนเลย zs

ส่วนตัวผมมี ora รับมาได้ไม่นานยังพอมีปัญหาอยู่บ้างเลยครับ ถูกและดียังใช้กับ 2 ค่ายจากจีนไม่ค่อยได้

ผมเชื่อว่าวันนึงเค้าก็จะยกระดับมาตรฐานนะ แต่วันนี้จิ้ม mazda ก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 09:32:20 »
เล่าเรื่องเครื่องของ mazda 3 ให้ละกันครับ จากที่ใช้อยู่ ..

ถามว่ากินขนาดไหน ในเมืองผมว่าประมาณ 10 โลลิตรนะ .. นอกเมืองวิ่งยาวๆเช่นขับไป บางแสน ก็ประมาณ 12-13 ได้อยู่ ถ้าวิ่งไม่เกิน 120 ...

แต่กำลังเครื่องยนต์ก็ไว้ใจได้ กดเป็นมาได้ตามสั่ง เจอกระบะหรือ PPV บ้าพลังจี้ตูดก็กดหนีได้สบายๆไม่กี่วิ ก็ทิ้งเป็นทุ่งแล้ว .... โดยรวมเรื่องกำลังหายห่วงสบายใจได้ 

และก็ มันเติม E85 ได้ ซึ่งโดยรวมก็ประหยัดไปได้อีกพอประมาณ ... ไฟน้ำมันแดง เติมเต็มถังไม่ถึง 1พันบาท ...

ส่วน MG ที่เคยดูๆจากรีวิวหลายๆคน ผมว่าน่าจะอืดเลยแหละ ... เจอกระบะจี้ตูดคงต้องหลบให้เค้าอย่างเดียว..

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 09:55:06 »
เดี๋ยวจะกลายเป็นคนบ่นไม่ได้ใช้

ผมว่าถ้า budget พอไป mazda3 ดีกว่าครับ

ไม่ได้ใช้ mg แต่เคยมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆใช้เยอะ ปัจจุบันก็กลายเป็น cross/city กันหมดแล้ว เหมือนฟิลซื้อหวย คนที่ไม่เจอก็ได้รถ option เยอะราคาถูก ถ้าเจอขึ้นมาก็แอบปวดหัวนะครับ พี่ที่แผนกโทรมาละอย่างน้อยเดือนละครั้ง เพราะควันขึ้นบ้าง สตาทไม่ติดบ้าง แบตหมดบ้าง

แต่หลักๆที่เจอกันทุกคนคือคุณภาพวัสดุ พลาสติกมันป้อกแป้กหลายจุด ปุ่มพวงมาลัยหลุดกันทุกคนเลย zs

ส่วนตัวผมมี ora รับมาได้ไม่นานยังพอมีปัญหาอยู่บ้างเลยครับ ถูกและดียังใช้กับ 2 ค่ายจากจีนไม่ค่อยได้

ผมเชื่อว่าวันนึงเค้าก็จะยกระดับมาตรฐานนะ แต่วันนี้จิ้ม mazda ก่อนละกันครับ
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม

ปกติจีนทำเครื่องใช้ไฟฟ้าเก่งนะแข่งเกาหลีญี่ปุ่นได้แล้ว แต่ทำไมทำระบบไฟฟ้าบนรถยนต์ให้มันดีๆแบบนั้นไม่ได้ เหมือนไม่สนใจทำสักแต่ว่ามีจอมีกล้องคุณภาพช่างมัน

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 10:40:11 »
เข้าไปอ่านในรีวิวจากคนใช้งานจริง MG5 เขาว่าไม่ค่อยซดนะครับ ประหยัดตั้ง 9กม./ลิตรครับ  ถือว่าประหยัดนะ เขาว่า อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 10:43:10 »
ถ้างบถึงเค้าคงไม่ซื้อตัวถูกกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 10:49:35 »
มีทั้งคู่ mazda3 sky ตัวก่อนโฉมนี้
MG5 พี่งออก ไม่กี่เดือน
ผมว่าพอๆ กัน

mazda3 sky (ใช้มา 6หมื่น กม)
วิ่งในเมือง ผสมขึ้นทางด่วน

mg5 ตอนออกตัวจะอืดๆ ถึงเกียร์ 3 ถึงจะเริ่มวิ่ง

ถ้างบถึงเน้นขับไป mazda3 ครับ

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 10:49:56 »
เข้าไปอ่านในรีวิวจากคนใช้งานจริง MG5 เขาว่าไม่ค่อยซดนะครับ ประหยัดตั้ง 9กม./ลิตรครับ  ถือว่าประหยัดนะ เขาว่า อิอิ

เวรกรรม 9 กม/ลิตร นี่มันพอ ๆ กับ V40 T5 ผมตอนกดตีนหนัก ๆ เลยนะ นั่น 5 สูบ + โบนะ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 10:58:04 »
ผมไม่รู้ว่า จขกท เอา มวยคนละรุ่นมาเทียบกันทำไม
เรื่องอัตรากินน้ำมัน ค่ายนึงเครื่อง 1.5 แต่ไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องความประหยัด ส่วนอีกตัวเครื่อง 2.0 แน่นอน ความประหยัดในเมืองสู้เครื่องเล็กกว่าไม่ได้แน่
คุณควรไปลองขับ ลองนั่งดูครับ แล้วคุณจะรู้ว่าคันไหนเหมาะกับคุณมากกว่ากันครับ

ส่วนตัว ถ้างบถึง MZ3 ผมจะไม่เอา MG5 มาอยู่ในตัวเลือกเลย 555

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 11:03:54 »

9 กม./ลิตร นี่พอๆ กับรถ Mitsubishi Lancer Champ ปี 93 ที่ผมเคยใช้งานและขายไปแล้วเลยนะ

ส่วนผม ถ้าไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการและประกัน ไป Mazda 3 เลย

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 11:20:49 »
คุณภาพก็ตามราคาครับ

มีคนรู้จักคนใช้ Mazda 3 ตัวเก่า, CX30 แล้วก็ MG ZS EV นะครับ
mazda ทั้ง 2 คันไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลย แค่เช็คระยะ เปลี่ยนยาง จบ
MG ZS EV ก็จุกจิกประมาณนึง
- ไปไฟเลี้ยวตอนกลางคืน แล้วไฟหน้าดับ ต้องเปิดปิดไฟหน้าใหม่ถึงจะหาย ( เอาไปเข้าศูนย์แล้วแก้ไม่ได้ แล้วก็ไม่รู้จะไปซ่อมที่ไหน )
- ไฟหน้าขาด จับเปลี่ยนเป็น LED ไปแล้ว
- ไฟหลังขาด บางจุดยังไม่ได้แก้ไข
- พลาสติกล็อคแผ่นกั้นสัมภาระหัก (ไปซื้อที่ศูนย์มาเปลี่ยน)

เท่าที่ได้ลองสัมผัส ผมว่า Mazda ยังไว้วางใจได้มากกว่าในเรื่องของคุณภาพรถ
แต่ในระยะยาวถ้าต้องซ่อมจริงๆ ไม่แน่ใจว่า Mazda หรือ MG ซ่อมจบกว่า ถูกกว่าในภาพรวมครับ

ถ้ามีงบแค่ MG5 ผมไป City Turbo หรือ Ativ ดีกว่า
คันเล็กกว่าหน่อย แต่แรงกว่า จุกจิกน้อยกว่า ประหยัดกว่าทั้ง น้ำมัน และค่าบำรุงรักษาแน่นอน
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 12:40:42 »

9 กม./ลิตร นี่พอๆ กับรถ Mitsubishi Lancer Champ ปี 93 ที่ผมเคยใช้งานและขายไปแล้วเลยนะ

ส่วนผม ถ้าไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการและประกัน ไป Mazda 3 เลย

เครื่องเล็ก ตัวถังใหญ่ กับสไตล์การขับขี่ มองๆแล้ว คงหนีไม่พ้นนี้ครับ พอเร่งอืดมากๆ ก็เค้นกำลังเครื่องยนต์
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออนไลน์ a@s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 14:21:34 »
เรื่องประสิทธิภาพเครื่องยนต์ ส่วนตัว MG ยังตามหลังรถญี่ปุ่นอยู่เยอะครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 15:19:50 »
บอกไว้เป็นข้อมูล Mazda3 โฉมที่แล้วผมเติม e20 บางจาก/เอสโซ่

ปกติวิ่ง ปทุม-นนทบุรี-กทม ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 10ปลายๆ ถึง 12ต้นๆ
วิ่งในเมืองรถติดๆได้ 9-10 km/L (เปิด i-stop)
วิ่งทางไกลได้ 13-14 km/L

ถ้าเติมโซฮอล95 จะประหยัดกว่านี้ประมาณ 1 km/L
ถ้าเติมe85 จะกินกว่านี้ประมาณ 1 km/L

อันนี้ลักษณะการขับคือเร็วถึงเร็วมากๆ เหยียบเกิน 120 ทุกวัน ตอนช่วงเร่งแซงเหยียบ kick down หรือไม่ก็เหยียบมิดเป็นปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2022, 15:26:05 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 18:05:29 »
ต้องถามว่าต้องการอะไรจากรถตามตัวเลือกนี้

- เน้นราคา ความคุ้มค่าเป็นหลัก เครื่องอืด,กินน้ำมันกว่า 3 ดีไซน์หล่อ,สวย พอใช้ได้ > MG
- งบไม่ใช่ปัญหา ได้รถดูมีคลาส มีรสนิยม วัสดุพรีเมี่ยม อัตราเร่ง-อัตราสิ้นเปลืองดีกว่า > Mazda3

ปสก.เคยใช้ 3 Sky รุ่นแรก อัตราสิ้นเปลือง วิ่ง ตจว.เท้าเบาสุดๆเคยได้ 18 km/l ในเมืองรถติดๆเหลือ 7-8 km/l วิ่งแบบปกติทั่วไปเฉลี่ย 12-14 km/l ช่วงล่างดีมาก ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้มาสด้า 2 ทำช่วงล่างยังไงก็ไม่ดีเท่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 21:42:29 »
mg5สวยแบบสัดส่วนขาดเกินๆแถมคุณภาพรถยังต่างจากมาสด้าครับ. รวมไปถึงช่วงล่างยังเทียบมาสด้า2 ไม่ได้ด้วยซ้ำ รถจีนก็คือรถจีน เน้นออพชั่นแต่คุณภาพยังตามค่ายยุ่นครับ แต่ความจุกจิกรถจีนนี่นี่น่าจะสูสีกับนิสสันครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 22:07:27 »
เทคโนโลยี่เครื่องยนต์ต่างกันแบบ 20 ปี ก็คิดดูว่าอันไหนชนะ

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 05:23:20 »
เล่าเรื่องเครื่องของ mazda 3 ให้ละกันครับ จากที่ใช้อยู่ ..

ถามว่ากินขนาดไหน ในเมืองผมว่าประมาณ 10 โลลิตรนะ .. นอกเมืองวิ่งยาวๆเช่นขับไป บางแสน ก็ประมาณ 12-13 ได้อยู่ ถ้าวิ่งไม่เกิน 120 ...

และก็ มันเติม E85 ได้ ซึ่งโดยรวมก็ประหยัดไปได้อีกพอประมาณ ... ไฟน้ำมันแดง เติมเต็มถังไม่ถึง 1พันบาท ...

อัตราสิ้นเปลืองดูไม่ต่างจากรถ 2.0 ทั่วไปเลยนะครับ ออกจะประหยัดด้วย

มีทั้งคู่ mazda3 sky ตัวก่อนโฉมนี้
MG5 พี่งออก ไม่กี่เดือน
ผมว่าพอๆ กัน

เท่าที่เคยดูรีวิวผู้ใช้งานตามเพจต่างๆ ผมก็ว่าซดน้ำมันโหดพอๆ กันทั้งคู่ครับ

ปกติวิ่ง ปทุม-นนทบุรี-กทม ได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 10ปลายๆ ถึง 12ต้นๆ
วิ่งในเมืองรถติดๆได้ 9-10 km/L (เปิด i-stop)
วิ่งทางไกลได้ 13-14 km/L

ถ้าเติมโซฮอล95 จะประหยัดกว่านี้ประมาณ 1 km/L

แก๊สโซฮอล 95 น่าจะประหยัดกว่าจริงๆ ครับ

ปสก.เคยใช้ 3 Sky รุ่นแรก อัตราสิ้นเปลือง วิ่ง ตจว.เท้าเบาสุดๆเคยได้ 18 km/l ในเมืองรถติดๆเหลือ 7-8 km/l วิ่งแบบปกติทั่วไปเฉลี่ย 12-14 km/l

18 km/l นี่ยอดเยี่ยมมากครับ

คะแนน 15 ต่อ 1 landslide มากๆ  ;D

M3 คือรถในฝัน แต่ไปเจอผู้ใช้คนหนึ่ง ประกาศขาย M3 เพราะโดนค่าน้ำมันเดือนละหมื่น เลยตื่นจากฝันเลยทีนี้  ???

พยายามหาข้อเสียของ M5 ให้มากที่สุด ฟังรายการของ Headlightmag ทุกสัปดาห์มา 2 เดือน รู้ว่ามาถูกที่ เพราะย้อนไปฟังตอนเก่าๆ ก็ชําแหละ i smart ซะเละ (ส่วนตัวคงไม่เอารุ่นที่มี i smart แน่นอน)

แต่เมื่อ 2-3 สัปดาห์ก่อน ตอนที่รายการคุยเรื่อง MG ได้ยินผู้ดำเนินรายการพูดว่า "แต่รุ่นนี้ไม่ค่อยมีข่าวเรื่องปัญหาเหมือนตัวก่อนๆ" แทบไม่เชื่อหู (ไม่มีข่าว ไม่ได้หมายความว่าไม่มีปัญหาอะนะ  ::))

ช่วงนี้เข้าเพจ อวย MG กับ carcomplaints thailand ทุกวัน รอว่าถ้าเจอเคสใหญ่ๆ เมื่อไหร่ คงโบกมือลา M5 เหมือนกัน  8)

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 09:24:33 »
MG5 option ดูเยอะจริงนะครับ แต่คุณภาพของพวก Option ก็สู้ญี่ปุ่นไม่ได้

จอ, กล้อง 360, กล้อง 3D ดูดีนะ แต่ลองใช้เล่นๆดู ใช้ยากมาก กระตุก ช้า ไม่ชัด ไม่สู้แสง และมุมกล้องไม่กว้างมาก เห็นไม่ไกล รถญี่ปุ่นทุกคัน มุมกล้องกว่างกว่า
พวกปุ่มบนจอก็เล็กๆ UI กดลำบากมาก จิ้มไม่ค่อยโดน , ไม่ใช่เเค่ Infortainment แต่รวมไปถึง A/C ด้วย แล้วอุณหภูมิก็ปรับแบบงงๆ ด้วย ถ้าไปลองเเล้วจะรู้ครับ 55

จนถึงขั้นที่ว่าอันตรายครับ (ในความคิดผมนะ) กดยากเกิ๊นนนน

(Option อย่างอื่นไม่ได้ลองนะครับ แต่ลอง infortainment เฉยๆ)

ราคาผมก็ว่าแพงนะ ไม่ถูกนะะะ 680,000 เเพงกว่า City SV อีก 55
หลายๆคนบอก ถ้าขายดีจะเอา 1.5 Turbo direct injection มาใส่ แต่ผมว่านะ ถ้าราคามันไปถึง 800,000 บาท+ รถญี่ปุ่นก็อาจจะได้ Option มาอีกเยอะ + ได้ Hybrid เช่น City eHEV, Almera e-Power, Yaris Hybrid, สรุป คือ ในความคิดผม ผมว่า MG5 เเพงเหมือนกัน แค่ไป focus เงินทุนคนละส่วนกันเฉยๆ อาจจะเป็นจุดที่หลายคนชอบ ต้องถามตัวเองว่าชอบไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 09:30:03 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 13:28:17 »
MG5 option ดูเยอะจริงนะครับ แต่คุณภาพของพวก Option ก็สู้ญี่ปุ่นไม่ได้

จอ, กล้อง 360, กล้อง 3D ดูดีนะ แต่ลองใช้เล่นๆดู ใช้ยากมาก กระตุก ช้า ไม่ชัด ไม่สู้แสง และมุมกล้องไม่กว้างมาก เห็นไม่ไกล รถญี่ปุ่นทุกคัน มุมกล้องกว่างกว่า
พวกปุ่มบนจอก็เล็กๆ UI กดลำบากมาก จิ้มไม่ค่อยโดน , ไม่ใช่เเค่ Infortainment แต่รวมไปถึง A/C ด้วย แล้วอุณหภูมิก็ปรับแบบงงๆ ด้วย ถ้าไปลองเเล้วจะรู้ครับ 55

จนถึงขั้นที่ว่าอันตรายครับ (ในความคิดผมนะ) กดยากเกิ๊นนนน

(Option อย่างอื่นไม่ได้ลองนะครับ แต่ลอง infortainment เฉยๆ)

ราคาผมก็ว่าแพงนะ ไม่ถูกนะะะ 680,000 เเพงกว่า City SV อีก 55
หลายๆคนบอก ถ้าขายดีจะเอา 1.5 Turbo direct injection มาใส่ แต่ผมว่านะ ถ้าราคามันไปถึง 800,000 บาท+ รถญี่ปุ่นก็อาจจะได้ Option มาอีกเยอะ + ได้ Hybrid เช่น City eHEV, Almera e-Power, Yaris Hybrid, สรุป คือ ในความคิดผม ผมว่า MG5 เเพงเหมือนกัน แค่ไป focus เงินทุนคนละส่วนกันเฉยๆ อาจจะเป็นจุดที่หลายคนชอบ ต้องถามตัวเองว่าชอบไหม
ถ้าแพงขึ้นมาเพราะไฮบริดผมไม่อยากได้เลยครับ   ไฮบริดไม่ได้ทำให้ประหยัดมากจนคุ้มค่าตัวที่แพงขึ้นมานะครับ   ขอเป็นเครื่องเทอร์โบราคาเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 13:41:45 »
ผม (เคย) ใช้ MG5 ตัวเก่า
ออพชั่นหรูหราหมาเห่ามาก มีมูนรูฟด้วย

แต่ใช้แล้ว นึกอยู่ตลอดว่า เอาวีออสหนะดีแล้ว  ::)

ออฟไลน์ PetchPP

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 20:21:15 »
ถ้าไปmazda3ได้ไม่ลำบากไปเถอะครับ ไม่ก็ดูcivic
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)