ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครับ 7-11 ที่นั่ง ตัวไหนดีครับ ??  (อ่าน 6474 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมมีปัญหาในการเลือกรถครอบครัว 7-11 ที่นั่งครับ
เดิมทีผมใช้ CRV g4 อยู่ แต่เนื่องจากผมมีสมาชิกตัวน้อยมาเพิ่มอีก 1 คน เป็นพ่อแม่ลูก 4 คน เลยดูแคบไปถนัดตา
ยังไม่รวมย่ากับยายที่ติดหลานแจต้องเดินทางไปด้วยกัน ของเด็กเต็มคันรถ คันเดิมเลยดูใช้ไม่ได้อีกแล้วครับ
ผมมีตัวเลือกอยู่ 2 ตัว คือ Kia carnival กับ Hyundai H1 ไม่ทราบหากเป็นสมาชิกจะเลือกตัวไหน เพราะเหตุใดครับ
โจทย์ผม 1. อยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์ในจังหวัดที่อยู่
2. เดินทางไกล 600-700 โลเดือนละครั้ง ที่เหลือใช้ในชีวิตประจำวันครับ
3. ต้องการรถที่นั่งสบาย
4. ปัญหาน้อย ใช้ 5-7 ปี เป็นอย่างต่ำครับ ค่าบำรุงเป็นของแถมหากต่ำครับ
ปล. หากสมาชิกชี้เป้า Carnival ตัวเดิมมือ 1 ได้ จักขอบคุณมากครับ ขอบคุณครับผม 8)

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
Re: รถครอบครับ 7-11 ที่นั่ง ตัวไหนดีครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 12:07:59 »
ถ้าคิดว่านั่ง 7 บ่อยๆแนะนำ H1 หรือ staria ดีกว่าครับ carnival นั่งจริงๆได้ประมาณ 7 แถวสุดท้ายไม่ค่อยสบาย ผมใช้อยู่ตัวปัจจุบัน เบาะแถวสุดท้ายก็พับไว้ ไม่ได้ใช้ จากโจทย์นะครับ
1. ศูนย์ Hyundai น่าจะเยอะกว่า kia ครับ
2. 2 คันนี้ไปได้ทั้งคู่สบายๆ
3. นั่งสบายระหว่าง carnival กับ H1 ผมว่า carnival สบายกว่า แต่ถ้าเทียบกับ staria ก็พอๆกัน ช่วงล่างเหมือนกัน หลังอิสระมัลติลิงค์
4. จากที่ทราบปัญหาน้อยทั้งคู่
ปล.เหมือนตัวเก่าก็ยังมีขายอยู่นะครับ

โจทย์เหมือนผมตอนไปเที่ยวหัวหินกับลูก2คน+พ่อ แม่ ไปด้วย FTN2.4 ของอย่างเยอะ+นั่งไม่สบาย กลับมาเลยคุยๆกัน เลยได้ไปลอง staria กับ carnival จบที่ carnival

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: รถครอบครับ 7-11 ที่นั่ง ตัวไหนดีครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 12:11:12 »
ถ้าตามโจทย์ และ บอกอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์ ผมไม่อยากเชียร์ Kia carnival กับ Hyundai H1 สักเท่าไหร่

ผมหักมุม เชียร์ Toyota Alphard /Velfire มือสอง แทนครับ

ผมก็หัวอก ลูกสาวเล็กๆ 2 คน ครอบครัว 4 คน ไม่รวมตายาย ปู่ย่า

ตอนนี้ผมใช้ SUV 7 ที่นั่ง ก็เพียงพอนะครับ ใช้งานได้ดีเลย ส่วน เก๋ง ก็จอดยาวๆ ไป

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 13:33:57 »
ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก H1 แหละ .... เพราะคิดว่ามันน่าจะทนกว่าในภาพรวม ... อันนี้พูดจากความรู้สึกนะ ผมเองก็ไม่เคยใช้ทั้งคู่ ...

ต่างจังหวัด ถนนกว้าง ที่จอดรถกว้างๆ ใช้รถใหญ่ๆสบายเลยครับ

และก็ H1 ราคาถูกกว่าหรือเปล่า ถ้าถูกกว่า ก็น่าสนใจเลยนะ ...

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 13:36:59 »
ฟันธง Kia Grand carnival แน่นอนครับ ใช้ขับประจำวันเหมือนขับรถเก๋งยกสูง มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบครับเหมือนรถเก๋งดีๆและช่องวางแก้วเยอะมาก การช่วงล่างก็นั่งสบายและตัวรถสวยดูดีกว่า H1 เยอะครับ ส่วนตัวใช้มา 4 ปีวิ่งไปเกือบแสนกิโลละ เมีย 1 ลูก 3 ไม่เจอปัญหาจุกจิกครับ ส่วน H1 มีของที่ออฟฟิศ ผมว่าเฉยๆครับเน้นขนของขนคนจะเหมาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2022, 13:39:50 โดย jeeper »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 13:41:22 »
โจทย์คล้ายๆกัน ของผมเปน ผู้ใหญ่ 6 เด็กเล็ก 1
ตอนแรกสนใจ Toyota Alphard /Velfire แต่ติดตรงที่ ต้องเอา คาซีทวาง Captain seat แถวสอง แล้วกลางเป็นผู้ใหญ่เบียดกัน 3 คนแถวหลัง ถ้านั้งยาวๆ น่าจะเมื่อย
ถ้าเป็น Staria / Carnival เอาคาซีทใส่เบาะกลางแถวสอง แล้ว ให้ผู้ใหญ่นั้งแถวสาม สองคนได้ นั้งนานๆ น่าจะสบายกว่า
ตอนนี้ชอบ Carnival มากกว่า มองว่าสวยกว่าแล้วน่าจะขับดีกว่า ส่วนStaria ชอบที่เบาะแถวสามเป็น 2 ที่นั้ง
ส่วน H1/ กับ carnival ตัวเก่าเฉยๆครับคิดว่าไหนๆซื้อใหม่แล้วเอาตัวใหม่เลยดีกว่า

ปัจจุบันใช้ ppv พยายามเลี่ยงนั้งเต็มคัน ถ้าเที่ยวไกลๆ จะแยกส่วนนึงนั้ง เครื่องไป แล้วไปรับที่ ตจวเลย แถวสาม นั้งยาวๆ มันไม่ได้สบาย แถมขนของไม่พออีก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 14:48:01 »
พี่ที่ทำงาน ก็มูฟออน จาก CRV-G4 ไป  ToyotaVelfire  20 มือสอง ครับ 
มันคนละเรื่องกับ H1+Kia เลยครับ   Alphard /Velfire เครื่องเดียวกับคัมรี่ ครับ อะไหล่ง่ายกว่า
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 14:50:49 »
ใช้ H 1 มา 2คันแล้ว  ชอบมากนะ ไม่จุกจิกเลย
ไม่มีอะไรคุุ้มกว่า H 1 แน่ๆ  ราคาขายต่อก็ ไม่ แย่นัก
ปี 54 เอาลุยน้ำสูง มิดล้อได้ด้วย
เวลาลูกเล็กอ๊วก/อึ/ฉี่ราด ในรถ ไม่เสียดายนัก เพราะราคาไม่แพง
แนะนำหาอู่นอก เพราะศูนย์ฮุนไดค่อนข้างแพง

ถ้าถึงเวลาลูกๆโตแล้ว ไม่ทำรถเละเทะ ขอแนะนำไป Alphard เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2022, 16:10:30 โดย diamond4me »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 15:13:05 »
ก็คงต้อง 2 ทางเลือกนั่นแหละครับ โตต้าก็ไม่มีขายเสียงั้น ติดตรงศูนย์ที่ไม่มี (ไม่รู้ใกล้ที่สุดระยะทางเท่าไหร่) เกิดแจ๊คพอดขึ่นมา มันเหนื่อยแน่ๆ

ส่วนอัลพาด เวลไฟร์ มันก็ได้แค่มือสอง ผมว่ามันก็ค่อนข้างชัวร์อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 16:42:23 »
้h1 ครับใช้มากว้างนั่งหลังสบายกว่า kia อันนี้ไม่แน่ใจเป็นที่ผมหรือป่าวเบาะหลังสุด kia แคบทั้งเบาะทั้งกระจกแล้วก็มึนหัว เคยนั่งทั้ง 2 รุ่นเลยเทียบได้ครับเดินทางไกลตลอด

h1 ผมติภายในโครตโบราณให้เหมือนเกาหลีหน่อยก็ไม่ได้ + ไฟหน้าต้องไปเปลี่ยนเป็นหลอด LED ไฟมันไม่ค่อยสว่างที่ให้มาจากโรงงาน ที่เหลือไม่ติเลยดีหมดไม่จุกจิก กระจกบานใหญ่ไม่อึดอัด นั่งสบาย ผมไม่ห่วงเรื่องศูนย์เพราะผมอยู่ กทม. 55555 

ใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเครื่องหรือเกียร์เลยนะ เรียกว่าจุกจิกน้อยๆมากสำหรับ H-1

ปล.ถ้าห่วงเรื่องศูนย์ลองเทียบๆดูครับว่าถ้าออกคันนี้มีศูนย์ไกล้สุดจังหวัดไหนเอาไว้เป็น choice อีกตัวเลือกในการซื้อครับเพราะการบริการและศูนย์ซ่อมก็สำคัญ งั้นจะไม่มีรถใช้เป็นอาทิตย์ๆถ้าเกิดมีปัญหาจริงๆครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 17:02:54 »
ถ้ามีคนแก่ขึ้นบ่อยๆ อย่าลืมดูความสูงรถด้วยนะคะ บางคนคนแก่ก้าวขึ้นไม่ไหว ที่บ้านเราขึ้นพวก Size H1 Alpardไม่ไหว ถ้าเป็นพวก KIA เหมือนจะเตี้ยกว่าหน่อย

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 18:36:29 »
อย่าลืมไปลอง โตโยต้า มาเจสตี้

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 18:42:27 »
ผมเคยมอง H1 อยู่เหมือนกันครับ แต่มีประสบการณ์นั่ง H1 แล้วไปเสียที่จังหวัดที่ไม่มีศูนย์ ทำไรไม่ได้ต้องเข้าศูนย์โตโยต้าเพื่อให้ช่วยซ่อมแก้ขัดไปก่อน หลังจากนั้นตัดทิ้งจากลิสเลยครับ H1, Carnival กลับมาโฟกัสเรื่องศูนย์เป็นอันดับ 1 ทันที สุดท้ายพอโตโยต้าขาย Majesty เลยจบที่ตัวนี้ สบายใจ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 21:10:46 »
ตอบในฐานะ ใช้ h1 อยู่    นั่ง 8 คน ได้จริง  2 - 3 - 3 แถวสุดท้าย พับ ใส่ของ  เครื่องไม่อืด   เช็คระยะ รอบละ 5000-10000 บาท
ถ้าอยากมีพื้นที่บรรทุกเยอะๆ แนะนำถอดแถว 3 เพราะ มันพับได้ไม่ดี  พับแล้วก็ใหญ่อยู่ใส่ของได้ไม่เยอะ
h1 ออกมา สิบกว่าปี เครื่องไม่เห็นปัญหาใหญ่ๆ  ดูทนอยู่

เอาแบบประหยัดทรัพย์ หา h1 มือสอง  สัก 7-9 แสน หาสวยๆสบายมาก

มือ 1 มี Hyundai H-1 Elite NS อันนี้ ล้าน 4

staria ไปทดลองขับมา ช่วงล่างนุ่มกว่า h1 มากมายมหาศาล  ห้องโดยสารโล่งมาก h1 ดูแน่นไปเลย

grand canival เคยลองตัวเก่า  ภายในดูหรู กว่า h1 เยอะ   เครื่องแรงกว่า ขับดีกว่า แต่แถวสุดท้ายนั่งไม่ได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 02:44:23 »
ถ้าเพิ่มความยาวลาง และอาจจะปรับหันหน้าเข้าหากัน
ก็ดูดีไปอีกแบบนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 07:45:04 »
ถ้าแน้นจุ  h1 ดีกว่าครับ

ที่บ้านผม ถ้าไปไหนคนครบๆ vellfire จอด h1 ออก

h1 ใช้ที่ผ่านมาไม่งอแงอะไรเลยครับ ซ่อมรู้สึกศูนย์แพงกว่าญี่ปุ่นหน่อย แต่ก็รับได้อยู่
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 11:39:15 »
เห็นหัวข้อกระทู้แว้บแรก นึกว่า เซเว่นอิเลเว่นจะทำรถขาย 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 14:07:57 »
ผมซื้อ Grand carnival มาตอนแรกเพื่อหวังว่าเผื่อสำหรับคนในครอบครัว  สุดท้ายเป็นรถที่ใช้คนเดียว ขับคนเดียว :'(

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 19:01:51 »
เห็นหัวข้อกระทู้แว้บแรก นึกว่า เซเว่นอิเลเว่นจะทำรถขาย 555
ว่าจะเข้ามาแซวเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 20:21:42 »
ที่บ้านเคยใช้ H1 หลายปีก่อน

ถ้าเน้นนั่งสบาย ช่วงล่างนุ่มนวล แนะนำ Kia ครับ

ส่วนตัวก็อยากได้เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 08:50:38 »
ไม่มีศูนย์เลยทั้ง 2 ยี่ห้อ กลัวจะลำบากเอานะครับ อาจจะต้องรอ Toyota ดูครับ เอาสบายใจดีกว่า เพราะเดินทางกันทั้งครอบครัวด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:44:59 »
ที่บ้าน มีทั้ง suv 7ที่นั่ง Mux  และ mpv H1

ถ้านั่งสบาย ก็ต้อง H1 แน่นอนครับ

suv 7 ที่นั่ง  ส่วนมากเดินทางแค่ 1-2 คน เท่านั้น แม้นจะนั่งได้ 7 คน แต่ก็ขึ้นลง ลำบาก
เคยให้หลานมานั่งครั้งนึง เขาจะไม่ชอบบอกว่าอึดอัด เพราะหลานจะนั่งแต่ H1 กับ ฮอนด้าฟรีดซะส่วนใหญ่

อีกรุ่นที่อยากแนะนำคือ toyota ventury ครับ 8)

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:34:57 »
 :) ขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ ได้ทั้งแง่คิด ตัวเลือก และโจทย์เพิ่มในกระทู้เดียวกัน ขอบคุณครับผม 8)