ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Hybrid กับกรณีไม่ใด้ใช้รถนานๆ  (อ่าน 8024 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
รถ Hybrid กับกรณีไม่ใด้ใช้รถนานๆ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 17:45:37 »
สอบถามผู้รู้ครับว่าถ้าเราไม่ใด้ใช้รถ Hybrid นานๆ เช่น ไปต่างประเทศสองสามเดือนต่อเนื่อง
และหรือกรณีบางช่วงใด้ใช้รถน้อยมากเช่น  2 หรือ 3 กิโลต่อวันหลายอาทิตย์
กรณีเหล่านี้จะมีผลกับระบบHybridหรือแบตเตอรี่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
Re: รถ Hybrid กับกรณีไม่ใด้ใช้รถนานๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 19:36:46 »
ปัญหา ก็คงเหมือนรถปรกติทั่วไป

ที่เน้นๆ ก็อย่าปล่อยให้แบต 12v หมด เด่วไฟโชว์พราวหน้าปัทม์

ระวังหนูมาทำรัง ดีไม่ดี เพื่อนกัดสายไฟ หนูแพงนะงานนี้

ถ้าตากแดด ให้เอาของต่างๆที่เก็บในรถออก เด่วพัง เพราะร้อน หาผ้าคลุมรถก็จะดี

คลุมผ้า หลังฝนตก เอาผ้าออก ตากรถให้แห้ง ก่อนดลุมใหม่ กันชื้น กันสนิม กันผ้าติดสี

ขยับรถไปมาบ้าง ให้ชิ้นส่วนต่างๆได้ทำงานบ้าง เบรคยางจะได้ออกกำลังกาย

น้ำมันเติมไว้เยอะๆ ลดความชื้นในถัง ฉุกเฉิน จะได้ไม่ต้องแวะเติมด้วย

ถึงไม่ได้ใช้รถ เช็คอายุน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค อย่าปล่อยให้นานเกินอายุเปลี่ยนถ่ายตามเวลา ไปมากๆ เพราะมันก็เสื่อมได้ ถึงไม่ได้ใช้รถ อาจจะยืดได้นิดหน่อย

คงประมาณนี้

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: รถ Hybrid กับกรณีไม่ใด้ใช้รถนานๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 20:53:17 »
ปัญหา ก็คงเหมือนรถปรกติทั่วไป

ที่เน้นๆ ก็อย่าปล่อยให้แบต 12v หมด เด่วไฟโชว์พราวหน้าปัทม์

ระวังหนูมาทำรัง ดีไม่ดี เพื่อนกัดสายไฟ หนูแพงนะงานนี้

ถ้าตากแดด ให้เอาของต่างๆที่เก็บในรถออก เด่วพัง เพราะร้อน หาผ้าคลุมรถก็จะดี

คลุมผ้า หลังฝนตก เอาผ้าออก ตากรถให้แห้ง ก่อนดลุมใหม่ กันชื้น กันสนิม กันผ้าติดสี

ขยับรถไปมาบ้าง ให้ชิ้นส่วนต่างๆได้ทำงานบ้าง เบรคยางจะได้ออกกำลังกาย

น้ำมันเติมไว้เยอะๆ ลดความชื้นในถัง ฉุกเฉิน จะได้ไม่ต้องแวะเติมด้วย

ถึงไม่ได้ใช้รถ เช็คอายุน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค อย่าปล่อยให้นานเกินอายุเปลี่ยนถ่ายตามเวลา ไปมากๆ เพราะมันก็เสื่อมได้ ถึงไม่ได้ใช้รถ อาจจะยืดได้นิดหน่อย

คงประมาณนี้
ครบถ้วนเลยครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 21:56:21 »
ส่วน  แบต hybrid เนื่องจากก้อนใหญ่ ความจุเยอะ

จอดไว้นานๆ คงไม่ลดลง จนถึงค่าวิกฤต ที่จะทำให้แบตเสื่อมได้

ถ้าจะจอดนาน แบตลเธี่ยม ตามทฤษฎี แนะนำให้มีแบต บวกลบ ครึ่งนึง 

ไม่ควรเต็มก้อน ก่อนจะจอดทิ้งนานๆครับ กับไม่ควรตากแดดร้อนๆ อุณหภูมิสูงๆ

ช่วยยืดอายุการใช้งานได้

ส่วนตัว ไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้

จอดยาวๆช่วงโควิท ไม่มีผลอะไรกับแบต hybrid ไม่ลดเลยด้วยซ้ำไป

จะเจอก็แบต 12v หมด เลยต้องหาที่ชาร์จ มาเก็บไว้

ผ่านไปสักอาทิตย์สองอาทิตย์ ว่างๆ ก็ชาร์จแบตเก็บไว้

อุ่นเครื่องไม่ทำให้แบตเต็มอ่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2022, 05:45:28 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 00:19:32 »
ปีแรกที่ซื้อคัมรี่ไฮบริดมาวิ่งไป 2,800 โล ผมก็กังวลกลัวแบตจะเสียจะเสื่อม จนปัจจุบันใช้มาเข้าปีที่8 ไมล์ก็ขยับมา 6.8หมื่นโล มันก็ยังปกติดีนะครับ การใช้รถของผม จอด6-7วัน ไปขับคันอื่น แล้วก็กลับมาขับ 5-6วัน สลับไปเรื่อยแบบนี้มาตลอด 8ปี  มีเปลี่ยนแค่แบต12Vไปลูกเดียว

Chr ของน้องสาว ก็ขับวันละแค่ 1-2โล เพราะขับจากบ้านพักไปที่ทำงาน ขับจากที่ทำงานกลับบ้านพักทุกวัน แต่วิ่งกลับมา กทม.เดือนละครั้ง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 02:38:12 »
ถ้าใช้รถน้อย ผมชอบรถเบนซินล้วนมากกว่าไฮบริดครับ ระยะยาวดูแลง่ายกว่า ผมมองว่ารถไฮบริดเหมาะสำหรับคนที่ใช้รถเยอะปีละหลายหมื่นโลถึงจะคุ้มทุนครับ

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 03:23:38 »
สติ๊กเกอร์ติดที่ฝากระโปรงรถไฮบริดของผม
ระบุว่าทุกสามเดือนให้ขับอย่างน้อย 30 นาทีครับ

คันนี้ผมซื้อมาก็เจอโควิด ส่วนใหญ่จอดไว้
จึงพยายามขับขั้นต่ำสัปดาห์ละ 30 นาที (ถ้าไม่ว่างก็ทุก 2 สัปดาห์)
พักหลังๆ รู้สึกว่าเครื่องติดบ่อยกว่าตอนใหม่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2022, 06:48:20 โดย w_th »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 08:47:22 »
ยกตัวอย่างบ้านตัวเอง ตั้งแต่ปลายปี 2019 ถึงปัจจุบัน 2022
2 ปีกว่าๆ วิ่งไม่ถึง 2 พันกิโล พูดง่ายๆคือ เติมน้ำมันตอนสงกรานต์ แล้วเติมอีกทีปลายปี
และ เอารถเข้าศูนย์เช็คแค่ครั้งเดียว เมื่อปลายปี 2021 (ดองไว้เกือบ 2 ปี)

เหมือนถูกแช่แข็งไว้ ทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่มีอะไรพังเลย (Prius & Camry Hybrid)

สิ่งที่ทำคือ ทุกๆ 2 อาทิตย์ จะขับรถวนๆรอบหมู่บ้าน 2-3 กิโล เติมลมยาง 36+
ขับไปตลาด ห้าง ไม่ถึง 10 กิโล เดือนละครั้ง พูดง่ายๆคือ เดือนนึง รถวิ่งแค่ 40-50 กิโลเท่านั้นเอง

ไม่รู้สิ สบายใจได้ เคยทิ้งรถไว้เดือนนึงเต็มๆ ที่บ้านก็ยุ่งๆไม่ได้ขยับๆให้ กลับมาขับก็ปกติ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 11:22:14 »
สอบถามผู้รู้ครับว่าถ้าเราไม่ใด้ใช้รถ Hybrid นานๆ เช่น ไปต่างประเทศสองสามเดือนต่อเนื่อง
และหรือกรณีบางช่วงใด้ใช้รถน้อยมากเช่น  2 หรือ 3 กิโลต่อวันหลายอาทิตย์
กรณีเหล่านี้จะมีผลกับระบบHybridหรือแบตเตอรี่หรือไม่ครับ

กรณีแรก เคยทำกับพรีอุส2ครั้งตอนน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพ กับตอนโควิดรอบแรก
แบตลูกเล็กไปเรียบร้อยทั้ง2ครั้ง เสียค่าเปลี่ยน7พัน
นอกนั้นก็ไม่มีอะไรเสีย
ส่วนกรณีที่สองไม่น่ามีผลอะไรครับ

เพิ่มเติม ถ้าใช้ชีวิตแบบกรณีแรกบ่อยๆใช้รถธรรมดาแล้วถอดขั้วแบตเอาครับ ผมทำแบบนี้แบตอยู่ได้เกินสองปีสบายๆ
หรือถ้าพังแบตลูกเล็กก็ถูกกว่ารถไฮบริดเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2022, 11:29:01 โดย shando »

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 21:05:23 »
อันนี้จากประสบการณ์ Honda Accord Hybrid (G9)

ไปต่างประเทศสองสามเดือนต่อเนื่อง
ไม่เคยลองครับ แต่ตอนซื้อมาเซลส์เตือนไว้เลยว่าอย่าไม่สตาร์ทนานเกิน2-3เดือน เพราะระบบHybridมันจะเสีย แล้วถ้าเสียคือเรื่องใหญ่ เป็นไปได้ก็ควรสตาร์ทสัปดาห์ละครั้ง หรืออย่างแย่เดือนละครั้ง ถ้าไปตปท. ก็ควรฝากกุญแจไว้ให้ใครมาช่วยสตาร์ทให้ครับ

รถผมคันนี้มีบางช่วงมันถูกใช้วันละประมาณ1.5-2กิโล แค่จันทร์ถึงศุกร์ เสาร์อาทิตย์จอด ต่อเนื่องกันเป็นเดือนๆ ไม่มีผลครับ ถ้าเช็คระยะ/ดูแลตลอด และไม่ไปเหยียบแบบเอาตายโดยที่เครื่องยังเย็นๆทุกครั้งที่ขับนะครับ

แต่ถึงอย่างไร ก็ควรเอารถออกมาวิ่งสัปดาห์ละครั้งครับ หรืออย่างแย่สุด2สัปดาห์ครั้ง วิ่งเลยนะครับ วนช้าๆในหมู่บ้านก็ได้ ไม่ใช่แค่สตาร์ททิ้งไว้แล้วดับเครื่อง เพราะมันไม่ได้มีแค่เรื่องไฟครับ ช่วงCovid รถไม่ได้สตาร์ทเลย2สัปดาห์ ตอนมาสตาร์ท เข้าเกียร์รถมันไม่ยอมเคลื่อนแล้วครับ เหมือนเบรคมันจับจานเบรคค้างไว้จนมันติด แล้วไม่ยอมคลายครับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยนิดนึงถึงหลุด แต่หลังจากนั้นก็ปกติดี
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:06:10 »
ทางที่ดีที่สุด ควรเอารถออกไปขับบ้างครับ

ให้ระบบทุกอย่างมัน run พร้อม ตรวจสอบตัวมันเอง

รถไม่ได้วิ่ง ไม่ใช่จะไม่เสีย นะครับ

ขับไปวนในหมู่บ้าน ปากซอย

ผม WFH รถไม่ได้ขับ แต่ผมก็เอาไปขับวน(เป็นวงกลม) บนทางด่วนขั้นที่ 1 ขับขึ้น -> ลง ที่เดิม เสียทางด่วนทีเดียว น้ำมันหมดไม่เกิน 1-2 ลิตร อาทิตย์ละครั้ง แค่นี้พอละ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 00:25:48 »
 Prius เคยจอดไม่สตาร์ท 3 เดือนบ้าง 2 เดือนบ้าง อยู่ช่วงนึง ไม่เป็นไรครับ

ถ้า Hybrid ญี่ปุ่น ไม่ค่อยรวนครับ ไม่ค่อยเรื่องมากครับ ใช้ตามสะดวกได้เลยครับ