ผู้เขียน หัวข้อ: จอง BMW320dไปเเล้วเเต่เริ่มอยากเปลี่ยนเป็น 22Oi ค่ะ  (อ่าน 4975 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
สวัสดีค่ะทุกท่านมาขอคำปรึกษาอีกครั้งกับ BMW นะคะ ได้ไปจอง 320d ไว้เเล้วค่ะ เเต่มาตอนนี้เกิดการลังเลอย่างมากกกกกค่ะ เนื่องจากมีข้อมูลต่างๆมามากมายหลายเเหล่งว่า 22oi นั้นดีงามมากเเม้จะเป็นรถขับหน้าค่ะ เเต่ข้อมูลจากสายช่างบอกว่า 32od ดีกว่าในเเง่ความทนทานของเครื่องยนต์ดีเซลที่ทนทานไม่จุกจิกค่ะ

ด้วยความที่ใช้ E90 เเละ F30 มาก็เลยเลือกจอง G20 ไปค่ะทั้งๆที่จริงๆไม่ชอบหน้าตาเเละขนาดของ G20 เท่าไหร่ค่ะ เเบบพอรับได้เเต่ไม่ถึงขั้นสุดค่ะ ไม่เหมือนตอนได้เจอกับ F30 ครั้งเเรกคือ นายหล่อมาก มาตอนนี้จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเเล้ว ไปต่อด้วยกันไม่ไหวจริงๆ

ตอนนี้หนักใจมากว่าเราเลือกผิดรึเปล่านะ เรายึดติดในความเป็นสาวกของซีรีส์ 3 มากไปมั้ย ขอคำเเนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ขออภัยที่ถามเรื่องรถสองรุ่นนี้บ่อยๆนะคะ กำลังตัดสินใจขั้นสุดท้ายค่ะ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: จอง BMW320dไปเเล้วเเต่เริ่มอยากเปลี่ยนเป็น 22Oi ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 09:11:57 »
ลองหาที่ทดลองขับทั้งสองรุ่นเพื่อเปรียบเทียบด้วยตัวเองอีกทีดีไหมครับ จะได้รู้ว่าจริงๆแล้วเราชอบแบบไหน ส่วนตัวหากไม่ชอบหน้าตารถจริงๆคงไม่เลือกครับ เพราะเราต้องเห็นมันทุกวัน
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Spada_Valess

Re: จอง BMW320dไปเเล้วเเต่เริ่มอยากเปลี่ยนเป็น 22Oi ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 09:44:33 »
ส่วนตัวชอบเครื่องเบนซินมากกว่าครับ หรือไม่ก็เพิ่มเป็น 330e ไป

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 09:50:05 »
ทำไมไม่ไปลองรถละครับ รถใช้เอง จ่ายเงินเอง ก็ไปลองด้วยตัวเองซิครับ. BMW นี้แทบจะขับไปให้ลองถึงหน้าบ้านเลย.

พอลองแล้ว ตัวคุณจะตอบได้ดีที่สุด เพราะคุณจะอยู่กับมันไปอีกนาน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:00:56 »
ไม่แน่ใจมีคนนั่งแถวหลังบ่อยๆไหม ถ้ามี นี่อย่าเอา Series 2 เลยครับ
ถ้าไม่มี อันนี้ ผมว่า เลือกตามที่ใจเราชอบเลยครับ ไปลองให้รู้ จะตัดสินใจได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:03:45 »
ผมนี่มองว่า G20 คือ series 3 ที่สวยที่สุดตั้งแต่มีมาและขับดีสุดด้วย แต่อย่างว่าครับ ความสวยงามของแต่ละ

คนชอบไม่เหมือนกัน ส่วนเรื่องรถนั้นซื้อรถ eu พยายามเริ่มต้นที่ c seg ครับ พวก series3, C class, A4

มันเป็นรถที่ทำมาดีพอสมควรและลดต้นทุนน่อยกว่าเกรดล่างกว่านั้น ส่วนตัวผมให้ขับรถ eu คือต้องเป็นกลุ่มนี้

ขึ้นไป ไม่งั้นขับรถ c seg & d seg jpn ครับ ผมไม่เถียงว่า 2 ตัวใหม่ทำมาได้ดีกว่าเดิมและภายในก้สวย

เพราะทำให้คล้าย G20 และรถขับดีขึ้นนั้น bmw ทำได้อยู่แล้ว ขับหน้าไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าเป็นผมถึงผมจะไม่

ชอบดีเซล ผมก้ยังเอา 320d G20 มากกว่า 220i ครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ผมเอา 330e

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:43:48 »
ถ้าใจรู้สึกชอบมากกว่าอย่างชัดเจนเเบบนี้  เอาคันที่ชอบนั้นหละครับ   

ได้ขับรถที่ชอบไปอีกหลายปี ดีกว่ามานั่งเสียดาย ไปอีกหลายปีที่ไม่เลือก

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:53:46 »
ขอบคุณมากๆนะคะ ได้ข้อคิดหลายอย่างเลยค่ะ

เกี่ยวกับการทดลองขับคือ ได้ทดลองขับเฉพาะน้องสามค่ะ พอดีน้องสองเค้าขายหมดเเล้วค่ะ มีก็เเต่รถที่รอส่งมอบซึ่งเค้าให้เปิดดูได้ นั่งได้ เเต่นำไปลองขับไม่ได้ค่ะ ก็เลยได้เเต่ไปลองนั่งๆมองๆเจ้าสอง น้องเซลส์บอกว่าอยากให้ลองน้องสองเหมือนกันเเต่ตอนนี้ไม่มีรถให้ลองค่ะ จะมีมาอีกทีก็ต้นมีค.

เป็นคนชอบดูหน้าตารถเป็นหลักเช่นกันค่ะ รู้สึกถูกชะตาหน้าน้องสองมากกว่าค่ะโดยเฉพาะสี skyscraper grey เป็นสีที่ถูกใจกว่าน้องสามมากค่ะ ที่จองไปเป็นน้องสามสี mineral grey ค่ะ เเบบพอรับสีได้ รักพี่เสียดายน้องมากค่ะ

จะผิดมารยาทมั้ยคะถ้าเราจองรถกับศูนย์นึงเเล้วไปทดลองขับกับอีกศูนย์นึงค่ะ :( :( :(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2022, 10:56:41 โดย PP »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 11:19:35 »
ถ้าเลือกได้ ผมจะไม่เอารถดีเซลและไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 11:30:22 »
รอดูc class W206ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 11:35:41 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ ก็ให้น้องเซลล์ที่เราจองนั่นแหละคับ ไปหา 220i มาให้ลองเลยคับ  ....แม้จองแล้วก็เปลี่ยนใจได้คับ  ผมก็เปลี่ยนใจสับไปมาอยุ่สามรอบ ....จนน้องต้องมาถาม เอาจิงแล้วนะพี่ ผมจะได้สไลด์รถมาให้ 55

ก็อย่าที่ผมบอกไปกระทู้ก่อน  220 Msport มันเฟี้ยวฟ้าวกว่ามากมายคับ   LED ไฟหน้าก็สวยกว่า ไม่ใช่แค่แง่ง ๆ ด้านล่างอย่าง 320d-330e  เบาะแดง  ซันรูฟ ประตุไร้กรอบ .... ถ้าขับคนเดียวไม่เน้นคนนั่งหลัง ยังไงผมก็ว่ามันเหมาะกับ ผู้หญิงมากกว่า G20 อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 12:16:07 »
ที่สายช่างพูดแบบนั้นเพราะ 320d มันขายกันมาตั้งแต่ยุคปู่ย่าตายายยันหลานบวช

ส่วน 220i มันเพิ่งออกมาปีเดียวเองมั้ง (ในไทย) เราเลยยังฟันธงไม่ได้ว่า 220i จะทนเท่า 320d ไหม แต่ก็ดูได้ครับว่า MINI Cooper เครื่อง 2.0 เบนซินมันทนไหมละ ถ้าคิดว่า Mini Cooper ทน 220i ก็ทน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 12:28:20 »
ความทนไม่น่าเป็นประเด็นนะ มันก็เครื่องสหกรณ์ออมทรัพย์ทั้งคู่ จุกจิกรึไม่มันอยู่ที่การดูแล ขับอย่างเดียวไม่ดูแล ไม่เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุใช้เครื่องอะไรก็จุกจิก ส่วนขับหน้า vs ขับหลัง ถ้าคุณใช้งานบ้านๆไม่ได้เอาลงสนามหรือชอบเข้าโค้งจนยางร้อง มันก็ไม่ต่างหรอกครับ สต.แนะนำ 220 มากกว่า ดูชิคๆคลูๆเหมาะกับสาวๆ ดูไม่ซ้ำใคร ส่วน 320 นี่เจอบ่อยกว่าวีออสอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2022, 12:31:45 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 12:34:16 »
สายช่าง คนชอบขับรถดึงสมรรถนะรถออกมา น่าจะชอบ 3 มากกว่า 2
เครื่องของ 320d มันปรับปรุงมาจนน่าจะไม่น่าจะห่วงอะไรแล้ว
หน้าตา แล้วแต่คน ผมชอบ G มากกว่ส F ดู ดุดี แต่ F เส้นสายสวยกว่า

ถ้าไม่ได้สาดยัดโค้ง ขับแบบดุดันมากๆ ผมว่าแยก ขับหน้ากับขับหลังไม่ออกหรอกครับ
ลองปรึกษาเซลก่อนก็ได้ครับ ถ้าเปลี่ยนรุ่นจอง ผมว่าเซลยินดีช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ NP_Kaset

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:01:02 »
อยากให้ลองขับอยู่ดีครับ ไม่งั้นไม่จบ ผมใช้ 220i และซื้อตอนออกมาไม่นาน ผมรอจนมีรถลองขับครับ ไม่งั้นไม่จบ ตอนนั้นลอง 320D แล้ว แต่ยังไม่ได้ลอง 220i สุดท้ายเซลหารถ test drive มาให้ลองได้ครับ  แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ

เสียเงินแล้ว ลองให้หายคาใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:07:12 »
ดูแล้วน่าจะชอบ 2 มากกว่า ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ แล้วก็ 220 ก็ไม่น่าเกลียด มองในแง่ดีคือประหยัดเงินไปหลายแสน และลองเปลี่ยนรสชาติบ้างใช้มา 2 คันติด อาจจะเบื่อๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:19:27 »
อาจจะต้องลองดูนะครับ

ส่วนตัวผมลองเทียบทั้ง 2 เหมือนกัน

โจทย์คืออยากได้รถคันเล็ก ขับดี

แต่จบที่ 330e ครับ เพราะ 220i เล็กมาก นั่งไม่สบายจากก่อนหน้าใช้ f30 / lexus gs มาก่อน เข้าใจว่ามันสบายน้อยลงแหละ แต่อันนี้คือนั่งนานๆแล้วปวดหลัง และวัสดุภายในจับ 3 แล้วฟิลกู๊ดกว่า

ที่สำคัญชอบหน้าตา 3 มากกว่าครับ

ถ้าไม่ใช่คนเรื่องมากเรื่องการนั่งสบายไม่สบายไป 2 ตามใจคุ้มกว่าเห็นๆครับ แล้วก็เคยใช้ f30 ดีเซลมา ผมว่า เบนซินขับดีกว่าทุกมิติครับ แพ้แค่อัตราเร่ง(ซึ่งกดแรงๆก็ไม่ต่าง)กับความประหยัด

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:29:08 »
ขอบคุณหนุ่มๆทุกท่านที่ช่วยเเนะนำนะคะ
ได้ขอน้องเซลส์ไว้เเล้วค่ะว่าอยากได้น้องสองมาลองขับจะได้ฟันธงไปเลยว่าจะเปลี่ยนการจองมั้ย น้องบอกว่าพยายามหาให้อยู่ค่ะ
ใช้เเต่น้องสามมาตลอดรักน้องสามนะคะเเต่น้องสามนี่ยิ่งเปลี่ยนรุ่นยิ่งทำขนาดรถใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เริ่มกะระยะยากด้วยค่ะ ส่วนน้องสองดูกะทัดรัดน่าจะขับง่าย เอาอยู่กว่านะคะ
น้องสามคันที่ใช้อยู่นี่ดูเเลเป็นอย่างดีค่ะเเต่เริ่มเกเรเมื่อเข้าปีที่ 8 ค่ะ
เป็นคนขับรถช้าค่ะ โดนน้องออสจี้ประจำ ก็คิดๆนะคะว่าเราจองน้องสามไปทำไมนี่ น้องสองน่าจะเหมาะกับเรามากกว่า อืม สับสนทางความคิดค่ะ555 หัวเราะนี่คือ สลายความเครียดนะคะ ไม่ได้ขำจริงๆ :( :( :(

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 15:18:51 »
ขอบคุณหนุ่มๆทุกท่านที่ช่วยเเนะนำนะคะ
ได้ขอน้องเซลส์ไว้เเล้วค่ะว่าอยากได้น้องสองมาลองขับจะได้ฟันธงไปเลยว่าจะเปลี่ยนการจองมั้ย น้องบอกว่าพยายามหาให้อยู่ค่ะ
ใช้เเต่น้องสามมาตลอดรักน้องสามนะคะเเต่น้องสามนี่ยิ่งเปลี่ยนรุ่นยิ่งทำขนาดรถใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เริ่มกะระยะยากด้วยค่ะ ส่วนน้องสองดูกะทัดรัดน่าจะขับง่าย เอาอยู่กว่านะคะ
น้องสามคันที่ใช้อยู่นี่ดูเเลเป็นอย่างดีค่ะเเต่เริ่มเกเรเมื่อเข้าปีที่ 8 ค่ะ
เป็นคนขับรถช้าค่ะ โดนน้องออสจี้ประจำ ก็คิดๆนะคะว่าเราจองน้องสามไปทำไมนี่ น้องสองน่าจะเหมาะกับเรามากกว่า อืม สับสนทางความคิดค่ะ555 หัวเราะนี่คือ สลายความเครียดนะคะ ไม่ได้ขำจริงๆ :( :( :(

อยากให้รอ Mercedes Benz W206 ออกมาก่อน  ผมว่าน่าจะมีเอฟเฟ็กซ์กับ BMW พอสมควร  อาจจะมีของแถมหรือลดราคา  หรือคุณอาจจะชอบ W206 มากกว่าก็ได้

https://www.headlightmag.com/all-new-mercedes-benz-c-class-w206-coming-soon-thailand-2/

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=82111.0

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 15:27:31 »
ผมยังชอบ 320d ตัวล่าสุดนี้ พัฒนาประสิทฺธิภาพการขับเคลื่อนสูงมากทีเดียว ทั้งแรงและประหยัด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 07:52:41 »
ผมว่าต้องตั้งโจทย์แล้วหล่ะครับ ถ้าได้โจทย์ไล่ความสำคัญที่ถูกต้อง ปัญหานี้น่าจะแก้ง่าย เพราะเท่าที่อ่าน เงินไม่ใช่ตัวปัญหา อยู่แล้ว

ความชอบหน้าตา ---> ขนาดรถ ---->การดูแล ---> สมรรถนะ

การดูแล ---> ความชอบหน้าตา ---> สมรรถนะ --->ขนาดรถ

สมรรถนะ --->ขนาดรถ --->ความชอบหน้าตา ---> การดูแล

อะไรประมาณนี้ครับ ลองดู

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 09:25:19 »
สวัสดีค่ะทุกท่าน อบอุ่นมากเลยค่ะที่มีเพื่อนๆมาช่วยตอบ ช่วยเเนะเเนวทางการตัดสินใจ

รู้สึกว่าซื้อรถคันนี้คิดมากเหลือเกินค่ะ ไม่รู้คิดมากไปรึเปล่า อาจเพราะตั้งใจว่าจะซื้อเป็นครั้งสุดท้ายเเล้วใช้ไปถึงเกษียณค่ะ เเบบให้รถอยู่ไปสบายๆไม่ป่วยหนักๆได้อีกซัก 8 ปี ค่อยเกษียณตัวเองไปพร้อมๆกันค่ะ

ส่วนค่ายดาวสามเเฉกไม่ชอบค่ะ เคยไปลองมาเเล้วหลายรอบค่ะ รู้สึกว่าไม่ใช่ทางของเรา ชอบ BM ที่สุดไม่คิดเปลี่ยนใจ รักน้องคนเดียวค่ะ หล่อที่สุดในสามโลก

วันนี้มาเจอน้องสองเเละน้องสามจอดประชันโฉมกันให้เห็นๆตรงลานจอดรถของที่ทำงานค่ะ โอ้วๆๆๆน้องสองหล่อน่ารักเเบบหนุ่มวัยรุ่น น้องสามหล่อเเบบสุขุมลุ่มลึกดุดัน รักทั้งสองคนค่ะ555 ขออภัยนะคะเพ้อเจ้อไปนิสนุง

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 09:51:13 »
ผมขอฝากไว้ให้คิดนะครับ

"จะซื้อรถ ถ้าไม่มีความกดดันจากคนรอบๆตัว ให้ซื้อรถที่เราคิอว่าเมื่อตื่นนอนมามองมันแล้วมีความสุข อยากจะเข้าไปขับ ไปลูบ ไปคลำ ไปปัดฝุ่น ต่อให้คันนั้นมีข้อเสีย ก็จะมองเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่กลับกัน หากซื้อเพราะเขาว่ามา พอซื้อมาแล้ว ข้อเสียอันเท่ามด เราจะมองมันอันเท่าช้าง"

คนรู้จักผม อยากได้ Z4 ตัวใหม่มาก แต่ตอนนั้นมีแต่คนบอกอย่าเอาเลย หลังคาผ้าใบ เครื่องไม่แรง (มองตัว 30i) บลาๆๆๆ สุดท้ายไปออก C coupe เพราะคนเขาว่า...ขับไปได้ 3 เดือน ขาย C-coupe ขาดทุนเกือบล้าน เพื่อกลับไปถอย Z4 สบายใจ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 10:03:48 »
สำหรับผม เวลาซื้อรถ จะเลือกรุ่นที่ตัวเองชอบที่สุดครับ ที่งบตัวเองตั้งเอาไว้ ผมไม่สนใจว่าใครจะว่ายังไง คนในครอบครัวก็ช่วยตัดสินใจ แต่สุดท้ายคนที่เลือกว่าจะใช้รุ่นไหน ก็คือเจ้าของรถครับ
รถเรา คนที่มีความสุขเวลาขับ เวลานั่ง เวลามอง คือตัวเราครับ
เลือกรถที่เหมาะกับคุณ ที่คุณชอบที่สุด นั่นแหละคือความสุขของคุณครับ

เช่นกัน ตอนภรรยาผมจะซื้อรถ ผมก็แค่มีหน้าที่พาเธอไปลองให้ครบทุกรุ่น ที่เหลือเธอเป็นคนตัดสินใจเอง เพราะว่าเธอคือเจ้าของรถครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 12:34:25 »
ลองขับ ถึงจะบอกได้ ส่วนตัว ชอบ 320 d มาก แต่คนทั่วไปจะบอกว่า ช่วงล่างแข็งมาก   แต่ เมื่อเห็น220 i จะว่าไปก็ไม่ได้แย่ไปกว่า 320 d เลย สุดท้าย ต้องอยู่ที่ลองขับแล้วเลือกเอง

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 13:09:47 »
กระเเทกตาเเละกระเเทกใจในข้อความสีเหลืองค่า สติๆๆๆ รถเรา เราต้องเลือกที่ชอบที่สุด

คนที่บ้านไม่เม้นต์เลยค่ะ บอกสั้นๆว่า ตามใจ 555

หารถทดลองขับ 220i ไม่มีเลยค่ะ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 01:51:29 »
ถ้าเรื่องความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ผมมองว่า 320d คุ้มกว่า เพราะได้รถขับเคลื่อนล้อหลังตามสไตล์ของ BMW แท้ๆเลยครับ แต่แน่นอนว่าต้องจ่ายแพงกว่า 220i อีกหลายแสน

ส่วน 220i เป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าก็จริง แต่เท่าที่ผมได้ลองขับมา มันทำออกมาได้ดีเลยนะ คือถ้าหารถป้ายแดงราคาไม่เกิน 2 ล้าน ผมยกให้ 220i ชนะเป็นลำดับแรกเลย

สรุปก็คือ ผมมองว่ามันเป็นรถที่น่าใช้ทั้งคู่ครับ คือในระยะ Warranty + BSI 5 ปี แทบไม่ต้องคิดอะไรเลยครับ มีอะไรก็ขับเข้าศูนย์อย่างเดียว แนะนำให้เลือกที่ความชอบดีกว่าครับ ค่อยๆตัดสินใจ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 01:57:15 »
ถ้าไม่ขนคน เป็นผญ เน้นช็อปปิ้ง 220I เลยครับ เป็นผมก็เอา มันหล่อ 3 เกลื่อนกลาดครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 12:04:08 »
ยังคงคิดวนเวียนค่ะ ลองเปรียบเทียบข้อดีข้อด้อยของน้องสองกับน้องสามเเล้วกินกันไม่ลงค่ะ สรุปว่ารักน้องทั้งสองพอๆกันค่ะ

สำหรับเรานะคะน้องสองมีข้อดีคือ มีสีที่ชอบ ไฟหน้าสวย ขนาดกะทัดรัด ขับง่าย ข้อด้อยคือ ไม่ชอบกระจกไร้ขอบค่ะ รถเตี้ยไปหน่อยกลัวเวลาฝนตกน้ำท่วมเฉียบพลันน้องอาจจมน้ำ วัสดุภายในดูไม่งามเท่าน้องสาม เรื่องการขับขี่ยังไม่ทราบเพราะไม่มีรถให้ลองค่ะ ประการสำคัญคือ ด้วยความที่เป็น FC ของน้องสามมาตลอดทำให้ไม่เเน่ใจว่าถ้าเลือกน้องสองเเล้วจะมาเสียใจภายหลังมั้ย

ส่วนน้องสามมีข้อดีคือ ภายในรถสวยมาก ห้องโดยสารเงียบกริบ เป็นซีรีส์ที่ใช้ต่อเนื่องมาตลอด เเละรถสูงกว่าน้องสองพอรับมือกับน้ำท่วมได้สูงกว่า ข้อด้อยของน้องสามคือ สีไม่โดนใจ สีที่จองไว้เป็นสีที่พอรับได้เเต่ไม่ขั้นสุด ไฟหน้าไฟท้ายตาตี่ไปหน่อยชอบตาโตๆ เเละคันใหญ่กลัวจะขับยากกะระยะยากค่ะ อายุมากขึ้นพลังใจในการปรับตัวเข้ากับรถใหม่ลดลงค่ะ

เนี่ยค่ะทำให้ตัดสินใจไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำที่ยังคงมีมาให้ป้าคนนี้นะคะ ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2022, 12:10:56 โดย PP »

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 21:34:09 »
ยังคงคิดวนเวียนค่ะ ลองเปรียบเทียบข้อดีข้อด้อยของน้องสองกับน้องสามเเล้วกินกันไม่ลงค่ะ สรุปว่ารักน้องทั้งสองพอๆกันค่ะ

สำหรับเรานะคะน้องสองมีข้อดีคือ มีสีที่ชอบ ไฟหน้าสวย ขนาดกะทัดรัด ขับง่าย ข้อด้อยคือ ไม่ชอบกระจกไร้ขอบค่ะ รถเตี้ยไปหน่อยกลัวเวลาฝนตกน้ำท่วมเฉียบพลันน้องอาจจมน้ำ วัสดุภายในดูไม่งามเท่าน้องสาม เรื่องการขับขี่ยังไม่ทราบเพราะไม่มีรถให้ลองค่ะ ประการสำคัญคือ ด้วยความที่เป็น FC ของน้องสามมาตลอดทำให้ไม่เเน่ใจว่าถ้าเลือกน้องสองเเล้วจะมาเสียใจภายหลังมั้ย

ส่วนน้องสามมีข้อดีคือ ภายในรถสวยมาก ห้องโดยสารเงียบกริบ เป็นซีรีส์ที่ใช้ต่อเนื่องมาตลอด เเละรถสูงกว่าน้องสองพอรับมือกับน้ำท่วมได้สูงกว่า ข้อด้อยของน้องสามคือ สีไม่โดนใจ สีที่จองไว้เป็นสีที่พอรับได้เเต่ไม่ขั้นสุด ไฟหน้าไฟท้ายตาตี่ไปหน่อยชอบตาโตๆ เเละคันใหญ่กลัวจะขับยากกะระยะยากค่ะ อายุมากขึ้นพลังใจในการปรับตัวเข้ากับรถใหม่ลดลงค่ะ

เนี่ยค่ะทำให้ตัดสินใจไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำที่ยังคงมีมาให้ป้าคนนี้นะคะ ::) ::) ::)
::)

ผมว่าใกล้แล้วครับ เพราะอย่างน้อยเจ้าของกระทู้ลีสรายการที่ชอบและไม่ชอบของทั้งสองคันออกมาได้ชัดเจน

ผมขอให้ความเห็นในมุมมองของผมนะครับ

เรานั่งในรถ เราก็น่าจะเลือกภายในคันที่เราชอบ เพราะเราจะต้องอยู่กับมันตลอดเวลาที่ขับรถครับ

เรื่องสี หรือoptionที่เรามาจัดการเองทีหลังได้ อาจจะไม่ต้องซีเรียสครับ เพราะถ้าคันที่เราชอบโดยรวม แต่สีไม่ได้ วันนึงเรายังเอา stick มาติดได้ครับ (รถคันนี้สีแดง… อะล้อเล่นครับ :P) หมายถึง เราสามารถทำสีทีหลังได้ครับ

ความสูงรถ ผมว่าไม่น่าจะต่างกันจนเป็นประเด็นครับ

ขับหน้าหลัง ผมว่า ถ้าไม่ชอบขับมากๆๆๆ ก็ไม่ต่างขนาดนั้นนะครับ
ภายในสวยๆ เพลงเพราะๆ มันก็ขับเพลินๆแล้วครับ

ขนาดรถ เคยขับ 3 มาแล้ว ไม่น่าห่วงครับ 3 ก็ไม่ได้ใหญ่อะไรนะครับ

ส่วนเรื่องความชอบภายนอก ดีไซน์ไฟหน้าหลัง อันนี้สำคัญพอๆกับภายใน
ภายนอกที่ถูกใจ มันก็ทำให้เรามีความสุขทุกครั้งที่มองเค้าจอดอยู่ครับ

ผมเคยเกือบจะซื้อ 2 ให้แฟนเหมือนกันครับ แต่ดวงยังไม่สมพงศ์ครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจ มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ