ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นแมคไกวเป็นน้ำยายอดนิยมของพี่ๆ ขอถามหน่อยคับเกี่วกับรถสีขาว  (อ่าน 13068 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ เห็นพี่ๆหลายคนในบอร์ดนี้ใช้น้ำยาแมคไกว์กันเยอะ

อยากถามหน่อยครับว่า shampoo กับ wax ที่เหมาะกับการใช้กับรถสีขาวคือตัวไหนอะคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ขออนุญาติพี่จิมมี่แนะนำเว็บหน่อยนะครับ

แนะนำให้ลองเข้าไปที่ www.thaiwashercarclub.com เลยครับ

จะเป็นเว็บที่คนเล่นพวกแว๊กซ์เล่นกันอยู่เยอะครับ ลองเข้าไปถามดู

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 0%

แชมพูอะไรก็ได้ครับ ให้คราบสกปรกอ่อน

ของถูกๆจะผสมเกลือ ซึ่งมีผลต่อแว๊กซ์ ที่เคลือบไว้ครับ

ของดีๆเน้นเรื่องกลิ่น กับความล้างง่าย ไม่ทิ้งคราบน้ำ อะไรประมาณนี้

แต่ถ้าจะลงแว๊กซ์อยุ่แล้วพวกนี้ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ ขอแค่ไม่เอาชั้นเคลือบแว๊กที่เคลือบไว้แล้วออกไปด้วยก็โอเคแล้ว

สีขาว เน้นเรื่องการเตรียมพื้นผิวสีก่อนลงแว๊กซ์หน่อยก็ดีครับ พวกดินน้ำมัน และ cleaner wax ก่อนลงแว๊กเคลือบ

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ผมใช้ แมกไกว์ เบอร์21 รถสีขาวเหมือนกันครับ
เงาดีครับ ชอบ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ผมใช้ แมกไกว์ เบอร์21 รถสีขาวเหมือนกันครับ
เงาดีครับ ชอบ

ตามนี้คับ แล้ว ก็ ตบท้ายด้วย

No.135 

ทำมาสองปีละ เงาแว๊บๆ เหมือนเดิม

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Jae_156JR

คือ MG เนี่ยมันไม่ได้ฮิตหรอกครับ น่าจะเรียกว่าติดหู ติดปากคนไทยเรามากกว่า

เนื่องจากเป็น Brand แรกๆ ที่เข้ามาทำตลาด และทำ Ads เยอะ มีตัวแทนจำหน่ายในไทยก่อนเพื่อน

จึงทำให้เป็นที่นิยมครับ

พูดง่ายๆว่าคนเล่น wax ในบ้านเราเนี่ย อย่างน้อยๆ MG ต้องผ่านมือมาเป็นอันดับต้นๆ

ส่วนรถสีขาว ผมแนะนำว่าขั้นตอน Clay และ Pre Wax สำคัญครับ (จริงๆทุกสีก็ควรจะทำตามนี้)

...ที่นี่พื้นผิว Clear Coat ของเราสะอาดแล้ว ก็จัด Wax หรือ Sealant ที่ชอบได้เลย

ส่วน Shampoo ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เอาที่มันมียี่ห้อหน่อยก็จะดี เพราะ PH เป็นกลาง และไม่มีกรดเกลือ

อยากรู้รายละเอียดจริงๆ ก็ตามความเห็นแรกไปเลยครับ เซียนแวกซ์เยอะ  ;D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
นึกว่าใคร ที่แท้คุณ Jae_156JR มาเอง  ตามที่พี่เค้าว่าเลย.....ท่านนี้เซียนตัวจริงครับรับรอง  ;)
เพลย์ 3 ยังเงา-ไร้ริ้วรอยอ่ะ  ;D (ชอบรีวิวนั้นมาก ๆ )

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ  MG เนี่ยอารมณ์ คิดไม่ออกก็บอกมา  งานดี ราคาถูก (แต่ในห้างไม่ถูกนะ)
เป็นแบนด์ที่มีผลิตภัณฑ์ตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบ  แทบจะทุกอย่างของ car detailing เลยก็ว่าได้

ปล.บอร์ดตามความเห็นหนึ่งนี่ "บอร์ดละลายทรัพย์" นะครัีบ เตือนไว้ก่อน  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้เบอร์21 รู้สึกเฉยๆเพราะไม่เคยเปรียบเทียบกับอันไหนเลย ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมใช้รถสีขาวมุขของ Toyota เซ็ทที่ใช้คือ

Wolfgang paintwork polish enhancer เป็น cleaner จะทำให้ผิวสะอาด และไม่เหลือง
Wolfgang deep gloss paint sealant เป็น synthetic wax ลงไว้ 30 นาทีแล้วเช็ดออก ที้งไว้ 12 ชั่วโมง ลงซ้ำอีกครั้ง มุขกระจาย
และถ้าอารมณ์ดีๆก็จะลง Wolfgang Fuzion ตัวนี้เป็น past wax จะทำให้สีรถฉำ่ แบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ไม่แพ้รถสีเข้ม

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nioka

ผมใช้ซันไลล้างรถ (มันมีเกลือผสมป่าวอะ - -" )

คือบางทีน้ำยาหาย หาไม่เจอ ซัลไลแม้มเลย กลิ่นสตอ หอมดีด้วย

ออฟไลน์ Jae_156JR

นึกว่าใคร ที่แท้คุณ Jae_156JR มาเอง  ตามที่พี่เค้าว่าเลย.....ท่านนี้เซียนตัวจริงครับรับรอง  ;)
เพลย์ 3 ยังเงา-ไร้ริ้วรอยอ่ะ  ;D (ชอบรีวิวนั้นมาก ๆ )

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ  MG เนี่ยอารมณ์ คิดไม่ออกก็บอกมา  งานดี ราคาถูก (แต่ในห้างไม่ถูกนะ)
เป็นแบนด์ที่มีผลิตภัณฑ์ตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบ  แทบจะทุกอย่างของ car detailing เลยก็ว่าได้

ปล.บอร์ดตามความเห็นหนึ่งนี่ "บอร์ดละลายทรัพย์" นะครัีบ เตือนไว้ก่อน  ;D  ;D  ;D

K.tommaris ก็พูดเกินไป อย่างผมนี่แค่ระดับหางแถวครับ คนอื่นเทพกว่าผมเยอะ  ;D

ผมใช้ซันไลล้างรถ (มันมีเกลือผสมป่าวอะ - -" )

คือบางทีน้ำยาหาย หาไม่เจอ ซัลไลแม้มเลย กลิ่นสตอ หอมดีด้วย

ถ้าใช้ซันไลน์ล้าง Wax ที่เคลือบไว้อาจจะหายไปหมดน่ะครับ