ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใดน้ำมัน PT จึงราคาไม่เหมือนปั๊มอื่นๆ  (อ่าน 6623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ เหตุใดน้ำมัน PT ราคาแตกต่างจากปั๊มอื่นๆ
เพราะ Addictive พิเศษใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ปั๊มที่ไม่ใช่ ปตท / บางจาก ราคาก็แล้วแต่นโยบายผู้บริหารเลยครับ esso ก็อารมณ์นี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เม็ดมะยมก็ไม่เท่าเพื่อน แถมขึ้นก่อนเพื่อน1-2วัน

ออฟไลน์ Norm-man

• Newbie
  • *
น้ำมันเป็นสินค้าที่ไม่ได้ควบคุมราคา
อยากขายเท่าไรก็ได้ ตามที่แต่ละปั๊มจะกำหนดราคา

แต่ใช้วิธีควบคุมทางอ้อมคือ ให้เจ้าใหญ่ (ปตท บางจาก) ตรึงไว้แบบต่ำๆ
ถ้าเจ้าอื่นขายแพงเกิน = ขายไม่ออก เสียมาร์เก็ตแชร์
ถ้าขายถูกกว่า = ขาดทุน
ขายเท่ากัน = กำไรน้อย
ราคาก็จะแพงกว่าได้ แค่นิดๆหน่อยๆ แล้วอาศัยการโฆษณาเอา

ตอนนี้ก็ ราคาหน้าปั๊มแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันเลย
ESSO, SHELL, PT, SUSCO, CALTEX ส่วนใหญ่แพงกว่า ปตท บางจากหมดแล้ว

ปล. อันนี้แค่เปรียบเทียบราคาแต่ละปั๊มนะ
- ถ้าคุยเรื่องสูตรน้ำมัน ก็ยาวไปอีก 1 กระทู้
- ถ้าคุยเรื่องโครงสร้างราคาน้ำมัน (ต้นทุนน้ำมันดิบ ค่าเอทานอล ค่าการตลาด ภาษีบำรุงท้องที่ ค่าชดเชยจากกองทุน) ยาวไปอีก 1 กระทู้

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
น้ำมันเป็นสินค้าที่ไม่ได้ควบคุมราคา
อยากขายเท่าไรก็ได้ ตามที่แต่ละปั๊มจะกำหนดราคา

แต่ใช้วิธีควบคุมทางอ้อมคือ ให้เจ้าใหญ่ (ปตท บางจาก) ตรึงไว้แบบต่ำๆ
ถ้าเจ้าอื่นขายแพงเกิน = ขายไม่ออก เสียมาร์เก็ตแชร์
ถ้าขายถูกกว่า = ขาดทุน
ขายเท่ากัน = กำไรน้อย
ราคาก็จะแพงกว่าได้ แค่นิดๆหน่อยๆ แล้วอาศัยการโฆษณาเอา

ตอนนี้ก็ ราคาหน้าปั๊มแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันเลย
ESSO, SHELL, PT, SUSCO, CALTEX ส่วนใหญ่แพงกว่า ปตท บางจากหมดแล้ว

ปล. อันนี้แค่เปรียบเทียบราคาแต่ละปั๊มนะ
- ถ้าคุยเรื่องสูตรน้ำมัน ก็ยาวไปอีก 1 กระทู้
- ถ้าคุยเรื่องโครงสร้างราคาน้ำมัน (ต้นทุนน้ำมันดิบ ค่าเอทานอล ค่าการตลาด ภาษีบำรุงท้องที่ ค่าชดเชยจากกองทุน) ยาวไปอีก 1 กระทู้

เจ้าใหญ่น่าจะชวนเจ้าเล็กขึ้นราคามากกว่า ตามนิสัยพวกธรรมาภิบาลทั้งหลาย

ออฟไลน์ Darkart

ปตท. บางจาก ราคาตามปกติ
Esso Caltex PT ราคากลางๆ
Shell ราคาไปไกลกว่าปั้มอื่นๆ
และ PT ขึ้นบ่อยถี่มาก
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ porasit33

Pt = thai oil = ptt แบบนี้รึปล่าวครับ
เยอะจนคิดว่าเป็นปั้มน้ำมันชุมชนไปแล้ว 😅

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
ปกติผมเติมแต่ ปตท. บางจากเพราะถูกกว่าแน่ๆ ถ้าจะดูว่าช่วงไหนน้ำมันใกล้ขึ้นให้ดู shell เพราะนำร่องไปก่อนเพื่อน

ออฟไลน์ SM.

ไม่ค่อยได้เติม PT เลย ไม่เคยสังเกตุเลยว่า ราคาแพงกว่า ปตท บางจาก

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ใช่สินค้าที่ควบคุมราคา แต่เป็นสินค้าทดแทนโดยธรรมชาติ
เจ้าไหนขายแพงมีโอกาสขายได้ลดลง

ส่วนมากผมเติมบางจากกับ ปตท เพราะไม่อยากเสียเหลี่ยม caltex shell ส่วนน้ำมันยี่ห้ออื่นผมไม่เชื่อถือคุณภาพปั๊มครับ

ออฟไลน์ deertesla

ไม่ใช่สินค้าที่ควบคุมราคา แต่เป็นสินค้าทดแทนโดยธรรมชาติ
เจ้าไหนขายแพงมีโอกาสขายได้ลดลง

ส่วนมากผมเติมบางจากกับ ปตท เพราะไม่อยากเสียเหลี่ยม caltex shell ส่วนน้ำมันยี่ห้ออื่นผมไม่เชื่อถือคุณภาพปั๊มครับ
pt นี่ผมกลัวถังใต้ดินเค้าจริงๆเพราะ ปั๊มเครือนี้หลายที่มีสภาพเก่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

pt นี่ผมกลัวถังใต้ดินเค้าจริงๆเพราะ ปั๊มเครือนี้หลายที่มีสภาพเก่าครับ
ใช่ครับ บนดินไม่ดูแล ใต้ดินจะให้ดีนี่ยากมากครับ
ไม่ใช่ว่าปั๊มที่ดูดีเค้าสร้างภาพนะ แต่เค้าเรียกว่ามีมาตรฐาน