ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องใส่น้ำมันในกรองน้ำมันเครื่องก่อนครับ ?  (อ่าน 2847 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามครับ พอดีผมสงสัยเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
ผมจะเห็นบางคนเค้าเอาน้ำมันเครื่องเทใส่ในกรองน้ำมันเครื่องลงไปก่อนครับ บางคนก็ไม่เห็นเทน้ำมันใส่ลงไปเลย แค่เอาน้ำมันลูบโอริง

ผมเลยอยากทราบว่าเค้าใส่น้ำมันเครื่องลงไปในกรองน้ำมันเครื่องก่อนเพื่ออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ให้เดา ก็คงช่วยลดผลของการขาดน้ำมันไปเลี้ยงฝา ช่วงสตาร์ทครั้งแรก

กับกันกระดาษกรองฉีก เวลาปั๊มอัดน้ำมันเข้าไปในกรอง

แต่

เด่วนี้ก็แทบไม่เคยเห็นใครกรอกกันเลยอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2022, 23:57:42 โดย kabokaboh »

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ทำตามความเคยชินอย่างเดียวแหละครับ มันไม่ช่วยอะไรเลย และอย่าลืมว่ารถหลายรุ่นกรอกใส่ก่อนไม่ได้ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
อยากให้น้ำมันขึ้นเร็วๆ มั้งครับ
เลอะเทอะมือเปล่าๆ ครับ
ผมทาน้ำมันที่ซีล ขันด้วยทอร์ค
เติมถึงกำหนด สตาร์ทเครื่อง สักครู่น้ำมันก็ขึ้นแล้ว
ผลต่างด้านเวลาน่าจะน้อยมาก
ยิ่งกรองแบบ bmw รุ่นเก่าอยู่ด้านบน น้ำมันไหลลงหมด

ออฟไลน์ Darkart

ที่ใส่กัน ให้น้ำมันเรื่องขึ้นไปเลี้ยงชิ้นส่วนต่างๆไวขึ้น แต่เดี่ยวไม่ค่อยมีใครทำกัน ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Newhang

ลูบโอริงพอครับ เพื่อป้องกันการฉีกขาดระหว่างใส่ ทำให้ลดโอกาสรั่วได้และเบาแรงตอนหมุน ทำให้ใส่ได้แน่นขึ้น ซึ่งปกติใส่กรองแค่ใช้มือหมุนก็เพียงพอครับ อันนี้สำคัญครับ
ส่วนเรื่องเทใส่ส่วนตัวผมไม่เคยเจอ คิดว่าไม่มีประโยชน์อะไรเลย

ออฟไลน์ IS2000

ใส่น้ำมันลงไปในกรองแล้วแรงดันน้ำมันเครื่องมาเร็วกว่าครับตอนสตาร์ทครั้งแรก อู่ที่ทำรถแข่งผมเห็นส่วนมากทำกันครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
ไปให้ปั้มน้ำมันเปลี่ยนให้ เค้าก็แค่เอาน้ำมันทาโอริง

ผมเอง เปลี่ยนเองก็เอาแค่น้ำมันทาตรงโอริงแล้วหมุนให้แน่นแค่นั้น

ระบบมันจะดูดขึ้นไปเอง แรงดันปั้มมันมากพอครับ ไม่งั้นน้ำมันเครื่องคงไม่ไหลวนไปตามทางเดินของมันได้หรอกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่ได้จำเป็นเลยครับ

ถ้าบอกว่า กลัวน้ำมันขาด เวลาปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง มันก็ขาดทั้งระบบอยู่แล้ว ไม่ได้ขาดแค่ช่วงกรองซะเมื่อไหร่

เขาถึงต้องสตาร์ทเครื่องเดินเบา ให้น้ำมันเครื่องมันทำงานระบบก่อน ใช้งาน

และ รถรุ่นใหม่ กรองน้ำมันเครื่อง มันไม่ได้อยู่ในตำแหน่ง ทิ้งดิ่ง ที่คุณจะเอาน้ำมันเครื่องไปเทใส่ได้ บางรุ่นเอียง บางรุ่นแทบจะนอน 180 องศา ใส่น้ำมันเครื่องไป มันก็ไหลออก เละเทอะหมด

ออฟไลน์ madboy

บางรุ่นกรองคว่ำลงไม่รู้จะใส่ยังไง ซึ่งผมว่า มันไม่เห็นต่างกันเลยครับ กรอกใส่จนเต็ม กับ ไม่ใส่ วาล์วดังเหมือนเดิม  ;D

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
DMAX เก่ากรองน้ำมันเครื่องยาวๆแบบหงายหน้าขึ้น ไม่ได้เติมที่กรอง ใช้เวลา 7-10 วิ ไฟน้ำมันเครื่องถึงดับ แต่ถ้าเติมที่กรอง 3-5 วิครับ