ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris ATIV ตัว86แรงม้ามือสอง น่าสนใจมั้ยครับ  (อ่าน 2240 ครั้ง)

ออฟไลน์ NANAT

• Newbie
  • *
อยากหารถประหยัดๆ ใช้แบบไม่คิดอะไรมาก
เอาไว้วิ่งในเมืองไปๆมาๆ พระรามเก้า - ลาดกระบัง
อัตราสิ้นเปลืองในเมืองเป็นยังไงบ้างครับ น่าเล่นมั้ย
ใครใช้อยู่ รีวิวหน่อยครับ ^^

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
Re: Yaris ATIV ตัว86แรงม้ามือสอง น่าสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 16:35:32 »
ในเมือง ติดหนักแต่ไม่แช่  ชะลอแล้วออกตัวบ่อย  11-13 โล/ลิตร
ยิงยาวลอยลำ ที่ 2000 รอบ  90 km/h  20 โล/ลิตร  มีให้เห็น
้highway 110-140 16-18 โล/ลิตร แล้วแต่เท้า

ผมต่างจังหวัดสายหวานเย็นนะ ไม่เค้นคันเร่ง กดเรื่อย ๆ
วิ่งรถติด สมมติได้ 11 โล/ลิตร กลม ๆ ก็โลละ 3 บาท  g95

ถังน้ำมันในกระดาษบอก 42 ลิตร ไฟมักจะเตือนตอนเหลือ 10 ลิตร หรือน้อยกว่า (สังเกตุจากการเติมเต็มถังตอนไฟเตือนมักจะได้ที่ 32-36 ลิตร)

ถ้าโจทย์นี้ อยากให้ลองหา vios ตัวเครื่องใหม่ 2nr ไว้เทียบด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2022, 16:43:31 โดย DapKnihtHD »

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: Yaris ATIV ตัว86แรงม้ามือสอง น่าสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 19:28:01 »
ถ้าเน้นถึกทนไม่จุกจิกเลย นุ่มนิ่มแต่ขับดีพอตัว มาถูกทางแล้วครับ นอกนั้นอยู่ท้ายๆแถวอัตราเร่งแซง ออกตัว กินน้ำมัน ขับสนุก ส่วนหน้าตาผมจับแปลงหน้าตัวใหม่เรียบร้อย ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 20:48:41 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ เป็นตัว E CVT ตอนซื้อช่วงโปร 5.49 แสน ภายในสีเบส ปี 2017

ใช้มาก 4 ปีกว่าๆ แล้วครับ

ข้อดี คือ ช่วงล่างดีครับ ดีกว่า Corolla สมัยก่อน วิ่ง 120 คือ ok เลยสำหรับรถเล็ก การหักหลบผมลองมาแล้ว ทำได้ดีและปลอดภัยครับ
ระบบความปลอดภัย พวก ABS ESP นี่ทำงานดีมากครับ ช่วงเรื่องล้อล๊อค ลื่นไถลได้จริง
การกินน้ำมัน สำหรับผมพอรับได้นะครับ มันก็พอๆ กับ Nissan March ที่เคยใช้เลย เพียงแต่ตอนออกตัวจะอืด ส่วนนึง คือ เกียร์ CVT ลูกนี้
ทดรอบกว้างสู้ของ Nissan Jatco ไม่ได้ครับ แต่พอลอยลำ กำลังเครื่องช่วงกลางปลาย ดีกว่าเครื่อง 3 สูบของนิสสันครับ

ข้อเสียที่ผมเจอ คือ ผมว่าช่วงล่างนิ่มและรถเตี้ย ทำให้ถ้านั่งกัน 3-4 คน กับบ้านผมที่น้ำหนักรวม ราวๆ 300+ รถจะหน้าเชิดท้ายห้อย ต้องขับระวังมากๆ ครับ ทั้งขึ้นห้างลงห้าง อาจมีครูดที่กันชน ตรงกลางและท่อไอเสียได้ (ผมโดนมาทุกท่าแล้วครับ) ถ้าจอดที่สูงๆ ต้องเอียงรถนะครับ ไม่งั้นครูดครับ เข้าปีนทีละล้อครับ ซึ่งอนาคตผมจะเอาโช๊คสปริงของ Yaris Cross มาใส่แทนเพื่อยกรถขึ้นครับ

ถ้าจะซื้อลองไปหาในกลุ่มนะครับ มีคนปล่อยรถเรื่อยๆ ราคาราวๆ 3-4 แสน

อ่อ ลืมไป อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ในเมืองราวๆ 11-12 โลลิตรครับ ถ้าปั้นๆ หน่อย 12 ปลายๆ - 13 ต้นๆ พอได้ครับ

ส่วนทางไกลนี่ 18-19 ได้ครับ แต่ต้องกด reset นะครับ จะได้ทราบค่าจริงครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 01:27:13 »
ถ้าเน้นถึกทนไม่จุกจิกเลย นุ่มนิ่มแต่ขับดีพอตัว มาถูกทางแล้วครับ นอกนั้นอยู่ท้ายๆแถวอัตราเร่งแซง ออกตัว กินน้ำมัน ขับสนุก ส่วนหน้าตาผมจับแปลงหน้าตัวใหม่เรียบร้อย ::)
รถเก๋งเล็กโตโยต้ารุ่นใหม่เป็น cvt หมดแล้วครับ ผมว่าจะงานงอกตรงที่ เจ้าของเก่าเค้าขับรถมายังไง cvt ใกล้พังมั้ย เพราะหลายๆคันยังไม่ถึงแสนก.ม. ก็พังหรือใกล้พังแล้วครับ  แถมหายกเกียร์ใหม่ราคาถูกแบบเกียร์ cvt สหกรณ์ jacto7 ไท่ได้ด้วยสิครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 04:33:37 »
มีโอกาสได้ขับช่วงนึงอัตราสิ้นเปลืองในเมืองไม่ได้เด่นครับสำหรับคันนี้ ถ้าเจอรถติดแล้วออกตัวจาก0บ่อยๆก็ค่อนข้างกินครับเพราะรถอืดต้องกดคันเร่งส่งเยอะ แต่ข้อดีก็มีคือการเก็บเสียงในห้องโดยสารทำได้ดีเงียบ และระบบความปลอดภัยให้มาแบบไม่กั๊กตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น