ผู้เขียน หัวข้อ: toyota ประกาศว่าจะเอา bz มาปีนี้แล้ว คิดว่านโยบาย รฟฟ จะทัน มีค.นี้มั้ยครับ?  (อ่าน 2929 ครั้ง)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
นโยบายที่ไม่คลอดเข้าใจว่าส่วนนึงจากนายทุนใหญ่งอแง ถ้าจะมีให้เอารถไฮบริดเข้าด้วยเพราะตัวเองไม่มีรถ ev ขาย

แต่ถ้าประกาศจะเอามาแปลว่าไฟเขียวให้ รบ. ไทยแล้วรึเปล่าครับ แต่ขายแบบนำเข้ารึเปล่า ราคาก็คงแรงประมาณนึง ราคาตั้งเองก็แพงเพราะแบตอยู่แล้ว

บวกกับหนี้สาธารณะค่อนข้างเยอะ นโยบายนี้รถไฟฟ้าจะได้คลอดรึเปล่า

คิดเห็นยังไงกันครับ

มีแพลนจะออกรถไฟฟ้านำเข้าที่ไม่ใช่จากจีนในปีนี้ (ถ้าจองช่วง มี.ค.) หรือควรรอนโยบายนิ่งๆดี เผื่อได้เข้าร่วมพวกลดหย่อนภาษีอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2022, 16:23:51 โดย axister »

ออฟไลน์ Carrera

เงินภาษีก็อยากได้ แต่ใกล้เลือกตั้ง แจกอะไรได้ก็ต้องทำ แถมเงินใช้ไปเยอะมากแล้ว ถ้ามาลดหย่อนภาษีช่วงนี้ ก็ขาดรายรับไปเยอะอีก

ผมว่าน่าจะยังไม่มา แต่ตรึงๆ ดึงๆข่าวไว้ จะได้ไม่โดนด่า เดาๆ สองปีอย่างต่ำ  ให้คนไทยใช้รถจีนไปนั่นแหละผมว่านะ  เพราะถ้ารถไฟฟ้ามา ยังมีเรื่องลงทุน Infrastructure เพิ่มเติมอีก ปั้มละอันแบบนี้ เกิดขับกันเยอะ ได้ทีจอดรอกันแบบปั้ม NGV บ้างละ

ฮืออ ผมก็เข้าใจว่าน่าจะ 2 ปีเป็นอย่างต่ำกว่า infrastructure จะพร้อม เลยว่าไม่รอแล้วดีมั้ย

ภาวนาอย่างเดียวให้ประกอบอาเซียนกันซะที fta จะได้ส่งผลหน่อย

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากสนับสนุนให้คนหันมาใช้รถ EV แค่ ให้ชาร์จไฟที่บ้านฟรี 5 ปี, ขึ้นทางด่วน ขึ้นมอเตอร์เวย์ฟรี, ไม่เสียภาษีรถยนต์ ผมคิดว่ายอดขายน่าจะโตแบบก้าวกระโดดแน่นอน

ปล. แนวคิดนี้คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ;D

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากสนับสนุนให้คนหันมาใช้รถ EV แค่ ให้ชาร์จไฟที่บ้านฟรี 5 ปี, ขึ้นทางด่วน ขึ้นมอเตอร์เวย์ฟรี, ไม่เสียภาษีรถยนต์ ผมคิดว่ายอดขายน่าจะโตแบบก้าวกระโดดแน่นอน

ปล. แนวคิดนี้คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ;D

ที่ Norway มีทำนะ แอบอิจฉาคนใช้ EV ต่างประเทศพอควร

ส่วนจะเข้าทัน มค. ไหมบอกเลยไม่... แต่เดือนหน้าน่าจะเห็นอะไรชัดเจนล่ะ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ผมว่ามีผลเร็วสุดคงกลางปี แต่รายละเอียดน่าจะต้องลดทอนจากที่นำเสนอข่าวกันมาก่อนหน้านี้พอสมควร โดยเฉพาะการอุดหนุนเงินให้กับบ.รถยนต์  ส่วนตัวเชื่อว่า ยังไงก็น่าจะเข็นนโยบายนี้ให้ทันก่อนเลือกตั้งแน่ๆ

อันนี้มันคงเห็นผลน้อยในระยะสั้น ผู้ใหญ่หัวใจไดโนในบ้านเมืองเราไม่ทำแน่ๆ เพราะกว่าจะเห็นผลต้องเลือกตั้งใหม่แล้ว ประเทศเราหยุดพัฒนาแล้วคงเป็นไปไม่ได้หรอก 555

หวังแต่ส่วนลดที่เห็นชัดๆ มากกว่า มากน้อยก็ดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ SM.

นโยบายออกมา มีคนได้ประโยชน์ คนเสียประโยชน์ ตอนนี้ก็วิ่งเต้นกันน่าดู

ออฟไลน์ tsubasa

นโยบายจะออก ก็ตอนแบรนด์นี้พร้อมมีรถขายนี่แหละครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่าง่ายที่สุดคือยกเว้นภาษี รถใหม่ครับ
ส่วนที่ชาร์จฟรี ทางด่วนฟรี มันต้องไปประสานงานกับเอกชน ซึ่งเขาก็คงไม่เอาด้วย หรืออาจตามมาเก็บกับทางรัฐทีหลังกลายเป็นเพิ่มภาระอีก
เอาจริงๆ แค่งด/ลดภาษีบางตัว ทำให้ราคามันน่าสนใจ เอาแค่ราคาไปใกล้ๆกับรถน้ำมันขนาดเดียวกัน ถ้ามี infrastructure รองรับ หลายคนก็คงสนใจแล้วแหละครับ