ผู้เขียน หัวข้อ: จาก clip ford fiesta สงสัยที่คุณ JIMMY ว่า อยากให้ city มีช่วงล่างแบบนี้  (อ่าน 7209 ครั้ง)

ออฟไลน์ siripod

• Newbie
  • *
จาก clip ford fiesta สงสัยที่คุณ JIMMY ว่า อยากให้ city มีช่วงล่างแบบนี้
อยากรู้ว่า
city ไม่ค่อยเกาะถนน
หรือ city เกาะถนนดี แต่ไม่ค่อยหนึบแน่น
หรือ city ช่วงล่างแข็งกระด้าง
หรือ อื่นๆ ครับ

พอดีกำลังเลือกระหว่าง city vs fiesta ครับ

หรือจะมีท่านอื่นออกความเห็นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ผมว่า ซิตี้เกาะถนนอยู่แล้วในระดับปานกลาง
และดีพอสมควร ในระดับรถเล็ก
เพียงแต่เฟียสต้าดีกว่า คุณจิมมี่เลยอยากให้ซิตี้มีบุคลิกช่วงล่างเหมือนเฟียสต้า

ถ้าให้ผมจัดอันดับ เรียงจากความนุ่ม ไปถึงเฟริม
วีออส > ซิตี้ > มาสด้า2 > เฟียสต้า > รถแต่งช่วงล่างแข็งๆ

เพราะจากที่ผมเดา คุณจิมมี่(และคุณแพน)ชอบช่วงล่างที่เฟริม กระด้างนิดๆ
มากกว่าช่วงล่างที่นุ่ม ย้วย

ปล. แต่ผมชอบแบบแข็งไส้แตกมากกว่า เฟียสต้ายังนุ่มไป สำหรับผม เหอะๆ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ผมว่า ซิตี้เกาะถนนอยู่แล้วในระดับปานกลาง
และดีพอสมควร ในระดับรถเล็ก
เพียงแต่เฟียสต้าดีกว่า คุณจิมมี่เลยอยากให้ซิตี้มีบุคลิกช่วงล่างเหมือนเฟียสต้า

ถ้าให้ผมจัดอันดับ เรียงจากความนุ่ม ไปถึงเฟริม
วีออส > ซิตี้ > มาสด้า2 > เฟียสต้า > รถแต่งช่วงล่างแข็งๆ

เพราะจากที่ผมเดา คุณจิมมี่(และคุณแพน)ชอบช่วงล่างที่เฟริม กระด้างนิดๆ
มากกว่าช่วงล่างที่นุ่ม ย้วย

ปล. แต่ผมชอบแบบแข็งไส้แตกมากกว่า เฟียสต้ายังนุ่มไป สำหรับผม เหอะๆ

เหมือนผมเลยครับ ยิ่งกระด้าง และเฟิร์ม รู้สึกมั่นใจดี
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ช่วงล่างของ City หนะ โอเคครับ
ใกล้เคียงกับ Vios รุ่นก่อน ซึ่งผมถือเป็น Benchmark สำหรับรถในกลุ่ม B-Segment
เพียงแต่วันนี้ Fiesta กลายมาเป็น รถที่ set new benchmark ให้กับรถในกลุ่มนี้ทั้งหมด แทนไปแล้วหนะครับ

ส่วนตัวผม ไม่ได้ชอบให้กระด้างมากนัก แต่ขอเฟิร์ม แน่นมั่นใจ
ขณะเดียวกัน เวลารูดทางรถไฟ ต้อง หนึบ นุ่ม ไม่สะเทือน
ซึ่ง City ยังทำได้ไม่ถึงกับดีนักในจุดนี้ เพราะสะเทือนไปทั้งคัน
แต่ City ดีตรงที่ว่า เจอลูกระนาดแล้ว ยังนุ่มนวลอยู่บ้าง

และ Fiesta ทำได้ดีกว่าจริงครับ

กระนั้น ภาพรวมแล้ว ผมยังยินดีที่จะใช้ชีวิตอยู่กับ City มากกว่า
เพราะรถตอบโจทย์ชีวิตของผมมากกว่า

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
บอกได้คำเดียวว่า "ต้องลอง" อิอิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ใช่ครับ ต้องลอง
แต่อย่าตกใจกับการกระตุกของเกียร์ Dual Clutch นะครับ เจอแน่ๆ

สงสัยต้องรอ up firmware ถึงจะหายมั้ง

ออฟไลน์ patzahut

มันมีข้อดีคนละอย่างในด้าน Option และการขายต่อ  ถ้าตัดสินใจไม่ได้ก็ไปลองขับทั้ง 2 คันเลยจ้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

แข็งมากมากนี่ อันที่จริงก็ไม่ได้เกาะถนนนะครับ
เบรกไม่อยู่ ดีดลอยจากถนนท่าเดียวก็มี

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
อยากลองขับเฟียต้าจัง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เพื่อนผมไปศูนย์ฮอนด้า แล้วได้ทดลองขับ เฟียสต้า..  ;D

เพราะเจ้าของศูนย์ฮอนด้า และศูนย์ฟอร์ดชัยภูมิ คือเจ้าของคนเดียวกัน  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
fiesta ทำได้ดีกว่าความคาดหมายทั่วไปสำหรับรถเซกเมนต์นี้ครับ

แต่ก็มีอะไรบางอย่างที่ยังไม่สมบูรณ์ เช่น ความฉลาดในการเปลี่ยนเกียร์  :)

ออฟไลน์ siripod

• Newbie
  • *
จากที่คุณ JIMMY ตอบมาว่า "เพราะรถตอบโจทย์ชีวิตของผมมากกว่า"
แล้วคุณ JIMMY ใช้รถในลักษณะไหนเหรอครับ
เน้นขับในเมืองป่ะครับ