ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ อาจจะยาวหน่อย ขออภัยด้วย  (อ่าน 2986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ขับรถ Mirage 2021อยู่ ผ่อนเดือน 8000 อีก 5ปีกับมี Sunny neo ท้ายแตงโม อายุจะ 18ปี ปห.คือ ช่วงนี้ไม้ได้ทำงานเลย อาศัยที่บ้านเอา (เป็นลูกที่ไม่ดีเลย) คิดอยู่ว่า จะใช้ Mirage ต่อเรื่อยๆ หรือหาเงินซ่อมทำ Neo ต่อสัก 120-150kดี แล้วเก็บเงินค่าผ่อนรถที่ว่าไปเป็นเงิน Down คันใหม่ที่ใหญ่และน่าขับ ทั้ง2คันมีทั้งดีและเสีย ทุกคนคิดว่าไงครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านจนจบ 🙂

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ อาจจะยาวหน่อย ขออภัยด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 13:45:37 »
ตอนนี้ขับรถ Mirage 2021อยู่ ผ่อนเดือน 8000 อีก 5ปีกับมี Sunny neo ท้ายแตงโม อายุจะ 18ปี ปห.คือ ช่วงนี้ไม้ได้ทำงานเลย อาศัยที่บ้านเอา (เป็นลูกที่ไม่ดีเลย) คิดอยู่ว่า จะใช้ Mirage ต่อเรื่อยๆ หรือหาเงินซ่อมทำ Neo ต่อสัก 120-150kดี แล้วเก็บเงินค่าผ่อนรถที่ว่าไปเป็นเงิน Down คันใหม่ที่ใหญ่และน่าขับ ทั้ง2คันมีทั้งดีและเสีย ทุกคนคิดว่าไงครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านจนจบ 🙂

ขอตอบแบบไม่รู้ตื้นลึก หนาบาง หรือ ความเป็นมาของชีวิต จขกท เลยนะครับ และตีความตามที่เขียนมาคือตกงาน ไม่มีรายได้

Sunny neo ถ้าต้องซ่อมเพื่อหวังมาใช้งาน ด้วยราคาเป็นแสนละก็ ทิ้งไปเลยครับ ไม่ต้องไปทำ อยากทำไปทำตอนเงินเหลือ

Mirage ถ้าผ่อนไหว ก็ผ่อนต่อไป ให้รถช่วยอำนวยความสะดวก หรือออกไปหารายได้ รถใหม่ เชื่อใจได้มากกว่า

"คันใหม่ที่ใหญ่และน่าขับ" อย่าเพิ่งไปเสียเวลาเลยครับ เอาเวลาไปคิดหางาน หารายได้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 13:48:40 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ อาจจะยาวหน่อย ขออภัยด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:04:39 »
มิราจเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย  ซ่อมถูกอะไหล่ไม่แพง
แต่สมรรถนะทางไกลๆ อย่าขับเร็วมาก แค่นั้น แต่เบรคคันนี้ดีมาก  ควรเก็บคันนี้ใช้ต่อ
ส่วน nissan sunny neo อายุมากเกินไป ถ้าซ่อมจุกจิก ควรขายทิ้งแล้ว
ไม่จำเป็นต้องมี 2 คัน ก็  เก็บคันเดียว  เก็บ mirrage ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 15:01:29 »

ขอตอบแบบไม่รู้ตื้นลึก หนาบาง หรือ ความเป็นมาของชีวิต จขกท เลยนะครับ และตีความตามที่เขียนมาคือตกงาน ไม่มีรายได้

Sunny neo ถ้าต้องซ่อมเพื่อหวังมาใช้งาน ด้วยราคาเป็นแสนละก็ ทิ้งไปเลยครับ ไม่ต้องไปทำ อยากทำไปทำตอนเงินเหลือ

Mirage ถ้าผ่อนไหว ก็ผ่อนต่อไป ให้รถช่วยอำนวยความสะดวก หรือออกไปหารายได้ รถใหม่ เชื่อใจได้มากกว่า

"คันใหม่ที่ใหญ่และน่าขับ" อย่าเพิ่งไปเสียเวลาเลยครับ เอาเวลาไปคิดหางาน หารายได้ดีกว่า
กะหาเงินแสนไว้ซ่อม Neo ใช้ยาวไป 5 ปี แล้วมาดาวน์ 2570 ถ้าทำงานแล้วไม่มีภาระอะไรก็จะแบ่งเงินเดือนครับ สักเดือน 5k

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 15:05:08 »
มิราจเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย  ซ่อมถูกอะไหล่ไม่แพง
แต่สมรรถนะทางไกลๆ อย่าขับเร็วมาก แค่นั้น แต่เบรคคันนี้ดีมาก  ควรเก็บคันนี้ใช้ต่อ
ส่วน nissan sunny neo อายุมากเกินไป ถ้าซ่อมจุกจิก ควรขายทิ้งแล้ว
ไม่จำเป็นต้องมี 2 คัน ก็  เก็บคันเดียว  เก็บ mirrage ครับ
555555 ปาดซ้ายขวา อย่างเสียวปลิวยังกับกระดาษ ไว้ใจได้ช่วงไม่เกิน 140 และทางตรงเท่านั้น Neo นี่กะเก็บทำชุดใหญ่ใล้ยาวอีก 5ปีเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 16:01:20 »
คำถามคืออะไรครับ
จะต้องเลือกเก็บรถ 1 คัน
หรือ จะต้องซ่อมนีโอดีไหม เหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 20:53:35 โดย Sit: ) »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 16:08:20 »
ไม่แน่ใจเรื่องของครอบครัวนะครับ ผมว่าลองคุยกับครอบครัวดูก่อนไหม ว่ายังไงดี
บางทีเขาอาจมองว่าเขาพอช่วยได้ แล้วเมื่ออะไรลงตัวก็มาผ่อนคือทีหลัง เพราะถ้าขาย mirage อายุประมาณ 1 ปี มันขายทุนเยอะ แถมสุดท้ายก็ต้องซื้อรถคันใหม่อีกอยู่ดี

Sunny Neo ท้ายแตงโม ในตลาดก็ขายกัน 100-150k ส่วนตัวคิดว่าถ้าต้องซ่อมหรือทำต่อในราคาเกือบเท่าค่าตัวมัน มันไม่คุ้มแล้ว
ถ้าพอจะมีแผนการหารายได้ หางาน อยู่แล้ว ผมว่าขาย Neo มาผ่อน Mirage ดีกว่า
แต่ถ้าเป็นกลุ่มอาชีพที่ได้รับผลกระทบจาก covid เยอะ ซึ่งยังไม่รุ้จะดีขึ้นเมื่อไหร่ ยอมขาดทุนขาย mirage ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 16:19:01 »
เก็บmirage ขายsunnyครับ รถเก่ามากแล้ว ทำไปก็ไม่คุ้ม

ออนไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 22:58:03 »
ถ้ามีคนออกให้ทั้งหมดหรือส่วนใหญ่
ใช้รถใหม่ยังไงก็ดีกว่าครับ คุยกับที่บ้านเลยครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 01:36:00 »
Suuny Neo ถ้าต้องซ่อมทำอีก 120 - 150K ผมแนะนำให้ขายทิ้งไปดีกว่าครับ ค่าซ่อมจำนวนนี้ผมมองว่ามันเยอะเกินไปครับ

เก็บแค่ Mirage เอาไว้คันเดียวก็พอครับ รถยังใหม่ ผ่อนขับสบายใจได้อีกยาวๆ ยิ่งมีรถหลายคัน ยิ่งมีภาระค่าใช้จ่ายสูงตามไปด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 11:31:51 »

เห็นด้วยกับความเห็นนี้มากๆครับ ... เหมือนเจ้าของโพส ยังไม่รู้ปัญหาของตัวเองดีพอเลย ...

ปัญหาคือ จะซ่อมรถหรือจะเก็บรถ .... หรือ ปัญหาที่ ไม่มีเงินผ่อนรถเพราะไม่มีรายได้ กันแน่ ...

ตั้งสติคิดถึงปัญหาที่ต้องการแก้ก่อนครับ บอกอยู่ว่าอาศัยทางบ้าน ไม่มีเงิน แต่มีภาระผ่อนรถ 8 พัน คำถามคือ ถ้าเราไม่มีเงิน คนผ่อนก็ไม่พ่อก็แม่ ถูกไหม ... ภาระอยู่ที่ใคร ... ต้องการปลดภาระตรงนั้นไหม หรือ ชั่งมัน ..

เคยมีรถแล้ว อยู่ๆต้องขายทิ้ง ตัดภาระมันไม่น่าอายหรอกครับมีมอไซด์ ก็ขี่มอไซด์ไปแค่นั้น ...

เมื่อวันนึงเราดีขึ้น มีรายได้มั่นคง อยากซื้อคันใหม่ คันใหญ่ ก็ซื้อได้ แต่อย่าลืมช่วงเวลาที่เราไม่มีเป็นบทเรียน ระมัดระวังการใช้เงินให้มากขึ้น ...

ไม่มีรายได้ แต่จะเอาเงิน 1-2แสนมาซ่อมคันเก่า ... ถ้าหาเงินได้ขนาดนั้น ผ่อนมิราจต่อไปเถอะเดือน 8พันเอง ....

แต่ถ้าการเงินยังไม่ดี ไม่มีรายได้ ก็ขายทั้งมิราจ และก็ไม่ต้องไปคิดซ่อมคันเก่าด้วย ดีที่สุด ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 11:33:30 โดย apinui »

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 15:52:25 »
Sunny neo ท้ายแตงโม
ข้อดีคือ ภาระผ่อนไม่มีแล้ว ลองประเมินสภาพตัวรถ ถ้ายังพอใช้ได้ นำไปเก็บงานเท่าที่จำเป็น
ใช้งบประมาณไม่น่าสูงมาก กัดฟันใช้ไปก่อน
ข้อเสียคือ รถ18แล้วขับเร็วขับทางไกลไม่ได้มั่นใจเหมือนรถใหม่ และควรมีเวลาดูแลหมั่นสังเกตุอาการเช็คสภาพบ่อยหน่อย

Mirage 2021
ข้อดีคือ เป็นรถที่ดีไม่ค่อยมีอะไรจุกจิกใช้ได้อีกนาน ประหยัดน้ำมัน ค่าต่อภาษีถูก
ข้อเสียคือ ภาระผ่อนก็จะติดตัวไปอีก 5 ปี คำนวนคร่าวๆ 8000 x 60 = 480,000 บาท ไม่รวมเช็คระยะ

หรือสุดท้ายจะปล่อยทั้งสองคันและหามอเตอไซค์มือ1สักคันนึงใช้ระหว่างหางานใหม่หารายได้เสริมเพิ่มสภาพคล่อง
รอให้กลับมาพร้อมกว่านี้ก็ไม่เสียหายครับ ขอให้แก้ปัญหาเหล่านี้ได้ และเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 19:19:11 »
อะไรที่ตึงมือ ขายทิ้งดีกว่าครับ ไปซื้อมอไซมาใช้ สบายชีวิตยังดีกว่า หาพวก forza ก็ได้ถ้ากลัวรถขับเล็กไป

ืneo ถ้าใจรัก ปั้นขึ้นมา ปั้นให้ตายยังไงก็จุกจิกนิดหน่อย ทำใจได้เลย แม้จะเก็บสารพัดอย่างแล้ว แล้วค่าน้ำมันไม่ได้ถูกนะครับ ถ้าเทียบกับมิราจ ปั้นมาเท่าไหร่ คิดขายรถคือเจ็งอีกเท่าตัว

มิราจผ่อนต่อเดือนถ้าเหนื่อยไป ก้คำตอบอันแรกผมเลย แต่ถ้าผ่อนได้ รถใหม่ สบายใจกว่า แทบจะไม่เสียอะไรแน่ๆ แถมค่าน้ำมันถูกมาก แต่ขับขี่อาจจะสู้นีโอไม่ได้ แต่ชีวิตปวดหัวน้อยกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 20:01:16 »
มีความจำเป็นต้องใช้รถกี่คัน เพื่ออะไร เป็นคำถามแรก

คำถามต่อมา รายได้มีเท่าไหร่

คำถามต่อไป รายได้มั่นคงมั้ย ต้องรบกวนใครหรือเปล่า

ถ้าตกผลึก ผมว่าคำตอบมาเอง ถ้าใช้เหตุผลคิด

ถ้าใช้ความพอใจคิด ก็ไม่ต้องถามเรื่องเหตุผล เพราะมันไม่มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 20:09:52 »
ขาย Neo แล้วเอาไปโปะ Mirage

ออฟไลน์ jkdragon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 20:12:20 »
เท่าที่ให้โจทย์มา ผมว่าหางานทำให้ได้ก่อนครับ แล้วค่อยมาคิดเรื่องรถ พอมีงาน มีเงินก็จะคิดออกเองว่าจะซ่อมคันเก่า หรือจะผ่อนคันใหม่ต่อไป ถ้างานยังไม่มา เงินยังไม่มี คิดได้ก็เปล่าประโยชน์ครับ แย่สุดอาจต้องขายทั้งสองคันเพื่อให้ชีวิตไปต่อได้ ในยุคโควิดครองโลก

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 22:39:35 »
ขอตอบในมุมแบบพยายามตัดค่าใช้จ่ายออกไป เนื่องจากไม่มีรายได้เข้ามา
Down คันใหม่ที่ใหญ่ ข้อนี้ตัดทิ้งไปได้เลย
Mirage 2021 ผ่อนเดือน 8000 อีก 5 ปี ถ้าไม่มีเงินเก็บหรือไม่มีคนช่วยผ่อนหรือตึงมือ ขายเถอะ ไม่งั้นลำบากแบบนี้ไปอีก 5 ปี
Sunny neo มันพังหนักขนาดซ่อมทีหนึ่ง 120-150k แล้วเหรอ? ถ้าไม่พังก็ใช้ต่อได้หรือเสียเฉพาะจุดก็ซ่อมเฉพาะจุด

สุดท้ายต้องประเมินค่าใช้จ่ายต่อเดือน อะไรลดได้ก็ลด รัดเข็มขัด หางานใหม่ต่อไป
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 09:16:23 »
ไม่มีรายได้ แล้วจะหาเรื่องให้เสียเงินทำไมครับ หรือว่าที่บ้านต้องการจะหารถใหม่ที่ใหญ่ขึ้น???

พอดี จขกท ไม่ได้ใส่รายละเอียดไว้ให้ แต่เป็นผมคงเก็บรถใหม่ไว้ก่อนครับ รถเก่ามากแล้ว ขายออกไปดีกว่าครับ