ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2022  (อ่าน 2563 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4620871598022021

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2022, 13:40:58 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
2คำถามครับ
1.การที่เป็นรถสายจอดนี่มีผลกับยางมากมั้ยครับ(แบบยางใช้งานได้น้อยลง)
2.เมื่อตอนที่ซื้อx1ผมมาถามพี่เทียบกับglaตอนนั้น(ที่เล็กโคตร) ผมอยากรู้ว่าถ้าเป็นตอนนี้พี่ยังเชียร์x1มั้ยครับหรือให้ไปgla
ปล.ตอนนั้นผมบอกว่าไม่ใช่ยุโรปคันแรก ยุโรปคันแรกของบ้านคือเปอ์โยเมื่อ20ปีก่อนครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม BMW ได้ยินมาว่าจะมี X7 รหัส 40d กับ X6 CKD รุ่นประกอบในประเทศ
ไม่ทราบว่าจะเปิดตัวช่วงงาน Motor Show 2022 หรือปล่าวครับ
แล้วพวกตระกูล Performance Entry อย่าง M440i, X3/X4-M40i  จะมาด้วยไหมครับ

สมัยนี้จอกลางในรถหลายรุ่นสามารถรองรับได้ทั้ง Apple Carplay และ Android Auto แล้ว แต่ทำไมในโบรชัวร์หรือหน้าสเปคถึงบอกแค่ว่ารองรับ Apple Carplay ครับ

ที่เคยเจอก็ Accord G10 MY21 ของญาติ ลองเสียบเข้าจอกลางเล่นดู ปรากฎว่าก็ใช้ Android Auto ได้ แต่ในโบรชัวร์หรือในเว็บก็บอกแค่ว่ารองรับ Apple Carplay
แป๊น

ออฟไลน์ shando

เครื่องของc220d w206จะมีmild hybridเหมือนของต่างประเทศมั้ยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
1.การแต่งรถโดยเฉพาะรถกระบะที่ชอบทำล้อยื้นออกมาเลยตัวรถ มีข้อดี ข้อเสียอะไรหรอครับ
ผมเคยคุยกับเพื่อนที่แต่งแนวนี้ ว่าแต่งแบบนี้ทำไมฟะ ตูเคยโดนรถแต่งแบบนี้หินดีดมากระจกแตก เพื่อนบอกเอ็งไม่รู้อะไร ล้อยื้นมันเกาะถนนดีขึ้น กินน้ำมันเยอะขึ้นอีก รถแรงเขาต้องทำกันเพื่อความปลอดภัย จริงหรือป่าวครับ

2.การถ่ายรูปรถที่พลางตัวอยู่แบบไหนถึงจะไม่ผิดกฏครับที่จะเอามาแชร์ลงได้ เห็นล่าสุด isuzu ที่กำลังขนรถขึ้นลงเรือไปถ่ายโฆษณา แล้วพนักงานเรือที่จ้างให้ขนรถ ถ่ายมาลงเน็ทแถมบอกด้วยจะเปิดตัวประมาณเมื่อไรแบบนี้ผิดไหมครับ  ปล.เห็นของแต่งคงเหมือนคันที่ isuzuให้สื่อรีวิวเมื่อปีที่แล้ว  Isuzu ที่ทำชุดแต่ง off-road ขายเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:30:05 โดย armallstar »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่ jimmy อาจารย์บาสครับ รถยนต์ EV
จาก Toyota ที่ประกาศว่าจะเปิดตัวในไทย
ปี 2022 น่าใช้สำหรับคนไทยไหมครับ
ราคาพี่ Jimmy ว่าน่าจะเทียบเคียงกับรถ
รุ่นไหนของ Toyota ครับ

:) :) และถ้าค่ายรถ ญี่ปุ่นในบ้านเรา
ออกรถ EV มาขายในบ้านเรา เต็มไปหมด
ทุกแบรนด์ บรรยากาศการขาย การใช้รถ
EV ในบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:47:21 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ต่อจากอาทิตย์ที่แล้วที่ถามเรื่องศูนย์บริการมาสด้า พี่บาสแนะนำเป็น Mazda นที ราชพฤกษ์ ตัวผมพักแถวๆรามอินทรา กำลังจะเลือกซื้อรถ Mazda เลยคิดว่าจะซื้อที่ศูนย์นั้น และเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์นั้นไปเลย กำลังคิดว่าถ้าจะไปซื้อรถที่ Mazda นที ราชพฤกษ์ ก็คิดว่าไกลไป เลยอยากขอคำแนะนำว่าโซนที่ใกล้ๆกว่าพอจะมีศูนย์มาสด้าที่ขึ้นชื่อว่าดีอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากสอบถามครับ ตอนนี้รถไฟฟ้าที่มีขายอยู่ปัจจุบัน สามารถวิ่งได้กันอยู่ประมาณ 4-500 Km  ถ้าอนาคตมี battery รุ่นใหม่ที่สามารถวิ่งได้ 1000 Km คิดว่ารถรุ่นปัจจุบันจะสามารถ upgrade Battery เป็น 1000 Km ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้แสดงว่าเราควรจะรอให้ battery มีการพัฒนาไปมากกว่านี้ก่อนค่อยซื้อครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงานHLMและคุณจิมมี่

กำลังสนใจ Harrier gen3 (2013-2019) คุณจิมมี่เคยจับอัตราเร่งไว้มั้ยครับ ทั้งเครื่อง 2.0NA และ เครื่อง2.5Hybrid อะไรนั้นเทียบรุ่นกับ camry gen ไหนบ้างไหมครับ

แล้วถ้าอยากให้อธิบายเรื่องการขับขี่(ทั้งในเชิงhandling dynamic และความสบายในการโดยสาร) เปรียบเทียบกับคนที่เคยขับ Camry xv51(2015+) และ xv70 กับ crv g5 ประจำ ลองเปรียบเทียบให้ฟังหน่อยครับผม

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     ในประเทศไทยมีรถรุ่นไหนบ้างครับที่เป็นรถบ้านๆ เดิมๆ ทั่วๆไป รุ่นธรรมดา ไม่ใช่รุ่นพิเศษหรือลิมิเต็ดอะไร แต่คนขายปั่นราคากันเป็นเครื่องซักผ้าฝาหน้ากันเลยทีเดียว แล้วปั่นราคาแบบเวอร์วังกังฟูมากๆ เช่นอย่างMajestyที่ปั่นจนปัจจุบันราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่งไปแล้ว นอกจากMajestyแล้ว มีคันไหนอีกบ้างไหมครับเท่าที่นึกออกที่เป็นรถธรรมดาๆ แต่โดนปั่นราคากันจนเละ ใหม่หรือเก่าได้หมดครับ

ปล.ชอบตอนพี่จิม กำไร!!! มากๆเลยครับ เป็นการ “กำไร!” แบบอังสะนานิวส์ สีแดง ตัวหนา ขนาดฟรอนต์144 พร้อมอัศเจรีย์ยาวเท่ากำแพงเบอร์ลินชุบแป้งทอด.

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คือผมค้นหาข้อมูลข่าวคราวเกี่ยวกับนิสสันพบว่า ทางนิสสันได้มีกำหนดกลยุทธืด้วยการสร้างแบรนด์เป็นหลักเพื่อให้กลับมาแข็งแกร่งอีกครั้ง ด้วยวิธีการต่างๆ อาทิ

1. เน้นทำงานร่วมกับดีลเลอร์ด้วยการปรับต้นทุนของดีลเลอร์ให้เหมือนกันทั่วประเทศ (ปรับกลยุทธ์ราคาเดียวกันในแต่ละสาขา)

2. มีการกำหนดให้ลูกค้าทดลองขับ Kicks e-power ภายใต้กิจกรรม one and only ตามที่พี่จิมมี่เคยแนะนำว่าให้ปล่อยให้ลูกค้าเขา test drive กันเองเยอะกว่านี้เหมือนที่ Subaru เขาทำกัน บางดีลเลอร์ถึงกับให้ลงทะเบียนแล้วอบรมเกี่ยวระบบ e-power ก่อน test drive กันเลยทีเดียว

3. มีการให้ความสำคัญกับ navara ด้วยการเน้นขายรุ่นเริ่มต้นทั้งตัว king cab และหัวเดี่ยวมากขึ้น ไม่มุ่งเน้นแต่ตัว pro4x 4wd หรือ ตัว calibre เพียงอย่างเดียวเหมือนแต่ก่อน และ

4. มีการกำหนดเจาะกลุ่มลูกค้าครอบครัวใน Terra ที่ทำให้ยอดขาย Terra ค่อยๆ เพิ่มขึ้นแบบเรื่อยๆ เป็นหลักร้อยคัน ไม่ได้พุ่งพรวดแล้วร่วงเป็นหลักสิบคันเหมือนตัวเก่า อันเนื่องจากการตลาดที่ผมมองว่าเริ่มชัดเจนขึ้น

พี่จิมมี่คิดว่าการสร้างแบรนด์ด้วยวิธีการแบบนี้ที่ผู้บริหารล่าสุดกำลังทำอยู่นี้จะทำให้ nissan มียอดขายขายดีขึ้นหรือไม่ หรืออย่างไรครับ ขอบคุณครับ จากใจทางบ้านที่เคยใช้ Nissan Presea R10 ครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
สอบถามยาง crv g3 225 65 r17 เลือกเป็นตัวไหนดีครับ งบไม่เกิน 20,000 ขอตัวเลือกทั้งนุ่มเงียบหรือเกาะถนนนะครับ รถสายจอดในบ้าน วิ่งปีนึงไม่เกิน 5,000 โล ขับไม่เกิน 110 เน้นเหมาะสำหรับสายจอด อายุการใช้งานอยู่ได้นานครับ

ิอีกคำถามครับ ไปเช็คร้านยาง เค้าบอกว่าโช็คหลังมีน้ำมันซึมเล็กน้อยแบบนี้ต้องเปลี่ยนเลยหรือซ่อมยังไงได้บ้างครับ ตัวอื่นยังปกติครับ หรือถ้าลากใช้ไป ใช้ได้นานแค่ไหนและมีผลกระทบอะไรกับรถบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ทำไมทุกคนดูมีปัญหากับคนขับช้าชิดขวา แต่ไม่เป็นไรกับคนขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด ผมเห็นเวลามีประเด็นเรื่องนี้ทีไร พวกช้าแช่ขวาจะโดนด่าเละ ในขณะที่พวกขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดเหมือนเป็นเรื่องธรรมดาที่ทุกคนยอมรับได้ซะงั้น ทั้งที่สถิติแทบทุกสำนักออกมาเหมือนกันหมดว่าสาเหตุของอุบัติเหตุบนท้องถนน มาจากการขับรถเร็วมากที่สุด หรือเวลาคนขับช้าชิดขวาอ้างว่า ก็ชั้นขับเร็วสุดที่กฎหมายกำหนดแล้วทำไมจะอยู่ขวาไม่ได้ ฝั่งคนขับเร็วก็จะบอกว่า กฎหมายบอกว่าเลนขวามีไว้แซงไม่เกี่ยวกับความเร็ว ไม่ได้เป็นตำรวจไม่ได้มีหน้าที่มาจำกัดความเร็วคนอื่น คำถามคือ ทำไมถึงกล้ายกกฎหมายมาอ้างเพื่อที่ตัวเองจะได้ทำผิดกฎหมายอีกข้อนึงเนี่ยนะ? ยิ่งถ้าขับจี้คือสองข้อเลย(ไม่เว้นระยะปลอดภัยจากคันหน้า) อีกอย่างคือถ้าคนขับเร็วตั้งใจทำผิดกฎหมายโดยตั้งใจและรู้อยู่แก่ใจได้ว่าผิด ทำไมฝั่งพวกช้าแช่ขวาจะใช้ตรรกะเดียวกันไม่ได้บ้างล่ะ?

ออฟไลน์ yodrug

• Newbie
  • *
สนใจรถ mpv ที่มีที่นั่งแถว 3 ที่ผู้ใหญ่สามารถระยะเวลานานนั่งได้จริง และสบายหน่อย ไม่มีผู้โดยสารเด็ก
อยากถามว่า Toyota Voxy และ Noah น่าสนใจไหมครับ ไม่แน่ใจว่าเล็กกว่า Alphard Vellefire มากไหม เล็กเกินไปไหมหากต้องเดินทางข้ามจังหวัด แต่ตัวเองคิดว่าขนาดที่เล็กลงมาหน่อยน่าจะคล่องตัวในเมืองมากกว่า

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
หนูมีแผนจะซื้อรถใหม่ 2 คันค่ะ

- คันแรก HRV กับ Cross ตัวไหนดีกว่ากันคะ แล้วรุ่นย่อยไหนออฟชั่นคุ้มกับเงินที่จ่ายไปมากที่สุดคะ ใช้ขับเส้น แม่สะเรียง-เชียงใหม่ เป็นหลัก คันนี้หนูเป็นคนขับค่ะ

- คันสอง Civic รุ่นย่อยไหนออฟชั่นคุ้มกับเงินที่จ่ายไปมากที่สุดคะ ใช้ขับในเมืองเชียงใหม่เป็นหลัก ออกต่างจังหวัดเดือนละ 2 ครั้ง คันนี้แฟนขับค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:14:07 โดย ChingChing »

ออฟไลน์ ceicourier

• **
โรงเรียนอินเตอร์ ระบบอังกฤษ กับ ระบบอเมริกัน
1. คุณจิมมี่ชอบอันไหนมากกว่ากันครับ
2.แถวมีนบุรี สะพานสูง บางกะปิ มีโรงเรียนไหนแนะนำไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
ปล.คุณจิมมี่และทีมงานทุกๆคนรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่ามาตรฐานน้ำมัน E20 ของแต่ละปั๊มมีประสิทธิภาพต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมกำลังหารถเล็ก เน้นประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งพอโอเค มาเน้นใช้งานในเมือง หรือ วิ่งทางไกลไม่เกิน 100-200 โลครับ เอามาใช้ยาวๆ เลย

ส่วนตัวตอนแรกไม่เน้นออฟชั่น อยากได้ Jazz รุ่น S แต่ตอนนี้หารถยากมาก เลยแอบเผื่อใจให้ City HB S+ อยู่บ้าง ถ้าเป็น 2 ตัวนี้พี่ๆ จะเลือกตัวไหนดีครับ

ปล.พอเป็น City HB แอบอยากได้ ehev เพราะชอบสีน้ำเงิน แต่ถ้าจ่ายราคานั้นมันก็แอบหันไปมอง Mazda 2 diesel อีก แต่ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มค่ากับการจ่ายเงินเพิ่มอีก 2 แสนกว่าบาทมั้ย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Drosia

• Newbie
  • *
ยางติดรถเป็น 185/60 R15 ถ้าเปลี่ยนไปใส่เป็น 195/60 R15 จะส่งผลเสียต่อส่วนต่างๆของรถไหมครับ เช่น ลูกหมาก ลูกปืนล้อ เครื่อง เกียร์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Suzuki Sx4 เปลี่ยนโช้คเป็นของเสปคญี่ปุ่นแล้วนิ่งขึ้นมากเลยครับ ปล.ก่อนหน้านี้โช้คพังทั้งสี่ต้นเลยครับแถมด้วยลูกปืนแตกด้วยน่าจะเป็นเพราะผมใช้ขับไปเรียนที่ ม. เกษตร บางเขน แล้วก็รูดลูกระนาดตลอด ถ้าเราจะถนอมโช้คต้องขับรถอย่างไงหรอครับเพราะผมขับโช้คพังไปหลายคันละ ทั้งaltis mu7 ละถ้าเทียบกับรถยนต์ปัจจุบัน รถsx4 ถือว่าช่วงล่างสู้กับรถปัจจุบันได้ไหมครับถ้าเทียบแค่การเกาะถนนอย่างเดียวขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆ ครับ

ตอนผมเริ่มเข้าวัยรุ่น จำได้ว่าตอนนั้นมีรถเกาหลี ซังยอง รุ่นนึงคือ Musso  เป็น SUV ที่สามารถเอาตรา Benz มาติดที่รถตัวเองได้ จำได้ว่าตอนนั้นเห็นบ่อยเลย  น่าจะได้รับความนิยมพอสมควร  แม้แต่ผมตอนนั้นก็ยังคิดว่าเบ้นซ์    แต่พ่อผมบอกว่ามันเป็นรถเกาหลี  ไม่ใช่เบ้นซ์

เลยอยากทราบว่า ทำไมรุ่นนั้นถึงเอาตรา Benz มาติดขายได้หน้าตาเฉย  แล้วตอนนั้นขับเข้าศูนย์เบ้นซ์ได้ไหม แล้วทำไมไม่มีรุ่นต่อมาที่เป็นแบบนี้อีกเลย ครับ

ออฟไลน์ polwath

เพราะอะไรที่รถหรูตั้งแต่รถ Sport ขึ้นไป อย่าง Ferrari, Aston Martin และ McLaren ตั้งแต่ในอดีตจนถึงปัจจุบัน มักจะเป็นเครื่องเบนซินเป็นหลัก ทั้งเบนซินปกติและเบนซินเอทานอล หรือไม่ก็เป็นไฮบริดหรือไฟฟ้าล้วนไปเลย แต่ไม่เคยเห็นรุ่นที่ใช้เครื่องดีเซลออกมาขายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:32:45 โดย polwath »

ออฟไลน์ BrownCony

รบกวนคุณ Jimmy ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย ระหว่าง Everest 2.0 turboเดี่ยว และ Nissan Terra และ X3 F25 20d มือสอง
หน่อยครับ อยากหารถคันใหม่มาแทนรถเดิม Nissan Teana J32 ที่ถูกชนท้าย ครับ
การใช้งาน  - ครอบครัว 3 คน พ่อแม่ และลูก 6 ขวบ เที่ยวต่างจังหวัดบ่อย ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 14:32:36 โดย BrownCony »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ เนื่องจากช่วงนี้น้ำมันปรับราคาขึ้นอย่างต่อเนื่อง

ทีนี้เกิดมี2 ประเด็นครับ ระหว่าง ใช้รถคันเก่า ที่ราคาต่ำแต่กินน้ำมัน ราคา1-2แสน กับ เป็นหนี้เพื่อผ่อนรถใหม่ ที่ประหยัดน้ำมันหรือเป็นพลังงานทางเลือกเช่น รถEV ซึ่งส่วนใหญ่ราคาเกิน7แสนบาท
อยากให้พี่ๆให้ข้อคิดสำหรับ คนที่ชั่งใจใน2เรื่องนี้ครับ

ปล.คือช่วงนี้เห็นหลายๆคนแข่งกันอวดว่า รถevทำให้ประหยัดค่าเดินทางไปหลายบาท แต่ถ้าคิดถึงจะนวนเงินที่ต้องจ่าย
 ผมว่ามันพอๆกันครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ BestBomB

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

Toyota ออกรุ่น GR มาหลาย segment แล้ว ตัว Camry จะมี รุ่น GR ด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เมื่อวานมีเคสว่า jazz ge ชนท้ายรถพ่วงแล้วเศษถุงลมทากาตะระเบิดปาดคอเสียชีวิตนี่เป็นเคสแรกในไทยมั้ยครับจำได้ว่ารีคอลกันใหญ่โตแต่เหมือนคันนี้หลุดรีคอลมา ส่วนตัวผมรู้สึกแย่กับเหตุการณ์มากๆเพราะชนเบาๆแค่หม้อน้ำแตกแต่ถึงตายเพราะเศษเหล็กถุงลมมาปาดคอหอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 15:05:26 โดย คิมิโนโต๊ะ »

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
1.ขอข่าวค่ายรถโปรตอนกับจี่ลีที่จะกลับมาขายที่ไทยหน่อยครับ ปล.ผมเคยใช้ Exora turbo ชอบช่วงล่างโลตัสที่เค้าใส่มาให้ครับ

2.จะซื้อรถขับทางไกลภายในสิ้นปีนี้
วิ่งกทม-ขอนแก่น ขับ 120 ประจำ
ชอบนุ่มๆ เกาะถนนดี
ชอบรุ่นที่เปิดฝาท้าย พับเบาะหลังได้
เล็ง City กับ Civic hatchback ไว้
ถ้าเราอยากให้เกาะถนนดีขึ้นต้องอัพ
เกรดยางกับโช็คอัพ
หรือมีรถรุ่นอื่นที่น่าสนกว่านี้มั้ยครับ
งบล้าน +-
ขอบคุณครับ 🙏🏻

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
ขอยี่ห้อน้ำมันเครื่องเบ็นซินสังเคราะห์แท้ที่พี่ๆจะเลือกใช้ สัก 3 ตัวครับ และ เพราะอะไรถึงเลือกยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ขอบคุงคับ

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
Bmw จะยุบ 4กับ8 เหลือแค่ 6
MB จะยุบ c coupe กับ e coupe รวมเป็น cle

เป็นเรื่องจริงใช่มั้ย แล้วเริ่มโมเดลหน้าเลยใช่มั้ยครับ