ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้คุณจอดรถให้คนข้ามทางม้าลายกี่คน  (อ่าน 2110 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
วันนี้คุณจอดรถให้คนข้ามทางม้าลายกี่คน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 15:37:33 »
นับเฉพาะทางม้าลายนะครับ
ผมจอดให้คนข้าม 4 คน
มองไม่ทัน 1 คน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: วันนี้คุณจอดรถให้คนข้ามทางม้าลายกี่คน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 16:03:00 »
หลังจากข่าวตำรวจชนหมอตาย ส่งแรงสั่นสะเทือนต่อสังคมเยอะมากๆ ผู้คนดูระวังและปฏิบัติตามกฏจราจรมากขึ้น ส่วนไอ้ตำรวจที่ชนก็ข่าวเงียบไปเลย คนลืมหมดแล้วไปดราม่าเรื่องอื่นหมด เดาว่าคงรอด
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: วันนี้คุณจอดรถให้คนข้ามทางม้าลายกี่คน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 17:10:22 »
วันนี้ไม่ผ่าน เมื่อวานผ่าน 3 ไม่มีคนข้าม 1 ไม่ทัน 1 ตั้งใจจอดให้ 1 ครับ แต่คันที่มาหลังผม ออกแซงซ้ายผมไปไม่ยอมจอดให้ ^^
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 18:52:01 »
วันนี้น่าจะ 5 ครั้ง ไม่นับจำนวนคน
เกือบทุกคนที่ข้ามถนนหันมาขอบคุณ ซึ่งเค้าไม่จำเป็นต้องทำ
มันก้อน่ารักดีนะครับ☺️

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 20:13:11 »
ไม่จอดครับ เพราะไม่ได้ไปไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 20:51:17 »
จอดให้ข้าม 5 ครั้ง ใน 5 ครั้งนั้น จอดแล้ว คนข้ามไม่ยอมข้าม (ตรงเกาะกลางถนนอังรีดูนังต์และสุขุมวิท) มัวแต่ยืนเม้าท์กัน หรือไม่ก็มองข้ามรถผมไป 3 ครั้ง ทั้งๆที่รถผมจอดสนิทแล้ว จนต้องออกรถ ก็ยังคงยืนเม้าท์กันต่อ เจอแบบนี้ก็เซ็งนะครับ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 21:41:47 »
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ขับรถสักเท่าไหร่ เดินไปขึ้นรถสาธารณะซะมากกว่า จากการเดินตามปกติพบว่า ไม่มีความเปลี่ยนแปลงแม้แต่น้อย จะข้ามถนนแต่ละครั้ง ต้องรอจนถนนโล่งไม่มีรถ เพราะไม่มีคันไหนคิดจะหยุดให้สักคัน ข่าวไม่ได้ช่วยทำให้เกิดจิตสำนึกเลยครับ แย่มากครับ

ส่วนที่ตัวเองขับรถ เส้นทางที่ขับไม่มีทางม้าลายเลยครับ ยกเว้นที่สี่แยกไฟแดง

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 08:59:34 »
ไม่ได้จอดให้เลย เพราะแถวบ้านไม่มีทางม้าลายเลย 

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 09:08:53 »
จอดให้บ่อยครับ ที่ต่างประเทศเค้าให้คนเดินถนนที่ทำตามกฏจราจรเมื่อเดินข้ามถนนตรงทางม้าลายจะเป็น first priority รถยนต์ต้องจอดให้เสมอครับ ถ้าบ้านเราทำได้จะดีมากครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 09:27:07 »
พยายามจะหยุดรถให้คนข้ามครับ โดยเฉพาะตามโรงเรียนในหมู่บ้าน ผมหยุดรถให้ข้ามถนนเป็นประจำ

แต่ก็มองหลังตลอดครับว่าคันที่ตามมาพร้อมจะหยุดกับเราด้วยไหม

ถ้าดูแล้วเสี่ยง โดยเฉพาะถ้าเป็นรถบรรทุก รถพ่วงตามมาติดๆผมก็จะไม่หยุดครับ

และหวังว่าคนที่กำลังรอข้ามถนนอยู่ เป็นรถใหญ่มาก็คงจะไม่ก้าวออกมาเช่นกัน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 10:30:07 »
ผมจะจอดรถให้คนข้ามต่อเมื่อเข้าเงื่อนไขนี้ครับ

1. ข้ามตรงทางม้าลาย

2. สภาพการจราจรเอื้อต่อการจอดรถ (บางครั้ง ถ้าจอดไม่ทัน เพราะพวกวิ่งออกมา หรือ หากจอดแล้วสุ่มเสี่ยงต่อการถูกชนท้าย แบบนี้ก็จะไม่จอดครับ)

แต่ทุกวันนี้ ถ้ามีโอกาส จอดได้ โดยเข้าเงื่อนไขสองข้อด้านบน ผมก็จะจอดให้ตลอดครับ

เหมือนเวลาเราข้ามถนนแล้วมีรถจอดให้ เรายังรู้สึกดีใจมากเลย สังคมจะได้เรียนรู้การแบ่งปัน เอื้อเฟื้อต่อกันเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 11:04:05 »
วันนี้ยังไม่ได้ออกไปไหนเลย

ผมจอดให้คนข้ามมา 30กว่าปีแล้วครับ
แต่เพิ่งเปลี่ยนความคิดจากน้ำใจมาเป็นหน้าที่ก็ตอนไปเที่ยวตปท.ช่วง 15 ปีหลังน่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 13:54:10 »
อยู่อโศก มีไฟแดงให้คนข้ามตลอดเส้น ก็จอดตลอดครับ
ที่น่าโมโหคือพวกไฟแดงแล้วไม่จอดนี่แหละครับ ไม่รู้จะฝ่าทำไม รถก็ติด ฝ่าไปสุดท้ายพอไฟเขียวคันที่หยุดก็ออกตัวตามไปทันอยู่ดี พอเป็นคนข้ามเองบ้างก็อยากจะด่ารถที่ไม่หยุดไฟแดงให้เหมือนกัน มีทุกแบบทุกประเภท
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 14:27:30 »
พยายามจอดให้เป็นปรกติอยู่แล้ว พอมีข่าวมา สังเกตุได้ว่า เวลาขับผ่านตลาด รถจะระวังกันมากขึ้น

สิ่งที่รำคาญคือ รถจอด พับ/ทับทางม้าลาย ทำให้มันไม่เห็นคนรอข้ามถนน ส่วนป้ายปักว่าเป็นทางข้าม มันไม่มีอยู่แล้ว...
อีกอย่างคือ คนข้ามเอง ม้าลายห่างไป  เมตรไม่เดินไป จะข้ามตรงไม่มีม้าลาย...

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 14:40:54 »
ในซอยเล็กๆหรือถนนที่รถวิ่งไม่เร็วรถติดๆถ้ามีทางม้าลายแล้วมีคนรอข้ามผมจะจอด หรือว่าทางม้ายลายที่มีไฟแดงผมก็จะจอดจนไฟเขียว

แต่ถ้าถนนที่รถวิ่งเร็ว 60-70 ขึ้นไปผมคงไม่เป็นคนดีจอดให้คนข้าม สำหรับผมน้ำใจต้องไม่ทำให้ผมเสี่ยงตาย

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 17:11:33 »
บางทีจะจอดก็ต้องระแวงหลังตลอดเวลาเลยครับ ว่าข้างหลังจะวิ่งมาสอยเอามั้ย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 17:49:51 »
ดีใจที่มีพี่น้องสมาชิก HLM ตั้งคำถามแบบนี้จังครับ

วันนี้ผมได้ 1 ครั้ง2 คน

คิดแบบนี้เลยครับ เริ่มที่ตัวเราทำได้ทำ ทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 09:48:42 »
ผมเป็นสายจอดนะครับ 

วิ่งมา 60 ก็จอดถ้ามีคนรอ เปิดไฟฉุกเฉินให้สัญญาณด้วย 

ตอนเคสหมอกระต่ายผมโคตรเบื่อพวกเม้นท์เอาหล่อตามเน็ตมากเพราะสายจอดอย่างผมเห็นตลอดว่ามีคนจอดไม่ถึง 1%   >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 10:45:09 »
ผมจะจอดรถให้คนข้ามต่อเมื่อเข้าเงื่อนไขนี้ครับ

1. ข้ามตรงทางม้าลาย

2. สภาพการจราจรเอื้อต่อการจอดรถ (บางครั้ง ถ้าจอดไม่ทัน เพราะพวกวิ่งออกมา หรือ หากจอดแล้วสุ่มเสี่ยงต่อการถูกชนท้าย แบบนี้ก็จะไม่จอดครับ)

แต่ทุกวันนี้ ถ้ามีโอกาส จอดได้ โดยเข้าเงื่อนไขสองข้อด้านบน ผมก็จะจอดให้ตลอดครับ

เหมือนเวลาเราข้ามถนนแล้วมีรถจอดให้ เรายังรู้สึกดีใจมากเลย สังคมจะได้เรียนรู้การแบ่งปัน เอื้อเฟื้อต่อกันเพิ่มขึ้น

เราเองก็จอดตามเงื่อนไขนี้เหมือนคุณ CookiE นะคะ
ส่วนตัวทำแบบนี้มาโดยตลอดแล้ว เพราะเป็นข้อบังคับตั้งแต่สมัยขับรถที่เมกา

เพิ่มเติมว่า ถ้าถนนเส้นนั้น จะไม่มีทางม้าลายเลย หรือ
ทางม้าลายอยู่ไกลมากจนชวนงง เราก็จะจอดให้เหมือนกัน ถ้ามีโอกาสจอดได้
ยิ่งถ้าเป็นผู้สูงอายุจะข้ามนี้ เรายิ่งจะจอดค่ะ

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 16:05:48 »
จากที่สังเกตหลังๆ รถจอดเว้นตรงช่วงทางม้าลายให้คนข้ามเวลารถติดเยอะขึ้น จากแต่ก่อนทางม้าลายก็จอดทับช่วงรถติดๆรถข้ามก็เดินเลี้ยวไปมา เส้นถนนสุขุมวิท