ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหนื่อยล้าจากการขับทางไกล  (อ่าน 4864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ความเหนื่อยล้าจากการขับทางไกล
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 19:50:18 »
อยากแชร์ประสบการณ์​และขอความเห็นๆ สมช ต่างๆ ครับ พอดีเพิ่งลงใต้มาครับ ไปกลับราวๆ 2000 โล แวะระหว่างทางบ้าง ที่บ้านมีอยู่สองคัน RX200t (เมีย)​ กับ 740Le (ผม)​

ปกติแล้วขับไกลๆ กับครอบครัวพ่อแม่ลูก 3 คน ผมจะเอา 740le ไป แต่คราวนี้ด้วยการที่มีสัมภาระ​เยอะเป็นพิเศษ เลยเอา RX200t ไปแทน

ปกติผมไม่ค่อยได้ขับคันนี้เท่าไหร่ แต่พอขับไปมา 2000 โล ภายในเกือบ 1 สัปดาห์ ผมรู้สึกว่าอาการล้าจากการขับมันน้อยกว่า 740Le มากๆ ซึ่งในทางกลับกันคิดว่า Series 7 มันขับสบายอยู่แล้ว แต่ไอ้ RX มันชิลกว่าจริงๆ ไม่รู้ว่าคิดไปเอง หรือว่าตูดผมชินกับ 740 ไปแล้ว

ทั้งเวลาเจอทางขรุขระ​หรือลูกระนาดต่างๆ ความตึงตังและความ firm ของ RX มันน้อยกว่ามาก หรือว่าเพราะเบาะก็ไม่ทราบ

มีใครมีประสบการณ์​คล้ายๆ ผมกับ RX และพวก euro sedan อื่นๆ บ้างมั้ยครับ กลัวคิดไปเอง

อาทิตย์นี้จะหนีไปตีกอล์ฟแถวชลบุรีคาดว่าจะขโมยรถเมียไปขับ 😂

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ความเหนื่อยล้าจากการขับทางไกล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 20:51:12 »
อยากแชร์ประสบการณ์​และขอความเห็นๆ สมช ต่างๆ ครับ พอดีเพิ่งลงใต้มาครับ ไปกลับราวๆ 2000 โล แวะระหว่างทางบ้าง ที่บ้านมีอยู่สองคัน RX200t (เมีย)​ กับ 740Le (ผม)​

ปกติแล้วขับไกลๆ กับครอบครัวพ่อแม่ลูก 3 คน ผมจะเอา 740le ไป แต่คราวนี้ด้วยการที่มีสัมภาระ​เยอะเป็นพิเศษ เลยเอา RX200t ไปแทน

ปกติผมไม่ค่อยได้ขับคันนี้เท่าไหร่ แต่พอขับไปมา 2000 โล ภายในเกือบ 1 สัปดาห์ ผมรู้สึกว่าอาการล้าจากการขับมันน้อยกว่า 740Le มากๆ ซึ่งในทางกลับกันคิดว่า Series 7 มันขับสบายอยู่แล้ว แต่ไอ้ RX มันชิลกว่าจริงๆ ไม่รู้ว่าคิดไปเอง หรือว่าตูดผมชินกับ 740 ไปแล้ว

ทั้งเวลาเจอทางขรุขระ​หรือลูกระนาดต่างๆ ความตึงตังและความ firm ของ RX มันน้อยกว่ามาก หรือว่าเพราะเบาะก็ไม่ทราบ

มีใครมีประสบการณ์​คล้ายๆ ผมกับ RX และพวก euro sedan อื่นๆ บ้างมั้ยครับ กลัวคิดไปเอง

อาทิตย์นี้จะหนีไปตีกอล์ฟแถวชลบุรีคาดว่าจะขโมยรถเมียไปขับ 😂

อาจเป็นไปได้ครับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน. สำหรับผมมันกลับกัน ผมมี G30 520d M-sport ที่เป็นรถที่ขับประจำ และก็มี Volvo xc90 (ถุงลม) เป็นรถครอบครัว. เวลาเดินทางไกล พอเอาทั้ง2คันมาเทียบกัน สำหรับตัวผม ผมเมื่อน้อยกว่าใน G30 ซึ่งผมเองก็ไม่เคยคิดว่าจะเป็นแบบนี้. พอใช้ทั้ง2คันไปนานๆอาการเริ่มชัด สำหรับเคสผม ผมว่าตัวผมเข้ากับเบาะของ G30 ได้ดีกว่า และการปรับท่านั่ง/เบาะนั่ง ผมเข้ากับ G30 ได้ดีกว่า. แต่สำหรับคนนั่ง ยังไง XC90 ก็สบายกว่าชัดเจนครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
Re: ความเหนื่อยล้าจากการขับทางไกล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 21:30:21 »
ปัจจัยนึง ที่ผมเดาว่ารถ SUV ขับไกลไม่เหนื่อยมาก ไม่รู้เกี่ยวไหม

เวลาขับ SUV ผมโฟกัสกับสภาพถนนน้อยกว่ารถเก๋ง. และความที่มันมองเห็นได้ไกลกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า พอเดินทางยาวๆเลยรู้สึกเหมือนกับว่ามันสบายกว่า โฟกัสสายตาน้อยลง รู้สึกชิลมากกว่า

แล้วเวลาเจอหลุม (โดยเฉพาะถนนประเทศไทย) มันรูดไปได้เลย  เลยใช้สมาธิกับรถค่อนข้างน้อยและผ่อนคลายกว่า 

อันนี้เปรียบจากความรู้สึกที่จับ Camry ประจำ แล้วไปขับ CRV คนรู้จัก

***แต่ในเงื่อนไขที่ว่า ขับรถปกติ ไม่ได้ขับเร็วมาก (120-140)

****แต่ถ้าเส้นทางดี ถนนสภาพดีๆ ขับไม่ยาก แบบไปกทม เชียงใหม่ กลับรู้สึกว่ารถเก๋งขับสบาย เพราะมันชิลกว่า ที่ความเร็วสูง ตอนไปเชียงใหม่ยิงยาวรวดเดียว ถนนดีไม่ค่อยรู้สึกเหนื่อยเหมือนตอนขับไปโซนอีสานครับ เพราะเส้นนั้นมีทำทางหรือมีหลุมเซอร์ไพรส์ผมเป็นระยะๆ

แต่ถ้าเป็นคนนั่งอย่างเดียวไกลๆ ผมกลับรู้สึกว่า Sedan จะเป็นรถที่ผู้โดยสารนั่งยาวๆได้นานกว่า SUV เพราะรถมันนิ่งกว่า Compose กว่า

อย่างแก๊งเพื่อนผมนั่งรวดเดียวได้  ถ้าเอา Camry ไป แต่ถ้า SUV อาจจะต้องจอดแวะมากกว่า ถึงคนขับจะไหว แต่คนนั่งจะไม่เอาด้วยเท่าไหร่ครับ และสังเกตว่า จะไม่ค่อยตีตั๋วนอนกันเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับตอนนั้งรถเก๋งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 21:37:29 โดย Carrera »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 21:52:30 »
ขึ้นอยู่กับ สรีระร่างกาย และสภาพร่างกายด้วยครับ
ตอนฟิตๆ ขับวีออสเห็บหมา เชียงราย-ระนอง ขับคนเดียว 16 ชั่วโมง
พักแค่ตอนแวะเติมน้ำมัน ถึงที่หมายเดินสบาย
ตอนนี้ใช้ civic fc 1.5T รู้สึกได้เลยว่าพักเยอะกว่า ถึงช้ากว่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 22:09:20 »
ผมว่าซีดานยุโรป ถ้าเป็นคนสูงๆ ขับเบาะแบบกดติดพื้นตอนขับเนี่ยไม่เมื่อยเท่าไหร่ แต่ตอนแวะต้องลุกๆ เข้าๆ ออกๆ บ่อยๆ ผมล้าเลยครับ เพราะเบาะเตี้ยขึ้นลงทีผมใช้พลังงานเยอะ หลังๆ คนนั่งขอแวะผมนั่งรอในรถดีกว่า

ส่วนเรื่องเทียบกับ suv ผมไม่มีเทียบครับขับแต่ sedan ตลอด :'(

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 22:19:17 »
RX สบายมาพอสมควรจริงๆ ครับ พวก suv มันมีปัจจัยเรื่องแก้มยาง เรื่องทัศนวิสัยก็มีส่วน
ทุกวันนี้ผมก็ใช้วนอยู่ GLE RX CR-V นี่แหละครับ นานๆจะใช้เก๋งใหญ่ เพราะพวกนี้สบายจริงๆ คือเบาะหลัง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 22:29:32 »
ทัศนวิสัยของรถน่าจะมีส่วนในการขับขี่ทางไกลครับ แต่ส่วนตัวผมยังติดกับรถ Sedan, Hatchback มากกว่ารถ SUV

เพราะในอดีตผมเคยใช้แต่รถ Sedan, Hatchback มาตลอด พอได้ลองขับ SUV แล้วเข้าโค้ง รู้สึกตกใจเล็กน้อยเนื่องจากมีอาการโยน อาจจะเพราะผมยังไม่ชินด้วยแหละ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 00:41:29 »
ผมว่ามาจากรูปแบบของรถ suv ครับ

ตำแหน่งการนั่งมันเหมือนนั่งเก้าอี้ แต่ sedan ตูดมันจะจมไปหน่อย แล้วทัศวนิสัยก็ดีกว่าไม่ต้องคอยชะเง้อ

ผมเคยใช้ rx เทียบกับ gs ที่ใช้ปัจจุบัน ก็ยังรู้สึกว่าทางไกล rx ขับแล้วตึงน้อยกว่าครับ แต่ไม่มากขนาดนั้นเพราะขับอย่างมากก็ 2-3ร้อยโล

แต่ suv ถ้าไม่ใช่ระดับ rx หรือพวกที่มีช่วงล่างถุงลม ขับทางขรุขระไกลๆก็เอาเรื่องนะครับ เคยใช้ x3 ไประยองเด้งเสียผู้เสียคนเลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 07:17:27 »
รูปแบบรถเป็นส่วนนึงจริงครับ ความสูงขับง่ายกว่า

ส่วนตัวว่าว่าความ refined ของ lexus เองมีส่วนอยู่เยอะ ของผมเอง ถ้าไม่นับความสูงกับความจุนะ ผมว่า IS250 คันเก่าผมขับทางไกลแล้วสบายสุด เหนื่อยน้อยสุดแล้วครับ fortuner harrier h1 ก็สู้ไม่ได้
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 07:40:31 »
เห็นด้วยครับ ทางไกลๆ X7 ขับแล้วเหนื่อยน้อยกว่า S560e (ไม่นับนั่งหลังนะครับ)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 08:02:44 »
ผมว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะ SUV มันสูง มองได้ระยะไกลกว่า Sedan รวมถึงไม่ต้องระมัดระวังเรื่องหลุมบ่อมากด้วยครับ
ผมใข้ cx5 กับ civic เวลาขับทางไกล ผมชอบขับ cx5 มากกว่ามันไม่ต้องระวังเรื่องหลุม รวมถึงทัศนวิสัยมันดีกว่า
แต่แฟนกับลูกที่นั่งข้างหลัง ชอบ civic มากกว่า เพราะช่วงล่างนิ่มนวลกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 08:20:50 »
สำหรับผม ..

ถ้าเดินทางไกลๆ หลายพันกม. ผมชอบใช้ SUV เช่นกัน เหตุเพราะ

1. ท่านั่ง .. เบาะมันวางสูง นั่งเหมือนนั่งโซฟาที่บ้าน ไม่ต้องชันเข่า มันสบายกว่า ลุกเข้าออกก็ง่ายกว่า ในขณะที่เก๋ง จะนั่งเกือบติดพื้น ชันเข่า ผมว่า มันเมื่อยกว่า

2. รถสูง .. เวลาขับ มันก็ไม่เครียด ขับเพลินๆ ไม่ต้องใช้สมาธิตลอด แบบขับรถเตี้ย เพราะถ้าเผลอลงหลุมนิด ลงหลุมหน่อย รถสูง มันก็ไม่มีอะไรน่าห่วง

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:05:05 »
ท่านั่ง ความนุ่มสบายของเบาะ สำหรับผมแล้วมีผลมากครับ
ขับvellfire ทางไกลมันได้หย่อนขา
แต่มันก็แลกมาด้วยการโยนของตัวรถ ซึ่งไม่มั่นใจเท่าซีดาน
แต่ซีดานที่ขับทางไกลแล้วเมื่อไม่มากก็มีนะครับ คือ teana

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:11:25 »
รถสูง รูดได้ และทัศนวิสัยดีกว่า มองเห็นการจราจร รวมถึงคาดคะเนสภาวะแวดล้อมได้ง่ายขึ้นและขับง่ายขึ้นอะคับ

ถ้านับแค่เป็นคนขับ  ผมขับ กทม-เชียงใหม่-กทม บ่อยมากช่วงก่อน Vigo prerunner ทีว่าโยน ๆ เด้ง ๆ  ผมขับแล้วชิลกว่าขับ Jazz, Altis อีกอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:12:27 »
ตอนนี้ถ้าต้องออก ตจว. ผมใช้แต่ KIA เลยครับ ขับไปกลับ กทม-เชียงใหม่ รู้สึกว่าไม่เพลีย ยังชิลๆกว่า ทุกครั้งที่ขับด้วยรถเก๋ง ไม่เว้นแม้กระทั่ง F10

อาจจะด้วย
-สรีระของตัวรถ ที่กว้างกว่ารถเก๋งเยอะทำให้สามารถยืดแข้งยืดขานั่งท่าสบายๆเหมือนนั่งเก้าอี้
-แล้วก้อสูงกว่าทำให้มองเหตุการณ์ชัด
-ยางที่แก้มหนากว่า เจอหลุมบ่อไม่สะเทือนเท่า
-ประหยัดน้ำมันกว่ารถเก๋ง ทำให้ขับแล้วสบายใจ 555เลยไม่ล้า
(ผมขับไม่เร็ว เลยไม่ได้เอาเรื่องการเกาะถนนตอนเข้าโค้งมาเทียบนะครับ)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:12:37 »
Accord G9 ไปอยุธยา 2 ชั่วโมง เมื่อยมากกกกก

CHR ไปตราด 6 ชั่วโมง หัวหินรถติด 5 ชั่วโมง ชิวมาก ไม่เมื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:15:24 »
ความเห็นผมนะครับ

อีกตัว  มันนุ่มเกินไป  รถที่นุ่มมาก ๆ ขับไกลไม่ดี  สู้กระด้างหน่อย ๆ ไม่ได้  ผมชอบกระด้างหน่อย ๆ  ขับได้ยาว ๆแบบพักน้อย ๆได้เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:16:45 »
ผมว่ามาจากรูปแบบของรถ suv ครับ

ตำแหน่งการนั่งมันเหมือนนั่งเก้าอี้ แต่ sedan ตูดมันจะจมไปหน่อย แล้วทัศวนิสัยก็ดีกว่าไม่ต้องคอยชะเง้อ

ผมเคยใช้ rx เทียบกับ gs ที่ใช้ปัจจุบัน ก็ยังรู้สึกว่าทางไกล rx ขับแล้วตึงน้อยกว่าครับ แต่ไม่มากขนาดนั้นเพราะขับอย่างมากก็ 2-3ร้อยโล

แต่ suv ถ้าไม่ใช่ระดับ rx หรือพวกที่มีช่วงล่างถุงลม ขับทางขรุขระไกลๆก็เอาเรื่องนะครับ เคยใช้ x3 ไประยองเด้งเสียผู้เสียคนเลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 10:12:40 »
ผมก็เพิ่งประจักษ์กับตัวเองว่ารถทรง SUV ขับเหนื่อยน้อยว่าซีดาน อาจจะเพราะท่านั่งขับคล้ายๆ เรานั่งเก้าอี้มากกว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 10:23:56 »
ครับ ผมว่าหลายปัจจัย​จริงๆ

ผมว่าเรื่องที่เราไม่ต้องคอยกังวลเรื่องถนนห่วยและขับผ่านไปสบายๆ มันทำให้ 'เหนื่อย'​ น้อยกว่าจริง บวกกับทัศนวิสัย​ที่โปร่งกว่า

แต่เห็นตรงกันกับ post นึงครับ ไม่ใช่ว่า suv ทุกคันจะขับไม่เหนื่อย อย่างตัวอย่าง X3 / GLC ที่เคยลองขับ ผมว่าช่วงล่างมันแปลกๆ แข็งๆ เด้งๆ ไม่ค่อยชิลเท่าไหร่

รู้สึกตอนนี้อยากได้ Land Cruiser 300 มาเลยทีเดียว 😂

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 10:34:15 »
เชื่อตัวเอง อย่าเชื่อคนอื่นครับ เราคิดว่าไงเจอมาแบบไหนก็แบบนั้นแหละครับ

อย่างหลายคนชอบพูดว่าขับเก๋งสบาย ppvห่วยแตก
แต่ถ้าขับจริงสำหรับผมppvโอเคกว่า

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 10:46:16 »
ถ้าตัดเรื่องความสบายของเบาะนั่งออกไปซึ่งก็แล้วแต่คน ผมว่าขับ suv รถสูงๆ ความเครียดน้อยกว่าเยอะครับ เนื่องจากทัศวิสัยดีกว่า เจอทางไม่ดีหรือหลุมก็ไม่ต้องกังวลมาก ทำให้ไม่ต้องเพ่งสมาธิมาก ก็เหนื่อยน้อยลงครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 13:56:07 »
ทางพิเศษมอเตอร์​เวย์​ทางด่วน รถซีดานสบายกว่า
ทางหลวงทั่วไป suv ppv สบายกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 14:17:11 »
หลักๆ ผมว่า ท่านั่งครับ

นั่งสบาย กึ่งๆ เอน แนวรถเก๋ง แบบ 7 Series กับ ท่านั่งแบบนั่งเก้าอี้ทำงาน แบบกลุ่ม SUV

ตอนนั่ง อาจะรู้สึกว่า 7 Series นั่งสบายกว่า แต่ผ่านไปนานๆ อาการเมื่อยหล้า ผมว่า SUV มีอาการน้อยกว่า นะครับ

ผมขับรถออกต่างจังหวัดประจำปี(เดือนละ 1-2 ครั้ง) ระยะ 550-600km ผมเติมน้ำมันที่กรุงเทพฯ เต็มถัง ซัดรวดเดียวถึงต่างจังหวัด แทบไม่แวะพัก เลย

ก่อนนี้ผมก็ขับเก๋งออกไปตลอด ถึงบ้าน ต้องมีพัก หรือ นอนสักหน่อย มีปวดหลังนิดๆ ปวดแขน พอมี SUV ก็ขับ SUV ออกไป และ ตอนนี้ ผมขับ SUV ตลอดเลย เพราะมันทัศวิสัยดีกว่า เหมื่อยหล้าน้อยกว่า ถึงต่างจังหวัดเดินเล่น เที่ยว กิน สบายๆ มาก (แต่ปวดก้นนิดหน่อย)

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 14:50:33 »
จะเห็นว่าความเห็นมีได้ทั้งสองแนว แล้วแต่ปัจจัยของแต่ละคน ส่วนตัวคิดว่ามีส่วนของร่างกายผู้ขับขี่ที่มีผลอยู่ 2 อย่าง หนึ่งคือความฟิต..ยิ่งแข็งแรงรูปร่างกระชับน่าจะทนทานกว่า อีกส่วนคือสภาวะที่ร่างการ "เกร็งตัว" หรือไม่รู้สึกผ่อนคลายแบบนั่งปกติ..ซึ่งแบบนี้จะทำให้เมื่อยล้าได้ง่ายไม่ว่าจะนั่งท่าไหนขับรถอะไร

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 16:08:41 »
จะเห็นว่าความเห็นมีได้ทั้งสองแนว แล้วแต่ปัจจัยของแต่ละคน ส่วนตัวคิดว่ามีส่วนของร่างกายผู้ขับขี่ที่มีผลอยู่ 2 อย่าง หนึ่งคือความฟิต..ยิ่งแข็งแรงรูปร่างกระชับน่าจะทนทานกว่า อีกส่วนคือสภาวะที่ร่างการ "เกร็งตัว" หรือไม่รู้สึกผ่อนคลายแบบนั่งปกติ..ซึ่งแบบนี้จะทำให้เมื่อยล้าได้ง่ายไม่ว่าจะนั่งท่าไหนขับรถอะไร

+1 การเกร็งตัวครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 18:04:58 »
รถยุโรปที่เคยนั่งเราว่าแข็งกว่า Lexus เวลาเดินทางไกลถ้าไม่ต้องเข้าโค้งเยอะ SUV Lexus นั่งแล้วสบายกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 18:50:14 »
อยู่ที่สรีระ และอายุ

ท่านั่งแต่ละแบบ จะเมื่อยในจุดที่ต่างกันไปครับ

ถ้าเบาะดีไม่ปวดหลังหรือคอ สุดท้ายจะเจ็บที่ก้นครับ เพราะน้ำหนักตัวมันลงตรงนั้น

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 20:07:16 »
ผมว่า Lexus RX ทำมาดีพอตัวนะครับ ทั้งเบาะ ช่วงล่าง เบาะนั่งดีก็รองรับตัวเราได้เหมาะสม ไม่มีนั่งผิดท่า ช่วงล่างที่ดีก็ทำให้เราไม่เกร็ง

ทั้งนี้อาจจะเป็นสรีระของแต่ละคนที่มีต่อรถมั๊ยครับ แม่ผมนั่งเบาะหลัง Camry บอกว่าไม่สบาย (แม่สูง 140)  แต่คนอื่นรวมถึงผมนั่งกลับบอกว่าสบายมากๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 20:22:48 »
ของผมขับทางไกล SUV เหนื่อยกว่า แล้วแต่รถแล้วแต่คน