ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ต้องตรวจสภาพตรอ. ต่อภาษีออนไลน์ได้ใช่มั้ยครับ รถ8ปี  (อ่าน 3084 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอสอบถามหน่อยครับ  รถที่ต้องตรวจสภาพตรอ. ต่อภาษีออนไลน์ได้ใช่มั้ยครับ  รถ8ปี 
หลังจากตรวจสภาพเสร็จแล้ว  ต่อภาษีออนไลน์ได้เลยมั้ยครับ  ต้องทำอะไรที่ขนส่งก่อนมั้ยครับ พอดีถามโบรคเกอร์ประกัน เค้าบอกต้องไปยื่นใบตรวจสภาพรถที่ขนส่งก่อน ถึงจะต่อออนไลนได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
ต่อได้เลยครับ แต่ต้องเตรียม พรบ. ให้พร้อมเพราะต้องใช้ในการต่อภาษีออนไลน์ครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ตรวจสภาพที่ ตรอ.  แล้วไปลงทะเบียนใน web กรมขนส่งครับ  เขาจะให้กรอกรายละเอียดของรถ  ใบตรวจสภาพไม่ต้องไปยื่นที่ขนส่งครับ ผมจำไม่แม่นว่ามัน online อัตโนม้ติ  หรือเรากรอกเลขเอง แต่นั่งทำที่บ้านได้แน่ๆครับ

เพิ่มเติมครับ:  ต่อภาษี online  เขาส่งไปรษณีย์ใงมาให้ถึงบ้าน  ผมชอบตรงนี้หละไม่อยากกลับที่ ตรอ. รับเอกสารอีกรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2022, 10:42:47 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Ton481

• Newbie
  • *
ตรวจสภาพที่ ตรอ.  แล้วไปลงทะเบียนใน web กรมขนส่งครับ  เขาจะให้กรอกรายละเอียดของรถ  ใบตรวจสภาพไม่ต้องไปยื่นที่ขนส่งครับ ผมจำไม่แม่นว่ามัน online อัตโนม้ติ  หรือเรากรอกเลขเอง แต่นั่งทำที่บ้านได้แน่ๆครับ
ออนไลน์อัตโนมัติเลยครับ

ออฟไลน์ renew

confirm ใด้แน่นอน

ออฟไลน์ panupong508

ต้องไปตรวจ ตรอ. ก่อนครับ แต่โดยปกติผมก็ให้ที่ ตรอ.เค้าต่อให้เลย  พอมาคิดๆดูแล้วเค้าบวกค่าธรรมเนียมไปไม่กี่บาท 1-2วันเค้าจะนัดให้เราไปรับเอกสารครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตรวจ ตรอ. เสร็จ ก็ไปต่อภาษีออนไลน์ ผ่าน web ของขนส่งได้เลยครับ

ตอนนี้ ตรอ. เขาออนไลน์ ข้อมูล มาให้ขนส่งหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เพิ่งทำมาครับ ออนไลน์ได้แน่นอน ข้อมูลเขาลิ้งค์กันอยู่

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องไปตรวจ ตรอ. ก่อนครับ แต่โดยปกติผมก็ให้ที่ ตรอ.เค้าต่อให้เลย  พอมาคิดๆดูแล้วเค้าบวกค่าธรรมเนียมไปไม่กี่บาท 1-2วันเค้าจะนัดให้เราไปรับเอกสารครับ

+1 ผมให้ ตรอ. ทำให้หมดเลย พรบ. ก็ซื้อกับเค้าไป ไปที่เดียว จบ

ออฟไลน์ emperor

• Jr. Member
  • **
ผมตรวจ ตรอ. แล้วมาต่อ พรบ. กับต่อภาษี ที่หน้าเว็บของกรมขนส่งฯได้เลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เก็บข้อมูลครับ ปีหน้าถึงคิวแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ต่อได้อยู่ครับ ทำไปสองคันแล้วปีนี้
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ InBkk

ต่อได้ครับ แต่ที่ไม่ต่อเพราะ ไหนๆ ก็ต้องขับไป ตรอ. อยู่แล้ว ก็เลยให้เขาทำใหัมันจบไปเลย

ออฟไลน์ applebees

แต่ก่อน ต่อภาษีออนไลน์ ทำได้แค่รถไม่เกิน 8 ปี (คือยังไม่ต้องมีการตรวจรถ)

หลังจากช่วง COVID-19  ทางขนส่งเริ่มให้ความสะดวกมากขึ้น คือรถเกิน 8 ปี สามารถทำเรื่องต่อภาษีออนไลน์ได้ แต่จะต้องมีผลตรวจรถ มาประกอบการยื่นเอกสารต่อภาษี (จำไม่ได้ว่าต้อง Upload เอกสารเข้าระบบ หรือกรอกเฉพาะเลขที่เอกสารการตรวจรถเข้าระบบ) คือต้องมีการไปตรวจรถจริง และตรวจผ่าน ก็จะได้เอกสารมา คล้ายๆกับการจ่าย พรบ.รถ แล้วมีเลขที่มากรอกเข้าระบบครับ  คืออย่าไปกรอกเลขมั่วๆ นะครับถือเป็นความผิดอาญาครับ