ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด ติด ชุด E85 Booster Conversion Kit มาแชร์ความรู้กันหน่อยครับ  (อ่าน 14230 ครั้ง)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
วันนี้ พ่อผมไป ติด E85 Booster Conversion Kit มา (ลูกความแนะนำ T T)

ให้กับ น้องเปิ้ล ผมเปลี่ยนเครื่องเป็น Ecotec เจน 3 1.6 16V ฝาแดง สั่งนอกมา T T  อายุเกือบจะ 18 ล่ะ

ท่านใดติดมั่งครับ   แล้วผล เป็นอย่างไรมั่ง

ว่าพุ่งนี้จะ ลองเอาไปขับ กลัวขับอยู่แล้ว น็อต กลางทาง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ raulowen

ใครมีความรู้เรื่องนี้ ช่วย มาแชร์หน่อย  เพราะผมเองก็ให้ความสนใจ
พอหาข้อมูลทีไร เจอแต่หน้าม้าตลอด ;D

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ผมว่า E85 ยังไม่คุ้มน่ะ

เมื่อเทียบราคาต่อลิตร เมื่อมันมาเป็นต่อ กิโลเมตรเนี่ย....  น่าจะพอๆ กัน

ส่วนชุด Kit เนี่ย ผมว่ามันยังไม่พอ เพราะยังไงๆ ก็ควรเดินท่อน้ำมันใหม่ เพราะ Ethanol มันจะกัดกร่อนพวกท่อ และข้อต่อยาง เก่ง
阿蘇山

ออฟไลน์ MoLee

สนใจเหมือนกัน. แต่ไม่กล้าเสี่ยง ติดมาเท่าไรอ่ะครับ

• -*-
เวรกรรม ลูกดันงอน 

ลูกความติดให้ฟรี ครับ ไม่ทราบราคาเหมือนกัน

เติมมาครึ่งถัง ไม่เห็นจะมีไรเกิดขึ้น
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ mcat231032

ผม ใช้ volvo s40 ปี 98 ติด XugarFlex อยู่และ เติม E85 มา 5ถังแล้ว จากการใช้ พบว่า วิ่งได้ครับไม่แตกต่าง ชุดkit ที่ผม ติด มันจะ มีสวิตซ์ ให้หมุนปรับ ระยะเวลาจ่ายน้ำมัน ด้วย เพราะฉะนั้นตอนเช้า สตาร์ครั้งแรกก็เลย  ปรับไว้ให้จ่ายนานหน่อย +20% จากนั้นวิ่งจนเครื่อง ร้อนได้ที่ เข็มความร้อนต่ำกว่ากลางมานิดหน่อย  ก็ปรับมาเหลือที่ +8%  ก็วิ่งได้ครับ ระยะ ยาวยังไม่รู้ ว่าจะเป็น อย่างไร ลซิลยางหวัฉีดจะไปไหม ท่อจะพังไหม ยังไม่แน่ใจจริงๆๆ ลองใช้ยาวๆๆ อยู่เห็นที่ลองใช้เพราะ พ่อสนใจ และน่าจะช่วยประหยัดเงินได้   ความแตกต่างที่สัมผัสได้ คือกลิ่นไอเสียเนี่ญ ได้กลิ่นแอลกอฮอร์ ออกมาเลยที่เดียว

ผล การสิ้นเปลื้องจากการ ที่ ใช้มา 5 ถัง พูดได้เลยครับ น้ำมันหมดเร็วกว่ามาก  เมื่อก่อนใช้ E10 95 ใช้งานปกติๆ รถติดบ้าง โล่งบ้าง ได้เฉลี่ยอยู่ที่ ประมาณ 4บาท ต่อ กิโลเมตร ครับ  หลังจาก มาใช้ E85 จะเหลือเฉลี่ยประมาณ 3.00-3.20 บาทต่อกิโลเมตร ซึ่งในความ เห็นผม ถ้า ใช้รถ 1 ปี ไม่ถึง 25000 ก็น่าใช้ ครับ E85 เพราะ จะคืนทุน เร็วกว่ามาก ประมาณ 8000 กิโลเมตรก็ คืนทุน แต่ถ้าใช้เกิน 25000  แนะนำว่า ติดแก๊ส จะเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ ที่จะสัมผัสได้แน่ๆๆ เลยก็ ไอเสียน่าจะสะอาดขึ้น  เมื่อก่อนจะกลิ่นแบบ คาร์บอนมอนน็อคไซด์ แต่ปัจจุบัน กลิ่น แอลกอฮอล์เลย

ปล. ตอนที่ผมติด ทางช่างที่ติดให้ เค้าบอกให้ ใช้ไปสักสองถัง แล้วให้เปลี่ยนกรองเบนซิล ซึ่งผมเปลี่ยน เองเลยตอนถังที่สาม ก็พบ ครับว่า กรองเก่า เนี๋ย กำลังจะตัน  น่าจะเกิดจากการที่ E85 ไปล้างระบบ
ปล2. ยังลุ้นอยู่ว่า จะมีอะไร พังบ้าง แต่ที่แน่ๆๆ ถังน้ำมัน ไม่เป็นอะไร แน่ๆ  เพราะรุ่นนี้เป็นถังFiber ครับ(ช่างที่ศูนย์บอกมาอันนี้ก็ไม่รู้ แต่ตอนนอนเปลี่ยนกรองเบนซิล ลองเอามือเคาะ ถังดู ก็น่าจะไม่ใช่เหล็ก)
ปล3. ที่บ้าน honda wave ก็ใช้ E85 ตั้งแต่ ตอน 3000 กิโลเมตร จนตอนนี้ จะ 25000 กิโลเมตรแล้ว ก็ยังไม่มีอาการเสีย จะซีล ยางนะครับ นี่คงเป็นเหตุผลที่พ่อผม ลองติดตั้งกับรถ

• -*-
ขอบคุณครับ คุณ mcat231032 ให้ความรู้ สงสัยต้องเปลี่ยนกรองเบนซิน ขับมาครึ่งถังยังไม่ไ่ด้กลิ่น

แก๊ส ลูกชายผมมันไม่ยอมติด มันบอกว่า อุตส่าสั่งฝาแดง จากนอก มา  ติตแก๊สเสียรถ!! มีตังค์เติมน้ำมัน ไม่ใช่ไว้ทำอาหาร -........-

มันทำรถเองกับมือ (อันนี้นับถือ ให้แล้วดูแลรักษาอย่างดี)

ปล.ลูกน้องบอกว่า เวฟ125 E85 บิตไม่เหมือน โซฮอล์95  ......................... รถไม่พุ่งเลย

ออนไลน์ apinui

เห็นข่าวไม่กี่วันนี้ มีรถเติม E85(ดัดแปลง) แล้วไฟไหม้ทั้งทันเลยนิครับ ...

น่าจะเกิดจาก แบ๊คไฟ .....

ออฟไลน์ 6162002

สงสัยจะดัดแปลงเละจัด
ยังดีที่เป็นแค่ E85 ถ้าเติม เพียวเบนซินแ้ล้วไม่ทั้งคันนี่ ไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
หลักการของพวก Kit พวกนี้ มันทำงานยังไงหรือครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• -*-
ลูกความบอกว่า : เหมือนมันไปหลอก กล่อง ครับ

เลขไม ผม หมดถังแค่ 307 km เองครับ E85 ครึ่งถัง (ไปลุยพัฒนาการ มา) เอาแค่ไฟโชว์

ทุกที ใช้โซฮอล์95

ผมขับได้ 340 ขึ้นไป ถึง 400 (สะพานควาย ไป งามวงศ์วาน)

ลูกขับได้ 481 สูงสุด ครับ (สนามบินสุวรรณภูมิ-วงแหวน บางประอิน)

ถัง 45 ลิตร  

เด้วลองเติมถังนี้จะมารายงาน แต่ตอนนี้ได้ กลิ่นแอลกอฮอล์นิดหน่อย ตอนสตาร์ทเครื่องตอนเช้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 00:27:08 โดย อึนอึนมึนมึน »

ออฟไลน์ mcat231032

หลักการทำงาน กล่อง มันจะไป ขยายช่วง สัญญาณ ในการจ่าย น้ำมัน ให้มากขึ้น ครับ