ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยาง yoko ae61 หน่อยครับ  (อ่าน 1913 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
สอบถามยาง yoko ae61 หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 20:00:35 »
ต่างจังหวัดที่ผมจะเปลี่ยนยาง 215/60 r17 chr
หาได้แต่ yoko ae61 japan เส้นละ 5,800 เลยครับ
ปกติจะใช้แต่ยางตลาดเลยขอถาม

1.เทียบกับพวก alenza 001 หรือ ps4 เป็นยังไงบ้างครับ
2.ราคานี้โอเคหรือเปล่าครับ
เท่าที่หาข้อมูลดูจะเจอแต่ไซส์อื่น ซึ่งเหมือนเทียบกับพวกข้อ 1 ไม่ได้เลยรู้สึกแพงไป

3.หรือกลับไป Dunlop ec300+ แบบเก่าติดรถที่ราคาสมเหตุกว่าครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: สอบถามยาง yoko ae61 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 20:25:25 »
เท่าที่เคยเทส Lexus NX350 ที่ใช้ยางรุ่นนึงเป็น AE61 เเละAlenza 001 ตัว
ae61นุ่มกว่าครับเเต่การเ้โค้งเกาะถนนวิ่งทางไกลไม่นิ่งเท่า
ตัว alenza นี่เป็นยางSuv ที่ดีมากกๆๆ เเทบจะดีที่สึุดในภาพรวมเลยเพราะเสียงก็ไม่ได้ดังอะไรมาก
หากช้อยนี้ผมไป Alenza ส่วนถ้าอยากได้นุ่มขับไม่เร็วไป Ae61เเค่หาร้านอื่นก็ดีครับ ราคาจริงไม่ได้เเพงขนาดนี้

• may the force lead your way ...
Re: สอบถามยาง yoko ae61 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 23:48:29 »
เท่าที่เคยเทส Lexus NX350 ที่ใช้ยางรุ่นนึงเป็น AE61 เเละAlenza 001 ตัว
ae61นุ่มกว่าครับเเต่การเ้โค้งเกาะถนนวิ่งทางไกลไม่นิ่งเท่า
ตัว alenza นี่เป็นยางSuv ที่ดีมากกๆๆ เเทบจะดีที่สึุดในภาพรวมเลยเพราะเสียงก็ไม่ได้ดังอะไรมาก
หากช้อยนี้ผมไป Alenza ส่วนถ้าอยากได้นุ่มขับไม่เร็วไป Ae61เเค่หาร้านอื่นก็ดีครับ ราคาจริงไม่ได้เเพงขนาดนี้
โอ้ ขอบคุณมากครับ น่าลอง alenza จริงๆ :-*
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 08:22:37 »
ผมใช้กับ CX5 KE ยางตัวนี้จะออกนุ่ม เงียบหน่อยครับ เรื่องเกาะถนนกลางๆ เข้าโค้งก็จะย้วยๆหน่อยครับ
ชุดก่อนผม parada เรื่องเกาะถนน parada เด่นกว่าชัดเจนมากครับ

ราคาที่ จขพ ได้มานี่แรงอยู่นะครับ หรือว่าราคายางขึ้นจากปี2020 ก็ไม่รู้ ตอนผมเปลี่ยนปลายปีนั้น 225/65 17 จ่ายไปเส้นละ 4,800 บาท

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 09:04:18 »
งบถึง ไป Alenza ไม่ผิดหวังแน่นอน แทบจะสุดตาราง ยาง SUV แล้วล่ะ

นุ่มขึ้น เงียบขึ้น เกาะแบบผู้ดีขึ้น รีดน้ำหายห่วง ... เทียบกับ Dueler HP Sport นะครับ ... ผมชอบกว่า Lattitude Sport 3 เยอะเลย รายนั้น ผมว่า เค้าผู้ดีไป เรียบร้อยไปหน่อย ขับไม่มันส์

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 15:17:51 »
ใช้ Alanza อยู่ครับกับ XC90 235/55R19 เปลี่ยนจากของติดรถ continental sport contact 5. ของเดิมใช้มา 2ปี ประมาณ 30,000โล ยางหมดไวมาก และเสียงดังตั้งแต่ตอนใหม่ๆเลย ทีแรกผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ยาง หรือว่ารถมันเก็บเสียงจากช่วงล่างมาไม่ดี. ตอนนี้พอเปลี่ยนมา Alanza ขนาดเท่าเดิม ตอนนี้รู้เลยครับมามันต่างกัน เสียงเงียบขึ้น การเกาะถนนดีขึ้น ตอนนี้จะรอดูว่ายางจะหมดไวแค่ไหน. ผมแนะนำถ้างบถึง ไป Alanza หรือไม่ก็ PS4 SUV ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 20:01:48 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :'(

ผมไม่มีเวลารอของ ต้องออกจากจังหวัดที่คันนี้อยู่แล้ว ก็เลยต้องฟันธงได้แต่ Dunlop แบบเดิมติดรถนี่หละครับ
คนที่ขับประจำคันนี้ที่นี่ก็ไม่ใช่สายบู๊ ก็เลยเปลี่ยนไปก่อนเพื่อความปลอดภัย อดลอง bs alenza หรือ mc p4 เลย

มีแต่อะไรก็ไม่รู้อาจจะดีแต่ไม่คุ้นเลยพวกลีๆโอๆ ขายกันเต็มจังหวัดเลยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 10:10:40 »

ผมไม่มีเวลารอของ ต้องออกจากจังหวัดที่คันนี้อยู่แล้ว ก็เลยต้องฟันธงได้แต่ Dunlop แบบเดิมติดรถนี่หละครับ
คนที่ขับประจำคันนี้ที่นี่ก็ไม่ใช่สายบู๊ ก็เลยเปลี่ยนไปก่อนเพื่อความปลอดภัย อดลอง bs alenza หรือ mc p4 เลย

มีแต่อะไรก็ไม่รู้อาจจะดีแต่ไม่คุ้นเลยพวกลีๆโอๆ ขายกันเต็มจังหวัดเลยครับ

ถ้าขับเรื่อยๆ Dunlop ก็พอครับ. ยังไงผมก็เอายี่ห้อตลาดไว้ก่อนดีที่สุด.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 10:50:17 »

ถ้าขับเรื่อยๆ Dunlop ก็พอครับ. ยังไงผมก็เอายี่ห้อตลาดไว้ก่อนดีที่สุด.

+1 ใช่เลยครับ คิดแนวนี้เหมือนกัน
แต่ดูการตลาดยี่ห้อที่ว่านี่ก็นับถือเหมือนกันยึดทำเลได้ทั่วจังหวัดเลยครับ ถ้าไม่เสิร์ช map คงไม่เห็น ;D