ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถติดแก๊สจะคืนทุนภายในสองปี แล้วถ้ารถ EV นี่คิดการคืนทุนกันแบบไหน  (อ่าน 4347 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ตอนนี้ไปไหนก็มีแต่คนบ่นน้ำมันแพง เลยสงสัยการคิดการคืนทุน สมมุติราคารถ EV รุ่นดังๆ ตีสัก 1 ล้าน ต้องคิดระยะเวลาการคืนทุนกันแบบไหน เพราะถ้าติดแก๊ส สมมุติ  ค่าติด 50 k อาจคืนทุนภายในระยะเวลา 2 ปี อันนี้คิดแบบขับรถธรรมดา ไม่ใช่แท๊กซี่

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
เทียบกับส่วนต่างราคา รถน้ำมันในคลาสเดียวกันไงครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
คิดจากราคาต่อกิโลเมตร น่าจะได้นะครับ

เช่น ผมใช้รถไฟฟ้า ค่าไฟน่าตก 0.5 บาทต่อกิโลเมตร
สมมติถรถใช้น้ำมันวิ่งได้ 15 กิโลเมตรต่อลิตร ลิตรละ 35 บาท  จะเฉลี่ยได้ 2.33 บาทต่อกิโลเมตร

สมมติ รถน้ำมันกับรถไฟฟ้าราคาต่างกัน 5 แสนบาท
ดังนั้นจุดคุ้มทุน = 500,000 หารด้วย (2.33-0.5) = 273,xxx กิโลเมตร (หมายถึง ต้องขับรถไฟฟ้า > 273000 กิโลถึงจะคุ้ม)

แต่ทั้งนี้ ผมคิดแบบง่ายๆ ยังไม่ได้คำนึงถึงพวกค่าใช้จ่ายอื่นๆ และไม่คำนึงถึงมูลค่าของเงินที่เปลี่ยนไปตามเวลาเนื่องจากดอกเบี้ย (time value of money)
อยากคิดให้ละเอียดขึ้น อาจลองเทียบ ค่าเช็คระยะ ค่าประกัน ค่าอื่นๆ รวมกับราคารถ จะทำให้ประมาณจุดคุ้มทุนได้ดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 22:35:20 โดย nin122 »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เอา ระยะทางที่วิ่งที่ไปแต่ละเดือนมาดูว่าใช้ไฟไปกี่หน่วยแล้ว หาร ค่าไฟมา

รถน้ำมัน เอาระยะทางเท่ากันมาหารว่าใช้น้ไมันไปกี่ลิตร คุณราคาน้ำมัน

เอาทั้งสองมาลบกับ ส่วนใหญ่ผมว่าผลออกมาประหยัดไปเกินครึ่งอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องเพิ่มเงินเกินสามแสนมาเอารถไฟฟ้าฟ้าเนี่ย ต้องประหยัดค่าน้ำมันให้ได้เกินเดือนละ1500 ถึงจะคืนทุนใน10ปี

แต่ถ้าจะซื้อรถราคาล้านนึงอยู่แล้วก็ซื้อเลยประหยัดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 20:50:13 โดย คิมิโนโต๊ะ »

ออฟไลน์ Tien.W

เมื่อบ่าย มีบริษัทนึง มานำเสนอขายรถหัวลากไฟฟ้า ให้ผม

เค้าโชว์อัตราสิ้นเปลือง ที่ 2.64 บาท / กม.

เห็นตัวเลขแล้วก็ตาโต เพราะปกติ ถ้าพวก NGV ยังอยู่เกือบ 8 บาท / กม เลย นี่ 2 บาทกว่า กินเท่า CRV / Pulsar ผมเลย แบบนี้ รถคันละ 5 ล้าน ไม่เกิน 2 - 3 ปี ก็คืนทุนละ (ถ้าบริหารจัดการ จุดชาร์จไฟ และ เส้นทางการวิ่งได้นะ)

เมื่อบ่าย มีบริษัทนึง มานำเสนอขายรถหัวลากไฟฟ้า ให้ผม

เค้าโชว์อัตราสิ้นเปลือง ที่ 2.64 บาท / กม.

เห็นตัวเลขแล้วก็ตาโต เพราะปกติ ถ้าพวก NGV ยังอยู่เกือบ 8 บาท / กม เลย นี่ 2 บาทกว่า กินเท่า CRV / Pulsar ผมเลย แบบนี้ รถคันละ 5 ล้าน ไม่เกิน 2 - 3 ปี ก็คืนทุนละ (ถ้าบริหารจัดการ จุดชาร์จไฟ และ เส้นทางการวิ่งได้นะ)

OMG คืนทุนใน 2-3 ปี ถือว่าคุ้มมาก

ออฟไลน์ I-PULSE

ถ้ารถ MG ไฟฟ้าทีมีขาย 2 รุ่นตอนนี้ ถ้าวิ่งปีละสองหมื่น น่าจะประหยัดได้ปีละ สีหมื่นบาท ตัวรถก็ราคาพอๆกับรถน้ำมันในเว็กเม้นเดียวกัน
ถือว่ายอดเยี่ยมเลยนะ

ออฟไลน์ bodin

ผมรอมันได้1000โลต่อการเสียบไฟบ้าน1คืนก็จะซื้อแล้วครับกะจะเอาเป็นSUVไฟฟ้า

ผมจอดรถในบ้าน ไอเสียจากรถน้ำมันมันทำลายสุขภาพคนในครอบครัว ไม่ได้คิดถึงเรื่องคืนทุนอะไร

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
คิดระยะใกล้ 3 ปี 5 ปี ก็เทียบแบบต่อหน่วยได้เลยแบบที่ท่านอื่นๆว่ามาก็น่าจะคืนทุนเร็วแน่

แต่ ณ เทคโนฯแบตที่ติดตั้งในรถที่ขายตอนนี้
ใน 10 ปีกลัวต้องตีค่าเสื่อมแบตเหลือ 0 นะสิครับ บ่นหลายครั้งจนคนน่าจะเบื่อหละ
อย่างเทสล่าที่มีการเอาไประเบิดเล่นก็มี

จะซ่อมเปลี่ยนเป็นเซลๆ บางเจ้าก็ว่ามันจะไปดึงเซลอื่นเสียตามในไม่ช้าอยู่ดี
ถ้าใช้แล้วไม่พังแค่เสื่อมก็โชคดีหน่อย แต่ระยะก็จะวิ่งได้น้อยลงเรื่อยๆ
เสียเวลา เสียความรู้สึกที่มันตีค่าเงินลำบากอีกครับ

แต่ถ้าแบตพัง ค่าแบตอย่างน้อยก็ราวๆ 30% ราคารถตอนออกใหม่เลย มันจะคุ้มคืนซากมากกว่าคืนทุนนะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

คืนทุนคงต้องเทียบกับค่าใช้จ่ายกับรถน้ำมัน
เช่น ประหยัดต่อก.ม. เทียบกันแล้ว 1 บาท ก็คำนวณกันไปว่า ส่วนต่างจากรถน้ำมันที่เป็น segment เดียวกันอยู่ที่เท่าไหร่ แล้วต้องวิ่งกี่ก.ม. ถึงจะคุ้มค่ากับส่วนต่างครับ

ออฟไลน์ Tien.W

OMG คืนทุนใน 2-3 ปี ถือว่าคุ้มมาก

คนขายเค้าโชว์ตัวเลขมา เดี๋ยวไว้ได้รถจริงมาทดสอบ ก็รู้ครับว่า จริงหรือหลอก อิอิ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยังไม่มีโอกาศได้เป็นเจ้าของรถยนต์ EV

แต่ขอยกประสบการณ์ ของการใช้ มอเตอร์ไซต์ไฟฟ้า นะครับ

ชาร์จ 1 ครั้ง แบตเตอรี่ 30Ah ค่าไฟไม่เกิน 5 บาท วิ่งได้ 50-60km ครับ (จริงๆ ยังวิ่งต่อได้อีก มันวิ่งได้ 70-80 โล)

ถ้าเป็น Wave125i เติมโซฮอล ระยะ 50-60 km ใช้น้ำมันประมาณ 1 ลิตร ตกเป็นเงินก็ประมาณ 30 กว่าบาท

เทียบแค่นี้ก็พอเห็นแล้วใช่ไหมครับ ว่า ระยะ 50-60 km จ่าย 5 บาท vs 30 บาท (ส่วนต่าง 25 บาท)

ไฟฟ้าประหยัดกว่าน้ำมัน 6 เท่า

ถ้าวิ่ง 1,000km ส่วนต่างก็ 25,000 บาทแล้วครับ

ที่สำคัญ แทบไม่ต้องดูแลอะไรเลย น้ำมันเครื่องก็ไม่มี โซ่ สเตอร์ หรือ อื่นๆ ก็ไม่ต้องดูแล

ยังไม่มีโอกาศได้เป็นเจ้าของรถยนต์ EV

แต่ขอยกประสบการณ์ ของการใช้ มอเตอร์ไซต์ไฟฟ้า นะครับ

ชาร์จ 1 ครั้ง แบตเตอรี่ 30Ah ค่าไฟไม่เกิน 5 บาท วิ่งได้ 50-60km ครับ (จริงๆ ยังวิ่งต่อได้อีก มันวิ่งได้ 70-80 โล)

ถ้าเป็น Wave125i เติมโซฮอล ระยะ 50-60 km ใช้น้ำมันประมาณ 1 ลิตร ตกเป็นเงินก็ประมาณ 30 กว่าบาท

เทียบแค่นี้ก็พอเห็นแล้วใช่ไหมครับ ว่า ระยะ 50-60 km จ่าย 5 บาท vs 30 บาท (ส่วนต่าง 25 บาท)

ถ้าวิ่ง 1,000km ส่วนต่างก็ 25,000 บาทแล้วครับ

ที่สำคัญ แทบไม่ต้องดูแลอะไรเลย น้ำมันเครื่องก็ไม่มี โซ่ สเตอร์ หรือ อื่นๆ ก็ไม่ต้องดูแล

OMG อีกคน อิจฉาคนที่มีรถ EV ในมือตอนนี้จริงๆ

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ ถ้าใช้งานในเมือง พลังงานไฟฟ้าดีกว่าเยอะ รถยิ่งติดยิ่งประหยัด เร่งก็ใช้ไฟ ชะลอเปิด รีเจน ก็ได้ไฟคืนกลับมา มีคนขับแบบแมว 500 ในเมือง One Paddle ได้ 500 โล ด้วย
แต่ขับทางไกล อย่างไงก็ไม่ถึงอยู่แล้ว (ได้ประมาณ 380++)

ถ้ามีที่ชาร์จประจำ(ในบ้าน) ก็น่าสน เหมือน โทรศัพท์มือถือ ที่กลับบ้านไปชาร์จ ตอนเช้าก็ขับออกมา

ยิ่งตอนนี้ ปตท. ชาร์จฟรี (แต่ต้องไปตบตีกะพวกจองมั่ว) ยิ่งสบาย

ตามห้างก็มีชาร์จฟรีอยู่ 2-3 ชม. (อาจจะได้มา 50-100 km) EV ใช้ในเมืองดีกว่าตจว. แน่นอนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

OMG อีกคน อิจฉาคนที่มีรถ EV ในมือตอนนี้จริงๆ

อันนี้ผมเอามอเตอร์ไซต์ EV มาใช้ เพราะว่า มันเป็นรถที่วิ่งไปวิ่งมาๆ ในหมู่บ้าน ไม่ได้ไปไหนไกล มันเลยตอบโจทย์

พอรถยนต์ EV วิ่งระยะ 300-500 km ต้องชาร์จ ถ้าใช้ในเมือง หรือ กรุงเทพฯ อาจจะตอบโจทย์(บางคน)

ผมตอบเหมือนหลายๆ โพสต์ ว่าผมไม่เคยปฏิเสธ หรือ ยี๊ รถ EV แต่อย่างใด อยากได้ซะด้วยซ้ำ

แต่สำหรับผม พอวิ่งต่างจังหวัด วิ่งระยะ 550-600km มันยังไม่มีรถ(ที่ผมซื้อไหว) ตอบโจทย์ ผมเลยสักคัน จะไปจอดชาร์จกลางทางหลายๆ ชั่วโมง ก็ไม่ใช่อีก

และ ผมเอง อยู่คอนโด ไม่มีช่องจอดชาร์จ หรือ ที่ชาร์จ เป็นที่ส่วนกลาง หรือ จะหย่อนสายลงจากห้องไปชาร์จมันไม่ใช่

มันยิ่งทำให้โจทย์สำหรับคนอยู่คอนโด อย่างผม แทบตัดสินใจซื้อรถยนต์ EV ไม่ได้เลย จะให้ไปจอดชาร์จตามห้างวันเสาร์-อาทิตย์ ทีละ 4-5 ชั่วโมง ก็คงไม่ไหว

ใจอยากได้ BEV ใจจะขาด บอกเลย แค่มอเตอร์ไซต์ไฟฟ้า ที่ใช้อยู่ ก็ประหยัดค่าน้ำมันชัดเจนมาก มอเตอร์ไซต์ติดแก๊สได้ ยังไม่รู้ว่าคุ้มเท่าเสียบปลั๊กแบบนี้หรือป่าวยังไม่รู้เลย

ปล.ถ้าผมจะซื้อ BEV ผมก็เลือกนะครับ ว่าจะซื้อ BEV คนไหน ไม่ใช่ ทุกคันที่ผมจะซื้อ นะครับ

ออฟไลน์ Sympho

คนขายเค้าโชว์ตัวเลขมา เดี๋ยวไว้ได้รถจริงมาทดสอบ ก็รู้ครับว่า จริงหรือหลอก อิอิ

Foton รึเปล่าครับ ราคาแอบแรง เกือบๆ 6 ล้าน แพงกว่าวอลโว่ สแกนเนีย ดีเซลเยอะเลย แต่ระยะยาว ถ้ามันทนพอก็คงถึงจุดคุ้มทุนไม่นาน

ออฟไลน์ InBkk

ผมเชื่อว่าหลายคนที่ตัดสินใจซื้อ EV อาจไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย แต่ถ้าคิด เขาต้องตั้งคำถามกับตัวเองว่า ถ้าไม่ซื้อ EV คันนี้แล้วจะซื้ออะไร

เช่น คนที่ซื้อ XC40 EV หากเขาไม่ได้จะเอาตัว EV ก็เดาได้ว่าเขาคงเอารุ่น T5 R-DESIGN RECHARGE ซึ่งราคาถูกกว่า 2 แสนบาท
สิ่งที่ต้องคำนวนมี 2 อย่าง คือ ส่วนต่างค่าเชื้อเพลิง และส่วนต่างค่าบำรุงรักษา

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
อย่าลืมคำนวนค่าเสื่อมราคาของรถ EV เทียบกับรถ น้ำมันด้วยนะครับ

เอาง่ายๆก็คือส่วนต่างราคาขายมือสองเมื่อจะขายทิ้งในวันที่จะเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมเชื่อว่าหลายคนที่ตัดสินใจซื้อ EV อาจไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย แต่ถ้าคิด เขาต้องตั้งคำถามกับตัวเองว่า ถ้าไม่ซื้อ EV คันนี้แล้วจะซื้ออะไร

เช่น คนที่ซื้อ XC40 EV หากเขาไม่ได้จะเอาตัว EV ก็เดาได้ว่าเขาคงเอารุ่น T5 R-DESIGN RECHARGE ซึ่งราคาถูกกว่า 2 แสนบาท
สิ่งที่ต้องคำนวนมี 2 อย่าง คือ ส่วนต่างค่าเชื้อเพลิง และส่วนต่างค่าบำรุงรักษา

ต้องคิดมูลค่าซาก และค่าประกันภัยด้วยครับ ไม่เท่ากันแน่ๆ
อีกอย่างคือค่าเสียโอกาสที่ EV ไม่สามารถใช้งานได้เต็ม 24 ชั่วโมง

ออฟไลน์ BN`

อย่าลืมคำนวณ ค่าเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ กับ ค่าอะไหล่ส่วนควบระบบไฟฟ้า ด้วยนะครับ