ผู้เขียน หัวข้อ: M flow กับ easy pass  (อ่าน 5952 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
M flow กับ easy pass
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 20:20:47 »
ปกติผมใช้easy passอยู่แล้ว ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่วันนี้ บังคับให้ใช้M flowกับทางด่วนวงแหวน กาญจนาภิเษก
ทางด่วนที่ต่อจากทางด่วนรามอินทรา ลงด่านจตุโชคครับ
หมายความว่าผม ต้องมีทั้งeasy pass และ M flow ในภาวะแบบนี้
การทางพิเศษไม่น่าเพิ่มภาระกับประชาชนเลย แถมใครเข้าผิดเลน
จะโดนปรับด้วย
ยอมใจ การทางพิเศษเลย
ทำไม ต้องมีทั้งeasy pass
ทั้งm flowใช้ร่วมกันก็ไม้ได้
ต้องแยกกันใช้ด้วย

ออฟไลน์ Yangyang

Re: M flow กับ easy pass
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 20:28:56 »
ผมใช้ M Pass อยู่ครับ ก็ลงทะเบียน M flow ไว้ด้วย
M flow ไม่ต้องเติมเงินนะครับ จะมีบิลมาเรีบกเก็บตามจริงทีหลัง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 20:33:29 »
ถ้าลงทะเบียนแล้ว ใช้ M Flow หักเงินจากบัญชี Easy Pass/M Pass ได้เลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 20:55:08 »
มีใครเจอปัญหาลงทะเบียน M Flow ไม่ผ่านมั้ยครับ

ผมจนลงแอปทิ้งไปแล้ว ลงยุ่งยากมาก ฝ่ามาหลายขั้นตอนบอกไม่ผ่าน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 21:30:47 »
ด่านไหนเนี่ย  ด่านธัญบุรี เหรอ
ทางลงเค้าเรียกว่า จตุโชติ ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 21:43:31 »
เพิ่งลงทะเบียนไปเมื่อกี้ครับ ถามเยอะมากกกกกกกก ถามจนกลัวเมียตามเจอเลยครับเวลาใช้งาน 5555

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 22:02:22 »
เค้าไม่ได้บังคับให้ใช้ M Flow นี่ครับ
คนที่ใช้ M Pass หรือ Easy Pass มันก็ยังเหลือช่องให้เข้าครับ

ผมไม่ได้สมัคร เคยเข้าไปดูละ ถามเยอะจริง ถ่ายรูปรถด้วย
แถวนั้นก็ไม่ได้ไปบ่อย ใช้ easy pass พอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 22:03:58 โดย Nui »
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 00:48:12 »
เค้าไม่ได้บังคับให้ใช้ M Flow นี่ครับ
คนที่ใช้ M Pass หรือ Easy Pass มันก็ยังเหลือช่องให้เข้าครับ

ผมไม่ได้สมัคร เคยเข้าไปดูละ ถามเยอะจริง ถ่ายรูปรถด้วย
แถวนั้นก็ไม่ได้ไปบ่อย ใช้ easy pass พอแล้ว
ไม่บังคับ ก็เหมือนบังคับหล่ะครับ
ปกติ ช่องเก็บเงินรถก็ติดมากอยู่แล้ว
แล้วตัดเลนเก็บเงินช่องขวาทั้งหมด
ไว้สำหรับM flowรถติดตายชัก
คุณลองมาเข้าแถวทางด่วนเส้นนี้ตอนชั่วโมงเร่งด่วนสิครับ
แล้วจะรู้ว่าตอดขนาดไหน

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 02:57:25 »
หลังจากที่เปิดใช้จริงแล้ว ระบบการจัดการพังมาก รถติดหนักกว่าเดิม

ผมไม่มี m-flow มีแต่ easy pass พอจะเข้าจ่ายเงินด่านทับช้างทั้งขาเข้าและออก ปรากฏว่าช่อง easy pass มันดันไปอยู่ในช่อง m-flow ทางขวาซึ่งห้ามเข้า
แล้วพอเข้าช่องท้ายซ้าย มันก็เหลือแต่ช่องเงินสด ไม่มี easy pass ให้เข้า
สรุปคือ ถ้ามีแค่ m-pass, easy pass บังคับต้องใช้เงินสดอย่างเดียว

อีกอย่างคือ ถ้าจะวิ่งจากบางนาไปบางประอิน จะเข้าช่องไปบางประอินตามป้ายไม่ได้ เพราะมันเป็น m flow เท่านั้น ต้องวิ่งช่องที่จะไป รามคำแหง/เสรีไทย แทน
ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใครเป็นคนจัดการตรงส่วนนี้ หรือเอาสมองส่วนไหนมาคิด หรือยังมีสมองให้คิดรึป่าว

ด่านอื่นผมไม่รู้นะว่าเป็นยังไง แต่ด่านทับช้างตอนนี้จัดการระบบได้ห่วยแตกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 11:39:17 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:34:28 »
เห็นด้วยว่าลงทะเบียนยุ่งยากหน่อย แต่ก็ทำครั้งเดียวนะครับ

เมื่อวานผ่านไป คนจะ งงๆ เนื่องจากวันแรก ในช่วงแรกทุกอย่าง งง ผมเข้าใจได้ ต้องให้เวลาหน่อยครับ

สรุปคือ ผมก็ใช้ระบบใหม่นะครับ ผมชอบอะไรใหม่ๆ ที่มันสะดวกสบาย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:38:24 »
ขนาดคน กทม ยังงง ผมคน ตจว ปีนึงจะเข้า กทม ก็ไม่เกิน 5 ครั้ง จะงงไหมล่ะนี่
อาทิตย์หน้าต้องพาคุณแม่ไปตรวจสุขภาพที่ รามาฯ สงสัยได้แต่เกาะเลนซ้ายไว้ 555

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:52:15 »
ไม่แน่ใจว่าเข้าช่อง m-flow แล้วผ่านได้เลยไหมครับหรือว่าต้องไปเจอไม้กั้นอีก เมื่อวานดูใน youtube ของกรมทางหลวง ยังสับสนนิดๆครับว่าผ่านเลยได้ไหม หรือยังไง

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 09:00:49 »
ปรับตัวแรกๆนิดเดียวครับ
มันก็คล้ายๆมี easy pass ตอนแรกๆ
คนก็ด่า ทุกวันนี้ก็ยังได้ยินคนไม่มีบัตรด่าอยู่
แต่คนมีก็แฮปปี้

เวลาผ่านไป เดี๋ยวเราก็ชอบมันเอง

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:37:27 »
ขอถามนะครับ
ผมใช้ M-pass อยู่กับรถ 2 คัน
1. ต้องสมัคร M-flow เพิ่มมั้ยครับ ช่อง M-pass/easy-pass ยังใช้ผ่านด้วย M-pass/Easy-pass ได้หรือไม่ครับ
2. ระบบ M-flow ใช้การอ่านป้ายทะเบียน ทีนี้ถ้าเกิดเราเปลี่ยนป้ายทะเบียน หรือขายรถคันเก่าต้องทำยังไงครับ (ของเดิม M-pass ผูกกับป้ายทะเบียนรถแต่เวลาผมขายรถผมก็แค่แกะตัว tag เอามาติดรถคันใหม่ก็จบ) ซื้อรถใหม่ก็ต้องลงทะเบียนเพิ่มหรือยังไงครับ แล้วรถป้ายแดงล่ะต้องจ่ายเงินสดก่อน??

ที่จริงผมชอบระบบ etc ของญี่ปุ่นมากกว่านะครับ อยากให้เอาระบบนี้มาใช้จริงๆ คือติดตัวส่งสัญญาณไว้ที่รถ แล้วเอาบัตรเสียบที่ตัวอ่านก็ใช้ได้แล้ว บัตรผูกกับคน เปลี่ยนไปใช้คันไหนก็เอาบัตรไปเสียบ เปลี่ยนรถใหม่ก็ไม่ต้องยุ่งยาก ตอนออกรถใหม่ก็มีให้เลือกว่าจะเอาอุปกรณ์ etc มั้ย บัตรก็แยกประเภทไปว่าเป็นรถ 4 ล้อ/บรรทุกซึ่งจะต้องเป็น class เดียวกับอุปกรณ์จึงจะใช้ได้ประมาณนี้ คนๆเดียวมีบัตรแค่ใบเดียวก็พอ ขับคันไหนก็เอาบัตรไปเสียบ

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:37:41 »
สมัครไว้ได้เลยนิครับ ขับผ่านไม่โดนไรขอแค่ลงทะเบียนไว้พอ แล้วจะมีบิลมาเรียกเก็บผมว่าสะดวกสบายดีออก ไม่ต้องพกหรือติดอะไรในรถด้วย ไม่ต้องห่วงเรื่องเติมเงินด้วย แต่ขอให้ระบบมันสเถียรพอละ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:45:06 »
สงสัยกรณี รถคันที่สวมทะเบียนมาวิ่งผ่านระบบนี้โดยเจ้าของรถตัวจริงไม่รู้ตัว

หรือว่าคันที่สวมทะเบียนไม่อยากวิ่งผ่านระบบนี้ให้เป็นเรื่อง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:50:28 »
มีใครเจอปัญหาลงทะเบียน M Flow ไม่ผ่านมั้ยครับ

ผมจนลงแอปทิ้งไปแล้ว ลงยุ่งยากมาก ฝ่ามาหลายขั้นตอนบอกไม่ผ่าน

ผมลงผ่าน LINE ลงง่ายนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 10:57:14 »
สงสัยกรณี รถคันที่สวมทะเบียนมาวิ่งผ่านระบบนี้โดยเจ้าของรถตัวจริงไม่รู้ตัว

หรือว่าคันที่สวมทะเบียนไม่อยากวิ่งผ่านระบบนี้ให้เป็นเรื่อง

ไปอ่านมาจาก Q & A ของเว็ป M-flow เค้าครับ

ตอบหากมีปัญหาเรื่องการสวมทะเบียนเกิดขึ้น ทางหน่วยงาน จะมีทีมในการตรวจสอบ โดยแนะนำให้ผู้ใช้ทางดำเนินการรวบ รวมเอกสารเพื่อยื่นโต้แย้งฯ ด้วยตนเองผ่านเว็บไซต์และรอผลอนุมัติการโต้แย้งฯ เมื่อทาง M-Flow ได้รับแจ้งผ่านเว็บไซต์ พนักงานจะต้องตรวจสอบเอกสารที่ส่งมาว่าครบถ้วน ถูกต้องหรือไม่ และพนักงานจะต้องรวบรวมข้อมูลที่เป็นหลักฐานทางฝั่ง ของ M-Flow เพื่อส่งให้กรมทางหลวงพิจารณาด้วยเช่นกัน กรมทางหลวงมีกระบวนการในการดำเนินการประมาณ 10 วันทำการ ให้ผู้รอผลการตัดสินจากกรมทางหลวง ถ้าได้รับอนุมัติ จากกรมฯ จะมีการคืนเงินให้ภายใน 3 วันทำการหลังอนุมัติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:00:05 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 12:29:17 »
กรอกข้อมูลมากมายจริงๆ

พอขั้นตอนน่าจะใกล้สุดท้าย.. ระบบบอกว่า พบข้อมูลรถเป็นของบุคคลอื่น (ชาวไทย)   >:( >:( >:(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:08:57 »
ลงใว้ตั้งแต่ให้สมัครครั้งแรก ใหม่ๆก็คงจะสับสนกันอยู่บ้างเลยขับไข้วเลนกันจนติดขัดพอเลยจุดเบี่ยงเลนก็ไหลยาวๆไม่ต้องมาชะงักรอไม้กั้น วันนี้เดินทางช้ากว่าปกติ 11 นาที
ส่วนตัวมี M-Pass อยู่ด้วย ถ้าเจอช่องทางใหนสะดวกก็คงไปช่องทางนั้น

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:27:29 »
มีที่ประเทศไหนใช้ระบบนี้มั้งครับ? ที่ผมเคยเห็นคือระบบที่เหมือนกับ Easypass ที่ใช้บัตรในการส่งสัญญาญ (จะเป็นแบบเติมเงินหรือว่าแบบเก็บรายเดือนก็แล้วแต่) ที่ญี่ปุ่นเองระบบ ETC ก็เป็นแบบนี้. ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องมีระบบนี้เข้ามาครับ? เหมือนที่หลายๆท่านบอก ถ้ารถสวมทะเบียนจะทำยังไง? ถ้ารถไม่ติดทะเบียนจะทำยังไง? กรณีสวมทะเบียน ผมเชื่อเลยว่าภาระจะมาตกกับเจ้าของตัวจริง ที่ต้องวิ่งหาหลักฐานมาชี้แจง.

ผมไม่เข้าใจว่าระบบ Easypass ก็ดีอยู่แล้ว ทำไมไม่พลักดันให้คนใช้กันเยอะๆครับ?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:37:24 »

ลองลงผ่านเว็บดูครับ ผมลงผ่านแอฟไม่ผ่านเลยเปลี่ยนมาลงในเว็บทีเดียวผ่านเลย

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:40:56 »
วางแผนการเริ่มทดลองใช้ได้แย่มาก...ผู้รับผิดชอบควรพิจารณาตัวเอง ขนาดผ่านแทบทุกวันยังไม่รู้เลยว่าจะเปิดใช้ 15 ก.พ. การจัดช่องทางก็อย่างที่สมาชิกด้านบนบอก อย่างน้อยควรจะมีช่วงเปลี่ยนผ่านอย่างน้อยกับผู้ใช้ Easypass/Mpass ไปสู่ Mflow ก่อนก็ยังดี

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 14:34:26 »
ขั้นตอนการลงทะเบียน หลายขั้นตอนมาก และ ยุบยิบไปหมด

ที่สำคัญคือ ผูกกับทะเบียน ที่ถ้าถูกปลอมใช้ เราเองเสียอีกที่ต้องเป็นคนเสียเวลาไปทำเรื่องยืนยันว่าไม่ใช่เรา เลยไม่เอาดีกว่า

และ m-pass ทำงานได้น่าพอใจอยู่แล้วครับ จ่ายก่อนใช้ทีหลัง ไม่โดนสวมหรือ แอบใช้

คิดว่าคงไม่ใช้ครับ ไม่ได้ผ่านทุกวัน ผ่านสัปดาห์ละครั้ง สองครั้ง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 15:42:19 »
เคยจะเข้าไปลงทะเบียนเหมือนกันครับ

นึกว่าถูกสอบประวัติ ถามอะไรเยอะแยะไปหมด จริงๆ ข้อมูลบางเรื่อง น่าจะ link กับข้อมูลกรมขนส่งทางบกไปเลย

เรื่องรูปถ่าย เข้าใจได้ จะได้เช็คได้ว่า ทะเบียน กับ รถ ตรงกันไหม กันพวกใช้ทะเบียนปลอม

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 15:46:56 »
มีที่ประเทศไหนใช้ระบบนี้มั้งครับ? ที่ผมเคยเห็นคือระบบที่เหมือนกับ Easypass ที่ใช้บัตรในการส่งสัญญาญ (จะเป็นแบบเติมเงินหรือว่าแบบเก็บรายเดือนก็แล้วแต่) ที่ญี่ปุ่นเองระบบ ETC ก็เป็นแบบนี้. ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องมีระบบนี้เข้ามาครับ? เหมือนที่หลายๆท่านบอก ถ้ารถสวมทะเบียนจะทำยังไง? ถ้ารถไม่ติดทะเบียนจะทำยังไง? กรณีสวมทะเบียน ผมเชื่อเลยว่าภาระจะมาตกกับเจ้าของตัวจริง ที่ต้องวิ่งหาหลักฐานมาชี้แจง.

ผมไม่เข้าใจว่าระบบ Easypass ก็ดีอยู่แล้ว ทำไมไม่พลักดันให้คนใช้กันเยอะๆครับ?

ถ้าระบบต่างประเทศในเมกาขึ้นอยู่กับแต่ละรัฐแต่เท่าที่ดุจะใช้เป็นสติกเกอร์ NFC ติดหน้ารถครับ ส่วนออสเตรเลียก็เป็น transponder คล้าย Easy Pass ติดอยุ่เป็นบนหัวไม่ใช่ Toll Booth เอาจริงของเราสำหรับ Easy Pass แค่เปลี่ยนจาก Toll Booth มีไม้กั้น เป็นเสาแล้วมีตัวรับสัญญาณก็โอเคแล้วมัน Flow ได้ไม่รู้ทำไม่ต้องลงใหม่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Gamnoom

• **
  • Life is fighting.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 16:19:03 »
ผมว่า M-Flow ก็เป็นโครงการที่ดีนะครับ แต่ขั้นตอนการจัดการการเปลี่ยนถ่ายและประชาสัมพันธ์อาจจะยังไม่ดีพอ คงต้องให้เวลาแก้ไข
ส่วนการปลอมแปลงทะเบียน ก็ถือซะว่าเราจะได้รู้ว่ามีคนปลอมแปลงทะเบียนรถของเรา ถ้าเกิดกรณีที่ร้ายแรงกว่านี้เช่นออาชญากรรมจากทะเบียนปลอม จะได้แก้ไขได้ทันก่อน 555
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ joekling

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 16:29:16 »
ทำแบบนั้น เงินทอนไม่เกิด ผลงานไม่มี

ทุกวันนี้ รมว ชื่ออะไร เรายังแทบจำไม่ได้ รู้แต่ว่าเป็นน้องเนวิน แล้วก็ชอบเที่ยวทองหล่อ

ถ้าระบบต่างประเทศในเมกาขึ้นอยู่กับแต่ละรัฐแต่เท่าที่ดุจะใช้เป็นสติกเกอร์ NFC ติดหน้ารถครับ ส่วนออสเตรเลียก็เป็น transponder คล้าย Easy Pass ติดอยุ่เป็นบนหัวไม่ใช่ Toll Booth เอาจริงของเราสำหรับ Easy Pass แค่เปลี่ยนจาก Toll Booth มีไม้กั้น เป็นเสาแล้วมีตัวรับสัญญาณก็โอเคแล้วมัน Flow ได้ไม่รู้ทำไม่ต้องลงใหม่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 17:44:10 »
ก็ไม่เข้าใจทำไมไม่ให้คนที่มี Easy pass ผ่าน ทั้งที่มีชื่อในระบบก็ไปตัดเงินจากที่เติม Easy pass ไปสิ  เพิ่มระบบให้ใส่ทะเบียนรถเพิ่มก็ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 18:19:18 »

ไปอ่านมาจาก Q & A ของเว็ป M-flow เค้าครับ

ตอบหากมีปัญหาเรื่องการสวมทะเบียนเกิดขึ้น ทางหน่วยงาน จะมีทีมในการตรวจสอบ โดยแนะนำให้ผู้ใช้ทางดำเนินการรวบ รวมเอกสารเพื่อยื่นโต้แย้งฯ ด้วยตนเองผ่านเว็บไซต์และรอผลอนุมัติการโต้แย้งฯ เมื่อทาง M-Flow ได้รับแจ้งผ่านเว็บไซต์ พนักงานจะต้องตรวจสอบเอกสารที่ส่งมาว่าครบถ้วน ถูกต้องหรือไม่ และพนักงานจะต้องรวบรวมข้อมูลที่เป็นหลักฐานทางฝั่ง ของ M-Flow เพื่อส่งให้กรมทางหลวงพิจารณาด้วยเช่นกัน กรมทางหลวงมีกระบวนการในการดำเนินการประมาณ 10 วันทำการ ให้ผู้รอผลการตัดสินจากกรมทางหลวง ถ้าได้รับอนุมัติ จากกรมฯ จะมีการคืนเงินให้ภายใน 3 วันทำการหลังอนุมัติ

กรณีคนไม่เคยใช้ m flow ไม่เคยเข้าเว็ปไปเช็คอะไรทั้งสิ้น ใครจะไปรู้โดนสวมแล้วไปวิ่งผ่าน flow จะรู้ว่าต้องโต้แย้ง (กรณีไม่ได้ลงทะเบียน แล้วโดนปรับทีหลัง)