ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ยาง 6 รุ่นนี้บ้าง รบกวนแชร์ประสบการณ์ทีครับ  (อ่าน 2955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shaq32

• Newbie
  • *
จะเอามาเปลี่ยน Hyundai Staria ยางเดิมติดรถยี่ห้อ Kumho ไปกันไม่ได้จริงๆ
นั่งกันทั้งบ้าน 8-10 คน ความเร็วไม่สูงมาก 80-100 โค้งเยอะ มีขึ้นดอยบ้าง
ผู้โดยสารเป็นเด็กๆกับผู้สูงอายุ ใครเคยใช้ตัวไหน ดี ไม่ดี ยังไง รบกวนช่วยแชร์หน่อยครับ

ยาง size 235/55R18

1.YOKOHAMA Geolandar CV G058
2.BRIDGESTONE Alenza 001
3.Goodyear Efficientgrip Performance SUV
4.Michelin Latitude Sport 3
5.Michelin Latitude Tour HP
6.Hankook Ventus Prime 3

ขอบคุณผู้ร่วมแชร์ทุกท่าน และขอบคุณพื้นที่ Headlightmag ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
225/65-17
1. Yokohama G055 .. รุ่นพี่ของ G058 นิ่มๆ ย้วยๆ ขับแล้วเหมือนเรือ มีดีที่ทน เสียงไม่ดัง

235/55-18
1. Michelin Lattitude Sport 3 .. ยางสปอร์ตที่ติดไปทางนุ่ม แต่ไม่ย้วย เกาะถนนอยู่ในระดับดี น่าพอใจ เพียงแต่ ถ้าขาซิ่งจะไม่ชอบอาการของมันที่ไม่จิกโค้งสักเท่าไหร่ รีดน้ำเก่งไม่มีปัญหา เสียงไม่ดังนัก มีให้ได้ยินบ้าง ดังกว่า G055

2. Bridgestone Alenza 001 .. เปลี่ยนแทน Lattitude Sport 3 .. สัมผัสแรกคือ กระด้างขึ้น ค่อนข้างชัด เสียงยางดังขึ้น ออกตัวหนืดขึ้น (เติมลมเท่าเดิม ศูนย์ล้อไม่ได้แตะต้อง) พอเข้าที่ เข้าทาง ... อาการติดไปทางนุ่ม แต่กระชับกว่า ML ยังมีกระด้างหน่อยๆ / เกาะถนน อันนี้จุดเด่นเค้า อารมณ์แบบพวก RE004 ในคราบยาง SUV จิกโค้งตามสไตล์ BS แต่ไม่ดุเท่า Dueler HP Sport เข้าโค้งได้ดีกว่า ML ชัด / รีดน้ำเก่งกว่า ยังไม่เจอมันเป๋เลย แม้ลงลึกๆ / เสียง มีพอตัว ไม่เงียบ แต่ไม่ถึงกับหนวกหู

...............

เอาว่า ถ้าเน้น performance ไม่เกี่ยงเรื่องงบ จัด Alenza 001 ได้เลยครับ ของดี ขับสนุกครับ แต่ทั้งนี้ ดู Load index ด้วยนะครับ รถตู้มันหนัก ไม่แน่ใจว่า ยางมันรับไหวไหม

ออฟไลน์ PREM

ใช้ Latitude Sport 3 ใน CX-5 ครับ เห็นด้วยกับคุณ Tien ว่าเป็นยางสปอร์ตแต่ไม่แข็ง เกาะถนนดี
แต่ว่าทั้งตัวนี้ กับ Latitude Tour hp เป็นยางเก่าแล้วนะครับ ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่

รถครอบครัววิ่งไม่เร็ว แนะนำว่าไปทางสายนุ่มเงียบดีกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่แน่ใจนะครับว่า Toyo รุ่นไหน แต่ในเพล alphard vellfire ที่ผมตามอยู่ เค้าว่าต้องเป็นยี่ห้อนี้เท่านั้นที่จรงตามวัตถุประสงค์​ของรถประเภทนี้

ออฟไลน์ seeker

2. Bridgestone Alenza 001 .. เปลี่ยนแทน Lattitude Sport 3 .. สัมผัสแรกคือ กระด้างขึ้น ค่อนข้างชัด เสียงยางดังขึ้น ออกตัวหนืดขึ้น (เติมลมเท่าเดิม ศูนย์ล้อไม่ได้แตะต้อง) พอเข้าที่ เข้าทาง ... อาการติดไปทางนุ่ม แต่กระชับกว่า ML ยังมีกระด้างหน่อยๆ / เกาะถนน อันนี้จุดเด่นเค้า อารมณ์แบบพวก RE004 ในคราบยาง SUV จิกโค้งตามสไตล์ BS แต่ไม่ดุเท่า Dueler HP Sport เข้าโค้งได้ดีกว่า ML ชัด / รีดน้ำเก่งกว่า ยังไม่เจอมันเป๋เลย แม้ลงลึกๆ / เสียง มีพอตัว ไม่เงียบ แต่ไม่ถึงกับหนวกหู

เอาว่า ถ้าเน้น performance ไม่เกี่ยงเรื่องงบ จัด Alenza 001 ได้เลยครับ ของดี ขับสนุกครับ แต่ทั้งนี้ ดู Load index ด้วยนะครับ รถตู้มันหนัก ไม่แน่ใจว่า ยางมันรับไหวไหม

ได้ Alenza ผลิตที่ไหนครับ

ออนไลน์ AkE

Alenza 001 ผมได้มากับ hrv ใหม่ 225/50R18 ยาง made in thailand การเกาะโอเคเลยครับ ส่วน

เสียงผมว่าดังกว่า t005a นะ โดยรวมโอเคครับ

Latitude tour hp เคยใส่กับรถ ranger wildtrak ที่บริษัทเก่า 265/60R18 เงียบ ขับดีใช้ได้แต่ย้วย

พอสมควรเพราะแก้มนิ่มพอสมควรสไตล์michelin ครับ

ตัวอื่นๆไม่เคยลอง

ออนไลน์ CMaN20

• Sr. Member
จะเอามาเปลี่ยน Hyundai Staria ยางเดิมติดรถยี่ห้อ Kumho ไปกันไม่ได้จริงๆ
นั่งกันทั้งบ้าน 8-10 คน ความเร็วไม่สูงมาก 80-100 โค้งเยอะ มีขึ้นดอยบ้าง
ผู้โดยสารเป็นเด็กๆกับผู้สูงอายุ ใครเคยใช้ตัวไหน ดี ไม่ดี ยังไง รบกวนช่วยแชร์หน่อยครับ

3.Goodyear Efficientgrip Performance SUV

ขอบคุณผู้ร่วมแชร์ทุกท่าน และขอบคุณพื้นที่ Headlightmag ครับ

ใช้งานอยู่
1.Goodyear Efficientgrip Performance SUV ใน Fortuner BMC เก่า. โดยรวมโอเคครับ เกาะดีกว่ายางติดรถ และก็เงียบใช้ได้.

2.BRIDGESTONE Alenza 001 ใช้ใน XC90 เทียบกับของติดรถที่เป็น Conti ยางใหม่ดีกว่าชัดเจน. แต่นี้ใส่มาไม่นานครับ คาดว่าน่าจะคงเส้นคงวา ตาม style BRIDGESTONE.

ถ้าเป็นผม รถตู้ ผมจะไปยาง Comfort ครับ. และก็ดู load index เป็นหลักนะครับ ยิ่งรถตู้นี้ยิ่งสำคัญเลย.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

ได้ Alenza ผลิตที่ไหนครับ

Japan ครับ ซื้อยางตกปี ขอบ 18 เหลือไม่กี่บาทเอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ข้อ 3. Goodyear Efficientgrip Performance SUV เป็นยางติดรถผมมา

ผมว่าโดยรวม เป็นยางที่โอเคเลย มั่นใจในระดับนึง รีดน้ำค่อนข้างดี เสียงไม่ดัง นุ่มใช้ได้ การยึดเกาะถนน กลางๆ ไม่ได้เด่น

ตอนเปลี่ยน วิ่งไป 5 หมื่นโล ดอกยังเหลืออีกพอสมควรเลย(มองด้วยตาน่าจะครึ่งนึงได้)

สาเหตุที่เปลี่ยน วิ่งไปเยอะแล้ว อยากได้ยางสดใหม่

Goodyear Efficientgrip Performance SUV ราคา ผมว่าไม่ได้แพงด้วย ราคากลางๆ

ออฟไลน์ Shaq32

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆครับ สงสัยต้อง Latitude Sport 3 ล่ะครับ
หรือมีแนะนำนอกเหนือจากนี้มั้ยครับ

225/65-17
1. Yokohama G055 .. รุ่นพี่ของ G058 นิ่มๆ ย้วยๆ ขับแล้วเหมือนเรือ มีดีที่ทน เสียงไม่ดัง

235/55-18
1. Michelin Lattitude Sport 3 .. ยางสปอร์ตที่ติดไปทางนุ่ม แต่ไม่ย้วย เกาะถนนอยู่ในระดับดี น่าพอใจ เพียงแต่ ถ้าขาซิ่งจะไม่ชอบอาการของมันที่ไม่จิกโค้งสักเท่าไหร่ รีดน้ำเก่งไม่มีปัญหา เสียงไม่ดังนัก มีให้ได้ยินบ้าง ดังกว่า G055