ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆ "คิดยังไงกับเงินจอง" เป็นข้อคิดที่ไม่ค่อยมีใครคิด  (อ่าน 5132 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดี เมื่อต้นเดือน ได้ติดต่อกับโชวรูม mazda หลายแห่งเพื่อจะจอง mazda 3 5ประตู ตัว 2.0

ทีนี้ ตามธรรมเนียมที่ทุกศูนย์ทำกัน ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตามคือ ...

- จ่ายเงินจอง พร้อมกับนัดทำเรื่องไฟแนนท์ ....

แต่ระหว่างที่กำลังทำเรื่องก็พูดคุยกะเซลไป ได้ความว่า "รถรุ่นที่ผมต้องการไม่มี จะต้องรอ ไม่แน่ใจว่าได้เมื่อไร แต่จะรีบให้ " .....

สุดท้าย วันรุ่งขึ้น ไฟแนนท์โทรมา ว่าอนุมัติแล้ว ทีนี้ก็รอรถ อย่างเดียว .... (ณ.ตอนนี้เซลยังไม่โทรมาเลยว่าได้รถเมื่อไร)

ระหว่างนั้น ผมก็คิดขึ้นมาขณะขับรถที่ใช้งานปัจจุบันอยู่ (เป็น Isuzu) ซึ่งถ้าย้อนไปเมื่อตอนที่ผมซื้อคันนี้ คือ ....

- มีรถจอดอยู่ที่โชว์รูม ซึ่งเป็นรุ่นและสีที่ผมต้องการอยู่ 3 คัน ทางเซลได้บอกว่า จ่ายเงินจองเอาไว้ ยังไง 1ใน 3คันที่เห็นนี่ ได้เป็นของพี่แน่ .... ถ้าไฟแนนท์ผ่าน ก็เลือกเอาไปเลย .....

ซึ่งความแตกต่างของเงินจองคือ ...

- มีรถจอดให้เห็นแล้ว จ่ายเงินจองไว้ ถ้าำไฟแนนท์ผ่าน ก็มารับรถไปเลย ไม่ต้องรอ ......

แต่ mazda เค้าให้เราจองอะไรครับ ... .รถไม่มี .... คันไหนไม่รู้ ....ได้รถเมื่อไรไม่รู้ .....แล้วเราจ่ายเงินจองอะไรอะ ?????

ฉะนั้น มันเลยเป็นข้อสงใสว่า ..... เค้าเก็บเงินจองเราไป ทำไม ... ทั้งๆที่ของไม่มี ....ซึ่งการจอง คือเหมือนการจ่ายเงินมัดจำสินค้าที่มีวางอยู่ในร้าน เป็นค่าการันตีว่า ของชิ้นนี้จะไม่ตกไปอยู่กะใคร ...!! เมื่อเราพร้อม ก็รับของได้ทันที ไม่ต้องรอ ......

อันนี้ ไม่ได้ว่า mazda ยี่ห้อเดียวนะครับ Honda หรือ ยี่ห้ออื่นๆก็เป็น ถามมาหลายที่ ถึงแม้รถไม่มีก็ต้องจ่ายเงินจอง ........

เลยสงใสว่า เราจองอะไร ......

เพื่อนๆ คิดยังไงกันมั่งครับ ..???

last_dezember

• บุคคลทั่วไป
มันก็เหมื่อน เงินมัดจำนั้นแหลาะครับ เพราะสมมุติเราจองโดยที่ไม่มีอะไรเป็นหลักค้ำประกันว่าเราจะซื้อกับทางโชว์รูมนั้นๆ

เกิดรถมาแล้วแต่เราเปลี่ยนใจไม่เอา เซลคนที่เราด้วยนั้นซวยครับ งานเข้าแน่ๆ เพราะว่าผมเคยถามเซลเค้าอะครับ

ถ้าหากเกิดลูกค้าเปลี่ยนใจไม่เอาทั้งที่รถมาแล้วจะเกิดอะไรขึ้น เค้าบอกมาว่าจะถูกตัดเงินครับ เท่าไหร่ผมก็จำไม่ได้แล้ว

นั้นเป็นสาเหตุที่ว่าเค้าต้องให้เราจ่ายเงินจองก่อน เพื่อเป็นการการันตีว่า คุณจะซื้อรถคันนี้ แน่ๆ 

ออฟไลน์ off_033

จองคิวครับ  ให้แน่ใจว่าเราจะซื้อแน่ๆ

เวลารถมาจะได้จัดให้ได้ถูก ถ้าเกิดไม่จองไว้ศูนย์ก็ไม่มั่นใจว่าเราจะซื้อจริงรึเปล่า

ถ้ารถมาแต่พี่ไม่เอา  เค้าก็ต้องหาทางระบายออกอีก

ที่ว่า "เพื่อเป็นหลักประกัน" ผมว่า ในความเป็นจริง คงไม่จำเป็นนะครับ .... เพราะการที่เราตกลง ทำไฟแนนท์ โดยยื่นเอกสารตั้งมากมาย น่าจะเป็นการการันตีได้อยู่แล้ว ว่า เราต้องการออกกับที่นี่ ... ตามข้อเสนอที่คุยกันไว้ ......

ถ้ามีรถอยู่ในโชว์รูม ก็จ่ายเงินจองไป แต่ถ้าไม่มีรถ ก็ไม่ต้องจองเพราะถือว่า ทางโชว์รูม ไม่ได้เสียสิทธิ์อะไรเลย รถก็ยังไม่ได้สั่งเข้ามา ....และอีกอย่างคือ ทางเซล หรือศูนย์ จะยังไม่ทำอะไรกับรถ ที่เราจอง(แม้จะมีรถอยู่แล้ว) เลยจนกว่าผลอนุมัติจากไฟแนนท์จะผ่าน ..... ถูกต้องปะครับ ... ฉะนั้น ... ถ้าไม่มีรถในโชว์รูม ...ทางศูนย์ก็คงไม่สั่งรถเข้ามาเช่นกัน จนกว่าผลไฟแนนท์จะออกมาว่าผ่านแล้ว .....

ถ้าผลออกมาผ่านแล้ว แล้วมาเก็บเงินจองทีหลัง ผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องกว่านะผมว่า

ป.ล. ทั้งหมดนี้ไม่ได้ต้องการโต้แย้งนะครับ ...เพียงแต่เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งของผมเท่านั้น .....

last_dezember

อ๋อ พี่หมายถึงว่า ให้ไฟแนนท์อนุมัติผ่านก่อนแล้วค่อยทำการจอง เพื่อที่จะได้ไม่เสียเวลาใช่ไม๊ครับ อิอิ

;D

ออฟไลน์ udis

คนส่วนใหญ่สมัยนี้ไม่ชอบรถที่มีจอดที่ศูนย์ แต่ชอบรถใหม่กิ๊กขนมาจากโรงงาน
รถที่จอดที่ศูนย์ก็บ้างว่าเป็นรถเก่า ทั้งๆที่จอดอยู่ในร่ม รถจากโรงงานจอดตากแดดตากฝน
แต่ก็มีส่วนจริงบ้าง แล้วแต่คน ส่วนผมไม่ซีเรียส ผมเองจ่ายเงินแล้วอยากได้รถเลย ถ้าทำได้ ไม่ได้สนใจว่ารถจะจอดทีศูนย์หรือต้องมาจากโรงงาน

ถ้าไม่มีเงินจอง คนก็เที่ยวไปจองรถไปทั่วครับ
ศูนย์ไหนให้รถไว ไฟแนนช์ผ่านไวก็เอาที่นั่น

คนซื้อสบาย แต่คนขายกับไฟแนนช์ทำงานเหนื่อยแย่เลยครับ

ที่สำคัญเวลาจองต้องคุยให้รู้เรื่องว่าได้รถวันไหน เขียนให้ชัดเจน ไม่ใช่แต่คำพูด
ส่วนตอนผมจอง ก็ไม่ได้ระบุวันรับรถครับ แต่ก็ได้รถไว เพราะรู้ว่าไม่ใช่รถที่คนนิยม

ไฟแนนช์ผ่าน 3 วันรถก็มาแล้วครับ เรียบร้อยดีทุกอย่าง ศูนย์ดูแลดีทุกอย่างครับ
ถ้านับวันจองก็ 15 วันพอดีเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ให้จองโดยที่ไม่มีกำหนดการอะไรให้เราเลย มันก็คือหลักประกันไม่ให้เราไปซื้อศูนย์อื่นไงครับ

มีของหรือไม่มี ก็เก็บเงินไว้ก่อน

เจอเซลแบบนี้ ก็เดินดูศูนย์อื่นสิครับ ง่ายจะตาย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แล้วทำไมทางศูนย์ไม่เอารถมาจอดที่ศูนย์ก่อนบ้างละครับ ให้เลือกแล้วก็บอกเลยว่าคันนี้แหละของคุณถ้าวางเงินจอง

ผมไปซื้อรถกับแฟน ผมก็เห็นรถก่อนซื้อ ที่บ้านซื้อรถก็อยากเห็นตัวจริงก่อนแต่ตอนนั้นเพิ่งเปิดตัวก็เลยไม่ได้กังวลเท่าไร

แต่ผมจะถามก่อนเสมอว่ามีรถเลยไหม ได้โปรอะไรบ้าง ถ้าพอใจก็เอาแต่ต้องบอกวันรับรถจริงๆให้รู้ก่อน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

คือผมรู้สึกว่า ไม่แฟร์สำหรับคนซื้ออะครับ ... เพราะ ในเมื่อของไม่มี จะเก็บเงินจองเราทำไม หรือ จะบอกว่า เงินจอง คือเงินมัดจำค่าดำเนินการต่างๆ ระหว่างซื้อ ... ก็ไม่น่าจะเรียกว่าวางเงินจอง ..... น่าจะเรียกว่าเงินมัดจำค่าดำเนินการจะเข้าใจกว่า

อีกอย่าง เงินจองเราจ่ายง่าย แต่เวลาขอคืน ยากแสนยาก ....

ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมติดต่อมาแล้ว 2 โชว์รูม ซึ่งผมก็จ่ายเงินจองไป และทำเรื่องไฟแนนท์ แต่ก็ไม่ผ่านทั้ง 2 ที่ (ทำทีละที่นะครับ ที่ 1 ไม่ผ่าน ค่อยมาทำที่ 2 ) และกมาทำโชว์รูมที่ 3 ถึงผ่าน แต่ เงินจองจาก โชว์รูม1-2 ยังไม่ได้คืน เซลบอกว่า ต้องทำเรื่องตีเช็คออกมา

jaesz

คือผมรู้สึกว่า ไม่แฟร์สำหรับคนซื้ออะครับ ... เพราะ ในเมื่อของไม่มี จะเก็บเงินจองเราทำไม หรือ จะบอกว่า เงินจอง คือเงินมัดจำค่าดำเนินการต่างๆ ระหว่างซื้อ ... ก็ไม่น่าจะเรียกว่าวางเงินจอง ..... น่าจะเรียกว่าเงินมัดจำค่าดำเนินการจะเข้าใจกว่า

อีกอย่าง เงินจองเราจ่ายง่าย แต่เวลาขอคืน ยากแสนยาก ....

ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมติดต่อมาแล้ว 2 โชว์รูม ซึ่งผมก็จ่ายเงินจองไป และทำเรื่องไฟแนนท์ แต่ก็ไม่ผ่านทั้ง 2 ที่ (ทำทีละที่นะครับ ที่ 1 ไม่ผ่าน ค่อยมาทำที่ 2 ) และกมาทำโชว์รูมที่ 3 ถึงผ่าน แต่ เงินจองจาก โชว์รูม1-2 ยังไม่ได้คืน เซลบอกว่า ต้องทำเรื่องตีเช็คออกมา

เงินจอง ถ้าคืนให้เราช้า ถือว่าเอาเปรียบ

การมัดจำจองรถ ก็เป็นเรื่องปรกติครับ สำหรับยุค Just In Time นำโดย โตโยต้า

การประกอบรถยนต์ทิ้ง ๆ ไว้ โดยยังไม่ได้ขาย เป็นการสูญเสียครับ

แต่ก็มีบางกลุ่มประเทศเช่น อเมริกา ยุโรป ยี่ปุ่น ที่ไม่ต้องจองครับ ซื้อปุ๊ปได้ปั๊ป น้อยมาก ๆที่ต้องจอง

มีแต่บ้านเราครับ รถมันถูก

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าถ้าจะให้เอารถมาที่ศูนย์ก่อน แล้วเกิดมันไม่รุ่นที่เราชอบ อาจจะสีกับรุ่นไม่ต้องกับทีเ่ราต้องการ มันจะกลายเป็นว่า เสียเวลาทั้งคนขายและคนซื้อนี่สิครับ บางรุ่นความต้องการเยอะๆ มีออเดอร์ไปเลยว่าจะเอารุ่นไหน ก็อาจจะดีกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ในความเห็นผม ผมก็ไม่ค่อยชอบรถที่มีอยู่ในศูนย์เท่าไรห่เหมือนกันครับ
โดยเฉพาะรถรุ่นที่ขายดีๆจนไม่มีรถให้ลองหรือรถให้ลองน้อยๆ
ถ้าเราจองคุนที่อยู่ในศูนย์ไป แล้วเจอเซลที่นิสัยไม่ดี
เกิดมีลูกค้าคนอื่นมาแล้วอยากจะลองรถแต่รถลองไม่อยู่
รถคันที่เราจองก็อาจจะตกอยู่ในภาวะรถทดลองได้
เพราะลูกค้าบางคนอาจไม่สนหรอกว่ารถที่เค้ากำลังจะไปกระทืบคันเร่งนั้น
มันเป็นรถที่รอส่งมอบหรือเปล่า
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1