ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหมากกันโคลง และ ฝาปิดหม้อน้ำ จำเป็นต้องเปลี่ยนทันทีมั้ยครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
1.ขอสอบถามหน่อยครับ honda city 2014  พอดีช่างที่ศูนยบอกว่าลูกหมากกันโคลงเสีย ยางน่าจะขาดครับ ถ้าจำไม่ผิด  และ ฝาปิดหม้อน้ำเสีย ยางเริ่มแข็งตัว  อยากถามว่า 2อย่างนี้จำเป็นต้องเปลี่ยนทันทีมั้ยครับ ถ้าใช้ต่อไปจะเป็นอะไรร้ายแรงมั้ยครับ  (รถวิ่งมาประมาน1แสนกิโลครับ)

2.ร้านโชวจุ่ง ลูกหมากกันโคลงเค้าคุณภาพดีมั้ยครับ ถ้าเทียบกับของศูนยฮอนด้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
-ลูกหมากกันโคลง ถ้าไม่เปลี่ยนเวลาเข้าโค้งเร็วๆพวงมาลัยจะส่ายซ้ายทีขวาที ต้องแต่งพวงมาลัยบ่อยหน่อย ถ้าของแท้แพงไปลองดู trw หรือ
ตอง5 ดูครับ สั่งจาก shopee lazada คู่ละ7ร้อยกว่าบาท แล้วให้อู่แถวบ้านเปลี่ยนให้
  ไหนๆเปลี่ยนแล้ว เบิกลูกยางรัดกันโคลง แท้ไปด้วยเลยครับ สั่งพร้อมกับ ฝาหม้อน้ำนั้นแหละ ตัวละไม่ถึงร้อยใช้ 2 ตัว

-ฝาปิดหม้อน้ำ แนะนำเบิกแท้ศูนย์ครับ ถ้าเสื่อมมากจุกยางมันจะหลุดลงไปในรังผึ้งหม้อน้ำ รีบเปลี่ยนจะดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 22:01:55 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
แนะนำเหมือนพี่โบตั๋นเลยครับ ฝาแท้เท่านั้น ช่วงล่างเอาเป็น 555  trw ทดแทนได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวนะครับ ลูกหมากผมไม่รีบ ว่างและมีงบค่อยทำ

แต่จะรีบเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำ เพราะมีผลกับระบบระบายความร้อนและมีโอกาสทำส่วนอื่นๆ เสียไปด้วยถ้าเกิด heat ขึ้นมา
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sukhontha

กันโคลง  รอได้

ฝาหม้อน้ำ ถ้ายังกักแรงดันได้ตามกำหนด ก็ไม่เปลี่ยน  ถ้าเมื่อไรกักแรงดันไม่ได้  นั่นแหละต้องเปลี่ยน
สังเกตง่าย ๆ  น้ำไม่หาย  คือยังไม่เสีย..  ถ้ากักแรงดันไม่ได้  น้ำจะล้นเข้าถังพัก จากนั้นจะระบายทิ้งทำให้น้ำในหม้อพักลดต่ำลงเมื่อแรงดันปกติ

ออฟไลน์ CNX

ฝาปิดหม้อน้ำ แท้Honda สเปค1.1PSI ไม่แพงเลยครับ
on line 100-200บาท เปลี่ยนเองเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Teera

โชวจุ่ง จะเป็นแบบ อัดลูกหมากนะครับ ใช้แกนเดิม
ผมไม่แน่ใจว่า มีแบบเปลี่ยนหรือเปล่า
แบบ อัด จะราคาไม่แพง แต่ อายุการใช้งาน สั้นกว่าครับ

ออฟไลน์ panjap

เปลี่ยนของแท้ไปทั้งหมดแหละ ราคาไม่ได้แพงหรอก 
ร้านทำลูกหมากเอามาอัดใหม่ ใช้ไม่นานก็พังอีก

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เปลี่ยนเลยครับ ฝาปิดหม้อน้ำไม่กี่บาท
ยางกันโคลงก็ไปใช้ของ 555 ตามท่านบนว่า ช่วงล่างผมยกใหม่มาตอน 120,000 ทุกวันนี้ใช้รถก็ยังไม่รู้สึกว่าตึงตังอะไรนะครับ
อาจจะเพราะรถใช้อยู่ถนนหลักต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ ถนนไม่ได้ห่วยเหมือนใน กทม ที่วิ่งมาแสนกิโลแรก

ออฟไลน์ Highway Star

1เปลี่ยนเลยครับโดยเฉพาะฝาหม้อน้ำ สองชิ้นนี้ราคาไม่แพงมาก สบายใจกว่า
2ร้านโชวจุ่งจะเป็นลูกหมาก333แบรนด์ของเค้าเอง งานพอใช้ได้ระดับนึงถ้าเทียบกับของแท้ศูนย์ก็ห่างกันเยอะพอสมควร ยังไงลองขอราคาประเมินแล้วลองเทียบดูอันไหนคุ้มกว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ฝาหม้อน้ำ ของ CRV เปลี่ยนมา แถวๆ 500 บาท ของ city ก็น่าจะสูสีกัน

ลูกหมากกันโคลง ลืมๆไปก่อนก็ได้ เต็มที่ก็เสียงดัง น่ารำคาญ ของเทียบข้างนอก คู่ไม่เกินพัน