ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางแท่นเครื่องครบแล้วยังสั่น  (อ่าน 3611 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
เปลี่ยนยางแท่นเครื่องครบแล้วยังสั่น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 10:59:00 »
ต่อจากกระทู้นี้ที่บอกว่าเปลี่ยนแค่กระดูกหมา 1 ตัว
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81899

เมื่อเดือนที่แล้วไปเปลี่ยนมาอีก 3 ตัวครบแล้วที่ศูนย์ รวมถึงล้างลิ้นปีกผีเสื้อแบบถอดมาล้างด้วย
ใช้มาประมาณ2-3อาทิตย์ ปรากฎเครื่องยังมีความรู้สึกสั่นเหมือนเดิมด้วยเวลาเกียร์Dแล้วเหยียบเบรคจอดนิ่ง แถมแอบสั่นแรงกว่าเดิมในบางวัน (แต่ไม่ถึงขนาดทนไม่ได้ แต่มันนั่งไม่สบายตัว)
เพิ่มเติมในรอบนี้คือเวลาขับแล้วเบรคลงมาที่ความเร็วศูนย์มีอาการสั่นมาที่พวงมาลัยให้รู้สึกได้ประมาณ10%(ไม่เยอะ แต่รู้สึกว่ามันสั่นๆ และไม่เป็นทุกครั้ง)
รวมถึงอาการเดิมยังอยู่ สั่นมาที่เบาะและคันเกียร์ตรงกลางแบบรู้สึกได้๗เช่นกันตอนจอดเกียร์D (ชอบพักมือไว้ที่เกียร์เวลาจอดนิ่งๆ)

ขอคำแนะนำมีส่วนไหนต้องเช็คอีกครับ ตอนนี้วิ่ง100,xxx โล ให้ช่างเช็คหัวเทียนช่างบอกยังแหลมยังคมปกติยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ หรือผมควรเปลี่ยนเพราะมันถึงเวลาแล้ว

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
Re: เปลี่ยนยางแท่นเครื่องครบแล้วยังสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 11:18:39 »
ก็จะเหลือ คอยล์จุดระเบิด 4 ตัว  ถ้าไม่หายค่อยไปอีกหัวเทียน 4 หัว 

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางแท่นเครื่องครบแล้วยังสั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 18:06:25 »
คงต้องเปลี่ยนคอยล์-หัวเทียน  พร้อมกัน  เพื่อให้ไม่เสียเวลา 

คอยล์  อายุประมาณแสนโล  จากนั้นการทำงานไม่สมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 19:27:04 »
ล้างหัวฉีด แบบถอดล้าง

บางทีมันตันเป็นบางหัว อาจจะทำให้เครื่องเดินไม่นิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:25:32 »
สมัยผมขับ city 2012
ครบ 1 แสนโล ผมจับเปลี่ยนหัวเทียน ครับ
ยางแท่นเครื่องไม่เคยเปลี่ยน
แต่ตอนผมใช้ไม่สั่นนะครับ แต่เปลี่ยนตามอายุในคู่มือเฉยๆ ผมกลัวกินข้าวลิง  ;D

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:42:26 »
ลองเชคหัวฉีดบ้างรึยังครับ ของผมสมัยขับ jazz เมื่อหลายปีก่อน ขับๆ เครื่องสั่นยังกะจ้าวเข้า ขับปกติไม่เป็นไร พอรอบเครื่องเบา สั่นงักๆ ไปหาช่าง เปิดฝากระโปรงรถ ฟังเสียงเครื่อง บอก หัวฉีดไปแล้วครับ เปลี่ยนไป 2 หัว หายเลย แต่พอ อีก 2 เดือน อาการเดิมมา ช่างบอกว่า ผมบอกคุณแล้วเปลี่ยนทั้ง 4 หัวเลย ก็เปลี่ยนเพิ่มละกันช่างแหม่ ยังไงก็ลองเชคดูนะครับ  :)
Roadster !!!

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:37:52 »
กลัวโดนแก้ไม่ตรงจุดครับ ศูนย์ก็ไม่รับล้างหัวฉีดแบบถอดด้วย
สงสัยต้องหาอู่นอกครับ เดี๋ยวจะลองดูหัวเทียนกับหัวฉีดอีกทีครับ

ออฟไลน์ exzendel2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 15:10:38 »
ล้างแอร์โฟวด้วยครับ ผม acv-40 ตอนนั้นเบาดับ ล้างปีกผีเสื้อกับแอร์โฟวแล้วหาย