ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดเงาสีรถด้วยมือ ใช้น้ำยายี่ห้ออะไรกับผ้าแบบไหนดี  (อ่าน 2096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
รบกวนขอคำแนะนำตามหัวข้อเลยครับ
長樂.文

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
แล้วแต่งบ

เอาแบบแพง ลงง่าย หอมชื่นใจ swissvax zymol เคยลองบางรุ่น เออ มันก็ดี แต่ ไม่คุ้มอย่างแรง

เอาแบบแอบแพง ลงง่าย หอมชื่นใจ Wolfgang paste wax ดีกว่าเพื่อนร่วมรุ่น ตรงที่ ไม่เปลือง

เอาแบบไม่แพง ลงง่าย คุ้มราคา หอมชื่นใจ 3m กระปุกดำ

คั้งแต่เล่นมา ยกให้ ตัวนี้เลย

ปล ถ้าสีเน่า แนะนำ เข้าร้าน จัดสัดรอบนึง จะได้ใช้ประสิทธิภาพแว็กซ์ได้เต็มร้อย

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ผมใช้ zymol titanium ครับ ออกมาสวยดีครับ จะลงแบบควักใส่มือเปล่าลง หรือ จะเอาฟองน้ำลงก็ได้แล้วแต่ชอบเลยครับ แต่ส่วนตัวผมชอบแบบใช้มือเปล่ามากกว่า เวลาทำเองแล้วมันรู้สึกว่าลงได้สม่ำเสมอกว่าใช้ฟองน้ำลงครับ

ส่วนผ้า ผมใช้ ผ้าไมโครไฟเปอร์ แบบที่เขาขายที่มียี่ห้อหน่อยครับ ดีกว่าที่ขายตามคลองถมไหมอันนี้ไม่รู้เหมือนกันนะครับ แต่เท่าที่ใช้มามันจะทนดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 04:38:41 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Carrera

ขัดที่ว่านี่คือขัดระดับไหนครับ ลบรอยแมวหนัก เบา หรืแแค่ขัดคราบหมองออกจากรถ

ถ้าส่วนตัวผม ทุกเดือน สองเดือน จะไปล้าง ลงคลีนเนอร์ที่คาร์แคร์ครับ

ที่เขาใช้ Meguire แล้วให้ลงตัว Meguire Cleaner Wax ขวดแดงครับ เป็นการคลีนสีที่กริ้บมาก และไม่เหนื่อย เพราะไม่ต้องทำเองครับ 55555 แล้วร้านเขาเครื่องดี ไม่เสี่ยง ใช้บริการมาสองปี รอยแมวน้อยมากครับ 😆

พอสีรถไม่หมองเพราะคลีนแล้ว ก็ทำเองในส่วนการเคลือบ ปิดงานด้วย CG Jetseal หรือ Soft 99 fusso coat หรือ Sonax BSD แล้วแต่อารมณ์ (ผมมีทั้งสามอย่าง กำลังคิดว่าจะหา 845 มาเพิ่ม)

สูตรนี้ เน้นทนถึก เม็ดน้ำสวยได้นานสองสามเดือน แต่มันจะไม่เงาสวยแบบพวก wax เน้นสวยบางตัวครับ (เน้นสวย จะไม่ถึก เน้นถึก ก็ไม่สวยมาก แต่ไม่ต้องลงบ่อยครับ)

มีเวลามี wax ลื่นๆติดผิวรถมันอุ่นใจ ขับกลางคืน คราบแมลง มันลื่นหลุดจากรถ ราดน้ำก็หลุด แถมขี้นก เช็ดง่ายกว่าการที่ไม่ได้ลงไว้แบบฟ้ากับเหวเลยครับ

** การลง wax ทุกครั้ง ควรคลีนผิวก่อนครับ ถ้าไม่ทำ wax มันจะติดไม่ทน แล้วเคลือบทับชั้นสิ่งสกปรก เลยทำให้รถไม่ใสครับ ถ้าขี้เกียจ ซื้อ wax ที่คลีนเนอร์ได้ในตัวมาใช้ ตัวเดียวจบหรือจะปิดด้วยสเปรย์แว๊กก็ได้ ก็มีหลายยี่ห้อเลย (สายบ้านๆ แบบผมก็ CG All in one , Meguire ขวดแดง)

เน้นลงไว ผมคิดถึง Sonax Quick wax ขวดเหลือง ลงง่ายมากๆๆๆๆ   พ่นๆ ผสมน้ำตอนรถเปียก ทิ้งไว้แปปนึง แล้วเช็ดมันออกไปพร้อมกันเลย แถมลงได้ยันพลาสติกเลยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 05:09:30 โดย Carrera »

ออนไลน์ Devil13

ใช้ผ้าไมโครสำหรับขัดแว๊ก เนื้อจะหนาครับ (เรียกชื่อไม่ถูก)
เวลาขัดจะพลิกไปมา ได้ 8 รอบ (พับ4 และผลิกด้านหลัง) 1 ผืนขัดได้ครบคันพอดี
ผมซื้อมาจากใน Shopee ตามร้านที่ขายแว๊ก ผืนละ 200-300 มั้งครับ
เวลาขัดอย่าใช้ขอบของผ้าขัดนะครับ ระวังตรงป้ายมุมผ้าด้วย อย่าเอาจุดนี้ลงจะเป็นรอยครับ
ผ้าขัดบอดี้ อย่าเอาไปขัดขอบซุ้มล้อ ชายบันได และขอบด้านล่าง เดียวเม็ดฝุ่นทรายจะเข้า ให้แยกผืนครับ แนะนำใช้คนละสีจะได้จำง่าย

ไม่ต้องซื้อแพงครับ ระวังอย่าให้ตก ถ้าตกคลุกฝุ่นแล้วมีเม็ดฝุ่นเข้าไปเยอะ ให้ทิ้งเลยอย่าเสียดาย
เวลาซักห้ามใช้ผงซักฟอกครับผ้าจะกระด้าง ให้ใช้น้ำยาล้างรถ หรือแชมพูสระผมซัก

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ถ้ารถสีเทา บรอนซ์ wolfgang เลยครับ