ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบมิติภายในห้องโดยสารแถวสอง B-SUV  (อ่าน 4092 ครั้ง)

ออฟไลน์ hybridge

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมกำลังสนใจอยากซื้อรถกลุ่ม B-SUV ให้ภรรยาไว้ขับเองเพื่อทำงานใน กทม. (และเผื่อรับส่งลูกในอีก 2-3 ปีข้างหน้า) ครับ  กำลังเปรียบเทียบ CX-30, Kicks, Cross, CH-R, XV โดยพิจารณาหลาย ๆ มุมครับร่วมกัน เช่น ความปลอดภัย, ช่วงล่างและความมั่นใจในการขับ, ความสบายในการโดยสาร, การบรรทุกสัมภาระ ฯลฯ แต่ไม่เน้นว่าต้องเร็ว แรงมาก
ปัจจุบันมี BMW F30 1 คันครับ เลยสนใจ SUV เนื่องจากความอเนกประสงค์  นาน ๆ ครั้งอาจมีผู้ใหญ่มานั่งด้วยอีก 1-3 คน และเที่ยวต่างจังหวัดบ้างครับ

ประเด็น คือ ผมหาข้อมูลมิติห้องโดยสารภายในมาเปรียบเทียบจากเว็บไซต์ต่างประเทศแห่งหนึ่ง ("รถและคนขับ") ได้ข้อมูลดังนี้ครับ

Second-Row Shoulder Room (mm)
CX-30 - 1361
Kicks - 1351
Cross - 1331
CH-R - 1334
XV - 1412

Second-Row Hip Room (mm)
CX-30 - 1351
Kicks - 1247
Cross - 1113
CH-R - 1219
XV - 1402

จะเห็นได้ว่า ข้อมูลนี้กำลังบอกว่าที่นั่งแถวสองของ CX-30 ใหญ่ (กว้าง) กว่า Kicks, Cross, CH-R หรืออีกนัยหนึ่ง คือ Cross ดูจะเป็นรถที่ที่น้องแถวสองเล็กที่สุด นั่งสบายน้อยที่สุดในกลุ่ม   ซึ่งข้อมูลนี้ดูจะขัดกับรีวิวรถโดยส่วนใหญ่ที่ว่า CX-30 เล็ก นั่งไม่สบาย และ Cross เหมาะกับการนั่งโดยสารที่สุดในกลุ่ม (กรณีนี้ ขอตัดเรื่องโทนสีมืด-สว่างในห้องโดยสาร และขนาดของหน้าต่างแถวสองไปก่อนนะครับ)

ท่านใดพอจะมีประสบการณ์หรือมีคำอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างไหมครับ  ยินดีรับทุกความคิดเห็นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: เปรียบเทียบมิติภายในห้องโดยสารแถวสอง B-SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 11:22:58 »
Cx30เบาะนั่งใหญ่ครับ แต่พื้นที่ช่วงเข่ามันน้อย เพดานต่ำ นั่งไม่ใช่ไม่สบายนะ แต่รู้สึกแคบ
Kick เบาะนั่งสั้น พื้นที่ช่วงเข่าพอมี ไม่ได้กว้างมาก แต่ดูโปร่งกว่า cx30
Chr นั่งสบายพอๆกับ kick แต่มุมกระจกมันแคบ เลยดูอึดอัด cross ยังไม่เคยนั่ง ทั้งหมดนี้ความรู้สึกล้วนๆ นั่ง2 คนตลอดที่ไปเทส

ออฟไลน์ tvm

Re: เปรียบเทียบมิติภายในห้องโดยสารแถวสอง B-SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 11:56:42 »
ง่ายๆ เลยไปลองมันเลยครับ ทุกคันที่ว่าน่าจะหาลองไม่ยาก
ผมก็ใช้ F30 อีกคันใช้ C-HR เพราะขับดี ช่วงล่างดี ประหยัด และออปชั่นดี (ณ เวลาที่ซื้อ 3-4 ปีก่อน)
แต่ถามว่าไป ตจว.นั่งหลังอาจจะกระจกเล็กไปนิด (ที่บ้านไม่ได้มีปัญหา)
ดังนั้น พาคนนั่งไปลองด้วยเลยง่ายสุดครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 12:51:33 »

จากโพสนี้สรุปได้ว่า
เราตัดสินความกว้างภายใน ผู้โดยสาร จาก ขนาดภายนอก ไม่ได้เสมอไป

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 13:00:50 »
เทียบไม่ได้ครับ ต้องไปทดลองดูตัวจริงครับ เช่น มาสด้า เข้าไปนั่งจริงรู้สึกว่าคับแคบมากๆ เพนดานก็ต่ำ รู้สึกอึดอัดมากๆ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 13:21:50 »
ที่แน่ๆ CHR รู้สึกอึดอัด ทั้งที่ไม่ได้รู้สึกแออัด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 13:21:56 »
เทียบไม่ได้ครับ ต้องไปทดลองดูตัวจริงครับ เช่น มาสด้า เข้าไปนั่งจริงรู้สึกว่าคับแคบมากๆ เพนดานก็ต่ำ รู้สึกอึดอัดมากๆ

ขาดข้อมูล อีกอย่างที่สำคัญที่สุดคือ
็็Headroom ครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 13:28:10 »
ผมว่า CX-30 มันไม่ได้เล็กหรือแคบนะครับ แต่ด้วยดีไซน์ภายนอกมันทำให้ภายในดูอึดอัดเท่านั้นเอง
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:16:11 »
มาสด้า CX30 เป็นรถที่กว้างครับ   

แต่เบาะใหญ่กว่าค่ายอื่น  กระจกบานข้างเล็กกว่าค่ายอื่น   

มันทำให้ Leg Room กับ Head Room เหลือน้อย 

ถ้าเอากว้างโปร่ง ไป XV เลยครับ แต่ Option น้อยไปหน่อย  ค่าบำรุงเยอะหน่อย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:58:43 »
ผมใช้ CX-30 และมี city 2014 อีกคัน และก่อนหน้า ก็ไปลองๆ นั่งหลายรุ่นเพื่อเทียบกัน ทั้ง cross , hrv เก่า (ใหม่พึ่งได้ลองเมื่อเดือนที่แล้ว) , cx-5 , crv, forester แต่ xv ไม่ได้ลอง

เอาความรู้สึก ผมว่า cx-30 มันแลดูกว้างกว่า cross และ hrv รวมถึงนั่งข้างใน ก็มีความรู้สึกกว้างกว่า  ส่วนภายนอก รถมันหลังคาเตี้ยและทรงรถดูแบนๆ เลยดูกว้าง  ส่วนหลังคา เตี้ย กระจกข้างเล็ก ขอบประตูสูง ทำให้ดูอึดอัด คล้ายกับ เวลาไปนั่งเบาะหลัง chr ที่กระจกมันแคบ แต่โดยรวมตำแหน่งหน้า ดูดี  ส่วนที่เหลือ มันโปร่งกว่า ไอ้ที่ว่าแคบกว่า มันนิดหน่อยเท่านั้นแหละครับ

ส่วนเบาะหลัง ผมลองไปนั่ง (ผมสูง 180)  คุ้นๆ ว่าผมนั่งหลังติดเบาะ หัวไม่ติดหลังคาหรือแค่เฉียดๆนะ แต่ hrv ใหม่ติด คุ้นๆ cross ก็ไม่ติด แต่เหมือนเดิม กระจกเล็ก แถมประตูหลังช่องเข้า-ออกเล็ก เข้า-ออกไม่ง่าย
นั่งแล้ว เบาะหน้าเท่าที่ผมขับ เข่าผมห่างเบาะหน้าฝ่ามือเดียวมั้ง  cross เหลือเยอะกว่าชัดเจน  แม้กระทั่ง city ที่ใช้อยุ่ ผมยังรุ้สึกพี้นที่เหลือมากกว่าเลย

ยังคิดว่า ถ้าเอา cx-30 ติด car seat เด็ก สงสัย ดูไม่จืด

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 15:37:13 »
CHR นั่งสบายครับ
แต่รู้สึกอึดอัดเพราะหน้าต่างบานหลัง กับเพดานสีดำ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 15:41:23 »
ตัดสินใจมิติรถจากเลขสเปคไม่ได้ครับ อยากให้ไปลองนั่งและขับดูก่อนครับ จากประสบการณ์ของผมที่เคยเป็นคนนั่งและขับนะครับ

CX-30 ในมุมมองคนขับ เป็นรถที่ขับสนุกมาก เติมคันเร่งนิดเดียวเกียร์ตัดลงเกียร์ต่ำพร้อมเสียงเร้าให้เราขับสนุกตลอด พวงมาลัยดีคมครับ เข้าโค้งด้วยความเร็วสูงนิ่งมาก นิ่งจนไม่คิดว่าเป็นรถยกสูง เบรกตามเท้าค่อนข้างดี แต่รถกินน้ำมันมาก ผมขับได้แค่ 12 โลลิตร ส่วนทัศนวิสัยผมมีปัญหากับเสาB เวลาจะเลี้ยวรถ โดนเสาบังต้องเอียงตัวมาข้างหน้าเพื่อมองตลอด
ในด้านการเป็นคนนั่งเคยแต่นั่งหน้า แข็งมาก นั่งไม่สบาย เจอพื้นไม่เรียบ เก็บมาหมด สะเทือนไปหมด ตัวเบาะค่อนข้างใหญ่ แต่สรีระผมอาจจะไม่ถูกกับเบาะ ทั้งเบาะคนนั่งและคนขับ ปวดหลังครับ ปรับยังไงก็ปวด
ในส่วนของห้องโดยสารข้างหลัง ผมไม่เคยนั่ง แต่เพื่อนบ่นว่าหลังคาบีบๆ นั่งแล้วอึดอัด ขาก็เกือบติดเบาะหน้า ทั้งๆที่ผมไม่ใช่คนที่ปรับเบาะถอยเยอะ

Kicks เซลล์ขับมาให้ทดลองขับ มาเวลากับตัวรถ 1ชั่วโมงครึ่ง โดยเป็นคนขับประมาณ 60นาที และนั่ง 30 นาที ลองนั่งมาทั้งเบาะหน้าและหลังครับ
ในมุมมองคนขับ ผมขับในเส้นทางที่ขับประจำ เพราะจะทราบว่าถนนเส้นนั้นเป็นยังไง พื้นไม่เรียบหลุมต่างๆ ใช้โหมดปกติขับ(ไม่ใช่โหมดS กลัวคนนั่งด้วยเวียนหัวครับ ไม่ชิน one paddle ) เป็นรถที่ขับสนุกมาก พวงมาลัยคมกริบ คมจนแอบคิดว่าไวเกิน แต่ถ้าขับในเมืองคือดีมาก มุมสนุกครับ ผมไม่ได้ลองอัตราเร่งนะครับเพราะเชื่อว่ารถแรงอยู่แล้ว แต่จังหวะเร่งแซงมาไวทันใจมาก แถมไม่กระชาก ช่วงล่างแข็งนิดๆแต่ไม่เท่า CX-30 เฟิร์มแต่แอบติดนุ่มนิดนึง เข้าโค้งไม่ได้ลองโค้งแรงๆ แต่ลองเข้าโค้งทั่วไปด้วยความเร็วประมาณ 80 ถือว่านิ่งดีครับ ผมเทสไดร์ฟเสร็จขับได้ 17 โลลิตร ส่วนทัศนวิสัยค่อนข้างโปร่ง บวกกับตัวท๊อปที่กระจกมองหลังเป็นกล้อง ทำให้ช่วยให้ทัศนวิสัยดีครับ
ในมุมมองคนนั่ง เบาะหน้าทั้งคนนั่งและคนขับ ผมว่าเบาะอาจจะยังไม่ค่อยสบาย แต่ก็ไม่ได้เมื่อยปวดหลังแบบ CX-30 แต่ตอนนั่งเจอพื้นไม่เรียบก็รู้สึกสบายกว่า CX-30 เยอะครับ
เบาะด้านหลังผมได้นั่งแปปเดียว ตัวเบาะปรับความชันไม่ได้เลยรู้สึกอาจจะชันไปนิดนึง(แต่ผมชอบ) เห็นว่ามีตัวปรับเอนเบาะติดตั้งได้ประมาณ 1500 บาท ตรงเบาะหลังรู้สึกสบายกว่า CX-30 ชัดเจน คุณแม่ผมนั่งแล้วไม่เวียนหัว ปกติหายากรถที่ผมขับแล้วชอบ แต่คุณแม่ไม่เวียนหัว

Cross เคยแต่นั่งรถโชว์ ผมว่าเบาะหน้าเหมือน CHR เบาะหลังดูสบายกว่า เพราะความโปร่งของรถ กว้างกว่า CX-30 ชัดเจน

CHR ในมุมมองคนขับ เบาะหน้านั่งสบายมาก โอบกระชับพอดีนั่งนานๆแล้วไม่ปวดหลัง รถแรงแค่ 60 หลังจากนั้นเริ่มช้า แต่เพียงพอใช้งานครับ พวงมาลัยดี ถึงจะไม่คม มุมสนุก เท่า CX-30, Kicks แต่ผมชอบ ขับทางไกลผ่อนคลายดีครับ เป็นรถที่นิ่งแต่นุ่มแบบเฟิร์ม กำลังดี เข้าโค้งแรงๆ ยังรู้สึกว่านิ่ง อาจจะไม่เท่า CX-30 ที่ขับเข้าโค้งได้เร็วกว่า ส่วนทัศนวิสัย มองข้างหน้าผมว่าโปร่งครับ แต่ด้านหลังทึบไปหมด กระจกเล็ก เสาC ใหญ่
เบาะหน้า นั่งทางไกลสบายไม่ปวดหลังครับ
เบาะหลัง ถ้าเป็นคนขึ้นรถแล้วหลับเลย จริงๆผมว่ากว้างอยู่นะครับ กว้างกว่า CX-30 ชัดเจน แต่ด้วยกระจกบานเล็กมากๆ บวกกับเบาะหน้าที่ใหญ่โต นั่งแล้วเห็นแต่เบาะ ไม่เห็นวิว จะทำให้รู้สึกอึดอัดไปหมด คุณแม่ผมนั่งแล้วไม่เวียนหัว แต่บ่นว่ารถเล็กแคบ(ทั้งที่จริงๆก็ไม่ได้เล็ก)

XV เคยแต่นั่งรถโชว์ ผมว่ารถค่อนข้างโปร่ง ทัศนวิสัยดี รอบด้าน แต่เพื่อนที่เคยลองขับบอกว่ารถนิ่งใช้ได้เลยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ผมใช้รถที่ช่วงล่างค่อนข้างนุ่มมาตลอด เช่น Camry, W212, Corolla แต่ชอบรถนุ่มเฟิร์ม ตอนแรกจะซื้อ Kicks เพิ่มเพราะขับถูกใจ คุณแม่ไม่เวียนหัว แต่เพราะช่วงนี้แทบไมไ่ด้ไปไหน ที่บ้านเลยไม่อนุมัติครับ ผมว่าลองไปขอทดลองขับก่อน จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 17:33:06 »
ตัวเลขพวกนี้ มันแค่เอาไว้อ้างอิงครับ แต่ความหนาของขอบประตู ลักษณะของเบาะ รวมถึง layout อื่นๆ ต้องเอามาประกอบด้วยครับ
ถ้าคุณอยากรู้ว่า ตัวไหนกว้างสุด ชัวร์สุดคือไปลองให้ครบทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 06:48:34 »
ที่แน่ๆ CHR รู้สึกอึดอัด ทั้งที่ไม่ได้รู้สึกแออัด
น่าจะเป็นความรู้สึกเฉพาะบุคคลนะครับ ส่วนผมไม่รังเกียจและไม่มีปัญหา
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 08:49:43 »
Cx30เบาะนั่งใหญ่ครับ แต่พื้นที่ช่วงเข่ามันน้อย เพดานต่ำ นั่งไม่ใช่ไม่สบายนะ แต่รู้สึกแคบ
Kick เบาะนั่งสั้น พื้นที่ช่วงเข่าพอมี ไม่ได้กว้างมาก แต่ดูโปร่งกว่า cx30
Chr นั่งสบายพอๆกับ kick แต่มุมกระจกมันแคบ เลยดูอึดอัด cross ยังไม่เคยนั่ง ทั้งหมดนี้ความรู้สึกล้วนๆ นั่ง2 คนตลอดที่ไปเทส

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:31:21 »
จากที่นั่งมาเบาะมาสด้าในหลายรุ่นนั่งสบายสุดแล้วครับ จากการที่เบาะหนาหลังคาเตี้ยลาดเลยดูแคบ แต่นั่งสบายกว่าพวกหลังคาโปร่งพื้นที่ขากว้างแต่ดันนั่งไม่สบายเพราะฐานรองก้นรองขาสั้นหรือเบาะบางไม่หนานุ่มครับ นั่งทีทรมานสุดรถๆกับการออกแบบเบาะแนวนี้

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 16:36:02 »

ต้องไปนั่งจริงดีกว่าครับ
ขอแนะนำว่าต้องลองนั่งตอนที่รถวิ่งด้วย

พอรถวิ่งแล้ว เราอาจไม่โอกับตัวรถก็เป็นได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 07:54:55 »
ลองนั่งเองเลยดีกว่าครับ มันมีเรื่องทัศนวิสัยนอกเหนือจาก space
และแถวสองควรจะมี isofix เพื่อติดตั้งคาร์ซีทได้สะดวกยิ่งขึ้นไม่รู้ว่ามีทุกรุ่นไหม

ออฟไลน์ mck

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 07:28:55 »
นั่งจริง เบาะหลังCx30 แคบสุดครับ headroom น้อยมากนั่งไม่สบาย