ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเพื่อนผมจะซื้อรถ...  (อ่าน 3925 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
เมื่อเพื่อนผมจะซื้อรถ...
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 23:23:59 »
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และพี่ๆทีมงาน Headlightmag ทุกคน และพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดทุกคนครับ ผมชื่อข้าวครับ แอบอ่านเว็บนี้มานาน เพิ่งจะสมัครสมาชิกก็วันนี้แหละ โดยผมมีปัญหาโลกแตกมาถามพี่ๆเพื่อนๆครับ คือเพื่อนผมจะซื้อรถ ขับไปทำงาน ระยะทางรวม ประมาณ 80 กิโลเมตร ต่อวัน และมีปั๊ม CNG อยู่ระหว่างทาง โดยเพื่อนได้ตั้งโจทย์ไว้ว่า ขอประหยัดน้ำมันหน่อย  ซึ่งตัวเลือกที่เหลือ ก็มีดังนี้ครับ  City , Vios , Fiesta (โดยส่วนตัวผมแอบเชียร์ Fiesta แต่เสียดายที่ไม่มี TDCi)  กับรถ CNG จากโรงงาน คือ  Lancer , Optra , Altis (โดยส่วนตัว ผมแอบเชียร์ Lancer ถึงแม้จะเป็นโมเดลเก่า) ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: เมื่อเพื่อนผมจะซื้อรถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 23:30:48 »
80กิโลต่อวัน จากสภาพแล้วน่าจะเน้นไปที่ความคุ้มค่ามากที่สุด จขกท. คงไม่ใช่คนที่จะให้ความสำคัญกับความเร็ว ความเริด ของรถนัก ผมว่า Lancer CNG น่าจะคุ้มที่สุดครับ Altis ค่อนข้างแพง Optra ไม่ค่อยน่าซื้อ โดยเฉพาะถ้าคิดถึงตอนเข้าศูนย์

แต่ถ้าคิดว่ายอมจ่ายได้มากพอผมก็เชียร์ City ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 23:39:38 »
ใช้พอๆกันครับ 80 โลต่อวัน

ทีแรกก็คิดๆเรื่องรถ CNG เหมือนกัน  เล็ง altis ไว้  แต่ดู option แล้วก็เรียบๆมากมาย แพงระดับนึง

พอ fiesta ออก  เลยมาตัวนี้แหละ  น่าจะตอบโจทย์ได้  เพราะถูกใจทุกอย่าง  เลยตกลงไปกับ fiesta ซะ

ปล. - ผมคำนวนค่าน้ำมัน + ผ่อนแล้วไหวอยู่
       - altis คำนวนค่าน้ำมัน+แก๊ส+ผ่อนแล้วออกมาค่าใช้จ่ายต่อเดือนพอๆกับ fiesta
       - ตัด optra กะ mitsu CNG ออกเพราะไม่ใช่แก๊สจากโรงงาน

ลองพิจารณาดูครับ  ถ้าเน้นใหญ่นั่งสบาย ประหยัด altis CNG ผมว่า ok นะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 02:47:59 »
ถ้าเอา CNG ผมเลือกอัลติสครับ..
ตาม คห.บนเลย แก๊สมาจากโรงงาน
และออกแบบเครื่องสำหรับ CNG โดยเฉพาะ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:33:12 »
ถ้าเอา CNG ผมเลือกอัลติสครับ..
ตาม คห.บนเลย แก๊สมาจากโรงงาน
และออกแบบเครื่องสำหรับ CNG โดยเฉพาะ.. ;D

เสิรมอีกอย่างครับ ห้องโดยสารนั่งสะบายด้วย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:59:55 »
ขับรถไปกลับ ระยะทาง 80 กม/วัน  น้อยกว่าผม 20กม.
ผ่านปั๊ม CNG ด้วย  ;D

ก่อนจะซื้อ อยากให้ถามเพื่อนของจขกท.ก่อนว่า มีทรรศนคติกับเชื้อเพลิงที่เป็นแกสอย่างไร  , ชีวิตสบายๆไม่เร่งไม่ร้อน สามารถต่อคิวเติมแกสได้หรือไม่ , ทำใจกับที่ต้องเลี้ยวเข้าปั๊มแกสในทุกๆวันที่กลับบ้านหรือไม่  , ทำใจกับเวลาในการเติมที่ค่อนข้างนานได้หรือไม่  แต่โดยรวมแล้ว CNG ประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องเชื้อเพลิงมากทีเดียว โดยเฉพาะติดตั้งมาจากโรงงานด้วย ยิ่งวางใจได้มากขึ้น

รถเก๋ง Vios กับ City ผมว่าถ้าขับแบบเบาๆเท้า รู้จักจังหวะส่งและลาก อาจจะทำได้ถึง 14-16 กม/ลิตร สำหรับทางยาวๆที่ไม่มีรถติดขัดมากมายนัก  ค่าใช้จ่ายตอนนี้น่าจะตกๆอยู่แถวกม.ละแถวๆ 2 บาท ในสภาพเงินบาทแข็งโป๊ก สู้กับราคาน้ำมันในตลาดโลก
ถ้าน้ำมันแพงขึ้นกว่านี้อีก ค่าใช้จ่ายอาจจะขึ้นไปแถวๆ 3 บาทต่อกม.  ณ ตรงนั้นคนก็จะเริ่มกลับมาใช้แกสกันมากขึ้นอีก

ประเมินจากรถที่ต้องการและเปรียบเทียบกัน เชื่อว่าน่าจะเป็นช่วงของวัยทำงานระยะแรกๆ   สำหรับค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง วันละ 160 บาท เดือนหนึ่งทำงาน 22 วัน ( จันทร์ ถึง ศุกร์ ) ก็ตกอยู่ 3,520 บาท  แต่ถ้าใช้แกสจะจ่ายน้อยกว่านี้อีกอย่างน้อยก็เท่าตัว

ลองคิดประกอบกันหลายๆอย่างดูก็แล้วกันครับ

รถ=ลด คือลดทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นรายได้ เวลา ความสุข ( แลกๆมันจะดูว่าสุข แต่พอใช้ไปสักหน่อย ความสุขจะลดลง ความทุกข์จเพิ่มขึ้น ไหนจะกลัวว่าใครจะมาเฉี่ยวมาชน ใครจะมาขูดมาขีด ใครจะมาลักขโมย  ต้องเสียค่าจอดรถ ต้องเจอรถติด ต้องหาที่จอดรถให้ได้ก่อน จึงจะลงจากรถได้ และอีกหลายๆอย่าง โดยเฉพาะรถบางคันมันก็ป่วยมาแต่เกิด กระเสาะกระแสะเข้าออกอู่เป็นว่าเล่น , ดวงใครดวงมันครับ )

แต่ถ้ามันเป็นของจำเป็นสำหรับชีวิต การจะจัดซื้อหาไว้ใช้งานก็คงจะเป็นเรื่องเลี่ยงไม่ได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 09:29:50 »
ถ้าชอบขับและนั่งไม่ปวดหลัง แนะนำว่าอย่าเอา Altis ครับ
แต่หลังคนไม่เหมือนกัน ลองไปนั่งอยู่เองล่ะกันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:35:47 »
สำหรับผม lancer นั่งสบายสุดนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 23:12:36 »
ถ้ามีปั้ม CNG สะดวกๆ Lancer ครับ  ถ้าไม่มี เลือกเอง โลดจ้า  ความชอบของคนมันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 23:32:36 »
ผมว่าCNG Lancer น่าจะไม่มีปัญหานะครับ เพราะประกันก็มี แล้วก็ไม่ใช่ว่าโรงงานจะต้องติดแก๊สกว่าร้านข้างนอก แถมถังของมิตซูเป็น Type II ด้วย อัลติสตัวเก่าจะ I แต่ไม่รู้ตัวใหม่เปลี่ยนรึยังน่ะครับ
แต่ผ่อนเฟียสต้าไหวนี่ก็โอเคแหละครับ ได้ของใหม่ เทคโนโลยีใหม่ ข้อเสียคงมีอย่างเดียวคือมันขนาดเล็กกว่า Altis Lancerเฉยๆ