ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถเก๋งประหยัดน้ำมันขับทุกวันๆละ 180 กม ด้วยครับ  (อ่าน 8924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
V60 D4 iArt 8AT ดีไหมครับ ไม่แน่ใจ gen นี้ กับ Mazda Sky-D อันไหนมี ADAS ที่ดีกว่า

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Amera ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ jame894561

เคยขับ 2ดีเซลได้ 3 ปีก่อนขายทิ้ง เป็นรถที่ประหยัดจริงๆ ติดเรื่องเดียวมันแคบ นั่งแล้วติดแขนติดขา อึดอัดไปหมด เหมาะกับคนตัวเล็กหรือผู้หญิงขับ

ต่อมาจัด camry 2.5 จับดม lpg ตอนนี้ก็เกือบ 3 ปีแล้ว วิ่งทางไกลกิโลละ 0.8-1 บาท จุกจิกไม่มีตอนแรกหาข้อมูลก็กลัวๆสรุปกลัวไปเอง

ที่แตกต่างชัดๆคือ ความสบายและช่วงล่าง ยังไงรถใหญ่วิ่งทางไกลคือมั่นใจและรู้สึกปลอดภัยกว่ารถเล็กแบบเทียบไม่ได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ถ้าซื้อมือ2ได้ และไม่ติดเรื่องติดแก๊สได้ แนะนำ altis esport ตัวที่แล้วครับ เข้าใจว่าตัวปลายปี 16 จะมีตัวที่มี Vsc มาให้แล้วด้วยนะครับ หรือถ้าให้ชัวร์ก็ตัว minor แล้ว แต่ผมไม่เจอราคาต่ำกว่า 5 แสนเลยนะ หาร้านติด lpg ดีๆ ใช้ยาวๆประหยัดไปหลายตัง  บ้านใช้ honda stream 2.0 ติด Lpg ตั้งแต่ 60,000 Km ตอนนี้จะ 520,000 แล้วไม่มีอะไรจุกจิกเลยครับ เพียงแต่ต้องตั้งวาวล์(มั้ง) ทุก40,000 โล ผมจำง่ายๆก็ทุกปี ครั้งละ 400 บาท แค่นั้น ทุกวันนี้วิ่ง 7.5Km / L ตก 1.5 บาทต่อกิโล 
 อีกคันใช้ Sylphy เติมโซฮอล์ 95 วิ่ง 13 โลลิตร ตก 2 บาทปลายๆ เกือบ 3 บาทแล้ว

แต่ถ้าเป็นคนคิดเยอะหน่อย มันก็เหมือนเอาเปรียบคนอื่นเขาอยู่ เก็บภาษีน้ำมันตั้งเยอะ เอามาอุดหนุน lpg แต่ถ้าไม่คิดไรก็ใช้ได้ ประหยัดเงินในกระเป๋าด้วย ผมก็อยากเป็นคนดีนะ แต่วิ่ง lpg น้ำมันตกเดือนละ 5,000 วิ่งน้ำมันตก 8000+ ต่อเดือน เงินเดือน 2X,Xxx ก็บ่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2022, 10:37:35 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อัลเมร่า 1.2  ไกลราวๆนี้แหละ

ส่วนมาก ร้อยกม.นิดๆ  นานๆทีจะเกิน 200 กม.

ทางไกลเลนสวน แซงยากจริง  แต่ถนน4เลนขับง่าย

รถนิ่มนวล แต่ไม่เงียบ  ยางต้องดีถึงจะไม่หงุดหงิด ไม่ก็ลงทุนทำเครื่องเสียงไปเลย

ประหยัดจริง แกส95 ขับขึ้นเขายังมี 19 โลลิตร

ไม่มีซ่อมจุกจิก  เจอช่างที่เคยทำรุ่นนี้จะซ่อมครั้งเดียวหายเลย

โดยรวมมีจุดอ่อนแค่ อัตราเร่งและการเก็บเสียง  นอกนั้นไม่มีอะไรด้อย อะไหล่ราคาถูกซ่อมง่าย

อนาคตผมอาจจะไปใช้ปิคอัพ  หรือไม่ก็ ไฮบริด

รถไฟฟ้ายังไม่สะดวกสำหรับคน ตจว.อย่างผม
ตอนนี้ดู อัลมีร่า และ มาสด้า2ดีเซล แต่อัลมีร่า ใช้เบนซิล ขับๆ เดิมๆ ตัวต่ำสุด ประหยัดมากแค่ไหนครับ

แกส 95 ผมขับ2คน +ของนิดหน่อย ทำได้ 19 โลลิตร  ไม่ใช่ทำครั้งเดียวแล้วยกยอดมา  ทำซ้ำๆวนๆมาตลอด 10 ปี 2.3 แสนโล

แกส95ได้ 18.5-19.5

อี20ได้ 17.5-18.5
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Auto

เก๋งเล็กขับ 200 km  ต่อวันแบบนี้ ไม่ซ่อมเยอะไปหน่อยหรือ     หารถดีเซลทน  ๆ  ใช้ดีกว่า   ผมแนะนำ ISUZU 1.9  ออโต้หรือจะขับเกียร์ MT  ก็ได้ ทนทานตอนซ่อม  ประหยัดน้ำมันมากด้วย

ออฟไลน์ panjap

รถคุณแต่ละคัน สูบน้ำมันโดยแท้จริง ผมแนะนำ honda hrv นะ

ออฟไลน์ MasterMan

• Newbie
  • *
prius มือสองครับ เดี๋ยวนี้เรื่องแบตไฮบริดไม่น่ากลัวแล้วมีที่เปลี่ยนเซลล์แบบไม่แพงมากราคารับได้

แล้วก็ประหยัดมากๆ ขับแบบปกติมี20กิโลลิตร

ออฟไลน์ deertesla

อยากประหยัด  ไมไม่ติด lpg

ถ้ากลัวไฟไหม้  ยกถังน้ำมันทิ้งไป วิ่ง lpg อย่างเดียว

มันปลอดภัยเรื่องไฟไหม้ มากกว่า น้ำมันมากนะครับ
ขอบคุณครับ กลัวอะครับ และไปเพิ่มค่าใช้จ่ายติดตั้งอีกอะครับ
คนแนะนำเค้าพูดแต่ข้อดี  ของแก๊สทั้งที่มันมีปัญหาตามมมาทั้งหลายเช่นเครื่องโทรมสึกหรอไว   ความร้อน  โอเวอร์ฮีทครับ

ออฟไลน์ Sympho

เอาประหยัด จบๆ เลย Altis 1.8 มือสอง + LPG

ผมใช้มา 300,000 กม.แล้ว มันไม่ได้มีอะไรน่ากลัวหรือต้องกังวลหรอก ขับอยู่ทุกวัน บำรุงรักษาแบบรถทั่วไปนี่แหละครับ วาล์วก็ไม่ต้องตั้ง เครื่อง Dual Vvti เป็น Hydraulic valve

แต่ถ้าไม่เอา LPG วิ่ง 180  กม. ต่อวัน Camry hybrid ก็น่าสนใจ เกินงบไปนิดหน่อย

มือสองโตโยต้ายังไงก็สบายใจกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Sympho

ถ้ากลัวไฟไหม้  ยกถังน้ำมันทิ้งไป วิ่ง lpg อย่างเดียว

มันปลอดภัยเรื่องไฟไหม้ มากกว่า น้ำมันมากนะครับ
ขอบคุณครับ กลัวอะครับ และไปเพิ่มค่าใช้จ่ายติดตั้งอีกอะครับ
คนแนะนำเค้าพูดแต่ข้อดี  ของแก๊สทั้งที่มันมีปัญหาตามมมาทั้งหลายเช่นเครื่องโทรมสึกหรอไว   ความร้อน  โอเวอร์ฮีทครับ

Overheat เพราะติดแก๊ส ?? หรือไม่ตรวจสอบอุปกรณ์ในระบบหล่อเย็นครับ ??

ออฟไลน์ deertesla

ผมใช้อัลเมร่า 1.2  ไกลราวๆนี้แหละ

ส่วนมาก ร้อยกม.นิดๆ  นานๆทีจะเกิน 200 กม.

ทางไกลเลนสวน แซงยากจริง  แต่ถนน4เลนขับง่าย

รถนิ่มนวล แต่ไม่เงียบ  ยางต้องดีถึงจะไม่หงุดหงิด ไม่ก็ลงทุนทำเครื่องเสียงไปเลย

ประหยัดจริง แกส95 ขับขึ้นเขายังมี 19 โลลิตร

ไม่มีซ่อมจุกจิก  เจอช่างที่เคยทำรุ่นนี้จะซ่อมครั้งเดียวหายเลย

โดยรวมมีจุดอ่อนแค่ อัตราเร่งและการเก็บเสียง  นอกนั้นไม่มีอะไรด้อย อะไหล่ราคาถูกซ่อมง่าย

อนาคตผมอาจจะไปใช้ปิคอัพ  หรือไม่ก็ ไฮบริด

รถไฟฟ้ายังไม่สะดวกสำหรับคน ตจว.อย่างผม
แต่อัลเมร่า1.2   ช่วงล่างและพวงมาลัยไม่ไหวจริงๆครับ  ช่วงล่างโคลงเคลงเป็นเรือ  พวงมาลัยไม่คมปัญหาจุกจิกเยอะกว่ามาสด้2 dieselที่อุด egr  แถมโครงสร้างตัวถังอัลเมร่าบอบบางกว่ามาสด้า2มากครับ   เป็นผมเชียร์มาสด้า2มากกว่าขับทางไกลสบายกว่ามากครับ  ที่บ้านมีมาร์ช  เวลาขับไป  ตจว  มันย้วยไม่เกาะถนนแต่ไม่นุ่มครับ  แต่มีความกระด้างเวลาเจอหลุมและลูกระนาดมากกว่าพวกที่รถแข็งกระด้างอย่างมาสด้า2   Ford fiesta เสียอีกครับ

เก๋งเล็กขับ 200 km  ต่อวันแบบนี้ ไม่ซ่อมเยอะไปหน่อยหรือ     หารถดีเซลทน  ๆ  ใช้ดีกว่า   ผมแนะนำ ISUZU 1.9  ออโต้หรือจะขับเกียร์ MT  ก็ได้ ทนทานตอนซ่อม  ประหยัดน้ำมันมากด้วย
ผมมองว่ารถกระบะขับหลังเวลาเจอเหตุอะไรที่ต้องหักหลบหรือเจอถนนลื่นคุมยากกว่าเก๋งขับหน้าคันเล็กๆนะครับ  อีกอย่าง. isuzu  ช่วงล่างไม่ใช่ว่ารักคนที่ชอบขับรถขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ส่วนตัวคิดว่า รถตลาดทั่วๆไป กับระยะทาง 200  km ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ
ยิ่งถ้าเทียบกับกระบะแล้ว ช่วงล่างน่าจะต่างกันประมาณนึงเลย ไหนจะระบบความปลอดภัยอีก (อันนี้อาจผิดพลาดได้ ไม่ทราบข้อมูล 1.9mt) 
ยิ่งถ้าเป็นมือสองราคากระบะน่าจะลงน้อยกว่าเก๋ง ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องขนของ รถเก๋งน่าจะเหมาะสมกว่า
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด service กระบะน่าจะแพงกว่าเก๋งเล็กด้วยนะครับ ค่ายางก็แพงกว่า
จะได้เปรียบตรงที่ ช่วงล่างทนทานกว่า เสียยาก แต่ใช้งานไม่สบาย

ออฟไลน์ Highway Star

camry hybrid acv50 มือสองอยู่ในงบเลยครับ อัตราสิ้นเปลืองขับยังไงก็สองหลัก รถใหญ่นั่งสบาย แต่อาจจะหนักค่าดูแลระบบไฮบริด หาคันที่สภาพดีไมล์ไม่สูงมาก แต่โดยรวมยังไงก็น่าจะประหยัดกว่าคันอื่นๆที่จขกท.มี

อีกชอยส์หา altis ตัวที่แล้วราคาลงเยอะมาชนรถเล็กแต่ค่าดูแลไม่สูง ไม่ก็หาพวก city jazz vios มือสองก็น่าสนใจอยู่ค่าดูแลกับอัตราสิ้นเปลืองไม่สูง วิ่งไกลอัตราเร่งน่าจะดีกว่าพวก1.2

ออฟไลน์ joufo

ช่วงที่ก่อสร้างโรงงานใหม่ๆ
ผมขับ โตโยต้า รีโว แคป ตัวเตี้ย ไปกลับโรงงานทุกวัน (กทม ระยอง)
วิ่งได้ราวๆ 18 กม/ลิตร แต่ไม่ได้ขับเร็วมาก วิ่งประมาณ 80-110
แต่รถเป็นรุ่น G มั้งครับ ภายในหรูหราหมาเห่ามาก

ใช้สลับกับมาสด้า 2 ดีเซล รถส่วนตัว
ก็วิ่งได้เฉลี่ยประมาณ 18 กม/ลิตร พอๆ กัน แต่ขับสบายกว่า กระบะมาก

ถ้าวิ่งทางที่ถนนไม่ค่อยดี ผมว่า กระบะจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

V60 D4 iArt 8AT ดีไหมครับ ไม่แน่ใจ gen นี้ กับ Mazda Sky-D อันไหนมี ADAS ที่ดีกว่า
ขอบคุณครับ คงผ่านอะครับ สำหรับค่ายนี้ครับ

Amera ก็น่าสนครับ
ขอบคุณครับ ผมดูๆอยู่ครับ

เคยขับ 2ดีเซลได้ 3 ปีก่อนขายทิ้ง เป็นรถที่ประหยัดจริงๆ ติดเรื่องเดียวมันแคบ นั่งแล้วติดแขนติดขา อึดอัดไปหมด เหมาะกับคนตัวเล็กหรือผู้หญิงขับ

ต่อมาจัด camry 2.5 จับดม lpg ตอนนี้ก็เกือบ 3 ปีแล้ว วิ่งทางไกลกิโลละ 0.8-1 บาท จุกจิกไม่มีตอนแรกหาข้อมูลก็กลัวๆสรุปกลัวไปเอง

ที่แตกต่างชัดๆคือ ความสบายและช่วงล่าง ยังไงรถใหญ่วิ่งทางไกลคือมั่นใจและรู้สึกปลอดภัยกว่ารถเล็กแบบเทียบไม่ได้จริงๆครับ
ขอบคุณครับมาสด้าแม้ว่าเล็กแต่ใช้คนเดียวครับ เน้นประหยัด แต่เท่าที่ดู เห็นปัญหาอยู่หลายอย่าง ส่วนคัมรี่ ก็ดีครับ แต่ไม่ต้องการเพิ่มค่าใช้จ่ายติดเเก๊สครับ

ถ้าซื้อมือ2ได้ และไม่ติดเรื่องติดแก๊สได้ แนะนำ altis esport ตัวที่แล้วครับ เข้าใจว่าตัวปลายปี 16 จะมีตัวที่มี Vsc มาให้แล้วด้วยนะครับ หรือถ้าให้ชัวร์ก็ตัว minor แล้ว แต่ผมไม่เจอราคาต่ำกว่า 5 แสนเลยนะ หาร้านติด lpg ดีๆ ใช้ยาวๆประหยัดไปหลายตัง  บ้านใช้ honda stream 2.0 ติด Lpg ตั้งแต่ 60,000 Km ตอนนี้จะ 520,000 แล้วไม่มีอะไรจุกจิกเลยครับ เพียงแต่ต้องตั้งวาวล์(มั้ง) ทุก40,000 โล ผมจำง่ายๆก็ทุกปี ครั้งละ 400 บาท แค่นั้น ทุกวันนี้วิ่ง 7.5Km / L ตก 1.5 บาทต่อกิโล 
 อีกคันใช้ Sylphy เติมโซฮอล์ 95 วิ่ง 13 โลลิตร ตก 2 บาทปลายๆ เกือบ 3 บาทแล้ว

แต่ถ้าเป็นคนคิดเยอะหน่อย มันก็เหมือนเอาเปรียบคนอื่นเขาอยู่ เก็บภาษีน้ำมันตั้งเยอะ เอามาอุดหนุน lpg แต่ถ้าไม่คิดไรก็ใช้ได้ ประหยัดเงินในกระเป๋าด้วย ผมก็อยากเป็นคนดีนะ แต่วิ่ง lpg น้ำมันตกเดือนละ 5,000 วิ่งน้ำมันตก 8000+ ต่อเดือน เงินเดือน 2X,Xxx ก็บ่ไหว
ขอบคุณครับ อัลติส นี่ ถ้าประหยัดก็น่าสน  ถ้าราคาไม่เกินงบ อีกอย่าง ต้องการรถที่พร้อมใช้ โดยไม่ต้องืำอะไรเพิ่ม เช่นติดแก๊ส ไม่อยากเพิ่มค่าใช้จ่ายครับ

ตอนนี้ดู อัลมีร่า และ มาสด้า2ดีเซล แต่อัลมีร่า ใช้เบนซิล ขับๆ เดิมๆ ตัวต่ำสุด ประหยัดมากแค่ไหนครับ

แกส 95 ผมขับ2คน +ของนิดหน่อย ทำได้ 19 โลลิตร  ไม่ใช่ทำครั้งเดียวแล้วยกยอดมา  ทำซ้ำๆวนๆมาตลอด 10 ปี 2.3 แสนโล

แกส95ได้ 18.5-19.5

อี20ได้ 17.5-18.5
ขอบคุณครับหมายถึง อัลมีร่า นะครับ

ขอบคุณครับ แม้ต้องการประหยัด แต่ผมก็ต้องการความสะดวกสบายบ้าง เลยเน้นเก๋งครับ

รถคุณแต่ละคัน สูบน้ำมันโดยแท้จริง ผมแนะนำ honda hrv นะ
ใช่ครับ มีแต่ เปลืองๆทั้งนั้น เมื่อก่อนพอไหว แต่ตอนนี้รู้สึกว่า หมดไปกับน้ำมันมากครับ

prius มือสองครับ เดี๋ยวนี้เรื่องแบตไฮบริดไม่น่ากลัวแล้วมีที่เปลี่ยนเซลล์แบบไม่แพงมากราคารับได้

แล้วก็ประหยัดมากๆ ขับแบบปกติมี20กิโลลิตร
ขอบคุณครับ จะลองหาข้อมูลดูครับ

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมไม่ต้องการแก๊สอะครับ ดูแลรักษา เพื่มอีก เลยเน้น น้ำมันครับ

เอาประหยัด จบๆ เลย Altis 1.8 มือสอง + LPG

ผมใช้มา 300,000 กม.แล้ว มันไม่ได้มีอะไรน่ากลัวหรือต้องกังวลหรอก ขับอยู่ทุกวัน บำรุงรักษาแบบรถทั่วไปนี่แหละครับ วาล์วก็ไม่ต้องตั้ง เครื่อง Dual Vvti เป็น Hydraulic valve

แต่ถ้าไม่เอา LPG วิ่ง 180  กม. ต่อวัน Camry hybrid ก็น่าสนใจ เกินงบไปนิดหน่อย

มือสองโตโยต้ายังไงก็สบายใจกว่ายี่ห้ออื่น
ขอบคุณครับ ผมเองไม่ถนัดแก๊สอะครับ แต่คัมรี่ไฮบริดนี่ผมกังวลค่าซ่อมแซมดูแลครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
เพิ่มงบไป MG EP
ค่าผ่อนเท่ากับคันห้าแสน+ค่าน้ำมันนั่นแหละวิ่งเยอะขนาดนี้
ดาว 200000 บาท
น้ำมัน ผ่อน 5,300 จำนวน 5 ปี
ไฟฟ้า ผ่อน 13,300 จำนวน 5 ปี

ค่าน้ำมัน 10,800 บาท
ค่าไฟฟ้า  2,160 บาท (ชาร์จไฟบ้านหม้อ TOU หน่วยละ 2.6 บาท)

สรุปน้ำมัน จ่ายเดือนละ 16,100 บาท
     ไฟฟ้า จ่ายเดือนละ 15,500 บาท

ยังไม่นับค่าบำรุงรักษาที่ไฟฟ้ากินขาดอีก
ผ่านไป 5 ปี หลังผ่อนหมด คราวนี้รู้เรื่อง รถน้ำมันมีแต่จ่ายแพงๆๆๆๆ ไฟฟ้ามีแต่ประหยัด

ถ้าคุณกลับบ้านทุกวัน วิ่งเยอะขนาดนี้ ใช้ไฟฟ้าเถอะ

ออฟไลน์ CHANOM

ไม่แน่ใจว่ากำหนดอายุรถไว้ประมาณไหนนะคะ

จะลองเชียร์ให้หา C220CDI (W203) ดู ค่าตัวไม่น่าเกิน 400,000 บาท
หรือเพิ่มงบหน่อย หา BMW 320D (E90) ดูค่ะ หากถนัดทาง BMW อยู่แล้ว
เราใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาจุกจิกกับระบบเครื่องยนต์

วิ่งทางไกล เราทำได้อยู่ที่ประมาณ 16-18 กม/ลิตร ค่ะ

ปล. ตอนแรกก็นึกถึง 2 ดีเซลเหมือนกัน เพราะเราเคยใช้มาแล้ว
แต่ส่วนตัวคิดว่าปัญหาเครื่องยนต์มันน่ากลัว จนไม่กล้าใช้ต่อเหมือนกันค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Symphonic

ขอบคุณครับ อัลติส นี่ ถ้าประหยัดก็น่าสน  ถ้าราคาไม่เกินงบ อีกอย่าง ต้องการรถที่พร้อมใช้ โดยไม่ต้องืำอะไรเพิ่ม เช่นติดแก๊ส ไม่อยากเพิ่มค่าใช้จ่ายครับ

Altis 1.8 CVT ตัวที่แล้ว ถ้าวิ่งยาวๆ แบบไหลๆ ไม่เค้น สัก 100-110 กม/ชม
มีได้ 16-17++ กม/ลิตร สบายๆ บนโซฮอล 95 นะครับ
เท่าที่ผมขับมาแทบจะไม่เคยต่ำกว่า 15 กม/ลิตรเลย

ออฟไลน์ spn

Altis โฉมที่แล้วที่มี VSC จะเป็น 1.8V ก่อน MC หรือ 1.8 รุ่นอื่นๆในตัว MC ก็ได้

อีกทาง Camry Hybrid โฉมที่แล้วก่อน MC ตัว CD DVD Navi ก็ได้ ตัว HVP จะเกินงบหน่อย
ผมใช้รถอยู่ประมาณ 100-200 km ต่อวัน ขับดีมาก วิ่ง ตจว ไป กทม โซน อโศก พระราม 9 สยาม เฉลี่ยๆได้ 16-17km/l ถ้าขับนอกเมือง ก็ 20-22 km/l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2022, 17:35:32 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ sukhontha

Overheat เพราะติดแก๊ส ?? หรือไม่ตรวจสอบอุปกรณ์ในระบบหล่อเย็นครับ ??

ที่จริง  ผมไม่คิดจะแย้งนะครับ   แต่ เชื้อเพลิงทุกตัว  เมื่อจูนให้ได้พลังงานเท่ากัน  ความร้อนไม่แตกต่างกันมาก 

ถ้าเรารับฟัง สิ่งที่อัดเข้ามาในหัวซ้ำ ๆ  บางสิ่งบางเรื่องที่เราได้ข้อมูล  มันไม่ถูกต้อง  ถ้าเราไม่มีวิธีการพิสูจน์  เราก็จะเชื่อ   

ผมก่อนที่จะใช้  ศึกษาจนเข้าใจ ในเชื้อเพลิงแต่ละชนิด  จุดอ่อน-แข็ง   แต่ไม่อธิบายให้ใครฟังอีกแล้ว  ใครอยากเข้าใจก็ศึกษาเอาครับ