ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถเก๋งประหยัดน้ำมันขับทุกวันๆละ 180 กม ด้วยครับ  (อ่าน 9000 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ใช้ขับเป็นคันที่2,3 สลับใช้ครับ แต่ช่วงนี้น้ำมันแพงมาก ขอราคาที่ไม่เกิน 5 แสน บวก ลบ ได้บ้าง ใช้ขับเน้น ประหยัดอย่างเดียวครับ มี รถหลัก e39(6สูบ) E34 (6สูบ)และ 4wd4dr.อยู่แล้วแต่ล้อโต37" ใช้ประจำไม่ไหวครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 22:09:07 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Almera , city ครับ น่าจะประหยัด ใช้ได้ ครับ เครื่องยนต์ พอมีเรี่ยวแรง ขับสนุก ครับ

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
ขับในเมือง prius นอกเมือง เก๋งเล็กดีเซลรุ่นไหนก็ได้ครับ (ในเมืองก็ประหยัด สำหรับดีเซล)

ราคาเบนซินตอนนี้ ดุเดือดมาก ทะลุเพดานไปแล้วครับ ต่อให้รถประหยัด แต่เต็มถังรอบละหลายพัน มันก็หนักอยู่ดีครับ ราคาต่างกันเกือบ 10 บาทแล้ว

ไม่รู้ 2 diesel แก้ปัญหาจบหรือยัง แต่ผมว่าตรงโจทย์นะครับ ถ้าวิ่งไกลๆ เยอะๆ ดีเซลตอบโจทย์กว่าไฮบริดครับ หามือสองปีใหม่ๆ มีประกันเหลือสักคันน่าจะใช้ได้ครับ มีปัญหาก็เคลมศูนย์เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 22:18:28 โดย Carrera »

ออฟไลน์ kiwiwi

180 แปลว่าทางยาว
ทางยาว ขับ eco น่าจะเหนื่อยนิดหน่อย

ในงบนี้ ไม่เอากระบะตัวเตี้ยมือ 2 เช่นอีซูสุที่ประหยัดน้ำมันมากๆ

ก็ไป City ตัวใหม่เลยครับ ตัวล่างก็ได้ ใกล้เคียงกับงบ ขับไม่เหนื่อยมากด้วย

แต่ทางยาวๆ ยังไงเครื่องใหญ่ วิ่งเร็วได้หน่อยนึงโดยที่ยังประหยัดอยู่ คงหนีไม่พ้นกระบะน่ะครับ
พวก eco หรือ กลุ่ม b พอวิ่งเร็ว ตัวเลข ก็อยู่แถวๆ 12-13กม.ต่อลิตร
แต่พวกกระบะแค็ป มัน 15 โลลิตรขึ้นไป น่าจะโอเคอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ครูซดีเซล. ไมเนอร์เชนจ์
2 ดีเซล
320d
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
2ดีเซลเลยครับโจทย์นี้
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ domenakrub

• Newbie
  • *
งบ 5 แสนแนะนำ Volvo S60 ครับ มี Adaptive cruise control ไว้ใช้ทางไกลสบายๆ เติม E85 ได้ ถ้าโชคร้ายหน่อยได้คันที่มีปัญหาหัวฉีด (หรือซื้อรถมาก็เปลี่ยนไปเลย ป้องกันปัญหา) หัวฉีด bosch หัวละ 2,900 ครับ

ออฟไลน์ porasit33

Mazda 2 1.3 ครับ
ประหยัดทางไกลๆ
ใช้จริงแถวๆ 18-22 km/L

ออฟไลน์ imvile

- หารถปีใหม่หน่อย หารถปีเก่าซ่อมไม่จบ เผลอๆค่าน้ำมันไม่คุ้มค่าซ่อม

- ต้องทำงานนี้อีกนานไหม มีความจำเป็นต้องไปกลับทุกวันหรือไม่ ถ้าเช่าห้องใกล้ที่ทำงานจะหยัดกว่าหรือเปล่า มีช่วงหนึ่งขับ พระราม 9 - ปทุม ไปกลับ 120 โล ตอนนั้นคิดว่าซื้อ c segment มือ 2 คันนึงมาเพราะจะประหยัด + เสียดายรถที่ขับประจำ สรุปประหยัดปีละ 3 หมื่น แต่ทำอยู่ 2 ปีก็เปลี่ยนงาน ค่าเสื่อมรถหายไป 2 แสน

- แต่ถ้าคิดว่าคุ้ม แนะนำ mazda2 อยากได้ยกสูงก็ cx3 ตัว diesel (มือสองจะหาได้ราคา 5-600k) เป็นรถเล็กที่เคยเช่าขับแล้วไม่ร่อน ขับทางไกลไม่เครียดนะผมว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
หารถที่เป็น cng จากโรงงาน
ผมใช้ w211 'ปี10 .. e200 ngt .. กม.ละบาทนิดๆ

Almera , city ครับ น่าจะประหยัด ใช้ได้ ครับ เครื่องยนต์ พอมีเรี่ยวแรง ขับสนุก ครับ
ขอบคุณครับ อัลมีร่า ก็น่าสนใจครับรูปทรงสวยด้วย แต่ เน้น ประหยัด อย่างเดียวครับ

ขับในเมือง prius นอกเมือง เก๋งเล็กดีเซลรุ่นไหนก็ได้ครับ (ในเมืองก็ประหยัด สำหรับดีเซล)

ราคาเบนซินตอนนี้ ดุเดือดมาก ทะลุเพดานไปแล้วครับ ต่อให้รถประหยัด แต่เต็มถังรอบละหลายพัน มันก็หนักอยู่ดีครับ ราคาต่างกันเกือบ 10 บาทแล้ว

ไม่รู้ 2 diesel แก้ปัญหาจบหรือยัง แต่ผมว่าตรงโจทย์นะครับ ถ้าวิ่งไกลๆ เยอะๆ ดีเซลตอบโจทย์กว่าไฮบริดครับ หามือสองปีใหม่ๆ มีประกันเหลือสักคันน่าจะใช้ได้ครับ มีปัญหาก็เคลมศูนย์เอา
ขอบคุณครับ มาสด้า2 ดีเซลใช่ไหมครับ ของผมทางยาวๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
2​ ดีเซลมือสอง​ ราคาประมาณ 350k-400k วิ่งทางไกลประหยัดเว่อร์ๆครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

180 แปลว่าทางยาว
ทางยาว ขับ eco น่าจะเหนื่อยนิดหน่อย

ในงบนี้ ไม่เอากระบะตัวเตี้ยมือ 2 เช่นอีซูสุที่ประหยัดน้ำมันมากๆ

ก็ไป City ตัวใหม่เลยครับ ตัวล่างก็ได้ ใกล้เคียงกับงบ ขับไม่เหนื่อยมากด้วย

แต่ทางยาวๆ ยังไงเครื่องใหญ่ วิ่งเร็วได้หน่อยนึงโดยที่ยังประหยัดอยู่ คงหนีไม่พ้นกระบะน่ะครับ
พวก eco หรือ กลุ่ม b พอวิ่งเร็ว ตัวเลข ก็อยู่แถวๆ 12-13กม.ต่อลิตร
แต่พวกกระบะแค็ป มัน 15 โลลิตรขึ้นไป น่าจะโอเคอยู่นะครับ
ขอบคุณครับ ทางยาวๆเลยครับ ส่วนตัวขอเป็นเก๋งครับ
ถ้า12-13กม./ลิตร ก็ยังถือว่า ไม่ค่อยประหยัดเท่าไร แต่กระบะ อาจจะมากกว่า  แต่กลัว เหนื่อย เมื่อย ในดารขับขี่อะครับ

ครูซดีเซล. ไมเนอร์เชนจ์
2 ดีเซล
320d
ขอบคุณครับ ครูซ กังวลเรื่อง 0บริการอะครับ
มาสด้า2 ดีเซลนี่เป็นอีกคำแนะนำที่น่าสนใจครับ

2ดีเซลเลยครับโจทย์นี้
ขอบคุณครับ อีกคำแนะนำครับ แล้ว เสียงดังไหมครับเห็นเป็น ดีเซล

งบ 5 แสนแนะนำ Volvo S60 ครับ มี Adaptive cruise control ไว้ใช้ทางไกลสบายๆ เติม E85 ได้ ถ้าโชคร้ายหน่อยได้คันที่มีปัญหาหัวฉีด (หรือซื้อรถมาก็เปลี่ยนไปเลย ป้องกันปัญหา) หัวฉีด bosch หัวละ 2,900 ครับ
ขอบคุณครับ แต่เกรงว่า จะไปหนักค่าซ่อมดูแลรักษาไหมครับ

Mazda 2 1.3 ครับ
ประหยัดทางไกลๆ
ใช้จริงแถวๆ 18-22 km/L
ขอบคุณครับ มาสด้า2 ดีเซล ประหยัดใด้ขนาดนี่ น่าสนใจมากนะครับ

- หารถปีใหม่หน่อย หารถปีเก่าซ่อมไม่จบ เผลอๆค่าน้ำมันไม่คุ้มค่าซ่อม

- ต้องทำงานนี้อีกนานไหม มีความจำเป็นต้องไปกลับทุกวันหรือไม่ ถ้าเช่าห้องใกล้ที่ทำงานจะหยัดกว่าหรือเปล่า มีช่วงหนึ่งขับ พระราม 9 - ปทุม ไปกลับ 120 โล ตอนนั้นคิดว่าซื้อ c segment มือ 2 คันนึงมาเพราะจะประหยัด + เสียดายรถที่ขับประจำ สรุปประหยัดปีละ 3 หมื่น แต่ทำอยู่ 2 ปีก็เปลี่ยนงาน ค่าเสื่อมรถหายไป 2 แสน

- แต่ถ้าคิดว่าคุ้ม แนะนำ mazda2 อยากได้ยกสูงก็ cx3 ตัว diesel (มือสองจะหาได้ราคา 5-600k) เป็นรถเล็กที่เคยเช่าขับแล้วไม่ร่อน ขับทางไกลไม่เครียดนะผมว่า
ขอบคุณครับ ที่ทำงาน คงอีกนานอะครับ มาสด้า2-ดีเซล ใหม่คงน่าสนใจกว่า 3 มือ2 ไหมครับ คือใช้แบบไม่ต้องกังวล

หารถที่เป็น cng จากโรงงาน
ผมใช้ w211 'ปี10 .. e200 ngt .. กม.ละบาทนิดๆ
ตอนแรกคิดหา w212 หรือw207 แต่ว่าค่าตัวเเพงไปอะครับ เลยเปลี่ยน เป็น เก๋งเล็ก เน้น ประหยัดๆแทนอะครับ ค่าน้ำมันไม่ไหว ขึ้นเอา ขึ้นเอา  ติดแก๊สก็ไม่ชอบ

หาข้อมูล ต่างๆแล้วทำไม มาสด้า 2 ดีเซลมีปัญหามากจัง 

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
หากวิ่งทางยาว หารถขนาดใหญ่ขึ้นมาหน่อย ติดแก๊ส ก็ดีครับ อย่างน้อยควรเป็น c-seg อย่าง Civic Altis อะไรพวกนี้ หรือจะไป Camry ACV50 Accord G9 ส่วนรถเล็กอาจจะดูไม่เหมาะ
แต่ถ้าอยากได้รถใหม่ ก็คงต้องอีโคคาร์เท่านั้น Almera 1.0 turbo หรือถ้าเกินงบได้อีกนิดก็ City 1.0 turbo 2 ตัวนี้พละกำลังดีหน่อย ส่วนรุ่นอื่นๆ เครื่องแรงน้อยเกินกว่าจะวิ่งทางยาวครับ

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
2 ดีเซล ผมคิดว่าถ้าเอามาก็ต้องเอาไปอุดตัดทำเพิ่ม และจะมีแบต i eloop ปั้มน้ำวาล์วน้ำไฟฟ้าให้ดูแลต่างจากเบนซิน
ตอนแรกจะแนะนำ Cx3 xdl เพราะใช้เดินทางไกลอัตราสิ้นเปลืองประมาณ 18+ km/l แต่ราคาก็เกินไปนิดเพราะว่าจะต้องบวกงบที่เอาไปทำอีก
แต่ก็ได้รถดีกว่า Mz2 พวกโครงสร้าง ถุงลมรอบคัน ระบบความปลอดภัย ผมเคยจะหา xdl Minor Change ที่ option safety ครบกว่าแต่รถมีน้อยมาก

ออฟไลน์ Spada_Valess

2 ดีเซล ผมคิดว่าถ้าเอามาก็ต้องเอาไปอุดตัดทำเพิ่ม และจะมีแบต i eloop ปั้มน้ำวาล์วน้ำไฟฟ้าให้ดูแลต่างจากเบนซิน
ตอนแรกจะแนะนำ Cx3 xdl เพราะใช้เดินทางไกลอัตราสิ้นเปลืองประมาณ 18+ km/l แต่ราคาก็เกินไปนิดเพราะว่าจะต้องบวกงบที่เอาไปทำอีก
แต่ก็ได้รถดีกว่า Mz2 พวกโครงสร้าง ถุงลมรอบคัน ระบบความปลอดภัย ผมเคยจะหา xdl Minor Change ที่ option safety ครบกว่าแต่รถมีน้อยมาก
อุด egr ตัด dpf ปิด i eloop เปลี่ยนวาลน้ำไฟฟ้าออก จบเลยเป็นรถ แรง ประหยัด ทนทาน

ถ้าไปไฟฟ้าได้ mg ep จบๆเลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อัลเมร่า 1.2  ไกลราวๆนี้แหละ

ส่วนมาก ร้อยกม.นิดๆ  นานๆทีจะเกิน 200 กม.

ทางไกลเลนสวน แซงยากจริง  แต่ถนน4เลนขับง่าย

รถนิ่มนวล แต่ไม่เงียบ  ยางต้องดีถึงจะไม่หงุดหงิด ไม่ก็ลงทุนทำเครื่องเสียงไปเลย

ประหยัดจริง แกส95 ขับขึ้นเขายังมี 19 โลลิตร

ไม่มีซ่อมจุกจิก  เจอช่างที่เคยทำรุ่นนี้จะซ่อมครั้งเดียวหายเลย

โดยรวมมีจุดอ่อนแค่ อัตราเร่งและการเก็บเสียง  นอกนั้นไม่มีอะไรด้อย อะไหล่ราคาถูกซ่อมง่าย

อนาคตผมอาจจะไปใช้ปิคอัพ  หรือไม่ก็ ไฮบริด

รถไฟฟ้ายังไม่สะดวกสำหรับคน ตจว.อย่างผม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

อยากประหยัด  ไมไม่ติด lpg

ถ้ากลัวไฟไหม้  ยกถังน้ำมันทิ้งไป วิ่ง lpg อย่างเดียว

มันปลอดภัยเรื่องไฟไหม้ มากกว่า น้ำมันมากนะครับ 

หากวิ่งทางยาว หารถขนาดใหญ่ขึ้นมาหน่อย ติดแก๊ส ก็ดีครับ อย่างน้อยควรเป็น c-seg อย่าง Civic Altis อะไรพวกนี้ หรือจะไป Camry ACV50 Accord G9 ส่วนรถเล็กอาจจะดูไม่เหมาะ
แต่ถ้าอยากได้รถใหม่ ก็คงต้องอีโคคาร์เท่านั้น Almera 1.0 turbo หรือถ้าเกินงบได้อีกนิดก็ City 1.0 turbo 2 ตัวนี้พละกำลังดีหน่อย ส่วนรุ่นอื่นๆ เครื่องแรงน้อยเกินกว่าจะวิ่งทางยาวครับ
ขอบคุณครับ รถเก่า ซีวิค อัลติส รุ่นไหนครับ ดู G9 แล้ว ก็น่าสนใจครับ แต่เกินงบไปบ้าง มือ2 นี่ถ้าสภาพดี คันใหญ่ ก็น่าประหยัด

2​ ดีเซลมือสอง​ ราคาประมาณ 350k-400k วิ่งทางไกลประหยัดเว่อร์ๆครับ
ขอบคุณครับ มาสด้า2 ดูๆแล้ว ทำไมมีแต่ปัญหาอะครับ

ผมใช้อัลเมร่า 1.2  ไกลราวๆนี้แหละ

ส่วนมาก ร้อยกม.นิดๆ  นานๆทีจะเกิน 200 กม.

ทางไกลเลนสวน แซงยากจริง  แต่ถนน4เลนขับง่าย

รถนิ่มนวล แต่ไม่เงียบ  ยางต้องดีถึงจะไม่หงุดหงิด ไม่ก็ลงทุนทำเครื่องเสียงไปเลย

ประหยัดจริง แกส95 ขับขึ้นเขายังมี 19 โลลิตร

ไม่มีซ่อมจุกจิก  เจอช่างที่เคยทำรุ่นนี้จะซ่อมครั้งเดียวหายเลย

โดยรวมมีจุดอ่อนแค่ อัตราเร่งและการเก็บเสียง  นอกนั้นไม่มีอะไรด้อย อะไหล่ราคาถูกซ่อมง่าย

อนาคตผมอาจจะไปใช้ปิคอัพ  หรือไม่ก็ ไฮบริด

รถไฟฟ้ายังไม่สะดวกสำหรับคน ตจว.อย่างผม
ตอนนี้ดู อัลมีร่า และ มาสด้า2ดีเซล แต่อัลมีร่า ใช้เบนซิล ขับๆ เดิมๆ ตัวต่ำสุด ประหยัดมากแค่ไหนครับ

อยากประหยัด  ไมไม่ติด lpg

ถ้ากลัวไฟไหม้  ยกถังน้ำมันทิ้งไป วิ่ง lpg อย่างเดียว

มันปลอดภัยเรื่องไฟไหม้ มากกว่า น้ำมันมากนะครับ
ขอบคุณครับ กลัวอะครับ และไปเพิ่มค่าใช้จ่ายติดตั้งอีกอะครับ