ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนสมาชิกเรื่อง รถ cng มือสองที่ถูกถอดท่อ cat ออกครับ  (อ่าน 2090 ครั้ง)

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งซื้อ Altis cng ปี 2014 จากเต็นท์มาได้สัปดาห์นึง เป็นอดีตรถเช่า 104,000 โล จดปี 2015 ครับ

ไปตรวจช่วงล่างที่ศูนย์โตโยต้า ช่างบอกว่าท่อ cat ถูกเปลี่ยนไปแล้ว ดูจากรอยเชื่อมและเคาะท่อรับรู้ได้ถึงความกลวง

เลยโทรไปถามเซลล์ที่เต้นท์ เค้าบอกว่าท่อ cat ถูกทะลวงมาแล้ว เค้าจะปรึกษาเจ้าของเต้นท์ ทำได้มากที่สุดคือเอาท่อ cat จากรถคันอื่นมาใส่แทนให้

เลยมีคำถามว่า ผมควรจะเลือกวิธีไหนใน 4 ข้อนี้ดีครับ

1.การเอาท่อ cat จากรถคันอื่นมาใส่แทนให้ ก็ไม่ต่างจากเอาท่อ cat มือสองมาใส่ให้ใช่ไหมครับ อายุการใช้งานจะใช้ได้ซักกี่ปี สุดท้าย ถึงเวลาผมต้องทะลวงเองอีกหรือเปล่า แล้วมันเอามาล้างหรือเป่าแทนการทะลวงได้ไหมครับ

2.ถ้าขอให้เขาเอาท่อ cat แต่งมือหนึ่งมาใส่แทนได้ไหมครับ

3.ผมควรจะซื้อท่อ cat ของแท้มาใส่เลยไหมครับ ถามศูนย์โตโยต้าบอก 17,000 บาท

4.ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย แล้วไปรีแมทปิดโค้ดเฉพาะที่จะแจ้งเตือนเรื่องท่อ cat ป้องกันไฟแจ้งเพื่อนในอนาคต อันนี้จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ในอนาคตไหมครับ แล้วนานๆไป ค่ามลพิษจากท่อจะเกินกฏหมายกำหนดไหมครับ

ถ้าทำตามข้อ 4 เราสามารถขอท่อ cat จากรถคันอื่นที่เต้นท์บอกจะให้มาเก็บเอาไว้ เผื่อมีปัญหาในอนาคต ค่อยเอาท่อ cat ตัวนี้ใส่กลับเข้าไปได้ไหมครับ

ตอนนี้ที่สังเกต อัตราเร่งดีกว่า Altis cng ปี 2010 ตัวของบ้านใช้อยู่ แต่รอบสูงกว่านิดนึง และเปลืองแก๊สกว่ากันเห็นๆ

ปี 2010 เติ่ม 100 วิ่งได้ 150 โล
ปี 2014 เติ่ม 100 วิ่งได้ 100 โล

ตอนสตาร์ทเครื่อง รอบขึ้นไปประมาณ 1100 ถึง 1200 รอบ แล้วค่อยๆ ลงมาต่ำกว่า 1000 พอเปิดแอร์รอบก็ขึ้นมากกว่า 1000

อย่างนี้รอบสูงผิดปกติไหมครับ

อย่างนี้ผมควรจะเลือกแนวทางไหนที่จะคุ้มค่าครับ เพื่อป้องกันปัญหาต่อตัวเครื่องที่จะเกิดในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2022, 20:33:45 โดย MI6 »

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ข้อ1หรือ4ครับ เอาจากคันอื่นมาใส่ก็ได้ส่วนอายุพวกนี้นานหลักแสนกิโลอยู่ถ้าตันก็ถอดล้างได้ไม่ต้องทะลวงครับ หรือปล่อยไว้อย่างนี้ผลเสียต่อรถคงไม่มีมีแต่สิ่งแวดล้อม ส่วนค่ามลพิษตรวจสภาพตรอ.ส่วนใหญ่ผ่านหมดแหละครับ

ออฟไลน์ adisakponmuang

• Jr. Member
  • **
ข้อ 2 เขาไม่มีทางเอาของใหม่ให้แน่นอนครับ เพราะรถมือ2 ยังไงก็คงเป็นข้อ 1 ที่เค้าจะทำให้

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
ข้อ1หรือ4ครับ เอาจากคันอื่นมาใส่ก็ได้ส่วนอายุพวกนี้นานหลักแสนกิโลอยู่ถ้าตันก็ถอดล้างได้ไม่ต้องทะลวงครับ หรือปล่อยไว้อย่างนี้ผลเสียต่อรถคงไม่มีมีแต่สิ่งแวดล้อม ส่วนค่ามลพิษตรวจสภาพตรอ.ส่วนใหญ่ผ่านหมดแหละครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เขาคงเคยสับของคุณไปให้คนอื่น เป็นผมนะลงบันทึกประจำวันใว้ก่อน

ต่อมมาร้องเอาของใหม่ เพราะไปเอามือสอง บางคันมันวิ่งไปเท่าไรแล้ว จะล้านโลไหม

อย่าคิดว่าเกินไป ใอ้ที่เกินไปคือส่งรถสภาพนี้มาให้ โกงชัดๆ สมัยนี้เขารู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง

ว่าใส้มันมีราคา

ออฟไลน์ Ruksadindan

เบิกใหม่ครับ

ออฟไลน์ Auto

อยู่ที่เต๊นท์รับผิดชอบ  ส่วนมากจะเอาของเก่าจากร้านพรรคพวกกันที่มีมากมายมาใส่ให้แทน   อายุการใช้งานก็ได้อีกนาน
    ส่วนเรื่องอื่น  ๆ  ก็ปกติ   ที่บ้านก็ใช้รุ่นนี้ซื้อมาป้ายแดง   ใช้งานดีประหยัดมาก      ถ้าอุปกรณ์แก๊สเบิกศูนย์ TOYOTA  แพงมาก  ต้องเอาออกมาทำข้างนอกที่รับซ่อม NGV  โรงงานของโตโยต้า ราคาจะถูกลงเยอะ     แต่ถ้าเชคระยะทำทั่วไปก็เข้าศูนย์สะดวกดี

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *
  อยู่ที่เต๊นท์รับผิดชอบ  ส่วนมากจะเอาของเก่าจากร้านพรรคพวกกันที่มีมากมายมาใส่ให้แทน   อายุการใช้งานก็ได้อีกนาน
    ส่วนเรื่องอื่น  ๆ  ก็ปกติ   ที่บ้านก็ใช้รุ่นนี้ซื้อมาป้ายแดง   ใช้งานดีประหยัดมาก      ถ้าอุปกรณ์แก๊สเบิกศูนย์ TOYOTA  แพงมาก  ต้องเอาออกมาทำข้างนอกที่รับซ่อม NGV  โรงงานของโตโยต้า ราคาจะถูกลงเยอะ     แต่ถ้าเชคระยะทำทั่วไปก็เข้าศูนย์สะดวกดี

ถ้าผมรับท่อ cat ที่เต้นท์ให้มา แล้วเก็บเอาไว้ก่อน รอจนกว่าไฟจะแจ้งเตือนค่อยเปลี่ยน จะดีไหมครับ แบบว่าลองใช้ดูก่อน มีปัญหาค่อยเปลี่ยน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าผมรับท่อ cat ที่เต้นท์ให้มา แล้วเก็บเอาไว้ก่อน รอจนกว่าไฟจะแจ้งเตือนค่อยเปลี่ยน จะดีไหมครับ แบบว่าลองใช้ดูก่อน มีปัญหาค่อยเปลี่ยน ขอบคุณครับ
รับของเต๊นท์ให้มาแล้วใส่เข้าไปเลยจะได้รู้ว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ออฟไลน์ MI6

• Newbie
  • *

รับของเต๊นท์ให้มาแล้วใส่เข้าไปเลยจะได้รู้ว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า
ขอบคุณครับ