ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องสลับทะเบียนรถหน่อยครับ  (อ่าน 3283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ตอนนี้ผมมีรถ1คัน กำลังจะซื้อรถอีกคันโดยที่ไม่ขายคันเก่า
ผมจะเอาป้ายทะเบียนของคันเก่าไปใส่รถคันใหม่
และผมจะไปซื้อป้ายหมวดเก่า/ป้ายประมูล มาใส่รถคันเก่าแทน
จะทำได้มั้ยครับ และทำอย่างไร

โดยประเด็นคือผมไม่อยากให้รถ ทั้งคันเก่าและคันใหม่
ได้รับป้ายหมวดใหม่ 2ขx เพราะจะทำให้มีเลขทะเบียนในเล่มเยอะเกินไป เกรงจะเสียราคาตอนขายครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: ขอปรึกษาเรื่องสลับทะเบียนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 08:19:55 »
ทำได้ครับ

ป้ายประมูลจะง่ายเพราะถือลอยไว้ได้ ป้ายธรรมดาขั้นตอนจะซับซ้อนขึ้นมา เพราะลอยไม่ได้และมีเงื่อนไข 1 ปี กรณีเป็นป้ายธรรมดาส่วนตัวผมแนะนำว่าเอาเลขใหม่ที่ซื้อไปลงคันใหม่ก่อนครับ แล้วค่อนมาสลับเองอีกที ชื่อเจ้าของต้องเป็นชื่อเดียวกันนะครับ

ระบบขนส่งเหมือนจะทำสองอย่างพร้อมกันวันเดียวไม่ได้ (เห็นว่ารับเงินจากรถคันนึงได้วันละรอบ) ตอนผมทำคันผมต้องไปสองครั้งครับ

อันนี้พูดจากที่เคยทำของตัวเอง ไม่ได้ชำนาญ ถูกผิดขออภัยล่วงหน้าครับ

อ้อ เหมือนจะมีพวกร้านซื้อขายทะเบียนที่สามารถดำเนินการตรงนี้ให้ได้ด้วย ซึ่งง่ายกว่าเราไปทำเอง แต่ก็มีค่าบริการครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องสลับทะเบียนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 09:41:53 »
ป้ายเขียวประมูล (รถกระบะ) สามารถถือลอยไว้ได้ไหมครับ

แล้วถ้าประมูลมาใส่กระบะที่มีป้ายทะเบียนอยู่แล้ว ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 10:27:43 »
ทำได้ครับ

ป้ายประมูลจะง่ายเพราะถือลอยไว้ได้ ป้ายธรรมดาขั้นตอนจะซับซ้อนขึ้นมา เพราะลอยไม่ได้และมีเงื่อนไข 1 ปี กรณีเป็นป้ายธรรมดาส่วนตัวผมแนะนำว่าเอาเลขใหม่ที่ซื้อไปลงคันใหม่ก่อนครับ แล้วค่อนมาสลับเองอีกที ชื่อเจ้าของต้องเป็นชื่อเดียวกันนะครับ

ระบบขนส่งเหมือนจะทำสองอย่างพร้อมกันวันเดียวไม่ได้ (เห็นว่ารับเงินจากรถคันนึงได้วันละรอบ) ตอนผมทำคันผมต้องไปสองครั้งครับ

อันนี้พูดจากที่เคยทำของตัวเอง ไม่ได้ชำนาญ ถูกผิดขออภัยล่วงหน้าครับ

อ้อ เหมือนจะมีพวกร้านซื้อขายทะเบียนที่สามารถดำเนินการตรงนี้ให้ได้ด้วย ซึ่งง่ายกว่าเราไปทำเอง แต่ก็มีค่าบริการครับ

ขออนุญาตถามได้มั้ยครับว่าเงื่อนไข1ปีคืออะไร พอดีไปถามร้านขายป้ายมาเค้าก็ถามเหมือนกันว่าป้ายเดิมใส่มาถึง1ปีรึยังแต่ไม่ได้อธิบายว่ามีผลยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 13:52:50 »
ทำได้ครับ

ของผมทำวันเดียวเสร็จได้ครับ
แต่ถ้าจะซื้อทะเบียนเพิ่ม น่าจะหาได้แค่ทะเบียนประมูล ทะเบียนขาวปกติน่าจะยาก
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 13:58:33 »
ทำได้ครับ

ขออนุญาตถามได้มั้ยครับว่าเงื่อนไข1ปีคืออะไร พอดีไปถามร้านขายป้ายมาเค้าก็ถามเหมือนกันว่าป้ายเดิมใส่มาถึง1ปีรึยังแต่ไม่ได้อธิบายว่ามีผลยังไงบ้าง

ตอบตามความเข้าใจผมนะครับ

คือขนส่งให้ป้ายธรรมดาโอนเปลี่ยนเลขได้ปีละ 1 ครั้ง ยกเว้นขายรถ หรือเปลี่ยนสองคันชื่อเจ้าของเดียวกันครับ (เป็นสามี ภรรยากันก็ไม่ได้ด้วย อันนี้ผมลองถามเขาแล้ว)

ตอนผมทำ ก็ทำอย่างที่เล่าให้ฟังเลยครับ คือซื้อเลขใหม่มาลงคันของตัวเองก่อน แล้วมาสลับกับอีกคันของตัวเองอีกที ตอนนั้นขนส่งแจ้งว่าชุดหลังได้แค่ยื่นเรื่องไว้ ต้องมาชำระเงินอีกครั้งวันหลังครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 14:50:51 »
มันจะวุ่น เรื่องสลับทะเบียนคันเก่า ไปใส่ คันใหม่ นี่แหละ

เพราะชุดจด อยู่ที่ดีลเลอร์ ซึ่งปกติ มักจะไม่ค่อยยอมปล่อยออกมา ให้เราถือไปขนส่งเอง แต่ถ้ายอม ถือไปจัดการเอง ค่าใช้จ่ายไม่กี่บาท แป้บเดียวเสร็จ

ถ้าไม่ยอม .. คุณก็ต้องจ้างให้โชว์รูมจัดการให้ ซึ่งพวกบวกแพงมาก

...............

จะบอกว่า ... เพื่อนผม ออก Mazda 2 แล้วต้องการเอาทะเบียนสามห่วงมาใส่ ส่วนสามห่วง ก็ขอเลขใหม่

ทีนี้ Mazda 2 ก็ผ่อน แต่เพื่อนผม ก็บี้จนเซลล์ยอมให้เอาชุดจดออกมาจัดการเอง เพื่อนผมวิ่งเอง จบง่ายๆ ขนาดเค้าไม่เคยทำมาก่อน และเป็น ผู้หญิงด้วย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 19:14:48 »
คุยกับทางเซลล์รถใหม่นะคะ ว่าสามารถดำเนินการสลับทะเบียนรถคันเก่าให้คุณได้ไหม หากสามารถทำได้ สามารถเตรียมเอกสารตามนี้ให้ทางเซลล์นะคะ

1. ใบยินยอม ให้ใช้ทะเบียนเลขคันเก่า กับรถคันใหม่ (แนบกับชุดจดทะเบียน)
2. ใบยื่นคำร้อง ขอเปลี่ยนทะเบียนคันเก่า
3. ใบยินยอมจากทะเบียนที่เราซื้อ (ป้ายขาวดำ) หรือ เอกสารสงวนทะเบียนประมูล ที่เราจะใช้
4. สมุดจดทะเบียนรถ
5. ใบมอบอำนาจ ให้เซลล์ดำเนินการแทน พร้อมสำเนาบัตรประชาชน

ทั้งนี้ ถ้าเราจะเอาทะเบียนขาวดำของคันอื่น มาใส่รถคันเก่า
เราต้องมี #1 #2 #4 #5 ของรถคันที่เราซื้อทะเบียนเขามาด้วยนะตะ

ถ้าให้ง่ายที่สุดคือ ซื้อเลขประมูล/เลขหมวดเก่า มาใส่คันใหม่โดยตรงเลย แล้วค่อยมาทำเรื่องสลับกันเอง ถ้าจะโยกเลขจริงๆค่ะ (ถ้าเจ้าของเดียวกัน จะไม่ติด 1 ปี นะคะ) 😊
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 10:10:52 »
ทำได้ครับ

ตอบตามความเข้าใจผมนะครับ

คือขนส่งให้ป้ายธรรมดาโอนเปลี่ยนเลขได้ปีละ 1 ครั้ง ยกเว้นขายรถ หรือเปลี่ยนสองคันชื่อเจ้าของเดียวกันครับ (เป็นสามี ภรรยากันก็ไม่ได้ด้วย อันนี้ผมลองถามเขาแล้ว)

ตอนผมทำ ก็ทำอย่างที่เล่าให้ฟังเลยครับ คือซื้อเลขใหม่มาลงคันของตัวเองก่อน แล้วมาสลับกับอีกคันของตัวเองอีกที ตอนนั้นขนส่งแจ้งว่าชุดหลังได้แค่ยื่นเรื่องไว้ ต้องมาชำระเงินอีกครั้งวันหลังครับ

ขอบคุณครับ พอดีรถผมเจ้าของเก่าสลับป้ายก่อนขายให้ผม แบบนี้ก็น่าจะสลับป้ายธรรมดาได้อยู่