ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Fortuner วางใน Audi A8 Hybrid  (อ่าน 4764 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
เครื่อง Fortuner วางใน Audi A8 Hybrid
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 16:11:08 »

จริงๆขายแล้วไปออก Fortuner น่าจะคุ้มกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: เครื่อง Fortuner วางใน Audi A8 Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 18:28:47 »
เพื่อออออ55

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: เครื่อง Fortuner วางใน Audi A8 Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 19:09:57 »
ถ้าไม่ได้ทำเพราะความคึกคะนอง​และทำเพื่อความจำเป็น ก็โอเคอยู่นะครับ

ออนไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 21:39:09 »
เครื่องเก่าน่าจะมีปัญหาจนซ่อมไม่คุ้ม แต่เอาจริงหาหัวตัดตรงรุ่นมาลงไม่ดีกว่ารึ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 21:47:40 »
เห็นในเฟสบุค อู่บุญทวีเซอร์วิส วางแบบนี้หลายคันเลยครับ

แต่จะเป็นรุ่นเก่าหน่อย รถใหม่ๆเสียดายระบบต่างๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 01:08:21 »
เสียดายรถครับวางแล้วขับได้แย่ลงแทนที่จะหาหัวตัดเครื่องน้ำมันธรรมดามาลง รู้จักอู่แบบบนี้จะไม่บอกให้ใครเข้าครับ เสียดายขับสี่ออดี้ ต้องมาใช้ขับหลังที่สมรรถนะต่ำกว่าของฟอร์จูนเนอร์อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2022, 01:13:14 โดย deertesla »

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 08:30:39 »
เครื่องเดิมๆรถต้องกากแค่ไหนเจ้าของถึงยอมทิ้ง???

ขอเดานะครับ ค่าวางเครื่องอาจจะถูกกกว่าราคาแบตก้อนใหม่ 8) เครื่องโตโยต้าทนทานอยู่แล้วปัญหาน้อยมากๆอยู่แล้วถ้าไม่ได้ขับเร็วก็ไม่มีปัญหาอะไร

ภายในออดี้โคตรสวย :-*

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 09:31:21 »
เจ้าของรถช่างกล้าจริงๆ เสียดายรถแทนเลยครับ

เครื่องตัวนี้เกียร์เป็นเกียร์สายมั้ยครับ ส่วนออดี้เป็นเกียร์ไฟฟ้า เอิ่ม...

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 09:33:05 »
เครื่องเดิมไฮบริด น่าจะซ่อมไม่คุ้ม  เลยเปลี่ยนเครื่องดีเซล 1KD-FTV  ลงไปมากกว่า

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 09:46:26 »
ถ้าคนเคยใช้รถเก่ามาเยอะๆจะเข้าใจครับ คำว่าเสียดาย บางทีมันตอบยาก และมันไม่ได้สำคัญขนาดนั้น

ยิ่งยี่ห้อที่ไม่ใช่ ดาว หรือใบพัด อะไหล่ และช่างที่ชำนาญจริงๆหายากครับ แล้วบางทีเปลี่ยนหรือซ่อมไปโคตรแพงแล้วไม่จบอีก หรืออะไหล่ไม่มีเข้ามา จะเอาทีต้องให้อู่ยกมาทั้งหัว สุดท้ายมันก็ลงเอยแบบนี้แหละครับ

อย่างที่บ้านผม มี Damlier 3 คัน เข้าศุนย์และอู่ที่ว่าเก่งๆ หมดไปหลายแสน ทั้งๆที่ค่าตัวรถไม่กี่แสนเอง ซ่อมเสร็จมาก็วิ่งกระท่อนกระแท่น แต่อยากเก็บไว้ ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมคงให้ลง 2JZ ไปแล้วครับ เสียดายเวลา เสียดายเงิน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 12:12:18 »
ถ้าคนเคยใช้รถเก่ามาเยอะๆจะเข้าใจครับ คำว่าเสียดาย บางทีมันตอบยาก และมันไม่ได้สำคัญขนาดนั้น

ยิ่งยี่ห้อที่ไม่ใช่ ดาว หรือใบพัด อะไหล่ และช่างที่ชำนาญจริงๆหายากครับ แล้วบางทีเปลี่ยนหรือซ่อมไปโคตรแพงแล้วไม่จบอีก หรืออะไหล่ไม่มีเข้ามา จะเอาทีต้องให้อู่ยกมาทั้งหัว สุดท้ายมันก็ลงเอยแบบนี้แหละครับ

อย่างที่บ้านผม มี Damlier 3 คัน เข้าศุนย์และอู่ที่ว่าเก่งๆ หมดไปหลายแสน ทั้งๆที่ค่าตัวรถไม่กี่แสนเอง ซ่อมเสร็จมาก็วิ่งกระท่อนกระแท่น แต่อยากเก็บไว้ ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมคงให้ลง 2JZ ไปแล้วครับ เสียดายเวลา เสียดายเงิน

ยิ่งถ้าเป็นเมื่อสัก 10 ปีที่แล้ว ถอดเครื่อง 2J-T ตอนนี้เผลอๆกำไร  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 16:20:37 »
ถ้าคิดว่าแมวขอแค่จับหนูได้พอก็ทำไปเถอะ บางครั้งของเดิมค่าอะไหล่โหดร้ายอู่นอกเฉพาะออดี้ก็น้อย ใส่เครื่องฟอจูนเนอวิ่งสู้เดิมไม่ได้แต่ก็อาจจะดีกว่าขายรถทิ้งไปไปถูกๆเพราะบอดี้ยังสวยสภาพรถยังดี ในกรณีที่ทำแล้วจบนะครับ แต่ดูทรงรื้อเยอะมากๆ

คนใช้ benz bmw volvo ยุค90ที่ไปวางเครื่องญีปุ่นหลายคน ชอบเครื่องเดิมมากกว่าเพราะใช้ฟังชันในรถได้ครบนิ่มเงียบสั่นน้อยกว่าของแปลง เครื่องญี่ปุ่นอาจจะดีกว่าเรื่องแรงอัตราเร่ง  แต่ที่วางกันเพราะเครื่องเดิมอะไหล่แพงหรือโทรม ติดแกสแล้วไม่จบ เลยจำต้องวาง

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 18:02:57 »
ถ้ายุคเก่า BMW M50 กับเจ ผมว่า J เทคโนโลยีดีกว่าทุกอย่าง ประหยัดกว่า แรงกว่า ขับแล้วทนถึกกว่า ถ้าใครเคยดู  youtube CH นึงจะรู้ว่า J ที่ yamaha ทำให้ Over Engineer มากๆ น่าใช้สุดๆครับ

แต่เคสนี้ วางเครื่องฟอจูนเนอร์ มันต่างมุมมอง ความ Refinement+function อาจจะหายไป ไม่เทียบเท่ารถยุโรปหรู แต่ได้การใช้งานทุกวันที่อาจจะดูแลง่ายกว่า ใช้ประจำวันดีกว่า ก็อาจจะคุ้มสำหรับคนทำก็ได้ครับ

เป็นผม คงไม่ทำ ถ้าแพงมาก ขายทิ้งไปซื้อ LS460L หรือ LS430 ดีกว่า นอกจากแค่วิ่งได้ รถมันมีความสมูทจากโรงงานที่ดีกว่าวางเครื่องแบบนี้ครับ เวลาซ่อมก็เข้าศูนย์ได้ ไม่ต้องง้ออู่เฉพาะทาง เพราะรถแปลงมาเยอะเกิน หรือถ้าจะทำ ขอตรงรุ่นแบบ A8 Diesel ก็ได้ วางทั้งแพน่าจะจบง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 19:30:52 »
เป็นผมคงจับ UZ หรือ วาง J ไปเลยครับ งบที่จบก็ไม่ต่างกันกัน เพราะ GD เครื่องก็ไม่ได้ถูก แต่อาจจะอะไหล่หาง่ายกว่า

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ก็ยังขอให้เครื่องมีเรี่ยวมีแรงหน่อย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 21:05:49 »
แอบเสียดายรถ เคยดูผ่านๆ ต้องแปลง เฟืองท้ายอีก ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมีเครื่องไหนวางได้แบบแปลงน้อยๆบ้าง
แปลงออกมาคงขับได้ แต่ขับดีไหม วัดดวงอีกที gd ที่เอามาวางก็คงไม่ทำเดิมๆแน่

สมัย w124 e34 volvo 940 960 ที่เอา J มาใส่ ผมว่าเครื่องยนมันพอๆกันนะ 4สูบ เป็น 6 สูบ บางตัว j วิ่งดีกว่าด้วย
แต่พอเอา gd มาวาง ใน a8 ถ้าว่ากันที่เดิมๆ ผมว่า มันผิดกันมากเลย
เห็นแล้วนึดถึงคลิปที่คนญี่ปุ่นเอา RR Phantom ไปวาง j เพราะ v12 เสียสั้งเครื่องใหม่ไปแล้วต้องรอ 2 ปี

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 21:10:18 »
เห็นเคสนี้แล้ว นึกถึงคนญี่ปุ่นที่เอา Rolls Royce Phantom ของตัวเองวาง 2JZ-GTE เลยครับ นอกจากเรื่องการดูแลรักษาแล้ว เหตุผลส่วนนึงคือ อยากลองอะไรที่มันแปลกใหม่ด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 09:11:32 »
โหหห เพิ่งทราบว่ามีวางข้ามสายพันธุ์กันขนาดนี้เลย

แต่ช่างไทยก็เก่งจริงๆนะครับ ทำได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 09:20:54 »
โหหห เพิ่งทราบว่ามีวางข้ามสายพันธุ์กันขนาดนี้เลย

แต่ช่างไทยก็เก่งจริงๆนะครับ ทำได้

มีครับ หลายคันแล้ว ทั้งอู่นี้ และ หลายๆ อยู่

เหมือนจะมีทั้ง ตราดาว และ สวีเดน ที่ไปหาเครื่องดีเซลมาวาง มันจบกว่าจริงๆ ทั้งตอนทำ ตอนวาง และ ระยะยาว

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 12:58:47 »
อันนี้คือแปลงเครื่องยนต์แล้วทำให้ใช้งานกับระบบภายในรถได้เลย ทำแล้วจบว่าอย่างนั้น ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรต่อ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 14:33:28 »
เดาว่าเป็นคันที่เคยไปให้ Audi Thailand ดู SAเคยบอกว่าค่าซ่อมเกือบล้าน เจ้าของเลยไม่ซ่อมมันซะเลย
BMW 750E M SPORT