ผู้เขียน หัวข้อ: BMW x6 40i ประกอบไทยน่าสนมากแค่ไหนครับ  (อ่าน 3881 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigbaggo

• Newbie
  • *
BMW x6 40i ประกอบไทยน่าสนมากแค่ไหนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 01:53:25 »
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ เห็นว่ารถประกอบไทย ราคาถูกลงมามาก บวกกับสเปคพึงพอใจหมดทุกอย่าง มีที่ไม่ชอบแค่เป็น mild hybrid อย่างเดียวครับ

ที่เหลือไม่ว่าจะเป็น เครื่อง 40i ไฟ laser ไฟประตู ออพชั่นทุกอย่างชอบหมดเลยครับ แต่ดันไม่ใช่เป็นตัว lci

Lci คาดว่าน่าจะเปิดตัวปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า แล้วกว่าจะเข้าไทย อย่างเร็วสุดอาจจะปลายปีหน้าหรือเปล่าครับเห็นว่าอาจจะได้อัพเดทจอในใหม่ด้วยแต่ยังไม่แน่ใจครับ

ควรรอ lci หรือเปล่าครับ เท่าที่ถามเซลล์มาได้รถเร็วสุดอาจจะช่วงเดือน 5ครับ
Cayman 981 GTS
Bmw X6 40i
CLS 300d

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: BMW x6 40i ประกอบไทยน่าสนมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 08:49:39 »
จะบอกว่าตอนผมเห็น X6 40i ครั้งแรกนี่อยากได้เลยครับ สเป็กดี ราคาโดน ได้ sky-lounge ด้วย
เพราะผมก็กำลังอยากได้ SUV และโจทย์คืออยากได้เบนซินล้วนครับ สำหรับไปตจว.กับแฟนและลูกชาย4ขาอีก1 ตัว x6 เลยตอบโจทย์มาก
(ดีเซลก็พอได้แต่ไม่ปลื้มเท่าไหร่ เพราะเคยลอง X5 30d แล้วไม่ชอบความกระชาก ไม่สมูท อารมณ์หลอกว่าแรงอะไรแบบนึ้ครับ)
คุยกับเซลล์เกือบจะไปจองด้วยอารมณ์ แต่พอคิดด้วยเหตุผลก็เลยลังเล

เพราะมันมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนเหมือนกันเช่น
GLE53 AMG 5.99m
Macan S (config จบที่ 6.5 พร้อมซื้อประกันเพิ่ม) เล็กหน่อยแต่น่าจะขับมัน

คราวนี้เลยคิดหนักละครับว่าจะเอายังไงกับชีวิตดี
อีกตัวที่น่าสนก็คือ X7 40d ครับ แต่อาจจะใหญ่ไป ไม่คล่องตัวแต่อลังมาก

เรื่อง X6 LCI จะมาเมื่อไหร่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ X6 ตัวนี้ผว่าน่าสนมากครับ(ถึงจะชอบโฉมก่อนๆมากกว่าก็ตาม)

ตัดสินใจอย่างไรผมรอฟังเป็นแนวทางด้วยนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

• Newbie
  • *
Re: BMW x6 40i ประกอบไทยน่าสนมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 12:20:31 »
Macan ตอนแรกผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่คุยกับเซลมา รถกว่าจะได้น่าจะเกือบปี เพราะตอนนี้ Porsche รถขาดกันหมดเลยทุกรุ่นแถมราคาขึ้นทุกเจ้า ข้อเสียคือคันเล็กกว่า x6 นิดนึง   

ส่วน gle กับ x7 ผมไม่ชอบเพราะไม่ใช่ทรง coupe รู้สึกจะเป็นรถพ่อบ้านเกินไปหน่อยครับ

ส่วนตัวเอียงทาง x6 สุดเพราะได้เครื่อง 40i แถมรถ bmw จูนง่ายผ่านมือถือก็ได้ ซึ่งน่าจะสะดวกและขับสนุกกว่า gle พอสมควรครับ ข้อเสียอย่างเดียวคือเป็น mild hybrid ซึ่งค่อนข้างไม่ถูกฉโลกกับ benz hybrid สักเท่าไรครับ

บวกกับว่าส่วนตัว มี cayman ขับเล่นแล้วคันนึงกับ cls ไว้เลยไม่อยากได้ benz แล้ว ::)
แต่ macan จริงๆก็น่าสนใจมาก แต่ต้องจ่ายค่า premium 500k ต่ำถ้าอยากได้รถเร็ว  :'(
Bmw X6 40i
CLS 300d

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 13:14:16 »
ถ้ามี cayman กับ cls แล้วผมว่า X6 ก็ดูจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ
เรื่อง hybrid ผมไว้ใจ bmw นะ ผมมีเสียบปลั๊กอยู่2คันก็ไม่เคยงอแงเลยครับ

เรื่องจูนผ่านมือถือนี่คือยังไงหรอครับ ยังไม่เคยใช้เลย ผมแค่เอาไว้ดูข้อมูลแล้วก็ดูภาพจากกล้องของรถเองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 21:00:39 »
ใช้แอป bootmod3 ครับ สะดวกมากเลยแล้วมันจะมี coding ด้วยครับ ปลดลอคออพชั่นเพิ่มได้ครับ

ถ้ามี cayman กับ cls แล้วผมว่า X6 ก็ดูจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ
เรื่อง hybrid ผมไว้ใจ bmw นะ ผมมีเสียบปลั๊กอยู่2คันก็ไม่เคยงอแงเลยครับ

เรื่องจูนผ่านมือถือนี่คือยังไงหรอครับ ยังไม่เคยใช้เลย ผมแค่เอาไว้ดูข้อมูลแล้วก็ดูภาพจากกล้องของรถเองครับ
Bmw X6 40i
CLS 300d

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 00:04:45 »
เล็งๆ สี manhattan ไว้เหมือนกันครับ ตอนแรกกำลังอยากได้ EV ซักคัน แต่เห็นราคา X6 ประกอบในแล้วชะงักเลย ทั้งๆ ที่ตอนเปิดตัวแทบไม่เคยมอง เพราะคิดว่าราคาตอนนั้นมันแพงไร้สาระเกินไป กับรถแค่ 265 แรงม้า 30d
ส่วนตัวผมว่าตอนนี้หน้าตามันสวยลงตัวอยู่แล้ว ผมยกให้เป็นบีเอ็มที่หน้าสวยที่สุดคันนึงตอนนี้เลย ประกอบกับเห็นหน้าตา X5 LCI ของเมืองนอกแล้วรู้สึกว่าไม่ได้ทำให้ชอบมากกว่าเดิมเท่าไหร่ เลยคิดว่า X6 ก็น่าจะคล้ายๆ กัน ถ้าผมจะเอา คงไม่รอ LCI แล้วครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 00:25:54 »
เชียร์ audi Q7 ครับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 04:00:49 »
ส่วนตัวเอียงทาง x6 สุดเพราะได้เครื่อง 40i แถมรถ bmw จูนง่ายผ่านมือถือก็ได้ ซึ่งน่าจะสะดวกและขับสนุกกว่า gle พอสมควรครับ ข้อเสียอย่างเดียวคือเป็น mild hybrid ซึ่งค่อนข้างไม่ถูกฉโลกกับ benz hybrid สักเท่าไรครับ
X6 40i ไม่มี mild hybrid นะครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 07:22:07 »
X6 40i ไม่มี mild hybrid นะครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด

ไปดูสเปคอีกที ไม่มีจริงๆด้วยครับ เจ้าของกระทู้อาจเข้าใจว่าสมัยนี้ติดระบบนี้มาซะส่วนใหญ่มั๊งครับ

เชียร์ audi Q7 ครับ

สวยดีนะครับ ยิ่ง Q8 ยิ่งสวย แต่เหมือนยังไม่คุ้นเคยมั๊งครับ เลยยังไม่กล้ากับยี่ห้อนี้

เล็งๆ สี manhattan ไว้เหมือนกันครับ ตอนแรกกำลังอยากได้ EV ซักคัน แต่เห็นราคา X6 ประกอบในแล้วชะงักเลย ทั้งๆ ที่ตอนเปิดตัวแทบไม่เคยมอง เพราะคิดว่าราคาตอนนั้นมันแพงไร้สาระเกินไป กับรถแค่ 265 แรงม้า 30d
ส่วนตัวผมว่าตอนนี้หน้าตามันสวยลงตัวอยู่แล้ว ผมยกให้เป็นบีเอ็มที่หน้าสวยที่สุดคันนึงตอนนี้เลย ประกอบกับเห็นหน้าตา X5 LCI ของเมืองนอกแล้วรู้สึกว่าไม่ได้ทำให้ชอบมากกว่าเดิมเท่าไหร่ เลยคิดว่า X6 ก็น่าจะคล้ายๆ กัน ถ้าผมจะเอา คงไม่รอ LCI แล้วครับ

ที่สีออกเขียวๆใช่มั๊ยครับ สวยดีนะครับ รุ่นนี้ทำมาแค่ 3 สีเอง

ใช้แอป bootmod3 ครับ สะดวกมากเลยแล้วมันจะมี coding ด้วยครับ ปลดลอคออพชั่นเพิ่มได้ครับ

เหมือนว่าจะต้องเสียบ OBD ด้วยใช่มั๊ยครับ มิกล้า55

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 09:18:29 »

ผมก็จำว่า ไม่มี hybrid นะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 11:42:08 »
เครื่อง B58 ได้ยินมาว่าจะอัพเกรดพาวเวอร์ (MY2023)
รหัส 40i 340hp/450nm ->370hp/500nm
รหัส M40i 387hp/500nm -> 400hp/550nm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 16:45:02 »
ข้อมูลผมดูจากตรงนี้เลยครับ  ตรงหัวข้อ Enhance your engines
 https://www.bmwusa.com/vehicles/x-models/x6/sports-activity-coupe/core-models.html

ถ้ารุ่นประกอบไทยไม่มีคงซื้อแบบไม่ลังเลเลยครับ อาจจะเป็น mild hybrid ของตัว lci หรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ตัว lci จะเปลี่ยนเทอโบใหญ่ขึ้น แรงม้าเยอะขึ้นครับ ผมอ่านจากบอด bimmer มาอีกทีครับ

-----------
ใช่ครับเป็น obd

เหมือนว่าจะต้องเสียบ OBD ด้วยใช่มั๊ยครับ มิกล้า55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2022, 16:47:06 โดย bigbaggo »
Bmw X6 40i
CLS 300d

ออฟไลน์ tvm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 18:51:08 »
https://www.bmw.co.th/content/dam/bmw/marketTH/common/SPEC%20sheet/update-220218/specsheet_X6_TH.pdf.asset.1645158227712.pdf

ถ้าตามนี้แสดงว่ายกเครื่อง b58 340i มาใส่เลยไม่มี mild hybrid น่าสนใจสุดๆเลยครับ
Bmw X6 40i
CLS 300d