ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Altis 1.6 กับ fiesta 1.6 เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 12625 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaie612

• Newbie
  • *
กำลังจะออกรถใหม่ 2จิต 2 ใจ ระหว่าง
NEW COROLLA ALTIS - 1.6 J AUTO  ราคา 779,000 บาท
กับ Ford Fiesta 5 ประตู 1.6 Sport PowerShift ราคา 699,000 บาท
ถ้าเป็นเพื่อน ๆจะเลือกคันไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 11:03:46 โดย zaie612 »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ระหว่าง Altis 1.6 กับ fiesta 1.6 เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:06:48 »
ส่วนตัวเลือก Fiesta ครับ
Altis น่าเล่นต้อง 1.6E - 2.0V ธรรมดาเท่านั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ระหว่าง Altis 1.6 กับ fiesta 1.6 เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:10:18 »
ถ้าชอบรถใหญ่ๆหน่อย เฟียสต้าคงสู้ไม่ได้อะครับ อัลติสตอบโจทย์ได้ดีกว่า

เรื่องราคาขายต่อแล้วก็ศูนย์ด้วย อัลติสได้เปรียบกว่าเยอะ

แต่ถ้าพูดถึงสมรรถนะกับออปชั่นและรูปทรง ผมเชียร์เฟียสต้าแบบออกนอกหน้าเลยละกัน ฮิๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:26:07 »
รุ่น J นี่ไม่มีคำว่า Altis นะครับ เป็น Corolla เฉยๆเท่านั้นล่ะ
ดังนั้นเลือกเฟียสต้าดีกว่า ถ้าไม่มีผู้โดยสารนั่งบ่อยนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:37:34 »
ผมล่ะเกลียดคำว่า Altis อยากให้ทุกๆ รุ่น ใส่แต่คำว่า Corolla อะ
Altis มันชื่อตั้งขึ้นมาสำหรับตลาด Asean ดูหรูตรงไหนหว่า ดูโหลด้วยซ้ำเพราะ
ไปซ้ำกับ Daihatsu Altis [Camry] อีก

ถ้าชอบเกียร์ธรรมดา รุ่นล่าง J M/T ได้ ธรรมดา 6 สปีด หัวเกียร์สวยมากๆ
จะว่าไป หลายคนบอกว่าหารถ Fiesta 1.6 Powershift มาขับเทียบกับ 1.6 M/T ตัวส่งออกไม่ได้
เถียงกันใหญ่ว่า เกียร์ Powershift หรือ เกียร์ ธรรมดา ดีกว่ากัน ในด้านการขับแข่งขัน
ผมเองก็ไม่อยากฟันธง ถึงในใจจะถือหาง 1.6 เกียร์ธรรมดามากกว่า
ยังไงก็ลองเอา Corolla 1.6 M/T มาขับแข่งกับ Fiesta 1.6 PS ดูสิ
ถ้าเมืองไทยมี Topgear หรือ Autobild (ที่ไม่ได้ทำงานแบบ Autobild ไทยปัจจุบันนะ)
ต้องมีการจับเอารถสองรุ่นนี่มาขับเปรียบเทียบกันอย่างแน่นอน และถามว่าน่าสนใจมั๊ย
น่าสนใจมากมายเลยล่ะ

เอาล่ะพูดนอกเรื่องไปเยอะ

ถ้าเป็น Corolla 1.6 A/T ธรรมดาๆ มาเปรียบเทียบ ใจผมอยากได้ Fiesta 1.6 PS
มากกว่า เพราะได้เทคโนโลยี่ใหม่ๆ ความกว้างภายใน Fiesta ก็ถือว่าโอเค นั่งไม่อึดอัด
อาจจะสู้ Corolla ไม่ได้ก็ตาม การเกาะถนน Fiesta ดีกว่า ราคาถูกกว่า อุปกรณ์ครบครัน

ก็จะเชียร์ Fiesta 1.6 PS มากกว่าครับ จะตัวท๊อปหรือรองท๊อปก็ได้ ถูกกว่า Corolla มากมาย

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:42:25 »
ถ้าชอบรถใหญ่ๆหน่อย เฟียสต้าคงสู้ไม่ได้อะครับ อัลติสตอบโจทย์ได้ดีกว่า

เรื่องราคาขายต่อแล้วก็ศูนย์ด้วย อัลติสได้เปรียบกว่าเยอะ

แต่ถ้าพูดถึงสมรรถนะกับออปชั่นและรูปทรง ผมเชียร์เฟียสต้าแบบออกนอกหน้าเลยละกัน ฮิๆ

สนับสนุนอีกสียงครับ

ความกว้างขวางล่ะ    ความภูมิฐานล่ะ   ของแต่งนอกศูนย์ล่ะ                Altis ได้เปรียบ
เครื่องยนต์   ระบบเกียร์  ระบบเบรค  ระบบบังคับเลี้ยว  ช่วงล่าง           Options ต่างๆ     เท่าที่เคยทดลองขับ  ดูเหมือน  Fiesta จะมีภาษีกว่าโขอยู่นะ

ความประหยัด       ต้องให้คนที่ใช้มาตอบ.........   ผมเดาเอานะ.. ที่สภาพการใช้งานที่เท่ากัน  Fiesta  ประหยัดกว่า
ความปลอดภัย      ต้องให้คนที่ทดลองประสบด้วยตัวเอง... มาตอบ   ;D ;D    แต่ดูตาม Spec    , Fiesta มีภาษีกว่า

รูปลักษณ์   อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

เรื่องศูนย์ Ford ให้ตัดความห่วงได้ระดับหนึ่งนะ  ยิ่งถ้าเป็นเมืองใหญ่ๆหน่อยยิ่งหายห่วง   การบริการผมว่าน่าจะใกล้เคียงกันทั้ง Technician,Spare part  ,Support

ถ้าจะห่วงคงเป็นเรื่องการขายต่อ  เป็นอันดับแรก

ถ้า Altis ลดราคาลงมาอีกหน่อยซัก 700k  ดูจะน่าสนใจกว่านะ    อิอิ (ไม่อยากรับภาระค่า Minor change  ,Marketting,Advertise   cost  ที่มีบ่อยๆน่ะครับ)

ถ้าให้ช่วยเลือก....   Fiesta   ครับ  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 11:57:30 โดย singving »

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:10:09 »
ถ้าซื้อมาขับเองผมเชียร์เฟียสต้านะ

แต่อัลติสผมว่าควรจะเล่นรุ้นE ขึ้นไปเท่านั้น
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:41:39 »
ผมเฟียสต้าครับ เลือกด้วยอารมณ์กับเหตุผลนิดหน่อย

คือชอบรถขับสนุกแล้วก็ ประหยัดน้ำมันหน่อย พื้นที่ใช้สอย ไม่พอก็พับเบาะเอาครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 13:13:39 »
ความจริง ขนาดรถกับราคาก็แยกได้พอสมควรแล้วครับ อยู่ที่คุณชอบแบบไหน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 13:31:54 »

เห็นด้วย ;D
ด้วยคน

ลองเองครับ แล้วค่อยตัดสินใจ
อย่าเชื่อใครจนกว่าจะได้ไปลองเอง
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 13:58:05 »
ตามที่ท่านๆ กล่าวมาครับ altis รุ่นต้อง E ขึ้นไป

เพราะฉะนั้นเฟียสต้าจบข่าว
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 14:08:31 »
อ่าจริงๆก็คนละ segment นะครับแต่ด้วยราคาต่างกันไม่มาก ไป EX GLX เลยครับเกี่ยวไม่เนี่ย แต่ผมมองว่าคุ้มสุดนะครับมีส่วนลดมากด้วย
แต่ถ้าให้เลือก Fiesta กับ Altis ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ ส่วนตัวมองว่าเฟียสต้าดีกว่าถ้าไม่ได้นั่งเต็มคันบ่อยนัก แต่ถ้านั่ง 4 คนขึ้นไปบ่อยๆก็ Altis E ครับ
ปล.จริงๆ EX ดีกว่าจริงๆนะครับหักส่วนลดแล้วคงต่างกับเฟียสต้าไม่มากอะครับเครื่อง 1.8 ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 14:12:04 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 14:30:24 »
สองคันนี้ผมเลือก Fiesta ครับ
ถ้าเป็น Altis ขอเพิ่มเป็น 1.8 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 15:26:10 »
แล้วแต่จุดประสงค์ครับ ถ้าขับในเมืองอย่างเดียวผมเลือก fiesta
แต่ถ้า altis ผมว่ามันก็ดีนะครับ ถ้าไม่ได้หวังอะไรมากจาก option วัสดุ

ออฟไลน์ zaie612

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 15:27:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับ
ติดหรูในภาพลักษณ์ของ altis แต่ก็ชอบ option ที่ครบครัน ของ fiesta อิอิ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 16:35:09 »
ถ้าให้ผมเลือกนะ Fiesta ดีกว่า

เพราะในราคาแบบนั้นได้ Fiesta ตัวท็อปเลย อุปกรณ์มาแบบครบๆเต็มๆ

ทั้ง ABS BA ESP ป้องกันล้อหมุนฟรี ระบบเอนจิ้นเบรกเอาไว้ลงเขา

เกียร์ดีๆ แต่ยังไม่ดีเท่าไหร่คงต้องรออัพเกรด แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น

Fiesta Sport สุดๆเบาะนั่งกระชับมากช่วงล่างที่มั่นใจ เปรียบเหมือนคนอายุ 18-29

ส่วนผมแล้วภายนอกของอัลติสดูไม่หรูเท่าไหร่ แต่ภายในนั้นดูอบอุ่นดีน่านั่งมาก เปรียบเหมือนคนอายุ 25-45

แต่ใช่ว่าอายุ 40 แล้วจะขับ Fiesta ไม่ได้นะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 17:03:37 »
เป็นผม ผมก็เลือก Fiesta

เพราะผมไม่ชอบเหมือนใคร (เหมือนเยอะซะด้วยสิ) แบบประเภท หันซ้าย ก็ altis ( TAXI) ขวาก็ altis (TAXI)

altis อะไหล่อาจจะเยอะ .... แต่ 3 ปีแรก คุณไม่ได้ซ่อมเองหรอก ศูนย์เค้ารับประกัน

ฉะนั้น .... ลองคิดดูครับ ....

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 20:17:46 »
มันต่างจุดประสงค์กันอยู่นะครับนี่ผมว่าถ้าสน พี่โตฯตัวล่างสุด น่าจะลองมอง EX ด้วยครับ ส่วนลดเยอะ ราคาก็น่าจะไม่ต่างกันมาก ใช้E85ได้ด้วย

ถ้าจขกท.อยากไ้ด้คำแนะนำที่ตรงใจผมว่าใส่รายละเอียดความต้องการมาให้ละเอียดดีกว่าครับ พิมมาแค่นี้ คำตอบที่ได้ก็จะเป็นความชอบส่วนตัวของคนตอบแหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:02:34 »
ผมล่ะเกลียดคำว่า Altis อยากให้ทุกๆ รุ่น ใส่แต่คำว่า Corolla อะ
Altis มันชื่อตั้งขึ้นมาสำหรับตลาด Asean ดูหรูตรงไหนหว่า ดูโหลด้วยซ้ำเพราะ
ไปซ้ำกับ Daihatsu Altis [Camry] อีก

จริงครับ อย่างน้อยถ้าจะ badge จริงๆก็ใส่แค่รุ่นสูงสุดที่มีลักซูรี่เถอะครับ (2.0V 1.8Gเก่า) ไรงี้
และชาวเราก็จะเหมามันเป็นอัลติสหมดทุกเกรดไป ทั้งที่ตระกูลที่มีมายาวนานเป็นของโคโรลล่าครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:08:25 »

จริงครับ อย่างน้อยถ้าจะ badge จริงๆก็ใส่แค่รุ่นสูงสุดที่มีลักซูรี่เถอะครับ (2.0V 1.8Gเก่า) ไรงี้
และชาวเราก็จะเหมามันเป็นอัลติสหมดทุกเกรดไป ทั้งที่ตระกูลที่มีมายาวนานเป็นของโคโรลล่าครับ
จริงครับ และรุ่นย่อยขอเป็น GLi,XLi แบบ 10 ปีที่แล้ว(และตลาดโลก)ด้วย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:13:36 »
แต่ผมว่าหลายๆคนเขาก็ชอบคำว่าAltis อยู่แล้วล่ะครับ คนทั่วไปเขาไม่ได้มารับรู้หรอกว่า ทำมาเพื่อขายที่ไหน ซ้ำกับอะไรนี่นา

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:28:02 »
ชอบคำว่า Altis มากกว่า Corolla

ส่วน Altis 1.6 กับ fiesta 1.6
เหตุผล ภายนอกสวยกว่า ภายในสวยกว่า ไม่ได้อยากได้ Voice control
ถ้าซื้อ 1.6 ขับไม่เร็ว วิ่ง 100 น่าจะไม่แตกต่าง นั่งหลังก็น่าจะดีกว่า ถึงจะไม่สบายนักก็เถอะ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:52:19 »
อ่าจริงๆก็คนละ segment นะครับแต่ด้วยราคาต่างกันไม่มาก ไป EX GLX เลยครับเกี่ยวไม่เนี่ย แต่ผมมองว่าคุ้มสุดนะครับมีส่วนลดมากด้วย
แต่ถ้าให้เลือก Fiesta กับ Altis ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ ส่วนตัวมองว่าเฟียสต้าดีกว่าถ้าไม่ได้นั่งเต็มคันบ่อยนัก แต่ถ้านั่ง 4 คนขึ้นไปบ่อยๆก็ Altis E ครับ
ปล.จริงๆ EX ดีกว่าจริงๆนะครับหักส่วนลดแล้วคงต่างกับเฟียสต้าไม่มากอะครับเครื่อง 1.8 ด้วย

ผมก็เทียบ EX ตัวต่ำสุด กับ Fiesta TOP นะ   ถ้าเอาขนาดห้องโดยสาร ไม่อึดอัด เลือก EX เลยครับ แต่ถ้าขับ 1-2 คน Fiesta ครับ  2 คันนี้เบ็ดเสร็จแล้วราคาต่างกันประมาณ 50 K เองนะครับ  ที่แน่ๆ EX ต้องยอมรับนะ ว่ามันกินกว่า Fiesta ชัวๆ

สองคันนี้ผมเลือก Fiesta ครับ
ถ้าเป็น Altis ขอเพิ่มเป็น 1.8 ครับ

ถ้า Altis ผมขอเสนอให้ขยับเป็น 1.8 E ครับ  เกียร์มันเยอะกว่า  วิ่งทางไกลประหยัดกว่า 1.6 อีกครับ  ราคามันชิดกันมาก 1.6-1.8  แต่ถ้าขับแต่ในเมือง รถติดตลอด เอารถเครื่องเล็กคงดีที่สุด

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 00:50:25 »
ถ้าคุณเป็นคนตัวใหญ่ ชอบอะไรที่มันโปร่ง โล่ง สบาย และรับไม่ได้กับพื้นที่ภายในแบบพอดีตัว ไปอัลติส
ถ้าคุณชอบเทคโนโลยีใหม่ๆ ความปราดเปรียว กระทัดรัด โดดเด่นบนท้องถนน ไม่แคร์สื่อ เฟียสต้าเหมาะกับคุณแน่ๆ

โดยที่ไม่ต้องเอาเรื่องของเครื่องยนต์และเกียร์ รวมถึงออพชั่นต่างๆ มาเทียบกันนะครับ เพราะถ้าคุณเทียบรถแพงรุ่นต่ำ กับรถถูกรุ่นท้อป แปลว่าคุณไม่สนใจออพชั่นล่อตาสักเท่าไหร่
ยิ่งศูนย์บริการ ก็รู้ๆ กันอยู่

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:53:24 »
ผมเลือก ALTIS

เพราะ เอามา ดมแก๊ส  ประหยัดกว่าเยอะ  ;D

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 16:27:10 »
ไม่รู้จะตอบยังไง ไม่เคยขับ fiesta
ผมขับ Altis 1.6G เลยพูดตามความรูสึกแล้วกันนะครับของ Altis ตัวนี้
เรื่องห้องโดยสารภายในผมว่าดีเลย โดยเฉพาะด้านหลังไม่มีใครบ่นนั่ง 3 คนหลังได้สบายอยู่
แต่ที่นั่งคนขับผมว่ามันไม่ค่อยสบาย ปวดหลังง่าย ผมตัวสูงจะมีปัญหากับหลังคาอีกผมว่ามันเตี้ยไปหน่อย
เรื่องพวงมาลัยมันไวจริงๆครับ และถ้าขับเร็วกว่า 130 รู้สึกได้เลยว่ามันเร็วจนน่ากลัว คือบอกไม่ถูกเหมือนกันว่าน่ากลัวยังไง
และอีกอย่างเวลาขับสายเอเชียถ้าขับมาเร็วๆแซงคันอื่นไม่มีปัญหา
แต่พอขับช้าๆแล้วจะมาแซงคันอื่นอันนี้กลัวไม่พ้นมากๆ มันเหมือนเร่งไม่ขึ้นยังไงไม่รู้
พอดีตัวนี้ผมเพิ่งขับรถเป็นคันแรกเลยให้ความเห็นแปลกๆหน่อย ไม่รู้ช่วยได้เปล่า
ส่วนช่วงล่างผมว่ามันกระดกกระดักพอสมควร

ส่วน fiesta ไม่เคยลองขับ แต่ดูตอนที่เขามาโชว์ สวยชอบมากๆ ตรงที่นั่งขับผมรู้สึกมัน OK เลยและเบาะดูกระชับตัวกว่า
แต่ไม่ชอบพื้นที่ด้านหลังอยู่อย่างเดียวมันรู้สึกคับแคบเลยอดได้ เพราะแม่นั่งหลัง บอกว่าแคบไม่ให้เอา เลยไม่ได้ขอลองขับเลย