ผู้เขียน หัวข้อ: สีพ่นรถยนต์ส่วนใหญ่ใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ ?  (อ่าน 5209 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
ผมเคยได้ยินแต่ นกแก้ว ร้านผมใช้นกแก้วนะของดี ศูนย์บริการของผมใช้สีนกแก้ว คือผมเลยรู้จักแต่นกแก้วนี้ละ ฮ่าๆ เลยอยากรู้ว่ามันมีของยี่ห้ออื่นไหมครับ

ถ้ามีผมรบกวนเรียงลำดับสีรถยนต์ที่ดีที่สุดให้ผมสัก 3 อันดับหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bahamu

Re: สีพ่นรถยนต์ส่วนใหญ่ใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 17:55:37 »
glasurit นกแก้ว
ppg แพงเวอร์
standox สีมุก สีเหลือบ กากเพชรวิบวับสุดๆ
nippon paint nano ดีไม่แพ้สามตัวบน แต่ถูกกว่า มีสีแห้งเร็วพ่นรถถูก

สี่ยี่ห้อนี้เป็นสีพ่นเครื่องบิน เรือ รถ คุณภาพพอๆกัน
สีเครื่องบินแพงสุด คือสีสเตลท์ ไว้หลบเรดาห์
สีเรือใช้เยอะสุด แพงสุดสีสเตลท์หลบโซน่า

สีรถถูกกว่า แต่แพงไม่สมเหตุผล สีf1 เนื้อบางเบา สีสวย แพงมาก
ส่วนสียานเกราะ รถถังถูกกว่า เพราะหลบเรดาห์ โซน่าไม่ได้ กันกระสุนไม่ได้
พอพ่นเพื่อให้พวกเดียวกันเห็น จะได้ไม่ยิงผิด ก็ใช้สีกระป๋องติดเหล็ก

ที่เห็นz v ตัวโต กล้องส่องจะเห็นชัดจากโดรน เครื่องบิน รถถัง จรวดประทับบ่า
พอยึดรถศัตรูได้แค่พ่นz v ก็ใช้ได้เลย
เพราะกล้องเทอร์โมจับได้หมด พ่นสีอะไรก็เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2022, 17:57:34 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: สีพ่นรถยนต์ส่วนใหญ่ใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 23:15:58 »
ถ้าพี่ทำร้าน ผมว่าพี่ก็รู้ดีกว่าคนในนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 00:01:58 »
อยากรู้ว่ารถแท๊กซี่ใช้สียี่ห้ออะไรครับ
ทนทานมากกว่าสีโรงงานอีก วิ่งทั้งวันทั้งคืนตากแดด ตาก ลม เป็นสิบปีสียังไม่ซีด
แถมยังทนรอยขีดข่วนอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 06:26:21 »
ถ้าพี่ทำร้าน ผมว่าพี่ก็รู้ดีกว่าคนในนี้แล้วครับ

จขกท น่าจะหมายถึง คำพูดหรือคำโฆษณาตามที่ต่างๆว่าใช้ สีนกแก้วครับ 
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 08:05:27 »
ใช้ของ Akzo Nobel ครับ ของดัชท์

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 10:20:32 »
ถ้าติดหูคนไทยทั่วไปคงไม่พ้น
นกเเก้ว (glasurit)
cromax (dupont เดิม)
ืnippont paint

ในศูนย์บริการยังมีอีก เช่น
PPG
spies hecker
standox

และยังมีอีกหลายแบรนด์ครับที่ยังไม่ได้กล่าวถึง
เรื่องคุณภาพ ในแบรนด์ที่อ้างถึง เอาตัวtopมาชนกัน
ผมคิดว่าไม่หนีกันเท่าไรหรอกครับ
อยู่ที่ว่าคนใช้งาน เริ่มต้นที่แบรนด์อะไร ถนัดแบบไหน ทำถูกวิธี งานมันก็ดูดีครับ
บางแบรนด์ที่กล่าว มันก็มีตัวรอง(ตัวราคาถูก) ของมันด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 10:42:40 »
อย่าลืม Kansai Paint หรือ ตราพัด อีกค่ายนะครับ

โรงงานประกอบรถญี่ปุ่นในบ้านเรา ส่วนมากใช้ยี่ห้อนี้ แต่ในตลาดซ่อมสีตัวถัง ยี่ห้อนี้ จะไม่ค่อยคุ้นหูเท่าไหร่ แต่ยืนยันว่า ถ้าตัว Top เค้า Kansai Alessco นำเข้าจากญี่ปุ่น คุณภาพไม่อายใครครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2022, 08:55:05 »
อย่าลืม Kansai Paint หรือ ตราพัด อีกค่ายนะครับ

โรงงานประกอบรถญี่ปุ่นในบ้านเรา ส่วนมากใช้ยี่ห้อนี้ แต่ในตลาดซ่อมสีตัวถัง ยี่ห้อนี้ จะไม่ค่อยคุ้นหูเท่าไหร่ แต่ยืนยันว่า ถ้าตัว Top เค้า Kansai Alessco นำเข้าจากญี่ปุ่น คุณภาพไม่อายใครครับ

ยี่ห้อนี้ถ้าเน้นซ่อมแบบไม่แพง ใช้ได้นะครับ ผมใช้ตัวธรรมดาของเขาทั้งแห้งเร็ว แห้งช้า พ่นง่าย สีค่อนข้างทนเลย ตากแดดเป็นปีๆไม่ซีด ใช้กับพวกรถโฟล์คลิฟท์ เนื้อสีพอพ่นมาแล้วดีกว่าพวก galant nippon ที่เกรดพอๆกันทั้งหมดเลย แต่สีมีให้เลือกไม่เยอะมากแค่นั้น